kenya imejaliwa sana na wanyamapori pori mimea na viumbe vya baharini lakini baadhi ya vitu hivyo vinatishiwa na uindaji na biashara haramu ya wanyamapori biashara haramu ya wanyamapori husababisha madhara mengi ikiwemo ya kiuchumi kijamii kiikolojia kisiasa na kitamaduni huku baadhi ya viumbe vya baharini vikiwa katika hatari kubwa ya kuangamia kutokana na ujangili yaani na utumiaji wa mbinu haramu za kuvua ambazo ni hatari na kutishia kuangamiza viumbe hivyo vya baharini kama anavyoeleza bakari juma baba wa watoto wanne ambaye amefanya kazi ya uvuvi kwa miaka ishirini na moja katika eneo la shimoni kaunti ya kwale eneo linalopatikana karibu na hifadhi ya kitaifa ya bahari ya kisite mpunguti kusini mwa kisiwa cha wasini kaunti ya kwale kitambo kitambowalikua waako lakini sahizi wamepotea kwa sababu saaya uuharam paramamba hungu kuna tukuana pia wamepotea kitambo ilikuwa wanapatikana kwa wingi lakini sai kumpata mmoja tu yani ni bahati sana juma anasema licha ya wao kupiga ripoti kwa mamlaka husika mara nyingi washukiwa hukamatwa na kuachiliwa huru hii tunaripoti katika ofisi husika lakini sasa hazichukulii kwa sababu ya hongo inatumika sana ambao wanatumia njia ambazo siiza halali wanatumia hongo naye shebwana ali mvuvi kutoka eneo hilo la shimoni kaunti ya kwale anasema baadhi ya matatizo yanayorudisha nyuma juhudi za kumaliza ujangili wa viumbe vya baharini ni ulaji rushwa adhabu hafifu zinazopewa washukiwa wanapokamatwa sawia na mwingiliano wa kisiasa na uongozi mamlaka husika mpaka sasa haijachukua hatua zozote sababu waone wapijaji kura wa bmu sawa sasa mu wanashindwa kuno hiyo sheria kwa wale wavuvi sababu wanaogopa kupoteza wadhifa wao siku za mbeleni usemi ulioungwa mkono na omar ali maarufu kibaden katibu wa kikundi cha wanaoendesha mashua baharini cha kisite anasema licha ya juhudi zao kuwakamata wanaoendeleza ujangili wa viumbe baharini pesa wanayotozwa mahakamani ni kidogo mno tulifanya kongamano la kushika watu wanaofanya tukishirikiana wanaofanyas tukishirikianakt na KW, Kostigad, na, Navy, na bmu na tukashika baadhi yao na wakapelekwa kotini lakini sasa la kushangaza ni ile koti sasa wanaopelekewa wale wavuvi wanaotumia uvuiwaaamu aawanaatoaaaiiiaaiiumsikilizaji kuna takriban aina elfu kumi na mbili za samaki baharini mazalia ya takriban aina elfu saba huwa kwenye miamba ya matumbawe abraham songok ni naibu wa mkurugenzi wa shirika la uhifadhi wa wanyama kws katika eneo la kisite mpunguti kaunti ya kwale anasema kasa na papa ni baadhi tu ya viumbe vya baharini ambavyo vimo hatarini kutokana na ujangili wa viumbe baharini ili kuwalinda songok anasema wao hupiga doria na kuwakamata wote wanaotekeleza mbinu haramu za kuvua samaki baharini uvuvi haramu ambayo imeharamishwa na sheria ni kama vile kutumia bunduki ikitumika inapata hata yule samaki ambaye alikuwa ameficha so kuna ile dhana ya kwamba uvuvi ya kesho haitapatikana kwa sababu mvuvi anafuata mpaka kuapangwa samaki amejificha uvuvi haramu nyingine ni kutumia juya na buruta kuna neti ambayo ni ya kuburuta watu wanakaa kwa uvuo alafu wanavuruta na kwa hivyo wakeburuta wanavunja matumbawe na kwa hivyo hizi mbinu ambazo zimeharamishwa kisheria huwa sisi kama watu ambao tunatekeleza sheria lazima tuitekeleze vilivyo songoka nasema katika kipindi cha mwezi wa novemba hadi disemba mwaka elfu na ishirini na mbili walishika wavuvi shirini waliokuwa wakitekeleza uvuvi haramu katika eneo hilo huku akipuzilia mbali madai ya ulaji rushwa kwa washukiwa wanaofanya ujangili wa viumbe baharini ulaji rushwa ni changamoto dunia nzima kwa hivyo maadili ya mtu binafsi haiwezi kuwa kwamba ni maadili ya watu wengi lakini kama kuna mtu ambaye anachukua rushwa serikali huwa inachukua hatuakali na inafuatwa sheria taratibu ambazo inazuia maneno ya rushwa sababu tunafanya kazi agency tunajumuika kwa watu wengi kuna kenya coast una kuna kenya Wildlife service kenya sisi wote tunafanya kazi kwa pamoja na kwa hivyo kuhonga mtu mmoja ni ngumu ksb najumuika tukufanya kazi kwa pamoja kama ingekuwa ni idara moja tungesema kwamba wanaongwa ili kusitisha ujangili huo sonkok anasema wameshirikiana na wadau mbalimbali katika kushika doria baharini huwa tunafanya patrol usiku na mchana na kwa hivyo ni ngumu wavuvi wetu pia waitumie kwa sababu tuko na maofisa wetu kwa bandari mahali ambapo hizo baruti zinaweza na kuwekwa ili siende zituike baharini tunasaidiana na idara zingine za serikali kama vile coast ostgar na hata kenya nev na sisi kws na kenya forest svie na kenya Fisheries service tunasaidiana kutekeleza hilo sheria na kwa hivyo wavuvi wanaogopa na wanajua kwamba ninatia kutumia baruti salim makomba ni afisa mkuu wa hifadhi ya bahari ya mombasa anasema wameshika takriban visa vitano vya ujangili wa kasa katika eneo hilo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita huku wanaofanya ujangili huo wakitumia kasa kama chakula na wengine masuala ya matibabu anasema adhabu ya wanaofanya ujangili wa viumbe baharini ni kifungo kisichopungua miaka saba na kulipa faini isiyopungua shilingi milioni mbili huku akisema watu kumi na tano wamepewa kifungo hicho baada ya kukamatwa wakitekeleza ujangili wa viumbe baharini ile inafanywa kutumia vifaa na vile vifaa ndio vile tunaitaaohuyu so ni mtu huyu huyu mmoja yeyeye ye tu hizo anatumia ndo zinaua tato kahivo huyu ni mtu mmoja adhabu yake ni ileile makomba anasema kupitia hamasa wanazotoa kwa wavuvi baadhi yao kwa sasa wameasi uvuvi wa kutumia njia haramu tumewaongelesha kuanzia nyalimkomani na wamekubali kuitikia wito wetu sasa hivi ukiangalia tuko na nets ambazo tulichukua kutoka kwa wale zile mbaya hazifai kutumika kwa uvuvi na kunaye wale wamesrend kwamba hii nilikuwa nayo na nimeleta nimewacha kutumia hizo mbinu na zile mbinu tulizowafundisha ndizo sasa wanatumia kwa hivyo naweza nawezasema ndiyo kwamba kunaye wale wameacha uvuvi mbaya profesa noa sitati ni mtaalam wa masuala ya wanyamapori kutoka shirika la uhifadhi wa rasilimali asilia wwf anasema mabilioni ya pesa hupotea kutokana na biashara haramu ya wanyamapori hii tunasema is a syndicate ni ngumu mno kwa vile ina hela nyingi zaidi ya bilioni 23 usd hiyo ni pesa nyingi ambayo inakufanyika ulimwengu mzima na hii hiidit iko katika nchi zote ili kusitisha biashara hiyo haramu mashirika mbalimbali ya uhifadhi wa rasilimali asilia yameshirikiana chini ya mradi wa connect m anavyoeleza profesa sitati hii project ya connect ni mradi ambayo imekuwa supot na usaid na ina mashirika manne kuna wf east africa ucn na esc east africa commission na huu mradi inaangalia mambo ya connectivity yani kuunganisha hizi nji mbili kwa mambo yanacho resources kenya na tanzania na uganda vilevile kwa sababu kuna resources ambazo zinatumika katika upande zoteboda so tunaangalia namna haa wanyama kaa kwa usalama na itumike kwa namna ya kupata faida kwa jamii ambao wanakaa na hao wanyama na kufikia hapo ndio anatamatisha makala haya ujangili wa viumbe baharini nimekuwa mtayarishi msimulizi ruth kea na hadi wakati mwingine masalam