utunzaji wa mazingira umekuwa changamoto kubwa sana kote ulimwenguni kwani mabadiliko ya hali ya hewa yameathiri vigezo vingi katika jamii ikiwemo afya hewa safi maji safi ya kunywa chakula na makazi salama kufuatia hali hiyo wanafunzi katika shule ya salex Transition academy iliyoko eneo la mtongwe kaunti ya mombasa wamejitosa katika kukabili mabadiliko ya tabia nchi kwa kutumia mbinu ya kubadilishana chupa za plastiki kwa sodo miti na vifaa vingine kwa masomo fatma hamisi mwenye umri wa miaka kumi na tatu ni mwanafunzi katika shule ya msingi ya salex transition academy yeye ni mwanafunzi wa ya wagriast na pia ni miongoni mwa wanafunzi wanaojishughulisha na utunzaji wa mazingira katika shule hiyo kila siku fatma anahakikisha shule yao haina chupa za plastiki zilizotapaka ovyo yeye huziokota ye, chupa hizo na kuzikabidhi kikundi cha kutunza mazingira cha kishoka youth ambao hutumia chupa hizo katika kutengeneza bidhaa mbalimbali kama vile viti meza vipuli na hata kujenga nyumba y kutumia chupa hizo je fatma anafahamu nini hasa kuhusu utunzaji wa mazingira kama vile kuokota chupa za plastiki anatueleza ni, ni muhimu kwa sababu kama kwa sasa kuna ugonjwa wa kipindupindu ni ari kuwasafisha mazingira kujevusha na maradhi kama haya fatma na wenzake katika shughule hiyo huwa wanapewa vitabu kalamu miti na htasodo huku na wao wakipiana chupa za plastiki walizoziokota kwa kikundi cha kishoka youth hatua hii ni ya kuwapa motisha wanafunzi katika kujizatiti kwa utunzaji wa mazingira kiukweli kusema ukweli kuokota hizi chupa zimetufaisha hapa shule kutengeneza kitu cha maskauti na pia waliuliatiachupa waliotupatia zaidi kama vitabu na kalamu mabegi katika shule hiyo hiyo geoffrey anari ambaye ni mwanafunzi wa darasa la nane alisema mwanzoni wazazi wake walimshangaa na hata kumkataza walipomwona akiokota chupa za plastiki ila alipowaelezea manufaa ya kuokota chupa hizo wazazi wake walimuelewa na kumuunga mkono kwani wao pia wanamsaidia katika kuokota chupa za plastiki walichukulia kwamba kitu cha mzaa lakini bado yakuelezea kwamba hupa hizi chupa kuziokota zinaweza kusaidia wanyama baharini ambao ni kama vile samaki na tunaweza kupata vitabu hapo ndo ku ulichukulia kama swala ambalo nzuri tnaambia wanapopata chupa waiokoti na kuiweka mahli kulingana na national geographic nat natieago kila mwaka takribani tani milioni nane za taka za plastiki hurushwa baharini kutoka mataifa ya pwani uzalishaji wa plastiki uliongezeka kwa kasi kutoka tani milionib3a mwa wa1950 hadi tani milioni448 hadi mwaka wa215 uzalishaji unatarajiwa wa kuongezeka mara mbili ifikapo mwaka25 kwa nini wanafunzi wahusishwe katika utunzaji wa mazingira amis muhamed ambaye ni msemaji wa kikundi cha kulinda mazingira cha kishoka anasema aliamua kuwashirikisha wanafunzi katika utunzaji wa mazingira ili wawe na ufahamu na kusaidia jamii ikizingatiwa watoto wengi hawana ufahamu wa kutunza mazingira kuna umuhimu wa kuwahusisha wanafunzi kwa sababu tukiangalia sindio uh, tukiangalia mpaka sasa wanafunzi hawana ilmu ya kutosha kuhusu kuhifadhi mazingira na mimi kama mimi nakumbuka nilipokuwa mdogo ilikuwa sina fursa ya kufunzwa kuhusu mazingira mazingiraailikaaktakalpopata mtuakuelimishakuhusu wadogo wangu wakiuwaku aai ya kwamba kuna umuhimu kwel wa kuhifadhi mazingira ndiposa tukaamua hacha tuanze na mashule tuhamasishe wanafunzi wakiwa waki wakubwa wakuwe na hiyo mentality ya kwamba kuna umuhimu mkubwa wa kuhifadhi mazingira kauli ya kuhusishwa wanafunzi katika utunzaji wa mazingira imepigia upatu na mkurugenzi mkuu wa shule ya salex transition academy felix savai uh, wanafunzi ni kizazi kijacho na ukiangalia kwamba ukimfundisha mwanafunzi sasa hivi inamaanisha uh, uh, siku zijazo mazingira yetu yatakuwa ni sawa maana kwa sasa ukiangalia uh, watu wengi wawazingatii mazingira watu wameachilia sana mazingira lakini so a watoto hasa wakiwa shuleni inakuwa ni kitu ambacho kinaingia ndani yao na itatusaidia maana tunawafundisha kuhusu kudhibiti taka tunawafunza kuhusu upandaji wa miti na pia kutumia maji vizuri kwa hakika huu mradi umetusaidia maana ukiangalia kama muula uliopita kulikuwa na chupa nyingi ambazo zilikuwa zimetapakaa mtaauu wetu lakini tulipoanza mradi huo wa kutengeneza vitu vya muhimu tukitumia chupa ambazo zimetupwa tunapata kwamba chupa nyingi tumeziweka pamoja zimetusaidia tumetengeneza vitu vingi hapa shuleni anaongeza kuwa tangu mradi huo huanzishwi katika shule hiyo imesaidia sana kwani awali eneo hilo lilikuwa limejaa chupa za plastiki ila kwa sasa sio rahisi kupata chupa ya eneo hilo kwani wanafunzi wamekuwa waangalifu kwa hakika huu mradi umetusaidia maana ukiangalia kama muhula uliopita kulikuwa na chupa nyingi ambazo zilikuwa zimetapakaa mtaa wetu lakini tulipoanza mradi huo wa kutengeneza vitu vya muhimu tukitumia chupa ambazo zimetupwa napata kwamba chupa nyingi tumeziweka pamoja zimetusaidia tumetengeneza vitu vingi hapa shuleni ambavyo mtaviona na pia imetusaidia maanake wametengeneza mpaka zile pits za kuweka takataka tukitumia vifa hivyo ambavyo vilikuwa vimetukwa katika mazingira mkurugenzi felix anasema kuwa wanafunzi waliopokea kwa uzuri mradi huo akitaja kuwa wanafunzi ukusanya chupa nyingi na kuzikabidhi kikundi cha kishoka aidha anataja kuwa mradi huo ulikuja wakati mwafaka kwani unawiana na mtaala mpya wa cbc walichukulia kwa uzuri kwa sababu ukizingatia sasa kuna u mtaala mpya wa cbc ambao umeletwa na u mtaala unahusisha uh, wanafunzi kufanya vitu na mikono yao kwa hivyo swala hili ilivokuja kwamba kuokota chupa kwanza walivyosikia kwamba hizi chupa zinaweza zikatengeneza kitu muhimu walichangamkia na tunashukuru maana hata walivyoleta zile chupa zilikuwa nyingi kwa unaona magunia yamejaa kwa hivyo walifurahia ni kitu ambacho walifurahia na pia sisi kama walimuwao tulifurahia mwana amisi juma ni mwanajamii ambaye anapongeza mradi huo wa kuhifadhi mazingira na kusisikiza kuwa jamii wameanza kushirikiana na kikundi cha ja kishoka youth mradi huu ni mzuri kulingana na kuwa hizi chupa venye zime, zinaleta uchafu mitaani twazikusanya twaziweka hapo ndio itengezewe kitu kama hivi meza kwa matumizi na kuna viti pia watu wanatengeneza sofa wanatengenezasoft zinatengezwa na hizo chupa ambazo watu huwa wanakaa wakipumzika watu wakikusanya pia zi, zinasaidiaani mtaa kutokuwa mchafu zawekwa mahali pamoja alafu zatengezwa kitu ambacho chaweza kutumika waendelee na mradi huo watu watafute chupa waje nazo watu watengeze vitu tofauti tofauti na hata wengine pia twawaambia kuwa hizi chupa zina faida upande mwingine mwanafunzi jofri akusita kutoa wito kwa wanafunzi wengine kutoka shule mbalimbali kukumbatia uokotaji wa chupa na kupanda miti kama njia ya utunzaji wa mazingira kwa manufaa ya vizazi vijavyo vijavyonaweza ngahimiza ni kwamba waweze kutuiga tunavyofanya wasione kwamba tunafanya vitu n kwa utoto bali naweza kuhifadhi mazingira na kuokoa vizazi viva, vijavyo hadi hmm. hapo msikilizaji ndio tamati ya makala haya iliyoyapa jina nipe sanitary nipea na miti nikupe chupa za plastiki climate change kinalangu ni asman luci