aib sana katika mahojiano yetu leo ambapo nipo na nancy lema binti ambaye amekuwa akijihusisha zaidi na biashara ya uuzaji wa chakula hapa nchini tanzania mara baada tu ya kuhitimu masomo yake masters ya project management huko katika chuo kikuu cha St. mary's university of minnesota nchini marekani karibu sana uh, nancy lema katika mahojiano yetu hi leo asante nam nasi kwanza nikupongeze sana kwa kwa hiki ambacho umekuwa ukikifanya uh, kwa sababu ya uthubutu ukilinganisha na watu wengine ongera sana asante sana lakini nini ambacho kimekufanya ama kimekutoa tokea kule chini na kuweza kufika hapa ambapo umefika ni ile uthubutu na ku, kuangalia ni kitu gani ambayo unataka kufanya we mwenyewe unakipenda alafu uka chukua hatua ya kukifanya kwa sababu mara nyingi unakuta um, mtu una, anaka, anafikiria nataka kufanya hivi hivi nataka kufanya hivntufanya hiakii kwasababu nataka kufanya kitu fulani flaaafu unakifikiria tu tuna tunasema sina sijui mtaji au sina hivi lakini uwendi utoki nje ukaongea na watu u, u, ujaribu hata kwa kile kidogo ulichonacho ukakichukulia uka, uka hatua na kukifanya I think, um, that's where, yaani hiyo ndio tofauti watu wengi tulionao yaani ile action akusema, okay ku na regardless kama anamtaji au sina mtaji of just doing it jaribu jaribu uanze tena hivyo hivyo nimekusukia ukisema kwamba ulianza kwa pia kuweza kusikiliza baadhi ya watu jinsi walivyokuwa wanazungumza mawazo yao yali ndo yaliweza kufanya ukaweza ku pata wazo la kupata biashara ama kupitia mazungumzo yao uliangalia fursa ambazo walikuwa wakizizungumza kwangu mimi ni ile ku ni baada ya kuongea na watu ku, kuwaeleza labda kueleza mimi kitu gani nataka kufanya alafu nawe wenyewe kenye shauri fanya jaribu hata ukifeli at least umejaribu kuliko unaki, unasema unataka kukifanya alafu anasema ah, sijui kama ntaweza alafu una, un, unakipotezea lakini watu wengi ambao nilikuwa naongea nao kuhusu what i wanted to do yani walikuwa wananishauri we jaribu tu wala usiogope jaribu kikishinikana tutafuta kitu kingine cha kufanya so walinipush kwamba nikifanye na nakumbuka ile mara ya kwanza nilikifanya nanza kidogo nikapata changamoto wazazi wangu akupenda nikifanye kwaiyo nikakiacha nikasema okay, noja like, so nijaribu ka kufanya kwangin yani, nikifanye kwa ufasaa zaidi uh, kwa ubora zaidi labda hata ndo. Tina, the time, vizuri zaidi, wazazi wangu sasa wenyewe ndo wanani ndelez ni, ni ngumu sana kumkuta mtu ambaye amesoma kwa levo yako ya elimu yani masters na kumkuta akiwa anauza ama napika makandi ambayo tena kuuza hili wakati unalifikirie na ulipokuwa ukijaribu kuweza kuwashirikisha baadhi ya watu walikuwa na walikuwa nalizungumzaje kusema kweli yani nilianza kwa nilianza tu kwa kujaribu y you kwanza know? uh, nilistudy hapa mwanza na pia nikaangalia nikaongea na baadhi ya watu ambao nilitegemea wenyewe ndo watakuwa my customers kwa hiyo nikawa nawazunguka ofisini kwa watu nauliza labda chakula cha mchana ne mna, mna napendelea chakula cha aina gani so when, izle, zile feedback zao ndo ikanipa mi miwazo ya jinsi gani au gani ambao naweza kutengeneza na sio makande tu natengeneza lakini hiyo ni moja wapo ya chakula ambao walikuwa wanasema huwezi yani, kupata cha labda makande akapikwa vizuri huku mjini mara nyingi unakuta wanakula tu nyumbani so like, you know that could be one of Main food ambao na kusema kweli watu wanafurahia wana sana makande yangu kwa hiyo ndo um, nikachukua hayo mawazo yao na mi nikatengeneza kwa hiyo at least kila wiki vyakula vinakuwa tofauti lakini makande yanakuwepo every week kwa hiyo wenyewe ndo walinsaidia yani kunipa mawazo ya jinsi ya kuendesha biashara yangu utofauti kati ya chakula chako na chakula cha watu wengine wapi i think ni jinsi tu ambayo um, natengeneza chakula changu au the package hata ladha uh, kuna watu wengine labda wanakula wanaona chakula cha sehemu yani kinapikwa tu n- ili mradi lakini I make sure mba, yani chakula mtu akila ile ladha anayoipata ataipata ata hiyohiyo akija next week akija after a month. ukiangalia katika kwamba watu wengi wamekuwa wakifeli katika swala zima la kuanzisha biashara hususan katika swala la mtaji wakati unaanza ulianza na kiasi kikubwa cha fedha nakumbuka kabisa kabisawuskuanamtajaikua na siwezi kusema na na mtaji lakini nilikuwa kiasi kidogo tu cha pesa na nilianzia nyumbani yaani mtaji wangu niivoanza nakumbuka chakula niipika watu saba tu hiyo siku ya kwanza ambayo nilipeleka na kama skosee sokoni hiyo siku nilienda na u ishiatau na nilipika wali nyama na maragi, if I'm not Kwa yu, nilianza tu kidogo ni kama ile nilikuwa nawajaribu hebu mtapenda chakula changu then they did changuwakasema tuletie na kesho alafu hiyo siku nilisema wala siwalipi lakini wenyewe wakajisikia vibaya nimepika nanini wakanilipa so m- mtaji nao mdogo tu alafu baada ya hapo ndio nikatafuta sasa ila ya kununua masufuria makubwa kwa sababu sasa ukianza kupika kwa wingi unahitaji vitu vikubwa ya. hata nilikuwa sina eneo la kufanyia kazi yangu au ya kupikia nilianzia nyumbani kwa hiyo kama ni jiko nilikuwa natumia la nyumbani eh, sijui um, mafuta nianza ni kutumia vitu vya nyumbani yani ile kuibiabia tu kidogo nikasema ngoja ni try it out kwanza kabla sija invest au kuchukua kitu chochote nikainvest hela yangu lakini baada ya hapo lianzakwanza sababu ch- kusema kweli kuanza m, nani chakula chakulakuanza yani kupika chakula ahitaji nguvu nyingi as yani, as long as ukaweza kuemea vitu vyako sokoni vichache ukapata package kununua kununuambo utaweza kuweka vyakula vyako sio hela kubwa mamantili wako wengi tu na wenyewe wamepata uthubutu na wanafanya tu kwa hiyo mtu yoyote anaweza kufanya e, kikubwa ni kuangalia jinsi gani au mwonekano wako unataka Ku, ku, kujibrand vipi na mimi nikasema nataka kuand yani nijiand nijitofautishe na watu wengine ambao wanapika chakula so nika- nikaomba msaada kwa watu uh, wa karibu ambao wakaweza kunisaidia um, ndio ikanibost hata kufanya vitu zaidi au what m doing right now ukiangalia kwa hivi sasa vijana wengi wamekuwa wakianzisha biashara lakini wengi wamekuwa wakijikita zaidi katika vitu kama nguo simu na vitu kama hivyo kwa nini huu ulichagua makande pamoja na vyakula vingine ambavyo anavyopika na, na kutaka kuchagua vitu vingine tofauti na vyakula kitu kikubwa ambayo niliangalia ni lazima mtu anakula kila siku yu no know? so na nguo sio kila siku unavaa yaani sidhani kama wewe kila siku unaenda dukani unanunua nguo alafu unaivaa kesho una, i- no yani hicho sio sio kitu cha kila siku so mimi nilikuwa nataka kufanya kitu ambayo i know for sure kila siku lazima kitaniingizia kitu yani kitaingizia hela kila siku kwa hiyo na chakula kina diman sana hamna mtu anaweza akose hela ya chakula lakini akapata hela ya nguo yaani ataanzia kwanza kula alafu ndo ataenda kununua nguo so na kupika ni somthi ilov n so nikaamua kufanya nanii chakula kwa sababu ukipenda kitu ambao unakifanya lazima utakfanya kwa ufanisi uf, uf, zaidi uh, mwmwenyewe napenda kuvaa lakini its not something that itsnothat yani, naona kitanipa hela nyingi sasa hivi you know. maybe mtasikiao n ukiangalia asilimia kubwa ya vijana ambao wanasoma hususan katika vyovyo vikuu na vyo vya kati wengi wamekuwa wakifikiria uh, so zima la la kuajiriwa lakini wewe umeweza kujiajili uliwezaji kukabiliana na na changamoto hiyo ya hofu kwamba nikienda kuanzisha hii biashara watu watanionaje uh, kusema kweli think ni ile kuchoka kwa sababu nakumbuka ni, na nilivyorudi tanzania nilianza kwanza kutafuta kazi sio kwamba au mawazo yangu yalikuwa moja kwa moja kujiajiri nilitafuta kazi na yani ile kutopata kazi ambayo mimi ningependa au unapata kazi lakini mshahara anaokwambia ni mdogo yni unaona sasa unafanya kazi nani labda kwa siku masaa masaa m- nane kwa wiki masaa arobaini hela unaolipwa haitoshi kujikima haitoshi kupanga hait- so yani hiyo ndio ikawa changamoto kubwa ikaliambia sasa nani nan ikaanza kuni, kunipa uh, chans ya kuanza kuongea na watu wengine ambao walikuwa wanafanya business na rafiki zangu wengine ambao walikuwa wamesha business kwa hiyo nikaanza kuwauliza wewe nini umeacha kufanya kazi kwa nini unafanya business ndo wakanielezea wakanielezea hata baada ya kutoka kazi, kufanya kazi wamefanya biashara yao yani imewasaidiaje ja. kusema kweli biashara mwanzo lazima utakuwa mgumu na ile seurit unaopata kwenye job kwamba emon unapata kazii thin hiyo ndio inawapa vijana wengi wanasema wanakuwa na ile uhakika kila mwisho wamwezi anapata hela lakini kwenye biashara yes unaweza mweziuusipate hela lakini ukiipambania na ukaifanyia kazi hiyo biashara yako ukaiweka vizuri wat utakuwa uh, ukiwa unafanyia ulikabiliana vipi hofu hiyo i think mi ni ile tu kujiamini na kuamini kitu nachokifanya na kuwa na malengo you know? um, ku nikisema kuwa malengo yn yani unaiamini una ile biashara unayofanya na unajua hiyo biashara ukifanya kwa ufanisi au ukifanya vizuri itakupeleka wapi so yzamani yani, ha, kusema kweli ilikuwa inanipa hofu una, una, unafanya kazi mwisho wa mwezi au mwisho wa siku yudos kitu chochote lakini una, nika, nikaendelea kukipambania hivo hivo yi s y yetu kwa hiyo mtu ukiweza kuykwamba hii najua kabisa itanilipa yani I know for sure itanilipa ukaifanyia kazi yani ukaiweka mindset yako kwamba regardless of kama leo nitapata au kesho nitakosa najua kuna siku ntapata yani ku, ku, ku, kujiamini kivo. Yeah. yeah katika biashara yako ambayo unaifanya kwa hivi sasa imekunufaisha kwa kiasi gani um, i think kikubwa ni imenipa opportunities ya kukutana kama watu kama nyie ambao wanataka mimi nisaidie ni vijana wengine yani ku, ku, kuwaeleza fursa kwamba wasitegemee tu kwamba akitoka vyoni yani m, lazima waajiriwe wafikirie hata na vi, kwa kus, sababu yani i feel like saingine iik shule ni muhimu kwa sababu inatupa inatupa knowledge ya kujua jinsi yni vitu vingi lakini ukishakuja sasa ukishamaliza shule yani ndio ina inani ile knowledge ambayo umeipata shuleni ndo natakiwa uifanyie kazi sasa ikusaidie ku, kuendesha maisha yako kwa hiyo mtu asifikirii ni yani, lazima aajiriwe ndio aweze kufika sehemu kubwa iye mwenyewe anaweza kuna so many people soman pple so creative na mungu amewapa vipaji wanatakiwa wavitumie wanatakiwa waviangalie jinsi gani wanaweza kuvitumia wakafika yani wakafikisha malengo yao wakafika mbali na pia kitu kingine nataka kuwashauri uh, vijana ni ile wanasema hamna mtaji unajua sa ingine unakutana na watu ambao wanahela nyingi lakini no ideas wafanye nini na hela zao au wainvest wapi sasa sisi vijana au vijana ambao tuna hiyo um, ideas those ae thet oop ambao tunatakiwa tu no igvyuas youest nafanya somethi so i think imenipa opotunit ya kukutana na watu wengi ambao wamefanya vizuri zaidi kwenye biashara zao na mimi wananishauri na pia um, nimepata tu kuelewa jinsi gani biashara zinaenda nani hapa tanzania kwa sababu sikuwahi kufanya kazi tanzania au kufanya biashara kwa hiyo nasema this is one of my businesses ambayo nimeweza kuianzisha mwenyewe mpaka imekuwa sasa hivi so imenisaidia kundstand ku, ku vitu vingi au jinsi gani biashara zinavyoenda changamoto gani kubwa ambazo zinakukabili na huwa unazikabili vipi i think changamoto i will say ni um, zipo nyingi uh, kwanza kupata wafanyakazi wafanyakazi ambao wanaelewa uh, plans au your vision wanaelewa kazi yako na kukusaidia kufanya kazi yako vizuri ili, ili biashara yako ikuwe kwa sababu siwezi kufanya kazi zote mwenyewe lazima niajiri mtu mwingine lakini huyu mtu mwingine nataka aifanyi kazi yangu jinsi mimi ambayo hata mimi nsipokuwepo iye aifanye kwa hiyo ili watija wangu wasiweze ku, ku, ku labda leo nansi hayupo biashara yake imekuwa vibaya au leo, leo nansi hajapika yu no know? kwa hiyo kupata kazi bora ambao wanaelewa um, wanaelewa biashara yangu wanaelewa malengo yangu tunasaidiana tunasaidianan kitu kingine labda ni um, kunandogondogo tu uh, za hapa na pale lakini overall, kusema kwelinamshukuru tu mungu kwasabu yeye ndo anasaidia uh, kila siku ku, ku deal na all these na kwenye biashara yoyote hauwezi kukwepa challenges. ni wewe tu kuzi face, na <laughs> unajiona wapi baada ya miaka mitano ama miaka kumi ijayo acla uh, o kitche no just mwanzasio mwanza peke mwanza yake lakini labda mikoani um, ni kitu ambayo ningependa ku, ku, um, kuwa na hizizhiioitche yani, hiwe inaainaahi in, labda es um, nyegezi kuw kunaoitche uh, nyegezi hivo like, na, na mikoa mingi, mingine unawashauri nini vijana pamoja na wanawake ambao wengi wamekuwa hawathubutu hawa na ule uthubutu wa kuweza kujaribu baadhi ya vitu usemo kweli biashara laz... n... sio rahisi biashara ni ngumu kwa hiyo um, kitu napenda kuwashauri ni kujaribu because if usipojaribu huwezi kujua kama unaweza auwezi alafu lazima yani hata um, kwenye biblia tunaambiwa kwamba yani, mungu haku hakutuambia kwamba maishani kwetu hatutapata changamoto au hatutafa amesema lazima mtaa lakini atakuwa na nyie hata mkiwa mnafa hizo atawasaidia so she sasahivi tunavyoishi maisha yetu au kwenye biashara lazima kutakuwa kuna challenge. na zingine zinaweza zikukatishe yani ziku tamaa lakini don't give up. Yani, giving up iwe gii iweasp kabisaas na is, isifanikio kwa sababu kuna watu wengi wanaf wanasimama wanafanya kitu kingine wana, wana, kinawapeleka mbali zaidi so yani wachukulie challenges kama kitu yani, mafunzo you know, ndio inakuimarisha ndio inakusaidia tena unafikiria zaidi a uwezi kurudia ile mstek ambayo umeshafanya so y yeah. yani sana sana sanasana try try try