huku athari za mabadiliko ya tabia nchi zikizidi kushuhudiwa watu wenye ulemavu wameonekana katika athari kubwa shirika la takwimu nchini za mwaka elfub19 zinaonyesha kuwa watu wanaoishi na ulemavu ni takriban asilimia mblkt2 ya watu wote nchini kenya kwa sababu ya ubaguzi kutengwa na sababu fulani za kijamii na kiuchumi watu wenye ulemavu wanaweza kuathirika na mabadiliko ya hali ya hewa kwa ukali zaidi kuliko wengine asalamu alekum popote pale ulipo karibu kwenye makala haya yanayozungumzia watu wenye ulemavu wanakabiliana na climate change kama utakavyoletewa nami nuru mwalimu risi virigwa ambaye ni kati ya wanawake wanaoishi na ulemavu jijini mombasa anaeleza jinsi mabadiliko ya tabia nchi yamemwathiri kiafya na kiuchumi kitu ya kwanza upande wa kiafya imetuatdhili pakubwa na hii changazi kimetudhuru sana kwa maana mifupa zimekuwa na shida movement nakuta kila mlemavu ana complain na hiyo kienda hospitali nakuta kwamba ni mifupa mpaka lazima zitauma kwa hivyo imetuadhiri pakubwa zaidi tunalala kuuma tunatembea kuuma yani afya imekuwa mbaya kwetu sana ukiangalia uchumi imekuwa mbayo upande wetu zaidi na zaidi kufuatia hali hiyo watu wenye ulemavu jijini mombasa wanafunzwa mbinu za kukabiliana na athari zinazotokana na mabadiliko ya tabia nchi simon kakawa ni mmoja wa wale wanaonufaika na mradi huo sisi tumeingia katika mradi wa mambo na waste management na dust collection kutokana na kuwa tunaangalia uwezo wetu na uwezo ambao sisi tunawezafanya na kazi ambao tunaweza fanya ambayo itatuwezesha na tumeangalia kutokana na waste management pia inakua njia moja pia ya kuhusisha mambo na climate change kando ya mradi wa kuchakachua chupa na takataka pia watu wanaoishi na ulemavu wanajihusisha katika upandaji wa miti na usafishaji wa bahari ili kulinda maisha ya viumbe wa baharini kama anavyoeleza birisi tuna sana kupanda miti ili tukaweze kuwa na lmalo mendi nzuri tupate mvua kwa wingi tumechukua hatua pia kwenda kuangalia bahari yetu tukitoa uchafu kwa maana tumegundua kwamba kuna makatasi mengi kama tuseme hizi hizipa zinaenda zinatupwa pale pampas za watoto zinatupwa katika bahari bahari yetu inachafuka lakini je ni sababu gani iliwafanya kuanza kujihusisha na miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi chariti chahasi ambaye pia ni miongoni mwa watu wanaoishi na ulemavu na msimamizi mkuu wa mradi huo anatueleza tulikuja na hizo aidia ni kwa sababu pia ya uharibu mazingira unapata serikali na pia watu wengine wanaohusiana na mambo ya climate change kufanya mazingira yetu yayo masafi ili ya kwamba nchi yetu isudurike na climate change charity anasema kufikia sasa wamefunza zaidi ya watu mia tatu wenye ulemavu kuhusu namna ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa hivyo tumefundisha walemavu kwa sasa tumewafundisha wamama waanaishi na ulemavu wathati chasi anaongeza kuwa atahakikisha watu wenye ulemavu wanapanda miti kwa wingi ili kupunguza makali ya mabadiliko ya tabia nchi hiyo kazi ya kupanda miti pia na sisi tutaendelea kupanda miti ili tuksaidie serikali kufikisha ile teti yake ya kupanda miti je yeah, serikali imewajumuisha watu wenye ulemavu katika harakati za kupambana na mabadiliko ya tabia nchi mwanaharakati wa maswala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi francis auma anataja kuwa watu wenye ulemavu wametengwa katika maswala ya mabadiliko ya tabia nchi lakini walemavu wafaa pia wahusishwe aa ni jamii ambao wametengwa kabisa hata hawashughulikiwe kwa maswala yayo kwa hivyo ni jambo la busara wao wahusishwe kauli ya auma imetiliwa mkazo na lusi chesi ambaye ni afisa wa kikundi cha watu wenye ulemavu cha tunaweza women with tunawezai walemavu hawaja included na hao sana sana ndio wanaadhirika sana na mambo ya climate change kwa hivyo walemavu tunatakana tuwekwe kwa sababu sisi kama watu wako na ulemavu tunajua shida ya climate change auma amesistiza haja ya kujumuishwa kwa kila mkenya katika swala so zima la kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na utumizi wa mazingira ni jukumu letu kuleta washikadao pamoja ili masuala haya azingatiwe na tuwe na mazingira bora na watu waelee masuala ya climate change ili tuwe na dunia njema msikilizaji kama ulivyosikia ni kuwa watu wenye ulemavu pia ni muhimu katika jamii na wana uwezo wa kulinda mazingira hadi kufikia hapo ndipo ninapotia kikomo katika makala haya watu wenye ulemavu wakabiliana na climate change nimekuwa msimulizi na mtayarishi wa makala haya yaliyodhaminiwa na journalist for human rights langu jina ni nuru mwalimu