unasikiliza jumbe toka huduma ya malaika watatu na hii ni chimba kichuguu bwana sifiwe rafiki unayenisikiliza na leo katika kipindi cha chimba kichuguu ninakwenda kujibu moja kati ya maswali ambayo wengi wanajiuliza swali lenyewe linasema je tunaweza kujua kwa hakika sabato ni lini je ni jumaa je ni jumamosi au ni jumapili bibilia katika kitabu cha mwanzo sura ya pili fungu la kwanza mpaka la pili maandiko yanasema basi mbingu na nchi zikamalizika na jeshi lake lote na siku ya saba mungu akamaliza kazi yake yote aliyoifanya akastarehe siku ya saba akaacha kufanya kazi yake yote aliyoifanya fungu la tatu linasema mungu akabarikia siku ya saba akaitakasa kwa sababu katika siku hiyo mungu alistarehe akaacha kufanya kazi yake yote aliyoiumba na kuifanya katika siku ya saba, mungu alistarehe akabariki akaitakasa swali siku ya ya ya ni ipi katika kitabu cha kutoka fungu la na maandiko yanasema ikumbuke siku siku sabato itakase zitafanya kazi utende mambo yako yote lakini siku ya saba ni sabato ya bwaa u wko wo siku ya saba katika biblia inaitwa sabato ya bwana swali la msingi je tunaweza kujua hiyo siku ya saba inayoitwa sabato ni lini katika majina ya siku zetu za wiki je ni ijumaa je ni jumamosi au ni jumapili naam mahala bora pa kutazama jibu la maswali haya ni kuangalia kisa cha msalaba kisa cha yesu kristo kisa ambacho wakristo wote wanaamini kilitukia katika kitabu cha luka a23 w54 maandiko yanasema na siku ile ilikuwa siku ya maandalio na sabato ikaanza kuingia na wale wanawake waliokuja naye toka galilaya walifuata waliona kaburi na jinsi mwili wake ulivyowekwa wakarudi wakafanya tayari manukato na marhamu na siku ya sabato walistarehe kama ilivyo luka ilivyoamliwauka 235456 katia kitabu cha ya fungu la kwanza maandiko yanaanza kwakusema hata siku ya kwanza ya juma ilipoanza kupambazuka walikwenda kaburini wakaaleta manukato waliowaweka tayari wakalikuta lile jiwe limevilingishwa mbali na kaburi yesu alikuwa wamefufuka maandiko haya yanatwambia y kwamba siku ya maandalio yesu walikufa siku ya sabato watu wakaabudu siku ya kwanza ya juma walipoenda kumpaka mafuta wakakuta hayupo amefufuka wote tunaamini ya kwamba siku hii ya maandalio leo hii tumeipatia jina ama inaitwa sikukuu ya ijumaa kuu na hivo wote tunaamini ya kwamba yesu alikufa ijumaa na kama yesu alikufa ijumaa biblia inaita siku ya maandalizi ijumaa sasa siku ya maandalizi inafuata na siku gani biblia natambia inafuatana siku ya sabato siku ya sabato leo tunaita jumamosi na jumapili inaitwa siku ya kwanza ya juma mm-hmm biblia kiswahili cha kisasa kama wengi wanavyoita toleo la habari njema kwa watu wote luka2 fungu la kwanza inasemaje jumapl mapema wale wanawake walikwenda kaburini wakchlauka waliwatayarisha luka hiyo fungu la kwanza kiswahili cha zamani biblia ilisema jumapili ni siku ya kwanza ya juma lakini kiswahili cha kisasa kinatamba siku ya kwanza ya juma ni jumapili na jmapi hio ma siku ya kwanza ya juma maana yake siku ya sita ya juma ni juma, na ya saba ni juma je, ya ina tafsiri, day ya juma ni saba inaitwa day siku sitaya jma njumaa naastit kwanza la kamusi ya kiswahili inasemaje sabato siku ya jumamosi siku ya kumwabudu mungu kama itumikavyo katika bibiliaa kamusi nazo zinathibitisha ya kwamba sabato ni jumamosi tena ni siku ya kumwabudu mungu kama inavyotumika katika biblia je tunaothibitisha zaidi ndiyo kalenda kalenda mbalimbali za zamani zilionyesha ya kwamba jumapili ndiyo siku ya kwanza ya juma lakini kwa bahati nzuri hata miakahibn ziko baadhiya kalenda ambazo zinaendelea kuonyesha jumapili ni siku ya kwanza ya juma nd j ni nda ya hapanzn inaoyesha jumapili ni siku ya kwanza ya juma lakini pia mwaka kuminane, nina kaenda yaya nayo na inaonyesha jumapili ni siku ya kwanza ya juma watafiti wa mambo walienda mbali zaidi wakauliza kituo cha greenwich kule england kinachoshugulika ama kinachoshughulika na mambo ya anga wakauliza ya kwamba je kuna badiliko katika mzunguko wa wiki greenwich waliwajibu na kusema hakuna badiliko katika mzunguko wa wiki wote ama wale watafiti wanaelewa ya kwamba kalenda ilibadilishwa kutoka kalenda ya julian caesar mpaka kwenda kalenda ya gregory papa mwaka 152 papa gregory alibadilisha kalenda badiliko hilo lilikuwaje badiliko hilo lilitokea ama lilifanywa ama liliathiri mwezi wa kumi na mwezi wa kumi papa aliondoa siku kumi katika mwaka na taree zilibadilikwa ama zilibadilika na kusomeka hivi juma tatu ndio ilikuwa tarehe moja jumatatu mwezi wa kmi juma nne ikawa tarehe mbili juma ikawa tarehe ta jumanne ikawa tarehe n na ijumaa friday ikawa tarehe kmi na tano kwahiyo haikutokea badiliko mzunguko wa wiki kilichotokea ni mabadiliko ya namba mzunguko wa siku saba ukaakaa pale pale. mwingine ndio kitabu cha uraani tukufu nacho kinaeleza kwamba jumamosi ni siku ya sabato katika sura ile ya 4 surat alnasai fungulila 54 qurani inasema na tukanyanyua milima juu yao na kufanya nao na tukawaambia ingieni mlangoni kwa unyenyekevu na tukawaambia msiivunje siku ya sabato kwenye kweyemaban jumaamosi na tukachukua kwao ahadi iliyo madhubuti katika pia qurani sura ya pili inaitwa sura ya surat albakara a65 qurani inasema na hakika mlishakwisha ya jua ya wale miongoni mwenu walioivunja sabato siku ya mapumziko jumamosi na tukawaambia kuweni manyani wadhalilifu kwa hiyo tukawafanya hayo kuwa onyo kwa wale walio katika zama zao na waliokuja baada yao na kuwa mawa, mawaidha kwa wachamungu ka tunaona uthibitisho zote hizi zinathibitisha ya kwamba jumamosi ndio juma mosi ndio siku ya saba na juma mosi ndiyo sabato mungu akubariki rafiki yangu msikilizaji akusaidie unapofanya maamuzi thabiti ya kuanza kuitunza sabato ya siku ya saba ya juma yaani juma mosi unasikiliza jumbe toka huduma ya malaika watatu na hii ニチんば、けいちー。