kuzuka kwa janga la covid-19 humu nchini mwezi machi mwaka 2020 kulisambaratisha maisha ya wakenya wengi wasijue namna ya kujikimu idadi kubwa ya watu ilipoteza ajira na usalama wa chakula huku sekta ya elimu na afya zikipata pigo ili kujaribu kudhibiti hali serikali ilichukua hatua kama vile marufuku ya kutotangamana marufuku ya kutotoka nje usiku kufungwa kwa taasisi za masomo kupunguzwa kwa idadi ya abiria kwenye magari ya usafiri wa umma vilevile baadhi ya mashirika ya kijamii yamejitokeza kupiga jeki hatua zilizowekwa na serikali na pia kutoa mafunzo ya namna ya kufungua na kuendeleza biashara karibu katika makala ya kaa la wanawake jina langu ni oscar ochieng shirika la wanawake walio katika ukulima awak limeanzisha mradi wa kuwafunza wanawake wenye umri mkubwa wajane na pia wazazi wenye umri mdogo wasio na mapato namna ya kujikimu kimaisha mradi huu ambao umeanza mwaka huu wa 222 mwezi wa watatu tayari umetoa mafunzo kwa wanawake 884 eneo la changamwe na 850 eneo la kongwea katika kaunti ya mombasa mradi huu hufanyika kwa muda wa miezi mitatu katika kila eneo lengo likiwa kuwafunza wanawake kuhusu kutengeneza makaa ya mawe uokaji wa keki kwa kutumia unga asili na kilimo cha mjini paul munyu ni mkurugenzi wa miradi katika shirika hilo huu mradi unahuzisha mafundisho mara tatu tunawafundisha mambo ya kilimo cha mjini ambayo ndiyo tunawafundisha kutengeneza zile ziletogades ambazo space kidogo sababu pale infometment hakuna space kubwa ya kuweka kufanya kilimo na pia tunawafundisha kutengeneza chao ambazo zinasaidia sana kwa upade wa mazingira na pia tunawafundisha mambo ya food yafe ambayo niakin na hiyo value addition na pia tunawafundisha mambo ya business development skills ndiyo yale mafunzo wamepata wakishaweza kuyatekeleza pale kwau nyumbani wanawezaanzisha pia biashara hata hivyo wanawake hawa hutakiwa kuchagua kati ya kufunzwa uokaji wa keki na kilimo cha mjini huku mafunzo ya kutengeneza makaa ya mawe yakiwa ya lazima muniu anasema mradi huu unalenga wanawake walio katika makazi duni tunapeleka huu mradi pale katika vitogoji duni informal settlement hatufundishi wale hati wasichana wadogo tunafudisha wale wamama sababu wamama dio wako na mjekumu lakini pia vilevile vile kuna wale young mothers ambao ao pia hatuwazuii kupata mafundisho sababu tumekuja kuona pia wao ni wengi sana young mothers na wao wameathirika zaidi sababu hawana wazee wa kuwategemea labda yeye ni anategemewa na watoto wake na hakuna mtu mwingine anategemewa tunapoangalia umri tunaangalia tu tusipee mafundisho tunapea wasichana wadogo tunataka tunapea ile kriteri enye inatumika ni mtu awe ni mama aa ni mama akona watoto akona watoto wanamptegemea akona jamii ambayo inamtegemea wanawake hawa hutafutwa kupitia wahamasishaji au kutoka kwa nyumba za ibada mafunzo haya yamejikita sana katika kuwafunza wanawake namna ya kutengeza makaa ya mawe kutoka kwa bidhaa ambazo zimetumika bidhaa zinazotumika ni wishwa vumbi la mbao makumbi ya nazi na hata chenga za makaa zilizotumika wishwa ambao ndio kiungo muhimu katika utengenezaji wa makaa ya mawe hukorogwa na maji na kisha kuchanganywa na hizo bidhaa zingine baada ya kukaushwa na kusagwa hii mabo ya chako cha wakati tunawafundisha huwa tunawahimiza kwa kuwaonyesha kabisa kufanyia kupitia hesabu yenye tunaonyesha ukitumia hii chako chao ile pesa unaweza save compared na ukitumia labda makaa ama gas ama any other form of fuel ukilinganisha ile ost mama pale nyumbani anagaramika akitumia chakoke na akitumia makaa unapata akitumia chakobke anaweza punguza kost uh, yake ya fuel by 80 so hii inawatia motisha pia wao kutia bidii kutengeneza hizi chaco ambazo pia hazileti moshi na zinachomeka zina kwa muda mrefu so hilo linachagia sana wao kur hii mambo ya kutumia chaco na pia zile vifaa zinatumika kutengeneza hii chaco ni vifaa ziko available. na kila mama anaweza pata hizo vifaa baada ya kupewa mafunzo wanawake hao hawawachwi mkono mtupu baada ya mama kuja na anapokea mafundisho yote matatu yale tunawafundisha ambayo ni nach na pia mafundisho ya biashara tunawahimiza waugane groups za wamama kumikumi ambao ndio tunaweza kuwapeaambayo wale wamefanya food processing tunawapea startup kit ya oven oven moja yenye iko fabricated inatumia ikoinatumiacha ndio waweze kwenda kuanzisha nayo biashara wakiwa group nao wale ambao wanafanya urban farming tunawapea kit ya kutengeneza garden ambao tunawapea gunia bolea na mchanga na pia tunawapea miche ambao wanaweza kuestablish virtical gardens kwawo nyumbani mnyu anasema wanashirikiana na serikali ya kaunti ili kuhakikisha kwamba wanawake hawa wanaendeleza yale waliopata wakati wa mafunzo huwa tunafuatilia sababu huwa tunafanya monitoring. tukishirikiana na kutoka county government department ya agriculture kuna ile monitoring tunafanya wakati tunaendelea na mafundisho na pia kuna ile monitoring ileambayo tutafanya hafta mafundisho tutaenda pale tuangalie sasa tangu tukufuze umeweza kufanya nini ama group lenyu umeweza kufanya nini ndio tujue ni nini haswa kinaweza wasaidia kukuwe na sustainability ya huu mradi hata hivyo mradi huu haujakosa changamoto changamoto ziko sababu wale wa mama tuna tren wengi wao ni hawana mapato na labda kuna ile distance unapata mahali tunafanyia training mama hawezi fika pale ina sababu kuna gharama ya kufika pale na hatuwapatiagi atiya kuja training. mwanakombo abdalah ni mmoja wa waliofaidika na mradi huu mwanakombo ananieleza namna alivyopata nafasi ya kujiunga na mafunzo hayo nilifanya kupigiwa na mzee wetu hapa wa mtaa akanijulisha kwamba kuna watu wanatafuta watu wa kusoma wakuwafundisha nkamwambia mi pia nahitaji akanipa namba nikapiga nikapata mama mmoja huko ivyompigia akanielezea akaniambia Ni kuna siku atanitafuta ili kusudi niende nikasome nikakaa mpaka nikasahau kama kuna kitu kama hicho kwa bahati nzuri hiyo siku akanipigia akaniuliza kwamba wee ni mwanakombo nikamwambia e. mi ni mwanakombo akaniambia kuna wakati ulipiga ukitaka kusoma ulikuja nkamwambia bado sijakuja akaniambia na leo kana nafasi nkamwambia e, niko niko nayo akaniambia njoo mahali kwa hitwa kidogo basi vilevile anasema kuwa ujuzi wa kutengeneza makaa umemfaidisha kwa kiwango kikubwa huku akiendelea kutafuta soko la makaa hayo nilipika nikaganyia jirani mawili matatu hapa nikaona kuna wale ambao yamwafurahisha manake anakwambia inatusaidia manake haishi haraka jikoni kibandika chakula chako o, kinaiva mdogo mdogo kuna mama amenyambia hebu tengeza mengi angalau na nichukue nikichanganya haya naona ina- inafanya vizuri Kamambia sawa kwa sababu si kete nao vizuri sana kama kimozia, unaona mwenyewe yani, tuseme kwa kwa mfano sababu na kamalika kuyaona na ile kumpa nilimpatia kama maka hivi nai mwenyee tu alijitolea liipatia shinjamsini asa nkasema kwasababu wanzdogodogoabaukitengeneza utengeze mengi unipatietategemea navile takayotengeneza a ndo nipige mahesabu vizuri nami nimwambie kasaau saaakitengenezat kango fksaut a bado anasema yeye hununua wishwa kilo moja kwa shilingi 40 kutoka kwa mtambo wa kusaga nafaka vumbi la mbao kwa shilingi 1 kwa gunia la kilo 90 kutoka kwa karakana ya mbao na chenga za makaa kwa shilingi 50 kwa gunia la kilo 25 kutoka kwa wafanyi biashara wa makaa ili kutengeneza makaa ya mawe baada ya kukoroga mchanganyiko huo huipima katika vipande vya paipu na kuweka juani kwa siku nne ili zikauke mboga anazopanda nyumbani kwake huchukua wiki tatu kukomaa na kuvunwa utofauti wa aina ya mboga anazopanda na zile zilizozoeleka na watu ni mojawapo ya changamoto anayopitia wakati wa kufanya biashara hiyo changamoto inapitia kwa mboga ni pesi ndio sina kitu cha kwanza alafu hiyo mboga yenyewe ile kama ile tumepanda saa ile unaona mtu anakwambia mboga kama hii sisi hatuijui ni mboga gani sasa wanataka zile mboga wao wanafanya nini wanjuabog wana. kmnkambiwao hawali mboga ambao awaziuboga betafutmhaaawak pia ipo changamoto anayopitia kutokana na kutengeneza makaa ya mawe shida ya maka <laughs> ni hizi nyumba zetu kitu cha kwanza najua kuna nyumba tfadhali hapakwetu naona kidogo hewa inatoka ne lakini kuna mtu anapikia ndanienelewpi wengine kuwasha majioaaaatoa mo, lakini kuna wale ambao wao wenyewe wako free wanapika nje vizuri anakwambiae kitengeneza nafanye nini unipatie mery nduati pia ni mmoja wa wale waliopata mafunzo anasema gharama ya kutengeneza makaa hayo ni nafuu ikilinganishwa na pesa ambazo amekuwa akitumia kununua makaa ya kawaida imenisaidia kwa sababu akitengeneza hii makaa hata mimo wenyewe naitumia kwa hivyo ile pesa nilikuwa anatumia kununua makaa ya kupika inanisaidia kwa sababu ninapikia hiyo na the other tho nämekuja kåguduanä ya kwamba kulingana na bei ile ninanunua makaa hii inakuwa bei rahisi na pia nä kwamba ile i i kit ambayo kama vile naweza kununua mti ndio näwese kuchoma makaa kwa hivyo ninaona hapo inanipa profit anasema kuwa faida kubwa ya kufahamu namna ya kutengeneza makaa hayo ni kuwa si hatari kwa afya na vilevile vile inasaidia katika kupambana na mabadiliko ya tabia nchi hii makaa ni mzuri e, kwa sababu haina madhara yoyote kwa sababu hi haina moshi e, si kama ma, ma, yale makaa mengine ambayo tunawashanga na tunaogopa sababu inaweza ikakufanya hata ukaa ukakufa lakini sasa hii hata ukawaza kwa nyumba na ukakaa kwa nyumba haina madhara yoyote kwa hivyo pia tunaona ninaona ni msaada kwetu hata hivyo ndoati anasema kuwa changamoto anayopitia ni makaa yake kutopata soko katizo ni kupata nikipata kupatanikipata ni, ni biashara ambayo inaweza kuniinua sana kwa sababu natumia pesa kidogo kutengeneza na pia inalipa pesa nyingi emily aching ni afisa kutoka shirika lisilokuwa la kiserikali la centr for resilience africa sefresa shirika ambalo limekuwa likitoa hamasisho kuhusu mradi huu achieng anasema kuwa ni wakati mwafaka wa wananchi serikali za kaunti na ile ya kitaifa kushirikiana ili kuhakikisha ruwaza ya mwaka eu2 ya serikali ya kuwa na kawi safi na bei nafuu inatimia anasema kuwa jamii inapaswa kupewa hamasa zaidi kuhusu utumizi wa kawi safi isiyoathiri mazingira kama jamii wanahitaji hamasisho ili kuweza kuelewa kuwa maka haya yako na faida nyingi apart from ile os kuna faida pia ambayo kuna mchango unaenda katika kwa hivyo sisi kama shirika tumechukua hilo uh, jukumu tunafanya hamasisho ili kuwe na ile mind shift katika ili kumre kawi safi ama clean energy ambapo tunajua kuwa interest ikiongezeka inamaanisha dmand itakuwa juu na pia tunaweza kupunguza kutumia makaa katika kiwango kikubwa shida ambayo tumekuwa nayo hizi ni kuwa tuko na ban ya chakol tumepiga marufuku kutumia makaa lakini wananchi hawajasaidia serikali pakubwa katika kutekeleza ile ban kwa sababu wao bado wanadmand kutumia makaa kwa sababu bado hawajaelewa kuwa kuna hizo alternative vilevile ameitaka serikali kuweka sera nzuri na kuwekeza vyema katika miradi kama hii inayolenga wanawake kwani wao ndio walio katika mstari wa mbele kutumia kawi serikali waweze kuongeza ile investment ambayo wanafanya katika maswala ya clean energy tunajua kuwa kusema tu kuwa tutafikia030 transition by 2030 haitoshi ni vipi ambavyo tuta motivate wawekezaji ili waweze kuinrase investment yao ya production ya clean energy ambapo tunajua it is a, it's a capital intensive na inahitaji pia teknoloji mpya ambazo zinakuja ili ziweze kutusaidia ku either alternative GCOs ama any other source that is clean energy katika maswala ya clean energy investments ambazo zinakuja ziweze kupeana kipaumbele kwa kina mama zile green energy projects nyingi ziwe ni za kufundisha kina mama kwa sababu wao ndo wanabeba ule badeni ya kuhakikisha kuwa there is of clean energy then even katika production tuwahusishe katika kipaumbele katika kuhakikisha kuwa wanajengwa uwezo wakuna ile kapasiti ya kuproduce na ku- kuuza ile clean energy katika katikai ni wazi kuwa miradi kama hii inayolenga wanawake walio katika makazi duni ni mojawapo ya kuwainua kimapato wakati huu ambapo uchumi umezorota iwapo wanawake wengi watahusishwa katika miradi kama hii licha ya kuwa midogo na kutafutiwa soko basi itakuwa afueni kwa serikali katika harakati za kutengeneza nafasi za ajira kufikia hapo ndipo ninapotamatisha makala ya kaa la wanawake jina langu ni oscar ochieng