msikirizaji wa led morning star nipenda kukaribisha katika kipindi pekee kipindi cha tuichunguze imani na katika siku hii ya leo tuko pamoja na mwinjiristi godfrey machota pamoja nami david magomere Amen. na katika siku hii ya leo tutakuwa na muda mzuri wa kujibu hoja mbalimbali mbali ambazo ameweza kutumia maswali mbalimbali mbali ambayo umetuuza katika wiki nzima siku ya leo tutakuwa na nafasi maalum ya kujibu maswali haya kwahiyo kaa karibu na redio yako huweze kupata majibu ya masuali uliotuuliza na tunapoenda kuanza kipindi chetu hiki nipende kumkaribisha mtumishi wa mungu mwinjilisti machota kwa ajili ya ombi lakini kabla yajaomba nipende kukumbusha namba ya simu ambayo tunaitumia ni 7667669 mtumishi wa mungu karibu kwa ombi tuombe tunakushukuru baba yetu mwema kwa kutufikisha katika masaa haya ambapo tunapata nafasi tena ya kujifunza maneno yako matakatifu popote ambapo msikilizaji wangu ananisikiliza inakusii baba ukamtume roho wako mwema katika kipindi hiki cha leo ambacho tunajibu maswali na hoja mbalimbali zilizotufikia bwana ukajibu wewe mwenyewe na watoto wako wakasikie katika jina yesu kristo tunaomba amen, amen. uy nam mpenzi msikilizaji kama ambavyo ameeleza mwenyekiti leo ni siku ambayo tumeiteua kujibu maswali na hoja zote zilizotufikia tangu tumeanza mikutano hii juma mosi iliyopita na hivyo kila jumamosi itakuwa ni siku ambayo tunajibu hoja na maswali mbalimbali mbali ambayo mpenzi msikilizaji unatutumia hapa studio lakini leo pia ni siku ambayo baada ya kipindi cha maswali tutaitumia kwa ajili ya maombi naam tumeendelea kukuombea juu ya mambo mbalimbali mbali ambayo ameshirikiana mbali nasi naam na leo pia tutaitimisha maombi ambayo tumekuwa tukiyaomba kwa wiki nzima kwa ajili yako kwao ninakukaribisha popote ulipo pengine upo katika bodaboda kituoni unasikiliza mahubiri ma, ma, ma haya pengine katika nyumba yako popote ulipo nje ya nchi ama, ama, ama nje ya nchi unatusikiliza pengine kwa kutumia mitandao popote nina katika kipindi hiki na pengine kaba tujaanza kusoma maswali ma na kujibu maswali ma, ma, ma haya pengine tumia mda huu kumwalika rafiki yako kwa kumtumia mse mwambie kila kipindi kizuri chatuchunguze imani kimeanza na leo maswali yetu yanajibiwa kwa hiyo ufungulia redio hii kwa za mkoa huo fungua redio ili upate kusikia tumia ndugu wawili watatu marafiki kadhaa wanne watano ili wapate kusikiriza majibu namna ambavyo biblia inajibu maswali mbalimbali yaliyotufikia na hivyo basi twende moja kwa moja kwa kwanza kujibu maswali yaliyotufikia tuna suali la kwanza ambalo tumeulizwa nalo linasomeka hivi mtumishi melkizedeki ni nani ambaye ametolewa mfano naitwa shomi nipo gongola mboto na ametoa fungu hili la webrania tao fungu la saba ambalo linamweleza melkizedeki sasa melkizedeki ni nani hebu kwanza tu, tu, tu, tu, tu, tuangalie biblia inajibuje mwanzo kumi na nne fungu la kumi na saba mpaka ishirini melkizedeki ni nani mwanzo w kumi na nne fungu la kumi na saba bibra inasema ndio abrahamu aliporudi kutoka tarudia abraham aliporudi kutoka kumpiga kedrorama Aha. na wale wafalme waliokuwa pamoja naye ndio mfalme wa sodoma akatoka amlake katika bonde la shawe Aha. nalo ni bonde la mfalme ndio na melkizedeki mfalme wa salem akaleta mkate na divai mm-hmm. naye alikuwa kuhani wa mungu aliye juu sana akambariki akasema abraham abarikiwe na mungu aliye juu sana muumba mbingu na nchi ahimidiwe mungu aliyejuu sana aliyewatia adui zako mikononi mwako asante ka tunaona hapa uh, biblia anatuambia melkizedeki ni nani wakati abrahamu akiwa ametoka kupigana vita na wafalme kadhaa akiwa katika lile bonde ambapo ameenda kulakiwa tunaona hapa anakutana na mtu anayeitwa melkizedeki na biblia anatuambia melkizedeki alikuwa ni mfalme wa salemu lakini sio tu alikuwa mfalme wa salemu melkizedeki alikuwa ni kuhani mkuu wa mungu ka melkizedek alikuwa ni nani melkizedek alikuwa ni mfalme lakini pia melkizedek alikuwa ni kuhani mkuu sio sio tu kuani mkuu, mkuu wa, wa wa miungu yoyote alikuwa ni kuhani mkuu wa mungu aliye juu mbinguni na ndio maana melkizedeki tunaona katika kitabu cha webrania uh, tunaona yesu kristo ukuhani wake ama, ama, ama, ama mfano wa ukuhani wake unachukuliwa katika mfano wa melkizedeki aamelkizedeki so alikuwa ni kuhani ambaye alipaswa ku katika nafasi hiyo kwa muda wote ambao alikuwepo yani milele kwa hivyo ndivyo ambavyo biblia sasa a, ina, inatambulisha ukuhani wa yesu kristo kama ni ukuhani wa mfano wa melkizedeki alikuwa kuhani mkuu alikuwa mwakilishi wa mungu kwa watu wa salemi kwa hiyo huyo ndiye melkizedeki Amen. swali lingine linasema mtumishi niite kamanda sabuni ek baba ales nikiwa mandare mikoroshini nafuatilia sana mafundisho ya kuichunguza imani aiinaomba kumuuliza machota je wanadamu wote wanazaliwa na imani au imani hupandikizwa baaa yaat ianz aa fundisha apa kusadiki ama kukubali na katika mktadha wa dini ama biblia ujengwa katika mamlaka ya uuut kitabu cai mjfnz ebrania kumin moj fungu la kwanza inasema ndiyo basi imani ni kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo ni bayana ya mambo yasiyoonekana kwao biblia inatuambia imani imani ni bayana ya mambo yasiyoonekana ni hakika ya mambo yatarajiwayo ukisoma fungu la saba la webrania kwanzia la sita la webrania hiyo hiyo sura ya kumi na moja biblia inasema pasina imani haifai kumpendeza mungu sasa hiyo ndiyo imani nsaaulimwenguni kuna imani mbalimbali mbali, kuna imani kadha wa kadha kuna imani za kweli na kuna imani sio za kweli mtoto mdogo anapozaliwa hutegemea taifa lugha na jamaa anaozaliwa na imani gani wanaamini ile, ile jamaa ama sehemu ambayo mtoto huyo anazaliwa kwahiyo mtoto anapozaliwa huchukua hu, hu, hu, hu, imani ya wale waliomzaa ama wanaomlea lakini biblia anazungumza nini kuhusu imani ya mungu katika kitabu cha mutaucha uefeso fungu la5 biblia inasema nini ninindiyo kwa mujibu wa biblia kuna imani moja tu sasa haijalishi umezaliwa wapi umezaliwa katika jamii ya kihindu ya kiarabu ya kiafrika ya kiamerika haijalishi jamii gani umezaliwa lakini kwa mujibu wa biblia iko imani sahihi moja tu na ndio maana tuna kipindi kinaitwa tuchunguze imani kwa mujibu wa kipindi hiki tunajaribu kuchunguza imani katika jicho la biblia ili tuone imani sahihi ni ipi na imani huja kwa njia ya kufundishwa katika kumbukumbu la torati st fungu la s na la saba biblia inasema nini biblia inasema. Uh-huh na maneno haya ninayokuamuru leo mungu anawaambia anawambia wanaisraeli na maneno haya ni kuamuruo leo yatakuwa katika moyo wako nawe uwafundishe watoto wako kwa bidii na kuyanena uketipo katika nyumba yako mm. na utembeapo njiani na ulalapo na uondokapo k tunaona imani ya kweli hufundishwa imani inapaswa ujifunze imani uielewe imani na pamoja na changamoto ya kuwa na imani nyingi tumekuonyesha kwa mujibu wa efeso imani sahihi iko moja tu na imani hiyo ndiyo mungu anawaita watu wote waifuate matendo 171 biblia inasema ndiyo basi zamani zile za ujinga mungu alijifanya kama hazioni Aha. basi sasa anawagiza watu wote wa kila mahali watubu kwa maana ameweka siku atakayowahukumu walimwengu kwa mm, haki mm. Kwa, ma, kwa mtu yule aliyemchagua naye amewapa watu wote uthabiti wa mambo haya kwa kumfufua katika wafu kwayo tunaona biblia anatuambia imani ziko nyingi sana duniani na wakati huo mungu anasema alikuwa hazioni hazioni alijifanya kama haoni lakini sasa baada ya yesu kuja kufa na kufufuka anasema watu wote wanaitwa watubu waje katika imani ya yesu kristo swali lnoaia uh, mm, nipo as salaam swali langu linatoka katika kifungu cha wakolosai 217 ningependa kupata fufanuzi zaidi katika fungu hilo mbarikiwe sana watumishi asante rafiki yetu james uh, katika fungu la wakolosai 217 biblia inazungumza habari ya hoja kadha hoja ya sabato hoja ya vyakula na hoja ya vinywaji kao swali hili tutalijibu vizuri tutakapofundisha masomo hayo nitakapofundisha habari ya sabato habari ya vyakula na, na, na vinywaji nitakujibu vizuri swali hili sasa hivi ni mapema sana kujibu kwao endelea kutofuatilia utapata majibu ya maswali haya swali lingine pasta, naomba unisaidie neno la mungu linalosema mwibaji, mwibaji asiibe tena bali afanye kazi ya mkono wake mwenyewe apate kuwa na kitu cha kumgawia muhitaji fungu hila rafiki yangu ni wa efeso 2 ndio linasema mwibaji asiibe tena ubarikiwe twende mbele kuna swali lingine tena hapa msikilizaji wetu anauliza anasema mt machota swali langu ni ili yesu ni nani hapo naomba majibu kwa maana somo hili wa thesalonike moja moja tano mmaana kuna uwingi hapo sasa anauliza yesu ni nani ijumaa wakati unaelezea habari ya, ya, ya, ya ufunuo juu ya mungu na utatu mtakatifu tuligusia kidogo hapo kwamba yesu ni nane tukasema yesu ni nafsi ya mungu yesu ni nafsi ya mungu ambaye akaja kuvaa mwili wa yohana yohaayohana sura, sura ya kwanza fungu la kwanza mpaka la tatu utaluka tusoma na fungu la kumi nanne yoa ansm anasema anasema hapo mwanzo kulikwako neno nay alikwao ka munguaye neno alikuwa mungu uh-huh. huyo mwanzo alikwako kwa mungu uh-huh. vote vilifanyika kwa huyo uh-huh. wala pasipo yeye hakikufanyika chochote kilicako bibilia tumbi apo mwanzo kuliko na neno naye neno alikwako kwa mungu naye neno alikuwa mungu huyo vyote vilifanyika na bila yeye kisingafanyika chochote sasa huyo neno ni nani fungu fungula kuminn anasema naye neno alifanyika mwili Aha. akakaa kwetu basi tukaona utukufu wake utukufu kama wa mwana pekee atukae kwa baba bibi natuambia huyo neno akafanyika mwili, mwili yesu kristo tunajua ndiye neno na ndiye aliyefanyika mwili alikuja kutofunulia ufunuo wa baba kwa hiyo yesu kristo ni nafsi ya mungu ni mungu na kesho nitakuwa nikijibu vizuri swali hili maana soma la kesho litajengeka katika kuchambua ama kufunua juu ya kristo ni nani A, msikilizaji mwingine anauliza anasema nimesikia mkichambua neno sana naomba mnisaidie swali hili paulo anaeleza kwenye kitabu cha matendo ya mitume ya kwamba pepo wa uaguzi na mambo mengine pale sasa alikuwa anaagua ana, mambo gani nijue kwa kuwa nipo mbali na ninataka msaada sasa inaonekana msikilizaji wetu huyu amesikia tu habari hii kwa juujuu na haelewi hasa anauliza kitu gani maa anasema amesikia paulo akiagua ukweli ni kwamba paulo hajawahi kuagua Hakika. sasa sasa labda alisikia sikia tu watu wasiompenda paulo wamemsingizia kwamba anaagua sasa je i, i, i, wa kitu gani kilitokea kili kitabu cha matendo sula ya kumi na sita fungu la kumi na sita mpaka kumi na nane matendo kumi na sita kumi na sita inasema inasema nini ikawa tulipokuwa tukienda mahali pale pa kusali kujakazi mmoja aliyekuwa na pepo wa uwaguzi akatukuta uh-huh. aliyewapatia bwana zake faida nyingi kwa kuagua uh-huh. akamfuata paulo na sisi akipiga kelele akisema watu hawa ni watumishi wa mungu aliye juu Aha. wenye kuwahubilia njia ya uokovu mm. kumi na nane akafanya hayo siku nyingi Aha. lakini paulo akisikitika akageuka akamwambia yule pepo na kuamuru kwa jina la yesu kristo mtoke huyu akamtoka saa ile ilekwa hiyo bibilia inatuambia paulo alikuwa mahala fulani hapa alafu kulikuwa na kabinti ambako kalikuwa na pepo la uaguzi Mm. kwa iyo sio paulo alikuwa na pepo mm. bali kulikuwa na binti ndo alikuwa na pepo la uhaguzi huyu binti alikuwa ni mganga wa kienyeji na, na alikuwa anatumiwa na watu akifanya huwo uaguzi awa watu mabwana zake ndio walikuwa wanapata pesa mm. sasa yule binti akimuona paulo anaenda hawa oh, watumishi oh, wa mungu aa oh, watumishi wa mungu paulo akamwona yule binti akamwonea huruma akasema atendelea kuteswa na mapepo ya uhaguzi mpaka lini lakatika fungu la 1n tunaona paulo analikemea lile pepo la uwaguzi linatoka kwaiyo paulo alikemea lile pepo la uwaguzi na likatoka wala yeye hakuhusika na biashara yoyote ya uwaguzi swali so, lingine kuna mtu anauliza anasema kuna uhusiano gani kati ya eln whiti na bibilia katika mfululizo wa masomo yetu haya tutaangalia tuta habari ya karama ya unabii na hivyo ni kusihi msikilizaji wangu endelea kufuatilia tutakuwa na somo maalum la kueleza habari ya karama ya unabii na habari za elen whit swala lingine una unaweza ukamzungumziaje mungu sasa sasaksaaa maswala yameulizwa yameulizwa mwanzoni aa, kabla yakufundisha somo lile la alhamisi na ijumaa nafikiri fikiri msikrizejote watakuwa amepata majibu maana alhamisi na ijumaa tulijikita katika kueleza mungu ni nani tulieleza kwamba mungu ni muumbaji tulieleza kwamba mungu hana mwanzo wala mwisho tulieleza mungu yeye ni muweza wa yote na yuko juu ya vyote na tukaondoa tuka ile dhana ya kipagani ya kwamba mungu yuko ndani ya vyote ama anaweza kuwa chochote ile dhana ya pantheism na tukasema mungu ndiye anayeleta wakovu lakini tukaangaa sifa zake kwamba mungu ni mwema mwenye upendo mwenye huruma hana A, ni mungu anayejali jali wa kuaminika mtakatifu mwenye haki kwao tulieleza vizuri katika somo lile la ijumaa na alhamis tulieleza vizuri habari hizo sal bwana yesu asifiwe mchungaji nimefuatilia kipindi Uh, nifatia kipindi jana ila nina swali tofauti liusulo li, li, li imani mwanafunzi anasema, mwanafunzi anasema kwanini wakristo uh, atuamini muhamedi wakati yesu alitabiri ujio wake katika kuruni sasa ni wasi wasikilizaji wangu wawe wanaandika hizi meseji vizuri wazihariri kabla hawajatuma maana wanatupa shida kuzisoma nyingi zina matatizo ya kimaandishi na hivyo msikilizaji wetu anauliza kwanini hatumwamini muhammadi wa kristo na anaamini ama amesikia yesu alimtabiri sasa ni kweli kuna dhana huko mtaani watu wanaamini yesu alimtabiri muhamadi mm. na wanatumia fungu la yohana ks fungu la saba mpaka la 1m hebu, hebu tusomee mtumishisaba anasema Aha. lakini mimi nawambia iliyokweli yawafaninyi mimi niondoke kwa maana mimi nisipoondoa huyo msaidizi hatakuja kwenu Aha. bali mimi nikienda zangu nitampeleka kwenu mm-hmm. naye akishakuja huyo atauhakikisha ulimwengu kwa habari ya dhambi mm-hmm. na haki na hukumu kwa habari ya dhambi kwa sababu hawaamini mimi fungu la kumi Aha. kwa habari za haki kwa sababu mimi naenda zangu kwa baba mm. wala, hawa, wala hamnioni tena kwa habari ya hukumu kwa sababu yule mkuu wa ulimwengu mm. huu amekwisha kuhukumiwa asante kwa hiyo fungu hili yesu anawaambia wanafunzi wake nitawatumia msaidizi mwingine ambaye ndiyo roho wa kweli sasa kuna baadhi ya, ya watu baadhi ya marafiki zangu wa kiislamu weo husema kwamba fungu hili yesu alikuwa anatoa utabiri wa ujio wa muhamadi sasa, sasa je ni kweli yesu alika atabiri ujio wa muhamadi hebu tuiulize bibilia yohana kuminn fungu la kumi na sit mpaka kumi na saba linaelezea sifa za huyo anayetabiliwa aliyeitwa roho wa kweli je ni nani mpaka ybibia inasema biblia inasema nami nitamwomba baba naye atawapa msaidizi mwingine ili akae nanyi hata milele kwao tunaona sifa ya kwanza ya msaidizi huyu anakaa milele Amen. hafi muhamed alikuwa el- ni mwanadamu na Amen. alikufa kwahiyo haf- hafiti kwenye, kwenye hii sifa sifa nyingine s ndiye roho wakweli Aha. ambaye ulimwengu hauwezi kumpokea mm. kwa kuwa haumwoni wala haumtambui sasa bibilia natuambia ndiye roho wa kweli uliwenguez kumpokea sababu haumwoni aoneka mm. hajawahi kuchukua umbile mm. tunajua yesu alionekana kwa alichukua umbile la mwanadamu lakini mm. lakinibiblatuambi roho mtakatifu hataonekana kwa sababu haja, kuchukua umbile muhamed anajua alikuwa mwanaadamu na alionekana kwa hiyo hana sifa hii na sifa hi. e, na, na, nyingine ya tatu anasema nini anasema mm-hmm. bali ninyi mtamtambua maana anakaa kwenu naye atakuwa ndani yenu k tunaona sifa ya tatu ya huyu roho wa kweli anakaa ndani ya waaminifu anakaa ndani ya mioyo yao anakaa sio kwenye nyumba mm. anakaa ndani ya moyo mm. ka tunaona sifa hizi zote sio sifa ambazo mwanadamu anaweza kuzitimiza sasa watu wanauliza kama ni roho je anawezaje kunena kama ni roho anawezaje kunena tumeesha kuonyea katika fungu hilo kwamba kwamba kwamba Uh, anakaa ndani anakaa ndani ukisoma wakorinto wa kanz 3 16 paulo anasema ya kwamba nyinyi mmekuwa mmekua mmekuwa mmekuwa makao ya roho mtakatifu hebu nisomee wakorinto wa kwanza wa e, kusisitiza anakaa wapi huyu roho wa kweli kwelibiblia inasema inasema nini hamjui ya kuwa ninyi imekuwa hekalu la mungu uh-huh. na ya kuwa roho wa mungu anakaa ndani yenu kwa hiyo tunaona huyu roho wa mungu anakaa ndani yetu kwa sababu tumekuwa hekalu la mungu anakaa ndani sasa huyo roho mtakatifu ananenaje luka 12b bibliatakatifu inasema uh-huh. kwa kuwa roho mtakatifu atawafundisha saa ilil uh-huh. yawapasayo kuyanena ko tunaona roho mtakatifu anapokuwa ndani ya mtu anamfundisha huyo mtu hmm. kunena mambo kadha wa kadha ko tunaona alipokuwa ndani ya manabii aliwavuvia aliwavuvia aliwapatia maneno ya kuzungumza hmm. alikuwa msaada kwa ndo mana akasema atakapokuja atakuwa msaada kwenu sasa huyo roo mtakatifu alikuja lini mm. matendo ya mitume sura ya kwanza fungu la sita mpaka la nane biblia takatifu inasema Aha. basi walipokutanika wakawauliza wakisema je mm. bwana wakati huu ndipo utakaporudishia israe ufalme fun la sba akawambia ndio si kazi yenu kujua nyakati wala majira Aha. baba aliyoyaweka katika mamlaka yake mwenyewe mm. fungu la n lakini mtapokea nguvu akisha juu yenu roho mtakatifu k yesu anawambia hapa mtapokea nguvu akija huyo roho mtakatifu huyo roho wakwle niliyo waidi sasa je huyo roho mtakatifu aliwaijia wanafunzi lini mm. ndiyo swali ili tuone kwamba huyo alikuwa ni mwanadamu ama alikuwa ni roho mtakatifu kitabu cha matendo a mitume sura ya pili meo mitume sura ya pili fungu la kwanza mpaka la nne ro mtakatifu aliwaijia wanafunzi inibib inasema uh-huh. hata iliotimiasikuya ilipotimia siuaeost ilikuwa ni siku ya aban baada ya yesu kufufuka hmm. Kwa iyo, waka, yesu alipofufuka zilipita siku sikuab na hiyo siku ya sikuba ndio ilikuwa siku ya enkostwalikuwako uh-huh. wote mahalipaoja uh-huh ukaja gafra toka mbinguni uvumi kama uvumi wa upepo wa nguvu kwaio wanafunzi walikuwa sehemu moja wamekaa katika chumba kimoja alafu gafra unakuja upepo mkali na uvumi eh? ukienda kwa kasi Aha. ukaijaza nyumba yote waliokuwa wameketi mm-hmm. kukatokea ndimi zilizogawanyika kama ndimi za moto uliowaka kila mmoja wao wow. wote wakajazwa na loo mtakatifu wakaanza kusema kwa lugha nyingine kwa hiyo tunaona hapa tukio linatokea la utimizaji wa maneno ya yesu reo mtakatifu amekuja na anawajaza kina nani wanafunzi kwa hiyo uh, ukiangalia huo uh, ulikuwa bado ni mwaka 3h1 ad ndio unabii huo ulitimia a wa, wa, watu wa mungu hawa kujazwa na roho mtakatifu na muhaaaa muhamad ambaye alileta uislam walikuja kipindi cha miaka ya mias na kitu huko kwao yesu alitabiri juu ya roho mtakatifu na si muhamadi swali lingine msikilizaji tanauliza maus osumba utoka tarime Kuna jambo na jambo fulnombafafazwak ufafanuzi hu anauliza ni uas kuna watu wanasema wasabato ndio walimuua yesu je wasabato ndio walimuua yesu matayo ishirinna saba moja mpaka mbili nani walimuua yesu maay fungu la kwanza na la pili pilii inasem funu la kwanza na la pili aay7 matayo ih7 bba inasema ndio iliokisha na ilipokuwa asubuhi wa makuani wote na wazee wa watu wakafanya shauri juu ya yesu mm-hmm. wapate kumuua kao biblia inatuambia wazee hawa mafarisayo a, na viongozi wa dini ya kiyahudi ndio waliofanya mchakato wa kumuua yesu yes. sasa kuna watu huwo wanapenda kupotosha maandiko na wanasmsabaawaaasayadofati mkuwat aaaadwaa awaamn ata huo yesu menyewe aa a yesu kma bwanaa wai wa maisha msikilizaji wetu gneanauliza nasema ti mimi nauliza hivi kufanywa tohara nasikia etenyiwe wasabato ni zambi kweli yani anauliza kwamba kwa wasabato kufanya tohara ni dzambi sasa <laughs> sihelewe amesikia wapi maana kuna kuna, kuna, kuna, kuna, kuna kuna changamoto nyingi ya uwelewa juu ya wasabato wengi sasa habari ya tohara ikoje korosai wakorosai mbili kumi namojawaosai uh-huh ya pili fungu la biblia inasema inasemandiyo katika yeye mtatahiliwa kwa tohara isiyofanyika kwa mikono uh-huh. kwa kuvua wa mwili wa nyama uh-huh. kwa tohara ya kristo kao tunaona biblia inatueleza juu ya habari ya tohara ya kristo A wakati ambapo kabla yesu wajaja mungu aliwaambia wana wa israeli kwamba iliwapasa watahiriwe ili wapate kufunga agano wana wa israeli kwahiyo ilikuwa ni utaratibu wa wana wa israeli kutairiwa ili wafanya agano hata mataifa mengine walipotaka kuwa waisraeli walipasa kutairiwa yesu alipokuja alikuja kuwaonyesha maana ya tohara ya kiroho na ndio maana akawaambia tohara maana yake ya kiroho ni kuvua mwili wa zamani na kuvaa toraha ama, ama, ama kwa njia ya toraha ya yesu kristo maana yake kwamba kuvua utu wa zamani kumpatia yesu maisha mapya ili awe bwana na mwokozi wa maisha yako kwa hiyo tohara ama kutairiwa hakuhusiani na abari yoyote ile ya uokovu lakini wataalamu wanashauri ni muhimu watu wapate tohara kwa sababu itawaepusha na magonjwa kadha wa kadha yanayohusiana na uchafu ambao ni ngumu sana kukabiliana nao uh, ikiwa mtu hajapata tohara uh, swali lingine ambalo tumeulizwa na rafiki yetu ni hili mtumishi shalom jina langu ni filemoni nipo arusha mara nyingi huwa ninafatilia mafundisho yao katika redio nabarikiwa sana martin luther ndiye mwanzilishi wa kanisa wa la kkt je yeye aliteuliwa na mungu arafiki h anauliza juu ya marin thi nani a th alikuwa kasisi wa kanisa la rum na wa miaka mingi espa kuanzia mwakal38 kanisa la rum liliweka sera ambazo zilifanya iwe ngumu kwa washirikiwa kawaidasobb ahivo th asabau alikua n kiongoi wa dini sku moakwaomabb aigunda kwamba imani ama uokovu unapatikana kwa njia ya neema ya yesu kristo pekee na sio kwa njia ya, ya, ya kununua vyeti vya msamaha maana wakati ule kanisa la rumi lilianzisha utaratibu wa kununua vyeti uh, vya, vya msamaha wa dhambi na hivyo akaanzisha kitu kinachoitwa matengenezo ya kanisa mungu alimwinua martin luther akainua na wengine kina zwingli akainua kina john hansi akainua kina jerome akainua kina wiclif wa, wa, watu wote wat, hawa katika kipindi cha zama za matengenezo wakainuka na mafundisho ambayo yalikuwa yamepotea kwa muda mrefu ya bibilia kwa hiyo ndiyo mungu aliwatumia kwa ajili ya kuleta ku, ku haya matengenezo ya kanisa a, kuna msikilizaji mwingine anauliza anauliza swali anauliza je ukristo ni din je ukristo ni dini anasema bwana yesu wasifiwe mchungaji mimi ni msomajiwabbli mii ni msomaji wa bibilia ila nimeulizwa swali na muislam ni wapi katika bibilia mungu anasema ukristo ni dini mchungaji ni naomba jibu maana anasema ukristo siyo dini s sas kakwa maana sasa ya, ya, ya, ya, ya kiroho dini ni njia ya kuelekea kwa munu sastst ni kristo. Kristo. Kristo, kristo tunajua ni yesu ambaye aliishi hapa duniani akituachia kielelezo akitufundisha abari ya upendo mkuu ambao mungu anatupenda sasa je ni dini A, kwa mara ya kwanza watu walianza kuitwa wa kristo baada ya watu kuona mienendo yao wanaoishi ni sawasawa sawa na vile kristo alivyofundishwa katika kitabu cha matendo k 2i s matendo mstawa ihi mm-hmm. biblia takatifu inasema ndio hata walipokwisha kumwona akamleta antiokia ikawa kwa muda wa mwaka mzima wakakusanyika pamoja na kanisa na kuwafundisha watu wengi mm-hmm. na wanafunzi waliitwa wakristo kwanza hapo antiokia kwahiyo tunaona hapa hapa m- mara ya kwanza watu wanaitwa wakristo kristo pale antiokia nna waliitwa hivyo kwa sababu walionekana wana matendo wanaishi kwa tabia ya kristo sasa je ukristo ni dini yohana 146 yohana 6 biblia takatifu inasema ndiyo Kuminane, nami nitamwomba baba ali... ybbinasema yesu akamwambia uh-huh. mimi ndimi njia na kweli na uzima mtu kwa baba ila kwa njia ya mimi haleluya biblia inatoambia yesu ndiye njia ya kweli na nini na uzima, uzima. kwa hiyo ukitaka upate uzima wa milele ukitaka uokovu lazima umfuate yesu maana asema yeye ndiye njia na tumeona dini manaake nini manaake njia, njia. kwahiyo ili uokolewe ni lazima umfuate yesu na wafuasi wa yesu wanaitwa wa wakri? kristo kwahiyo ukristo ni dini kwa sababu yeye anaongoza ukristo huyo ndiye njia ya kweli na uzima swali lingine la msikilizaji tu anauliza kuto siku ya sabato ilikuwa zamani tu au mpaka sasa na ikiwa haitakiwi mbona kwenye baadhi ya sikukuu za kikanisa watu wanapika kitabu cha kutoka ks fungu la 2hita kutoka s 2nasemanismakab ndilo neno alilonena bwana mm. kesho ni starehe takatifu uh-huh. sabato takatifu kwa bwana uh-huh. okeni okay, mtakachooka uh-huh. na kutokosa mtakachotokosa uh-huh. na hicho kitakachowasalia jiwekeeni kilindwe hata asubuhi kotonono mungu alitoa amri kwamba mapishi yote na maandalizi yote sabato ya sabato yafanyike siku ya st ya juma na siku ya saba watu hawakutakiwa kufanya mambo yoyote hayo kwa yu. hiyo kama vile zamani sabato ilivyokuwa takatifu na, na maagizo haya yalipaswa kufanywa vivyo hivyo hata sasa bado sabato ni takatifu mm. vile vile kama ambavyo ilikuwa zamani na watu wanapaswa kufanya maagizo yale yale ambayo bwana mwenyewe ameyatoa ukiukwaji wa maagizo hayo ni kuivunja sabato tutajifunza vizuri habari hizo tukapojifunza habari ya somo hili la sabato a, swali lingine la msikilizaji wetu anaotuuliza anasema ana, ana, ana naitwa aron anaeleza anatoka ubungo dars salam anauliza ana, ana, ana swali anasema mimi natatanishwa na kuelewa kuhusu yesu kubatizwa na yohana kwenye mto mtoyorodani kwa sababu kwa mujibu wa maandiko inathibitisha kwamba yohana asingeweza kukutana na yesu maana yohana alishauawa na mfalme herode sasa sijuuni kwa maandiko gani ambayo amesoma huyu mtumishi anaosema yohana asingekutana na yesu lakini kwa mujibu wa matayo sura ya ya na yohana anakutana na yesu hebu wakati huo yesu akaja kutoka kutoaa padaa mm-hmm. kwa abati kwao tunaona hapa yesu yeye yeah, ndiye anakwenda kwa yohana mm. ili afaye nini na tunaona ukimalizia po paka funa kumn s yohana anambatiza yesu sasa yohana alikufa lini msikilizaji mm, wangu hapa haelewi tmli hmm. matukio yalivyojipanga yesu alibatizwa na yohana akiwa ameanza huduma yake akiwa na miaka 30 na akaanza huduma yake akaenda mpaka akachagua wanafunzi wake na wakati yesu akiwa aa na huduma huko yohana ndio akakamatwa mm. ukiangaa kitabu cha lukasuraa sabakumtembelea yohana yohana alipata mashaka akiwagerezan kuusu habali za yesu nana na, na, hivo hii natuambia kwamba esuyohana alimbatiza yesu na baadaye huko ndio alikamatwa na hatimaye kuuwawa msikirizaji wetu mwingine anauliza anasemawatums amgawanyiko wa vitabu kama tulivyoeleza wakati azungumza wa somo la biblia viko vimegawanyia katika makundi kadhaa aoai vitabu vya wa, amaaymaan naomba kujua nani ali bibilia akapanga sura na aya sal hili ni la kitafiti a nitakusaidia tu kidogo lakini nikushauli ukaendelea kusoma zaidiutaelewa makafu moa mia banzakaba utajia biblia ilikuwa katika asili yake haikuwa imegawanywa kwa sura na mafungu kwa sababu ya namna ambavyo kwa, kwa sababu ya, ya mitindo ya lugha iliyoandikwa yan kbrania na kigiriki lakini ilipofika miaka ya elfu moj na, na kadhaa ambapo wasomi waliongezeka na wachambuzi wa maandiko matakatifu waliona kuna umuhimu wa kuiweka bibilia katika kui, kuiweka katika mfumo rahisi utakaorahisisha kukumbuka kurejea a, mafungu kadha wa kadha na hivyo katika mwaka elfu mo m20 kardinal huo ugo hugo de santo yeye aliigawanya bibilia katika sura bibilia tu ikawa na sura kwanzia mwaka50 robert stves akaanza kuiweka bibilia katika mafungu na m7 akawa amekamilisha aganojipya na hatimai mwaka 5 s nzima ikawa imegawanywa atika sura na, na, na, na, na, na, na, na mafungu Uh, msikilizaji mwingine anaulizaulzasautasisi anauliza, uh, anauliza wlivndiasababbi wa tuna vitabu 66 wakati wengine wana vitabu 7abb uh, biblia yenye vitabu 7 na, na vitabu vingine s vya ziada na kwa mujibu wa wachambuzi wa kadhaa ambazo tumezitoa vile vitabu vingine sta vya ziada vinapingana na baadhi ya vitabu vingine viliopo katika vile vitabu stia sita lakini pia vina makosa ya kihistoria yanayopingana na historia ya kweli lakini na historia ya biblia kwa hiyo vile vitabu haviwezi kuhesabika sana st st kwa sababu vina mapungufu mengi na havifanyi havipati sifa ya kuonekana vimevuviwaninaenda harakaharaka hapa kuna msikilizaji mwingine anauliza habari ya mavazi biblia nazungumziaje ama tunazungumziaje nitakushauri usome timotheo wa kwanza bl fungu la tisa biblia nazungumzia watu wajipambe kkwaswatuwajipambe kwa staha, watu kwa staha. A, msikilizaji wetu mwingine ambaye anauliza anauliza swali anauliza swali linalohusu Uh, kaini anasema uh, wakati mungu ame, amemlaani kaini kaini alion, aliondoka na akaenda kuoa sasa huyo mke aliye mwani nani mwanzo nne kumi na saba tenda rafiki yangu muda unatukimbia una, una ili tumalize maswali ya rafiki zetu hawaatuwaaaatakakatadam aaawatotowa kiume tuni kaini na abili mm. hawajui kwamba adamu alizaa na watoto wengine wakike mwanzo sura ya tano fungu la tatu na lanne bibria inasema adamu akaishi miaka mia na, themani, miaka mia na thelathini akazaa wana kwa sula yake kwa mfano wake mm-hmm. akamta jina lake seti mm-hmm. na siku ya adamu baada ya kumzaa seti ilikuwa ni miaka mia nane akazaa wana wa ume na wake kwa tunaona adamu alizaa wana wa kiume na wana wa kike na kwa sababu kipindi kile kizazi kilikuwa bado kidogo adamu alikuwa wachache mungu aliruhusu watu kuoana wenyewe kwa wenyewe kwaiyo kaini alioa mmoja kati ya dada zake akaenda kuendeleza uzao kwa hiyo hakukuwa na kizazi kingine cha ziada kaini alioa dada yake na swala ya mwisho ambayo tunapenda kulijibu masahaya na kwa sababu muda wetu umekwenda namna hii Ta, ni swali ambalo msikilizaji wetu anauliza kuhusu habari ya wana wa mungu kitabu cha mwanzo sura ya sita fungu la kwanza na la pili bibria inasema uh-huh. ikawa wanadamu walipoanza kuzidi usoni panchi nchi na wana wa kike walizaliwa kwao uh-huh. wana wa mungu waliowaona hao binti za wanadamu uh-huh. yakuwa ni wazuri wakajitwalia wake wowote waliowachagua kao tunaona hapa kuna baadhi ya watu huamini hawa wana wa mungu waliooa wana wa binadamu a ana wa mungu ni malaika mm. aatumafunaboaaaakanaa wa wa la wa bindam tumaini mungu nao wanaitwa wana, m- uh-huh. wana wa mungu hosea matayo ta ti matayo a fulatbibi inasema heli wapatanishi maana hao wataitwa wana wa mungu kwao tunaona wana wa mungu wanaweza kuwa malaika wana wa mungu munguanaeza kuwa bina, binadamu tutajuaje sasa kama hao waliotajwa mwanzo sita ni malaika au binadamu malaika ukisoma matayo ishi bl hebu twende matayo ishb la 29 mpaka 30, biblia inasema malaika hawaoi wala hawaolewi hawaolewimaa29 biblia inasema Aha. yesu akajibu akawambia Aha. mwapotea kwa kuwa hamyajui maandiko wala eh. uweza wa mungu Aha. kwa maana katika kiama hawaoi wala hawaolewi Aha. bali huwa kama malaika mbinguni kwao tunaona malaika hawaoi wala hawaolewi hawajagawanyi katika jinsia kama sisi tulizo nazo wanaume na wanawake kwao isingewezekana malaika kwenda kuoa wanadamu mm. hawa walikuwa watu wa mungu walioenda kuoa wana wa ulimwengu yani watu wa kidunia kwa sababu kulikuwa na watu wa dini ya mungu nawatu wa mbao a auiua na, na mfungamano wadaayomabumassmo ak mungu akubariki nakaribisha tena kesho hebu tuombe baba mbariki msikilizaji wetu hapa anaposikia na msaidie mambo haya azidi kuyaelewa vizuri lakini pia tunaombea wagonjwa tunaombea na watu wenye shida mbalimbali tunaendelea kuwaombea ukawaponye na kuwafungua katika jina yesu kristo tukatanishe tena kesho mn hey. unasikiliza redi