msikilizaji wa morning star radio sauti ya matumaini kwa watu wote popote pale unaposikia sauti hii kipindi hewani kama ambavyo umekuisha ni kipindi cha miale ya matumaini Aa, kipindi ambacho kinakuletea hotuba za pekee hotuba ambazo zinagusa maisha yako zinagusa moyo wako kwa ajili ya kuweza kufungua fikra zako na hatimaye kuweza kuunganisha mawazo na fikra zako na mungu wako muumbaji na katika awamu hii basi kama tulivyokwisha wajulisha huko pamoja na jumuiya ya wanafunzi wa kiaventista uh, watukasa ambao wamekuandalia mahubiri haya y pekee ambayo yana kauli mbiu ama kichwa kinachosema tuchunguze imani na studioni hapa tumekuwa pamoja mimi mchungaji dominik mapima pamoja na mtumishi wa mungu mwinjilisti godfrey machota ambaye, ambapo tumeshirikiana kwa pamoja tukiweza kuletea hotuba hizi za pekee hotuba za tuchunguze imani na nikukumbushe tu ya kwamba tumekuwa na nambari yetu ya simu ambayo tumeendelea kuitumia na tunashukuru mungu ya kwamba tumepokea meseji mbalimbali tumepokea jumbe mbalimbali ambazo zimetumwa na wewe msikilizaji tunakushukuru sana namba yetu nikukumbushe tu ya kwamba ni 766 766 kama unaandika namba hiyo 766 sabini na 656ats nirudie tena s766 75 6a s utatumia namba hiyo kwa ajili ya kutuma maswali ulio nayo kama una jambo lolote ambayo unahitaji ufafanuzi basi tumia namba hiyo nasi tutashirikiana nawe na enine nitoe tu maelekezo ya kwamba tuma tu tu zako zako endelea kutuma kutuma jumbe jumbe jumbe jumbe na na na na mpaka sasa uh, tunapokea zinakaribia karibu uh, jumbe mia moja. Uh, karibu tunaelekea ambazo kuzituma uh, ndugu kutuma, na tumeanza kufanya upembuzi na uchambuzi wa maswali hayo na tu rasmi ya kwamba siku ya jumamosi uh, masaa ya jioni katika kipindi cha muda kama huu jumamosi Uh, tutakuwa na hatutakuwa na mada maalum mm. siku hiyo tutazama katika kuchambua maswali na hoja ambazo umetutumia Amen. na basi uh, nichukue fursa hii uh, kuweza kumkaribisha mtumishi wa mungu Uh, kiongozi wa, wa, wa idara ya mawasiliano ambaye tuko naye tena hapa leo uh, katika upande wa jumuia ya wanafunzi wa vyo vikuu na vio vya kati aweze uh, kutupatia dua aweze uh, kupatia ombi tunapokwenda kuanza hotuba hizi za siku ya leo na kisha tutarudi studio tutapata ujumbe kwa njia ya nyimbo baada ya hapo nitatambulisha mada ambayo tunakwenda kuchambua na naomba usitoke kando ya redio yako na usihame kufungulia ama katika it bendi hiyo radio mahali pote ulipotulia hapo maana kuna mbaraka wa pekee maana kuna hotuba za pekee ambazo zitagusa moyo wako katika tuchunguze imani hebu tupate ombi kabla ya kuanza rasmi mchakamchaka mchaka wa uchambuzi katika siku ya leo basi tuombe mtakatifu mungu mkuu mfalme wa amani jina lako takatifu litukuzwa na lipewe sifa tunashukuru kwa masaa haya mazuri walaotupatia wassa huu umefika yesu tunapohitaji kujifunza maandiko ya matakatifu tunaomba roho wako mwema akapate kuwa pamoja nasi na akapate kumgusa msikilizaji wetu popote pale alipo Amen. kwa maana jumbe hizi ni kweli yako na zaidi ya yote neno hili likapate kuwa mbaraka kwa kila msikilizaji wetu Amen. zaidi ya yote endelea kuwa pamoja na wasikilizaji wetu tangu mwanzo wa kipindi hiki mpaka mwisho Hmm. ili ombi letu kitumaini ya kwamba unatenda sana mapenzi yako kwani tumeomba kupitia jina la mwanao yesu kristo amen amennam amen. amen. ombi hilo kutoka kwa mwinjirisi magomere laqelikobayena lafunua mapeziqe Eh, eh, ziy mpendwa msikilizaji baada ya kusikiliza ujumbe huo kwa njia ya nyimbo biblia ni taa ya miguu yangu mimi ni mwangaza wa njia njia yangu ya wokovu ni tena na studioni hapa inaye mtumishi wa mungu muubiri mwenzangu hapa mwinjlisti uh, godfrey machota ambaye tutakuwa pamoja kwa ajili ya, ya hotuba hizi pengine akusalimie ndugu msikilizaji bwana asifiwe rafiki yangu ambaye unanisikiliza masaa haya kando kando ya redio yako tunashukuru kwamba umekuwa mwaminifu bado uko pamoja nasi na pengine tumia muda huu kutumia meseji watu wawili watatu kuwaalika katika hii mikutano kukuonyesha ya kwamba unaendelea kujali na wengine waendelee kuwa katika jumuiya hii ya kuchunguza kuchunguza imani Amen lakini pia nikukumbushe tuko live sasa hivi kupitia mtandao wa youtbe ukifikatb pale andika tu habari njema tv na utakutana na, na, na streaming hii ambayo inakwenda live unaweza kutuona mahali popote na unaweza ukauliza hata swali katika eneo la kuent kwa hiyo karibu sana nam asante sana ndugu mpendo wa msikilizaji na kama ambavyo umejulishwa kwamba tunapatikana live kwa njia ya youtube kupitia habari njema tv tangu katika siku ya jana tulikuwa na mchakamchaka mchaka wa uchambuzi juu ya mada inayohusiana ama yenye kichwa kinachosema je dinaweza kuiamini biblia. biblia je ninaweza, ama tunaweza kuiamini uh, biblia uh, ni jambo la ajabu sana ndugu mpendo wa msikilizaji ya kwamba maandiko yote ya awali yalinukuliwa kwa mkono maandiko ya awali ya biblia muda mrefu kabla ya kuwepo kwa mitambo ya kuchapisha vitabu mm. e, waandishi walitayarisha nakala za maandiko ya biblia kwa mkono mkonodio na maelfu ya nakala hizo za maandiko ya mkono mm. bado ziko zimehifadhiwa hadi sasa hadi leo zile uh, original mm. zile, uh, nakala uh, za asili mm-hmm. ambazo ziliandikwa kwa mkono kwa mkono maandiko ya mkono ya kiebrania yanayorudi nyuma hadi ule mwaka wa na msini, mpaka kabla ya kristo Nam. yalipatikana karibu na bahari ya chumvi mm. mnamo wakaa47 mm. mm. ninakueleza habari ya biblianam ni jambo la kushangaza kuwa magombo haya mawili mm-hmm. yenye umri mrefu bado yalidumu kuwa na kweli halisi za biblia Amen. magombo haya ambayo yalipatikana kule katika bahari ya chumvi ya ule mwaka chumviule mitume waliandika kwanza sehemu kubwa ya agano jipya uh-huh. Ka, kama na, na, na, na nyaraka hizo walizituma kwa makanisa ya kristo yaliyoanzishwa baada ya kifo na ufufuko wa yesu. yesu zaidi ya maandiko ya mkono elun na mia tano yalipatikana baadaye katika nyumba za makumbusho uh-huh. na, na maktaba za kule ulaya pamoja na marekani na baadhi ya nyaraka hizo Uh, zinarudi zina mpaka ile karne ya pili mm. na siku hizi biblia imeenea na kutafsiriwa kwa zaidi ya lugha Elfu mbili, ama batau na kuendelea na pengine ni zaidi ya hapo ni eh, tukiangalia kwa takwimu mm. na kitabu hiki ni moja ya kitabu pekee ambacho kinauzwa kwa kasi kubwa ulimwenguni eh, kwa, kwa mwaka mmoja ni nikifanya utafiti huu Naamu. kwa mujibu wa vyama vya biblia kwa mwaka mmoja mm-hmm. zaidi ya biblia milioni h zinauzwa ulimwenguni kwa hivyo utagundua ya kwamba ni kitabu cha aina yake i na hivyo basi ndugu mpendo, mpendo msikilizaji kutokana na umuhimu na uzito huu wa biblia Mm. leo tunafanya mwendelezo wa mada hii na. na tutakuwa na kichwa kingine kinachosema uh, majibu ya hoja za upinzani dhidi ya, ya biblia, biblia. biblia. biblia. biblia. Uh, kumekuwa na hoja nyingi sana pamoja mm. na ukweli huu wa biblia Uh, pamoja na kwamba uh, pamoja na ukweli wote ambao tumeuona juu ya chimbuko la biblia na mm. tumeona tangu jana lakini kumekuwa na hoja mbalimbali mm-hmm. ambazo zinajengwa na baadhi ya watu katika ulimwengu wa imani mm. juu ya gombo hili la maandiko matakatifu ya bibkatia kipindi cha hutuba zetu za leo zatuchunguze imani mm. tunakwenda kuangalia juu ya hoja hizo mm-hmm. ambazo zimekuwa zinajengwa na watu mbalimbali mbali, mm-hmm. na tunakwenda kwa kina kuweza kuona majibu yake yakendugu mpendo wa msikilizaji tege a sikio lakomahali ulipo mm-hmm. na tunaomba utwazime usikivu wako katika mchakamchaka wa chambuzi hizi za mada ya ta pekee ili leo uweze kuelewa msingi wa imani juu ya biblia na moja kwa moja nachukua fursa hii kumwalika uh, ili aungane nawe mtumishi mm. wa mungu mm. machota s kukuambia baadhi ya hoja mm. ambazo zimekuwa zikijengwa na wapinzani dhidi mm-hmm. ya biblia na majibu ya hoja hizo mtumishi wa mungu anakujia hapo hebu tege asikioko makini anapokwenda katika hutuba hii ya uchambuzi nam mpenzi msikilizaji kama ambavyo mchungaji ametambulisha tunaenda kuangalia hoja za upinzani juu ya biblia majibu ya hoja za upinzanina moja kati ya hoja za upinzani ambazo zinakinzana na biblia ni, ni, ni, ni ile hoja ambayo inazungumzia ama simtofaham juu ya utume wa paulo na nyaraka zake imekuwa ni hoja kubwa sana na nataka nionyeshe uh, ukubwa wa hoja hii mtume paulo katika vitabu 27 vya agano jipya yeye ameandika nyaraka 1na 4ne kwahiyo unaona hapo katika jumla ya vitabu 27 yeye ameandika vitabu k4 zaidi ya nusu ni, ni asilimia 51 ya, ya, ya, ya, ya, ya vitabu vya agano jipya lakini ukiangalia ka bibilia nzima i, inafanya asilimia 213 ya bibilia nzima ni vitabu vya paulo hmm. kwa hiyo shambulizi hili juu ya, ya, ya, ya, ya maandiko na utume wa paulo hmm. ni shambulizi juu ya bibilia na mamlaka yake yakena moja kwa moja basi hebu tuangalie tuangalie a, a, a, asili ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya sintofahamu hii katika biblia a, mtume petro aliiona tangu kipindi hicho asili hiyo katika petro wa pili sura ile ya tatucnchanzo cha, cha hoja hii petro wa pili sura ile ya tatu 15, 15, 16. Cha petro wapili, sura ya 156 Uh, kuanzia mstari petoapili sura ya tau mstari wa 1 5 mpaka mstariwa 16 ameandiko anasema ninibtakatifu inasema hivi na inasema kuanzia fungu la 15 inasema naam nani uhesabuni uvumilivu wa bwana mm-hmm. ungu wetu Ndiyo? kuwani wokovu kama vile ndugu, ndugu yetu mpenzi paulo alivyowaandikia kwa uh-huh. hekima aliyopewa uh-huh. vile vile katika nyaraka zake zote pia uh-huh. akitoa humo habari ya mambo hayo uh-huh. na katika nyaraka hizo yamo mambo ambayo ni vigumu kuelewa nayo uh-huh. na mambo hayo watu wasio na elimu uh-huh. wasiyoimara uh-huh. kuyapotoa kama wayapotoavyo na maandiko mengine wao wow, wow, wenyewe kwao tunaona hapa mtume petro anaibua hoja hi kwanza anasema mtume paulo amepewa na mungu hekima, hekima. kubwa ya kuandika maandiko matakatifu na anasema watu wasio na hekima wasio na elimu hushindwa kuyaelewa maandiko ayo yaliyoandikwa kwa hekima kubwa na hatimaye huyapindua hayo mambo kwa ajili ya uvunjifu wao wenyewe, wenyewe sasa ili ili ili tuonyeshe mamlaka na, na, na, na uhakika wa utume wa paulo ni, ni muhimu basi tuone historia yake paulo katika maisha yake je alikuwa na historia gani huko nyuma yeye mwenyewe paulo anaeleza katika wagalatia sura ile ya kwanza fungu la 14 anaeleza historia ya maisha yake hapo nyuma wagalatia sura ya kwanza wagalatia sura ya kanza fungu la 14 mm-hmm. neno la mungu ali hayi linasema neno linasema linasema hivi ndiyo nami naliendelea katika dini ya kiyahudi uh-huh. kuliko watu wengi walio ilimu zangu mm-hmm. katika kabila yangu nikajitahidi sana katika kuyashika mapokeo ya baba zangu paulo anatuambia alijitahidi sana katika elimu ya kiyahudi hmm. alikuwa ni msomi wa dini ya kiyahudi hmm. alikuwa falsayo na anatuambia usomi huu ama kuingia katika dini hakukuanza haku ukubwani hmm. katika matendo ya mitume fungu la nne paulo anasema tangu ujana wangu matendo ya mitume fungu la lan mtume paulo anasema nini hapo kitabu cha matendo ya mitume sura a 6 fungu la n neno la mungu aliha hivi? linasema hiviinasema aan mm-hmm. kwa maana wayahudi wote na wanajua maisha yangu tangu ujana yalivyokuwa tangu mwanzo katika mm. taifa langu huko jerusalemu kwa hiyo paulo anatuambia wayahudi wanajua maisha yake mm. tangu ujana wake yaliokuweko huko yerusalemu alikuwa mtu wa namnagani paulnasema mm-hmm. wakinijua sana mm-hmm. tangu mwanzo Aha. kama wakipenda kwenye shuhudia mm-hmm. ya kwamba mm-hmm. nalikuwa farisayo wa kwa kufuata madhehebu ya dini yetu mm-hmm. iliyo sahihi kabisa kwa hiyo tunaona paulo anasema tangu ujana wake alikuwa ni mtu wa dini mm. alikuwa ni mtu wa dini hii ya kiyahudi na, na hivyo wakati ambapo yesu akaja ulimwenguni akaleta, akaleta akaleta ufafanuzi mkubwa na, na, na, na, na, na, na, na, na wa upana zaidi juu ya habari ya uokovu dini ya mafarisayo hawakuelewa namna ambavyo kristo ametimiliza uokovu kila lich- kuja kukifanya wakati wa zama za kufanywa upe yani agano jipya na hivyo paulo kama mmojawapo wa mafarisayo aliamini ya kwamba anaendelea kufanya kazi ya mungu kwa, ku, kwa kuvunja ama kwa kuwaumiza wakristo kwa kufata mapokeo ya babazak kufata mapokeo hayo ya kiyahudi na hivyo tunaona historia yake katika ya kitabu cha matendo sura ya saba hebu tuangae matendo sura ya sab fungu la na 5960 namna ambavyo paulo anaonekana akishiriki katika mauaji mauwaji ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya wakristo hawa ambao walibeba neno la mungu matendo mitume saba, tisa na 7596 kitabu cha matenda yametume sura ya aya 79 neno la mungu ali hai inasema neno linasema inasema wakampiga kwa mawe stefano naye akiomba akaomba akisema akisema bwana yesu mm. pokea roho yangu mm. akapiga magoti akalia kwa sauti kuu sa bwana usiwahesabia dhambi hii mm-hmm. akiisha kusema hayo akalala na sauli ali akiona vyema kwa kuuawa huyu ndiye ambaye baadaye akawa paulo hmm. na biblia natuambia aliona vema huyu mtu wa mungu auawe hmm. kwa sababu alikuwa naona anaenda kinyume na mapokeo aliyo nao yeye ya dini za kiyahudi hmm. na hata katika fungu la tatu la matendo sura ya nane biblia inaonyesha upana wa namna ambavyo paulo alitenda kazi zake za kuangamiza kanisa matendo nan fungu la fungu la tatu nasema ndio sauli akaliharibu kanisa akaingia katika kila nyumba mm-hmm. na kuwaburuta wanaume mm-hmm. na wanawake mm-hmm. na kuwatupa gerezani kwa hiyo tunaona historia yake hii ya dini ama, ama, ama dini ya ufarisayo ambayo ilimfanya akawa adui wa kanisa la awali lakini mungu aliona kitu ndani yake aliona kwamba huyo mtu anasimamia kile anachokielewa ikiwa atajua ukristo ni dini ambayo nimeileta ikiwa atajua wokovu umeletwa na kristo huyu mtu atafaa sana katika kueneza injili Amen. mungu akaona roho hiyo ya paulo ya kwamba huyu anafaa katika kazi ikiwa ataelewa huduma ya injili aoleta kristo ko paulo aiakiwa katika, akiwa katika jitihada zake za kuendea kuangamiza kanisa katika kitabu cha matendo sura ya tisa inatuambia akaanza safari ya kuelekea dameski hebu t ndisomea o la kwanza na la piliasma matendo sura ya tisa mstari wa kwanza anasema nam lakini sauli akizidi kutisha Aha. na kuanza kuwaua wanafunzi wa bwana akamwendea ni mkuu mm-hmm. akataka ampe barua ya kwenda dameskisa zilizoandikwa kwa masinagogi mm-hmm. ili akiona watu wa njia hii mm-hmm. waume kwa wake awafunge na kuwaleta jerusalemu kwaio tunaona paulo anadhamilia ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, kuelekea dameski ili akawafunge na kukamata wakristo hmm. na akiwa katika safari hiyo mungu ndipo anaamua kumwita anaa kumwita funasema hata alipokuwa akisafiri Aha. ikawa anakaribia dameski ghafla ikamwangaza kote kote nuru kutoka mbinguni nuru kutoka mbinguni akaanguka chini akasikia sauti ikimwambia ndiyo sauli Aha. mbona waniudhi akasema unani wewe bwana naye akasema mimi ndimi yesu unayeniudhi wewe kwa hiyo yesu kristo aliyeleta wokovu anamtokea sasa paulo akimweleza mambo yanayopasa kumfanya na hapa tunaona yesu anampa maelekezo aelekee dameski na mtu mmoja anaitwa anania na akiwa safari kule kuelekea dameski mungu anamtokea anania kumweleza habari za paulo fungu la kumi mpaka 1 na mbili Uh, fungu la funula 1inasema mm-hmm. basi palikuwa na mtu mwana, dameski mwanafunzi jina lake anania aa akamwambia katika maono anania. bwana, bwana akamwambia katika maono koo ni mungu mwenyewe hapa anaongea na mtumishi wake anania Akam, akasema uh-huh. mimi hapa bwanaa bwana, bwana akamwambia mm. simama enenda zako katika njia iitwaye nyofu uh-huh. ukaulize katika nyumba ya yuda uh-huh. mtu aitwaye sauli wa tarso uh-huh. maana angalia anaomba Mm-hmm. biblia inatuambia mungu anamtuma hapa anania kwenda kufanya huduma kwa paulo ambaye baada ya tukio lile la kutokana na kristo alifanywa kipofu na, na mungu anamtumia anania kumuongoza paulo katika toba na kumwingiza katika huduma na sasa anania akawaelewi vizuri mungu huyu mtu alikuwa anatuteza sasa inakuwaje mungu anamueleza vizuri sasa katika fungu la 15 la matendo sura ya ti juu ya maamuzi yake kuhusu paulo 5 anasema lakini bwana akamwambia mm-hmm. nenda tu kwa maana huyo ni chombo kiteule kwangu alichikuwe jina langu mbele ya mataifa na wafalme na wana wa israeli maana nitamwonyesha yalivyo mengi yanayompasa yana kuteswa kwa ajili ya jina langu kwaiyo tunaona mungu mwenyewe anaweka tangazo rasmi hapa mm-hmm. kwa mtumishi wake anania kwamba paulo nimemchagua mimi mm-hmm. awe mtumishi wangu Amina. paulo anakabiziwa utume hapa mm-hmm. utume kwa mataifa utume kwa israeli mm-hmm. hii kauli katika fungu la 15 ni sentensi ya mungu kutangaza utume wa paulo pauloni mungu mwenyewe ametangaza utume wa paulo asiyo mtu fulani sio ni mungu mwenyewe kwanza ndio anatangaza utume wa nani wa paulo. na kanisa lilipokea hilo kwa huduma ya paulo wakaona na kujithibitishia wenyewe kwamba anafaa kuwa miongoni mwa, mwa mitume katika kitabu cha matendo fungu la kwanza fula la pili biblia inatutajia paulo alihesabika miongoni mwa, mualimu, mwa walimu na mitume ama manabii wa kanisa matendo fungu 1fula matendo 1 fungu la a nasema ndiyo na huko antiokia katika kanisa lilokuwako lilo palikuwa na manabii na waalimu kulikuwa na manabii na waalimu huko antiokia sikiliza majina yao ao manabii na waalimu nao ni barnaba wa kwanza barnaba na simioni aitwaye nigeri simioni wa nigeri na lukio mkirene lukio mkirene na manaeni aliyekuwa ndugu wa kunyonya wa mfalme herode ha na mwingine nani na sauli na sauli ko sauli naye alihesabika kama nabii na mwalimu kama, eh, kama mtume kwao tunaona hapa mitume na, na kanisa lilimpokea hivyo hata lile baraza kubwa kabisa la kanisa la awali kanisa la awali lilikuwa na uongozi wake kulikuwa na baraza kuu la viongozi wa kanisa nalo lilitambua utume wa paulo na unaona hili inaelezwa zii katika matendo sura ya 1u 5 fungu la kumi na mbili na fungu la ishirini na tano mpenzi a msikilizaji unaweza ukasoma mwenyewe ukashuhudia namna ambavyo kanisa lili viongozi wa kanisa walitambua juu ya ukweli huo Amen. lakini pia mafungu mingine haya ninakupa utasoma mwenyewe namna ambavyo paulo naye anakiri utume wake utasoma mpenziwa msikilizaji wa korinto wa zt wa korinto wa nz joja na wagalatia mojamoja moja, utaona paulo anatetea ana, ana, ana, ana, ana utume wake mwenyewe sasa tuangalie baadhi ya changamoto ambazo watu wengine huziibua wakidhani zinahafifisha zina, zina, zina, utume ama mamlaka ya paulo moja kati ya changamoto inayohubuliwa ni kwamba paulo hakuwepo wakati mitume knb wanachaguliwa hakuwa hmm. moja wale mitume kumi na mbili sasa swali la kwanza kujiuliza je mitume waliishia kuwa kwa namba knb jibu lake ni hapana wale kumi na mbili walikuwa ni wa kwanza ambao yesu aliwachagua na akaaidi karama hiyo ya utume na unabii katika kanisa lake na wakaendelea kuongezeka kwa kadiri ya mapenzi ya mungu Amen. na yesu alilieleza hili katika luka 1m juu ya, ya, ya, ya watumishi ama mitume ambao mstari wa kwanza anasema na basi baada ya hayo bwana mm-hmm. aliweka wengine sabn kao tunaona hapa mungu alichagua mitume wengine ama na manabii wengine zaidi ya wale kumi na mbili waliokuwa wangapi Mm. na hivyo karama hii iendelee kuonekana katika kanisa akawatuma wawili wawili wamtangulie kwenda katika kila mji mm. mahali alipokusudia kwenda mwenyewe kwa hiyo tunaona wanatumwa mitume wanatumwa na mungu kufanya kazi yake lakini tunaona hata, hata baada ya yesu kupaa wakati yuda alipoondoka katika listi ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mitume akachaguliwa mtume mwingine aliyeitwa ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, mathia utasoma msikilizaji katika matendo moja kwa tunaona hoja hii haina mashiko kwamba akuwepo katika mtumeafaikwa mitume mungu alimchagua tumeona katika matendo na hoja hii imethibitika sasa hojaya mwisho ambao ninataka niangalie kwa siku ya leo ni, ni, ni, ni paulo kusema yee mwenyewe anadai katika waorinto wa5 paulo anakanusha utume wake wanadai wapinzani wa, wa, wabiblia wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, ama wa utume wa ulokatika wakorinto wa 15, 9 hebu tusome tu, tu, tu, hapo mtu wa mungu kitabu cha wakorinto wa wakorintoazsu uh-huh. ya fungu fn9 inasemakitabu cha wa fungu la 9 uh-huh. biblia inaeleza wazo hili la, la, la, la, la, la, fungu hili linatumika na watu kujaribu kupotosha utume wa paulo Bibi, anasema maana mimi ni mdogo katika mitume maana mimi ni mdogo katika mitume sua m ni siye stahili kuitwa mtume kwa sababu naliliudhi kanisa la mungu kwao tunaona watu wanachukua hili fungu wanalibeba anasema, nasema unaona paulo menyee anasema yeye hastahili kuwa nani kuwa mtume wa paulo hafai kuwa nani lakini wanashindwa kuelewa lugha iliyotumika katika bibilia hapa kuelezea fungu hili na kama jana tusikiza vizuri mchungaji alieainish namna ambavyo tunapaswa kusoma bibilia kwanza lazima tuangalie wazo la kihistoria na wazo la kihistoria ambao paulo analisema mwenyewe ni kulihudhikanisa kwamba hmm. kwa jinsi alivyotenda mabaya kabla hajaokolewa kabla hajamjua yesu nlakini jambo lingine ambao tunaliona katika lugha hii ya paulo ni, ni unyenyekevu wake kujiona kana, ni, ni mtu ambaye hataki ha, sio kwamba utume ni jambo ambalo ana haki nalo bali ni, ni jambo ambalo mungu alimpatia kwa neema yake mwenyewe ili kukamilisha kazi yake kyo tunaona nao hoja hii haina mashiko ni, ni, ni, ni utafsiri mbaya tu wa neno la mungu sasa pengine mpenze msikilizaji A, a, a, a, mchungaji dominik mapima hapamuinjilisti no, no. na mhadhiri mwenzangu hivi ni, ni hoja zipi zingine ambazo zinatumika kupinga biblia zaidi ya, ya, ya, ya, ya hii ambayo tumeizungumza ya, ya, ya, ya, ya, ya mtume paolo pamoja na vitabu vyake kama ambavyo tumeijibu na kuiweka sawa nam no, mpenda msikilizaji ni sana kwa uasikivu wako mtumishi wa mungu hapalist machota ameingia ame ndani kidogo kuangalia hoja ambazo zimekuwa zikijengwa juu ya mtume paulo na kudai ya kwamba hata nyaraka za mtume paulo mm-hmm. si nyaraka za kuaminiwa kwa, mm. kwa madai ya kwamba paulo sio mtume mm-hmm. lakini uthibitisho umewekwa bayana hapa ya kwamba paulo aliteuliwa na mungu Nam. na ya kwamba yeye anapokuwa miongoni mwa mitume ambao mm-hmm. waliandika nyaraka katika biblia nyaraka hizo ni sauti ya mungu ni sauti ya mungu. na niseme na, na, tu ya kwamba mungu alitumia mitume alitumia watu mbalimbali mbali. na, na alitumia watu wa kada mbalimbali mm. e, al- alitumia viongozi eh, kama vile musa musa mm. alikuwa ni kiongozi wa kisiasa mm, mm. ambaye alifundishwa siasa ya kule alikuwa alikuwa alikuwa alikuwa alikuwa alikuwa ni ka alikuwa ni miongoni mwa waandishi neno, neno wa mm. waziri mkuu e, tunaona luka alikuwa ni daktari. Daktari. Laini, pamoja alikuwa ni mfame. Mfame. a likua i miongoniaaish a oa ua watubablna watu hawa walitoka katika vyanzo mbalimbali mbalbalatia historibb na wengine mungu aliwatoa katika mashimo ya dhambi ndio unaweza ukaona ya kwamba hilo linakuja hata kwa paulo mm. mwenyewe mm. ambaye tunaona mwanzoni alikuwa akilitesa kanisa la mungu Mdio. lakini mungu akamwita no. na akamfanya kuwa ni chombo kiteule mm. na hivyo basi akamtumia kuweza kuandika nyaraka Amen. ambazo leo zinatoa zina, zina, zina, zina ama, ama zimebeba sehemu kubwa la maandiko kutoa muongozo wa pekee katika ulimwengu ama katika jukwaa la imani Amen. kwa hivyo ni kushukuru sana mtumishi wa mungu mwenye simachota mm. kwa kuweka bayana ama kuweza kujibu hoja ya wapinzani mm. wanaopinga ukweli wa biblia mm. kwa kushusha msingi wa utume wa paulo na, ku, na kushusha msingi wa, wa kweli ya nyaraka za paulo labda pengine niweze ku, kuibua hoja nyingine nyinginep ambazo baadhi ya watu wapinzani wa biblia wamekuwa wakizitoa hoja hizi mm. na tuangalie majibu yake kwa ufupi kidogo Aa, kwa mfano katika, katika biblia ukisoma mm. kitabu cha muanzo, mm. sura moja, mm. moja. Aa, mwanzo sura ya kuminamoj ayahaoj biblia inatamka nini palemwanzo suraya oj kuanzia mstari wa heamoj kumbuka ndugu mpena mskilizaji leo tunakuletea hotuba za uchambuzi mm. ambao zinahusiana na majibu ya hoja za upinzani wanzneno la bwana linasema tena akamtwaa abrahamu mwanawe Ndiyo. na lutu mwana wa harani mm. mwana wa mwanawe na sarai mkwe mkwewe mm mke wa abrahamu mwanaye mm. wakatoka wote toka uru wa wakaldayo ndivyo maandiko yanavyosema hapo maandiko yanasema mm. ya kwamba wakatoka wote mm-hmm. toka huru wawakdaldayo biblia hapo imetambulisha kuwepo kwa mji huu unaoitwa huru wa waaldayo sasa tunapozungumzia habari ya hoja za wapinzani wa biblia Naamu. katika historia mm-hmm. unaposoma mm-hmm. utaona ya kwamba kuna mabingwa fulani waliwahi kutokea huko nyuma mm-hmm. au walikuwa ni wanafalsafa fulani mm-hmm. wa elimu ya wakati huo wa nyuma mm-hmm. waliwahi kudai ya kwamba biblia inapotambulisha mji huo wa, wa inaongopa ina, mm-hmm. maana mji huo haukuwahi kuwepo katika historia ya ulimwengu aa wa, wa, walikuwa ni wapinzani wakubwa ambao mm. waliibuka na wakatoa hoja hiyo Naamu. lakini basi A tunaposema majibu ya hoja za wapinzani mm. yako majibu mengine ambayo wapinzani walioleta uh-huh. wali hoja hizi uh-huh. w- walifika mahali w- w- wenyewe tu kdmhali wakathibitisha au pengine hata baadhi ya watu wengine ambao walikuwa hawana imani uh-huh. wakafika mahali ambapo imani yao ikarejeakwa mfano kwa habari ya kuwepo kwa mji wa huru, huru wakadayo. Wakadayo licha ya upinzani umetawala muda mrefu sana uh-huh. lakini historia inaonyesha namna majibu ya hoja hiyo ilivyopatikana historia inaonyesha ya kwamba ndipo wachimbaji wa mambo ya kale uh-huh. waligundua wakati wakati wanafanya wanafanya uchimbuzi uchimbuzi mambo ya uh-huh. wakati wanafanya uchimbuzi, ndipo wakagundua mnara wa hekalu wamnaaaheka t c aa kule kusini usii uh-huh. e, ukiwa mnara umeandikwa katika msingi wake maandishi uh-huh. e, ya kikabar uh-huh. e, katika lugha za kale o yalikuwa na jina la huru wakadayo jina la huru amen kwa hivyo utaona ya kwamba hawa hawa wapinzani hawa licha ya, ya, ya, ya upinzani waliokuwa nao wakafika mahali wakajikuta waka wanapata majibu ya hoja zao za upinzani hatuakwa hatua, kwa hatua. Amen kwa hivyo ugunduzi, ugunduzi huu baadaye ulionyesha kwamba huru ulikuwa ni mji mkuu wenye ustawi mm-hmm. na kuwa na ustaarabu wa juu lakini katika sura ya mji huo ilikuwa ime, imesaka imesahulika na hivyo biblia pekee ndio ilikuwa imehifadhi jina la huo mjimji mji. wa huru ad na mpaka pale koleo za wana wanaakeolojia hawa hmm. ilipothibitisha ukweli huu kwa kufanya uchimbuzi, uchimbuzi. na kugundua masalia mm-hmm. ya mabaki ambayo yaliyoonyesha mm-hmm. kuwepo kwa, kwa jina hilo la huru kwahio utaona ya kwamba biblia inapotamka neno lake Aha. inasema ukweli ukweli Amen. ambao kamwe hauwezi kuwa na mpinzani kwa hivyo hiyo ni moja ya majibu ambayo uh, hawa wasomi hawa uh, wazama wa hizo waliweza kuyapata lakini pia tunaweza tukaona ya kwamba wako baadhi ya wasomi wengine ambao walipoibuka mbele uh, wanaakiolojia kama kuna mtu mmoja anaitwa william uh-huh. uh, ambaye alijulikana kuwa kwa sifa zake kuwa ni mmoja wa wanaakeolojia mashughuli zaidi uh-huh. naye aliwahi kutoa kauli hii uh-huh. alisema ya kwamba uh-huh. uh, naomba ni mnukuu kidogo hapa katika no. atco yake hii anasema no. mm anasema sikuweza kuwa na shaka Aha. kuwa akiolojia imethibitisha historia ya utamaduni wa gano amen alafu anasema ugunduzi mmoja baada ya mwingine mm. umethibitisha usahihi wa mambo mengi mm. na umepelekea bibilia kutambuliwa zaidi kama chanzo cha historia yenye thamani yene thamaahivo ata wanalia ay aafia mahaliakiri ya kwamba biblia ni kweli kwelindugu mpena msikilizaji hata wewe unayo sababu ya kukiri leo ya kwamba biblia ni kweli Amen. unayo sababu ya kutoamini hoja za wapinzani Amen. unayo sababu ya kutosikiliza maneno ya watu ambao Wanashusha thamani na kweli ya neno la mungu na kukaa katika msimamo wa neno la mungu Amen. lakini kuna hoja nyingine ya wapinzani hapa ambao mm, mm. waliibuka mm. E na, na, na, na, na ya kwamba hata ndugu mpenda msikilizaji wameshasikia baadhi ya watu ambao ni wapinzani wa biblia uh-huh. ambao wanaibukaibuka hivi na hata wanafika mahali wanasema ya kwamba hati hii biblia uh-huh. ni kitabu ambacho kimeandikwa na wazungu uh. ya kwamba heti wazungu walikaa wakaandika wa kwa lengo la uh, kutaka kuwateka waafrikaama kuwaingiza katika, katika utumwa kwa uh. hivyo haya maneno A, alasema, wanasema ya kwamba kitabu cha biblia kimeandikwa na wazungu mm, mm, mm. napenda nikwambie ndugu ndigompenda msikilizaji ya kwamba huu ni uongo wa asubuhi uh. neno la kusema ya kwamba ama tamko hilo la kusema ya kwamba kitabu cha biblia kimeandikwa na wazungu si kweli amen maana waandishi wa biblia wengi walikuwa ni wayahudi amen lakini zaidi sana tunaona ndani ya biblia naomba nikupe habali njema ndugu mskilizaji ya kwamba ndani ya biblia yuko mwafrika aliandika biblia amen ambaye mungu alimuongoza kuandika biblia amen wengi tunafahamu nabii anaitwa musa musa alizaliwa katika afrika katika bara la afrika mm. alikuwa ni mtoto wa tatu kati ya watoto wa mzee amran mm-hmm. mama yake alikuwa anaitwa yobe mm. historia inaonyesha ya kwamba musa alizaliwa kule misri ama Amen. alizaliwa barani afrika barani katika nchi ya misri mm. aliishi kwa miaka aroa katika imaya ya ufalme wa kimisri mm. na baadaye baada ya kumuua yule, yule misri ambaye alikuwa anampiga mwebrania mm-hmm. ndipo musa akakimbilia kule midian akaishi kwa mkwewe anayeitwa yethro mm-hmm. na baada ya kuishi miaka arobaini kwa yethro uh-huh. alipokuwa na umri wa miaka thamanini mm-hmm. musa akiwa anaenda kuchunga wanyama mungu akamtokea nabii musa akamwambia arudi tena kule misiri kwenda kuwakomboa wa israel kutoka chini ya utumwa wa faraho tunaona ya kwamba huyu mwandishi wa biblia Nahabu. na huyu nabii mashughuli katika biblia anatumwa anatumwa na mungu kwenda kwenda tena huyu mm-hmm. anatumwa kuwatoa watu kutoka kwenye ukoloni. Ukoloni. Kwa utaona ya kwamba me biblia na waandishi wake mungu aliwatumia kuwatoa watu kwenye, ukoloni, kwenye ukoloni. na kuwaingiza katika ukolonina ukoloni. siokuwaingizakat mtu ambaye anajenga hoja na kusema ya kwamba ati biblia imetengenezwa na wazungu kwa lengo la kuwateka waafrika lahasha si kweli neno la mungu inaweka bayana ya kwamba uh, wayahudi hawa mungu aliwatumia lakini pia habari njema ni kwamba alimtumia musa ambaye alikuwa ni mwafrika aliyezaliwa katika bara la afrika katika nchi ya misri na hivyo biblia tunaweza kuita kitabu cha ukombozi ni kitabu cha ukombozi andugu mpendo wa msikilizaji hoja mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zikijengwa na wapinzani mm. ni hoja ambazo hazina nguvu hazina mashiko mm. ni hoja ambazo hazitendei haki ukweli huu wa neno na thamani ya neno la mungu la biblia na pengine tunaweza kusema ni hoja zinazoibuliwa na watu walio wasiotaka kuichunguza imani kuichunguza imani na na na na na napengine na mtumishi wa wa mungu machota, niseme mtu mtu eh. mmoja mmoja alifananisha watu wa dini leo, mm-hmm. a, watu watu leo leo hata hata wanaosoma biblia biblia wengine mm-hmm. wanasoma pasipo kuielewa vizuri mm-hmm. na, hata wanafika mahali wa, hoja za wapinzani mm-hmm. alitoa mfano akasema wa wasomaji tumefananishwa vipofu mm-hmm. hawa vipofu wawili wawili ambao walitamani kufahamu tembo tembo mm-hmm. eh, sasa w- wakawa wana, wanatamani kujua tembo, anafananaje <laughs> <laughs> wakiwa katika hali hiyo ndipo katika mji wao uh-huh. ndipo mfalme katika mji wao akatangaza ya kwamba ameandaa maonyesho maalum kwa watu ambao wana shida ya ya, ya ulemavu ulemavu ulemavu ili ili kuweza kuweza wa macho Umacho. na ulemavu mwingine, kuja na mwingine kuja katika maonyesho ya kuona mnyama shidlemauaahoalemaugin nnesho auona myama uo katika mtaa mmoja mta walitoka vipofu wa huyu uh-huh. kipofu mmoja aliwahi aliwahi aliwahi kumona kumshika nyoka nyoka uh-huh. eh, kulikuwa na mtu ana michezo ya anapita pale kwao kwa uh-huh. kumshika nyoka uh-huh. lakini as mngine akuwai kushika noka pofika pale huyu kipofu wa kwanza akagusa kwenye mkonga wa tembo uh-huh. kwaiyo akawa anapeleka mkono wake chini uh-huh. anapeleka mkono wake juu uh-huh. alipofanya hivyo kwa mara tatu akaachia fu akaanza kushangilia akasema imjua hey, nimejua nimejua nimejua akaulizwa umejua nini hey. akasema kumbe tembo anafanana na <laughs> nyoka bwana banalisema hivyo kwa sababu aliwahi aliwai kushkaliwai kushika nyoka huko nyuma uh-huh. na aliposhika ule mkonga akaona nini unafananana ninio hiyo akasema hawataki kuendelea kuchunguza maana amekusha gundua ya kwamba tembo anafanana na anafananan o kipofu akatoka nje mm-hmm. yule ule akamwambia bado hujamaliza kazi rudi eh, eh. akasema mi nimshajua bwana eh. naomba niende nje bwana mm-hmm. akaja mwingine akamshika ndipo akaingia yule kipofu kipofu kipofu wa wa pili pili naye alipofika alipofika pale twende anza anza kumshika kumshika tembo akashika kwenye sikio la tembo uh-huh. akaanza kuzungusha mkono kwenye sikio la tembo mara ya ya kwanza uh-huh. pili uh-huh baada ya kuzungusha mara kadhaa yeah. akaachia kwa gafula kanza kushangilia nimejua nimejua akaulizwa umejua nini akasema a bwana kumbe tembo anafanana na sahani ya kulia ugali <laughs> kwa hivyo huyu hi, kipofu wa pili naye yeah. alitoka na uelewa ya kwamba tembo anafanana na sahani ya kulia ugiya yeah, ugai kwahivo hebu kwa, ajaribu kupiga picha hawa wawili waliporudi mtaani mambo yalikuwaji kila mmoja anasema nimegusa mimi mwenyewe mm-hmm. tembo anafanana na saani yep. ya kulia ugali huyu mwingie anasema nimemshika mwenyewe bwana hacha uongo bwana <laughs> tembo anafanana na nyoka Kwe ndivyo ilivyokuwa watu wa ulimwengu wa dini katika zama za leo kwa sababu ya kutochunguza biblia tumekuwa na hoja mbalimbali mbali, tumekuwa na maswali mbalimbali napenda ni, ni, ni, ni kutie moyo ndugu mpenda msikilizaji ya kwamba ni saa ya kuchunguza imani ni saa ya kuchunguza maandiko na ndio maana tumekuwa na kauli mbiu tumekuwa na kichwa kinachosema tukuchunguza imani. Imani. imani maana yake pia ni kuchunguza neno la mungu kuchunguza biblia takatifu ili hatimaye tuweze kuwa na uelewa sahihi na hatimaye pia kuwa na majibu ya hoja za wapinzani dhidi ya biblia na hatimaye kubaki katika mikono salama ya kuamini neno la mungu aliye hai ikiwa katika maisha yako uliwahi kuyumbishwa na pengine kulikuwa na watu ambao walikuyumbisha kwa namna moja au nyingine kwa sababu ya hoja mbalimbali mbali, na ukaondoa imani yako juu ya biblia mm. saa imefika ndugumpeno a msikilizaji na kupatia wito huwa pekee kuweza kurudi katika kuiamini biblia Amen. kurudi katika kuliamini neno la mungu Amen. na ikiwa unatamani kukiri imani yako hiyo unaweza kututafuta kwa namba zetu za simu nikukumbushe kabla mtumishi wa mungu machota hajamalizia uh, mada hii ama hajafanya hitimisho nikukumbushe tu baada ya uchambuzi huu a, namba yetu ya simu ambayo tumekuwa tukiitumia kwa ajili ya kusikiliza maswali yako a, au pengine kueleza mguso uliopokea kwa mafundisho ambayo tumeendelea kuyatoa ni 76755 6 s 7676569 na mtumishi wa mungu mwinjilisti godfrey machota anakwenda kuhitimisha na kukuaga pia moja kwa moja kwa njia ya ombi tunapofunga hotuba hizi na tukikualika tena kwa ajili ya uchambuzi mwingine katika siku ya kesho ambapo tutakwenda kuangalia mada ya pekee mm. juu ya tuchunguze imani juu ya farsafa na historia ya uumbaji kesho tunakwenda kuangalia tuchunguze imani juu ya farsafa na historia ya uumbaji basi mpenzi msikilizaji mahala ulipo unaweza uka mungu ili tupate ombi maana leo tumejifunza habari za maandiko matakatifu na ninataka ni kueleze bibilia yenyewe inatoa wito katika ufunuo moja tatu ya kwamba heri asomaye na wao wayasiki yao maneno ya unabii wa kitabu hiki na, na kuyashika yaliyoandikwa humo maana wakati huu karibu kwao huu ni wakati wa kukaa na biblia yako kusoma kujifunza neno basi hapo ulipofumba macho yako amweshimu mungu tuombe baba yetu na mungu wetu mwema masaa haya tunakuja mbele zako tukikusii uamshe roho zetu ziwe roho za kupenda kusoma neno lako maana bibilia ni sauti yako kunena nasi fungua mioyo yetu upate kuzungumza nasi lakini masaa haya bwana nakumbuka watu wenye mizigo mbalimbali wanaendelea kututumia meseji za kutaka maombi bwana nakusi ukasekee haja zao wafungue waliofungwa waponye wagonjwa wakomboe wale ambao wako katika vifungo maana tunaomba ukiamini unatenda katika jina la yesu kristo ninaomba na kiamini amen, amen.