katika chombo cha habari ambacho anafanya kazi hufai kuandika taarifa ambayo huja ihakiki ili kuzuia kuowepo kwa mtafaruku katika taarifa yako lazima tuhakiki tuhakikishe kwamba ukweli uko wapi kabla htujazungumza tarehe kumi na tatu februari ni siku ya redio duniani siku hii ilitengwa maalum na shirika la elimu sayansi na utamaduni la umoja wa mataifa unesco shirika hilo lilianza siku ya redio duniani kunako mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili mara tu baada ya baraza kuu la unesco kutambua umuhimu wake na mwaka uliofuata umoja wa mataifa ukatambua kama siku ya redio duniani siku hii hata hivyo inaadhimishwa kutokana na kwamba tarehe hiyo mwaka wa elfu moja miatisa arobaini ndipo ilianzishwa redio ya umoja wa mataifa ni katika kutumia chombo hiki cha mawasiliano na msingi wa kutoa habari ambazo zinasaidia kukuza uhuru wa kujieleza na usawa wa kila kitu kwa maana hiyo redio imekuwa ni nguzo kuu ya kijamii iliyoendelea na inayoendelea kote duniani waandishi wa habari wa redio nao wana mchango mkubwa ikiwemo ni kuhabarisha na pia kuelimisha jamii hata hivyo ukuaji wa teknolojia umeleta mabadiliko katika tasnia hii ya utangazaji huku wanahabari wakikumbana na changamoto chungu nzima ikiwemo ongezeko la habari za kupotosha ambazo kusambaa kwa haraka hasa kupitia mitandao ya kijamii nilitaka kujua ni vipi wanapambana na changamoto hiyo ili kuhakikisha kuwa wanawapatia wasikilizaji habari za ukweli na hakika athman luchi ni mwanahabari wa redio kutoka kaunti ya mombasa yeye amekuwa katika taaluma hii kwa miaka nane sasa tangu ni na taaluma hii ya wanahabari sijawe kuandika taarifa yote ile ya misinformation wanakuwa mwangalifu zaidi wakati inaandika taarifa zangu za habari na pia vile vile mimi ni mzoefu katika mambo ya fact checking hivyo basi ninajua zile tools mbalimbali mbali za kuweza kuangalia misinformation zaidi anasema huwa ana umakini hasa kuangalia vyanzo vyake vya kumpa habari By the yat zinazotumia katika fact checking, ni kama vile i viletbm rv na nyinginezo zaidi basi wakati napoandika taarifa zangu za habari a, kitu cha muhimu kabisa naangalia ni kuwa makini zaidi na umakini wangu unakuja hivi kwanza inatafuta vile vyanzo vya habari hakiki kabisa ujumbe wake siku hii ya leo ni ujumbe wangu kwa siku ya redio limwenguni ningependa wanahabari wenzangu wawe makini zaidi wanapotayarisha taarifa zao za habari na pia vile vile kwa wale wamiliki wa, wa vyombo vya habari basi waweze kuviboresha zaidi viweze kuwafikia wananchi wengi na pia waweze kuangalia maslahi ya wale wanahabari amina chombo maarufu kama da amina ni mwanahabari anayefanyia kazi redio ya kimataifa amefanya kazi kwa redio kwa zaidi ya miaka kumi sasa anasema katika kipindi hicho chote hajawahi kuandika wala kupeperusha habari za kupotosha ananieleza maswala anayozingatia ili kukwepa mtego wa kuandika habari za kupotosha kabla niandaye taarifa kwanza espechal kama ni taarifa tu za ku tokea tuseme sikurupuki tu huwa anajaribu ku kuangalia je kuna vyombo vingine vya habari vimefanya taarifa kama hiyo na kama iko je habari zao ziko vipi na anaangalia zile vyombo vya habari ambavyo ni vya kueleweka anaendelea kusimulia midahu zetu ni ya kimataifa kwa hivyo naanza kuulizia kwanza kupitia wenzetu ambao wako kule nje kauliza labda taarifa hii mmesikia na kwa sababu sisi tuko na wenzetu katika kila kona ya Afri we'll sasa najaribu kuwauliza kwa sababu tuko na ambazoladatarifahiasma metokealada ni kweli efahama a hilo a ikiwa ni taarifa mbaokohapapawtaaga taarifa kuhusiana na mauaji basi unatafuta wale kama ni polis unajaribu ku ni ajali uweze kuangalia imetokea lada likua i watu wangapi sio tu kutokana na mtulda akaandika katika mtandao kijamii watu wamekufa thelathini lakiniki kiangalia kumbe watu waliokfa likuwa ni kumi ama watano kwa hivyo najaribu kuangalia katika kila pembe kuakikisha kwamba zangu ziko sambamba da amina alikuwa na wito huu wale ambao ni watangazaji yale matangazo anaotoa yo ni matangazo ambayo tutaenda kusaidia jamii kubadili maisha yao tunafahamu kwamba sasa hivi tuko katika kipindi kigumu cha hali ya uchumi kwa hivyo tunaweza kusaidia katika kuleta vipindi ambavyo vitawasaidia watu kuona ni jinsi gani Uh, watabadilisha maisha yao kiwa tutaleta watu ambao ndani ya stui watakuwa wanazungumzia ni vipi mtu anaweza kujikwamua katika maisha labda kwa kuanzisha biashara ndogondogomasala ya maendeleo kwahivo nafikiri ni kuwahimiza tu wenzangu tuweke vipindi ambavyo pia vinagusia masuala ya maendeleo huku tukiwa tunawapatia burudani lakini kukkisha pia baada ya kusikiza ile burudani ana kitu ambacho anasoma na kitaweza kumsaidia katika maisha yake sasa na hata baadayevicta bwire ni mkurugenzi wa kitengo cha mafunzo ya wa wanahabari na maendeleo katika baraza la vyombo vya habari nchini kenya anasema redio ni chombo kikubwa cha kuhabarisha jamii maswala takwimu zinaonyesha kwamba watu wengi sana kenya bado wanasikiza redio redio ni chombo ambacho na kila mtu eh, hapa nchini ama at least kwa kila boma kuna redio kunaredio eh, ya yawkenya bado wanasikiza redio ama wako na redio redio imekuwa ni chombo ambacho kimawasiliano especially katika lugha ya kimama ama lugha local language na kuna zile redio ndogo ndogo ambazo ni za local best zimekuwa kwamba ziko katika kila mahali bwire anakiri kuwa habari za kupotosha imekuwa changamoto kubwa kwa sasa wakati huu kumekuwa na tatizo la habari gushi kwamba kuna mengi ambayo sana sana kwa mtandao yanapita huku na kule kuna saa zingine watu tu ambao wakijamii wanataka kudanganya makutumia vyombo vya redio kutoa uzushi na nini naninii huku akiwa na wasia huu kwa wanahabari mkua makini kiasi kwamba habari zikitolewa uweze kufanya ile fact checking uweze kuthibithisha kwamba zile habari ni sahihi kabla uweze kupeperusha tusikuwe na haraka ya kuweza kupeperusha habari tu ambazo zimepata kutoka sources, ambazo zingine hatuelewi ama ni watu wako na nia mbaya tuweze kusikua mda wetu kama wandishi wa habari kupata habari fulani uweze kufanya fact checking kufanyaiui chukua muda uweze ku na wenzako kabla upeperushe na pia haitakuwa inachangia katika kuendeleza jamii ikiwa tutatumia vyombo vii vya redio kutoa mathamshi ambayo sio mazuri kwa hivyo mchukue muda kuna tools kuna njia mwafaka za kuweza kuthibitisha kama habari ni sahihi kabla u, e, uweze kupeperusha zaidi tuangazie umuhimu ile responsible professional journalism ambayo itawezesha tuweze kutumia vyombo vya vyaredio kupeana habari ambayo inawezesha isilete mtafaruku nchini nchinishundu ni mhariri mkuu humu nchini kenya katika kampuni ya africa he kampuni inayohakiki habari kungamua ikiwa habari ni ya ukweli ama ya kupotosha ananieleza umuhimu wa wanahabari uhakiki habari kabla ya kuzipeperusha hewani kazi ya kuhakiki ukweli kujua yale yanayozungumzwa kama kuna ushahidi wa kutosha ni muhimu kwa sababu zile sera nyingi za serikali ambazo zinatekelezwa lazima zitumie ushahidi wa kutosha kama ni takwimu lazima ziambatane na takwimu ili zisuluhishe shida ambazo wananchi wanazipitia mashinani kwa hivyo ikiwa watu watasema tu ama wataahidi mambo ambayo hayaambatani na maisha ya mwananchi wa kawaida itakuwa ni kama tunajenga ghorofa hewani kazi yetu ni kufanya hivyo ili demokrasia idumu utafiti wenu ni ganidta e visa vya habari za kupotosha zimeongezeka am tangu tuanze tumeona mkurupuko wa habari gushi nadharia za kupotosha taarifa bandia uvumi takwimu zinaonyesha kwamba kumekuwa na ongezeko ndomaana natumia neno mkurupuko na kwa sababu zimeongezeka inabidi pia sisi tuanze kuzungumza na waandishi wa habari tuanze kuzungumza na wanafunzi tuanze kuzungumza na wale tunaita watafiti ili waweze kuwa na utaalam wa kuangalia na kuhakiki taarifa kabla hawajazichapisha mbali na juhudi hizo ambazo wanahabari wanafanya kuhakikisha kuwa wanapata habari za uhakika na wala sio za kupotosha shundu alikuwa na ushauri huu kwa wanahabari wanapotafuta uhakika wa habari hasa kutoka kwa idara mbalimbali serikalini tuna ile sheria inaitwa access to information act so sheria hii inawapa nguvu ya kisheria mwananchi yoyote mwandishi unaweza nenda kwa shirika lolote la kiserikali iwe ni halmashauri iwe ni kampuni ya serikali iwe ni wizara mfano tuseme unenda kwenye serikali ya county kauntisema nataka data kuonyesha kwamba mna wakulima wangapi hapa kwa sababu kilimo ni kazi ya county kwa hivyo akienda pale kuna fomu spesheli unajaza unauliza swali lako unasubiri uone kama county itajibu baada ya siku 2hiramo kaunti isipo jibu una uhuru wa kuenda kuwaripoti katika ile afisi ya ombudsman tunaita commission on administrative justice ambayo watailazimisha idara hiyo ikupe taarifa idara mara nyingi huwa zinachukua njia ya mkato mkatowazikupi taarifa unazotaka kwa hivyo ikiwa hawatafanya hivyo hivo unapiga ripoti kotini halafu koti itawalazimisha wawajibike na kufikia hapo ndio anatamatisha makala haya wanahabari wa redio wanavyopambana na ongezeko la habari za kupotosha nimekuwa mtayarishi msimulizi ruthkr na hadi wakati mwingine masalam