usafiri kwa kutumia njia ya pikipiki ama ukipenda bodaboda unaendelea kukua sio tu mijini hata vijijini kote nchini sekta ya bodaboda imeleta faida kwa wengi kwani imetoa ajira kwa maelfu ya vijana mbali na kutoa ajira kwa vijana na pia kurahisisha usafiri kwa baadhi ya watu bodaboda zimekuwa zikihusishwa na visa vya uhalifu na ukaidi wa nidhamu barabarani kama anavyoeleza josphart agwenge mwanabodaboda kutoka eneo la changamwe na pia ni katibu mkuu wa muungano wa wanabodaboda kaunti ya mombasa kwa muda mwingi unapata bodaboda wanahusika kwa masuala ya insecurity na maswala yapac ikiwa kwa, kwenye mitaa yetu kwa njia moja ama nyingine utapota bodaboda amehusika ili kurekebisha tabia hiyo miongoni mwa wanabodaboda mashirika mbalimbali yamejitokeza kutoa hamasa na mbinu mbalimbali mbali za kukabiliana na utovu huo wa usalama through organization ambao walikuwa wamefadhiliwa ground wakati walileta project ambayo inaitwa engaging border border youth hiyo iliweza kupunguza ile gap ambayo ilikuwa kati yetu na mapolisi tuliweza kushirikiana kwa pamoja na kuhakikisha kuwa tumeweka amani kwa eneo letu la changame na tumeona kuna haja tuweze kuingia kwa eneo bunge zetu zote tano ambazo zinabakia miongoni mwa mbinu ambazo wakuu wa muungano huo wa wanabodaboda kaunti ya mombasa walianzisha ni utumiaji wa rangi tofauti tofauti kwa wanabodaboda kwenye bamba lililoandikwa nambari ya usajili ili kutofautisha wanabodaboda na raia ambao wanatumia pikipiki kama njia yao ya usafiri usafirituliweza kukaa kama jamii ya bodaboda na kubuni zile sheria ambayo itawezesha bodaboda kuweza kutambulika manake wanaoendesha pikipiki si wote ni bodaboda wengine ni watu wa maprivt set mtu ni labda amenunua tu pikipiki yake kwa njia yake ya usafiri sa unapata wale whalifu wanachukua advantage ananunua pikipiki dukani anakuja anafanya uhalifu na kwa sababu na aft inazemekana ni bodaboda hapa agwenge ananieleza mbinu hiyo inavyofanya kazi so tulikuja na njia mwafaka kuakikisha kuwa tumeweka al kama sehemu yetu ya changamei nikianzia tuko na color code ya red na inachorwa nai so ile code inawekwa ya red na namba inawekwa hapo ambayo ni kubwa ambao unaona namba ya kawaida ikisonga mbali kidogo uweisoma lakini hii namba ambayo tunakupatia ya mbayo tunaupatia hata ukienda mbali unaweza ama unaweza soma maanake ni huku pand ingine sean huku inasema ile namba mbao ueea kama ni 0-1, kama ni ma zaidi ukiingia ama zavilevile ukiingiaama mitaun tukonakalao ya green, na inachorwa na ukiingia kwa skunti yetu ya nyali ya l na na iachorwa ukiingia kwenye eneo lubunge la kisauni ya black na na inachorwa ukiingia likoni iko waingie koklayana iachra akiingiaii oaaaingioatumwaizwaingiewaweur unatupatia jina lako jina la ile pikipiki tukonayo kwenyereo ili pikipiki yako ikifanya jambo lolote ile pikipiki tukipewa ile namba tutukingiisa kwa, kwasstem zetu tunajua kuwa huyo ni mtu fulani wa eneo fulani ni prompt ambayo inatoka mm. lengo la hasa ilikuwa ni maanake unapata mtu alikuwa toka changamwe anaenda kufanya uhalifu wapi likoni sasa pale unaweza mstk kuwa ni mtu wa likoni kumbe amefanya uh, janga pale akakimbia akarudi wapi changamwe so wakati atakuwa amefanya janga likoni tutakuwa tunajua hii si pipiki hapa hii ni yatumia vita ama ya changamwe ama ya jongo kuweka namba na rangi hiyo inamgarimu mgharimu mwanabodaboda kati ya shilingi mia moja hamsini hadi shilingi mia mbili baadhi ya changamoto wanazopitia hata hivyo ni watu wengi wameweza kutii na wengi hawajaweza kutii wengine wan... unapata ameweka namba hajaweka uh, jina ya subcounty wengine ameweka jina ya subcounty hajaweka namba unaona hizi lazima sifake, sifanye kazi onurrent by alaod jina ya subcounty na ile namba inafaa kuongea kwa pamoja maanake bamba la alo mtu anawezaweka tu lakini ile namba ndio sasa itakuwa inatofautisha zaidi katika asilimi ya imeweza kufanya kazi ingawaje tuko na changamoto ya implementation manake kulikuja kukaingiwa siasa wengine wakaona ni kama si viongozi tumepata kipato kupatia hiyo ila hali tunakupatia namba unaenda sisi tunakupatia namba naenda kata bamba peke yako kwa welda uweke kwe fiti kwenye pikipiki lako lakini wengine pia vilevile vile, kila mali apokosi siasawenginnaona ni siasa ndio maana haijakuwa kikamilifu ama asilimia asilimia mia kwa mia ili iweze kukamilika lakini nb tayari hata ukitembea eneo letu la mombasa county utaona good number of motorbikes wako na namba agwenge anasema muungano huo uko na wanabodaboda elfu hathi kaunti ya mombasa huku hadi kufikia sasa wanabodaboda elfu isirini wakiwa wamejiandikisha katika mpango huo ambao anasema umeanza kuzaa matunda imetusaidia sana manake tumeweza kupata suspects. ambao yule ukimwona ko suspicious. na tukimshika tunaweza unaweza ku nasunti chaman wake na, na confirm huyo ni mtu wangu na tunashuruhisha na hata mvita kuna wakati wa covid 19 ulikuwa huweziingia hapo bila namba namba ingia hapo bila unashika zaidi visa vimefungua tangu tukuja na hili namba kumbe kulikuwa hata na wale walio walikuwa wanajificha ndani ya bodaboda boda. lakini tangu tukuja na mfumo ya hii namba waliogopa na wengine ile wakati wameogopa wanaona wamegunduliwa wanaep ama wanashika shughuli zingine ama agwengi alikuwa na wasia huu kwa wanabodaboda kuhusiana na mpango huo ambao waliuanzisha mwaka wa elfu mbili na ishirininmojomasalamanake is uwezijua kuwa unaenda kutana n nini labda mtu umegonjeka ulikuwa umepeleka abiria unamsubiri umegonjeka labda uweziongea umezirai labda katika ile harakati basi mtu anaweza kujua kuwa huyu ni wa wapi wajombo ama wachangamso hizo ndio baadhi za hioa bao iasaidia muungano wa wanabodaboda kaunti ya mombasa ni miongoni mwa vikundi vilivyopata ufadhili kuangazia masuala ya usalama na amani kama anavyoeleza zeina hassan afisa mkuu wa miradi kutoka shirika la Search for common grounds chini ya mradi kwa jina uchaguzi bila balaa unaofadhiliwa na umoja wa ulaya unatekelezwa katika eneo la pwani kumekuwa na visa vauto vya usalama ambavo vimeweza kushuhudiwa katika kaunti mbalimbali especial mombasa hivi karibuni na huenda kuwa ni vuguvugu vugu la walewale wale vijana ambao wakatiule wakuraa pesa kg sasahi hakuna tenafaya so tena. l A or, uh, you know on the table. zena anasema wameweza kufadhili zaidi ya vikundi 40 vya vijana na kina mama huku ikiwa gharimu zaidi ya shilingi milioni 45 ili kuhakikisha kuwa migogoro yote katika jamii imeangaziwa na mbinu mbalimbali mbali za kukabiliana nazo kutekelezwa kama labda tumeona kisauni niuisue zimekuwa oe ama zimekuwadomente then wecan as thekisauni uys katika ile proposoleno jew munaweza kubadilisha kidogo ili mwweze kuaddreeuiwti kisauni goffry ocheng ni naibu kamishna katika gatuzi dogo la kisauni anasema kuna umuhimu wa mashirika mbalimbali mbali kushirikiana na wadau mbalimbali ili kukabiliana na visa vyovyote vya uhalifu na migogoro katika jamii na ni mashirika kama haya ambayo yanakuja tunasaidiana na wao ili tuweze kumkesue that uh, tume hizo ion zote wanakuja na tofauti tofauti zingine zinalengayout zingine zinalenga wamama zingine zinalenga stofauti, tofauti tofauti bodbod anaau ukiongelea mambo naeuit seurity nikindfissue of, uh, inahitaji hizo zote za watu wote sothat inakuwa vizuri anasema mradi wa pikipiki kuwa na rangi katika kila gatuzi dogo kaunti ya mombasa umesaidia pakubwa wao kama maafisa wa usalama kukabiliana na visa asa, vya uhalifu hasa vinavyosababishwa na watu wanaotumia pikipiki walikuja na mbinu ambao wanafanya wanafanyaala kila subkaunti iko na kod yake kisauni kala yetu ni blasubobet inaplaae mambo na seurit so thru na thebodbod tuna ke s sure wamereist na kila memba ambayo amerejist mpaka awe na iyo nambari so hiyo nambari imewekwa kwa black plate. inayashiria kisauni so kila mtu akona namba ile tunajua ikifanya uhalifu tunajua ni imefanya uhalifu anasema wanaendelea kushirikiana na wanabodaboda ili kuhakikisha kuwa mradi huo umetekelezwa na kila mwanabodaboda kikamilifu ili mbali na kutengeneza mazingira mazuri ya jamii kuishi pia nao wapate mazingira mazuri na rahisi ya kufanya kazi zaotuko nakaunaiaendelea kuongezeka kila asubuhi so, utapata hii ristaion imekuwasl kidogo but unajaribu kuhei za bodaboda boda, na tunawapea ambayo wanahitaji so that pia wawafanye nini waweze kuu membaz wao wamekuwaist na kufikia hapo ndio natamatisha makala haya teknolojia ya rangi katika kukabiliana na visa vya uhalifu mombasa nimekuwa mtayarishi msimulizi ruth rothre na hadi wakati mwingine mwinginemasalam