tunasikiliza jumbe toka huduma ya malaika watatu na hii ni chimba kichuguu ninakukaribisha rafiki yangu mpendwa katika kipindi hiki cha chimba kichuguu kipindi ambacho tunajibu maswali kadha kwa kadha ya imani ambayo anatufikia hapa studio na leo msikilizaji wetu mmoja ametuuliza kuomba ufafanuzi wa timotheo wzfun wa la4 biblia inasema kwa maana kila kiumbe cha mungu ni kizuri wala hakuna cha kukataliwa kama kikipokelewa kwa shukurani na msikilizaji wete anauliza kwamba je fungu hili linaalalisha kula kila kiumbe alichoumba mungu e, kule mtwara niliwahi kuishi kipindi fulani wanamsemo unasema chiumbile mungu chikumemena yani chochote alichoumba mungu kinafaa kuliwa je fungu hilo linasapoti hoja hiyo sasa ili tuelewe ama tujue msingi wa hoja hii tujue ya kwamba hoja hii imejengwa katika maneno yanayosema wala hakuna cha kukataliwa kama ikipokea kwa shukurani kwa hiyo watu wanachanganyikiwa na kudhani ya kuwa fungu hili limeruhusu ulaji wa vyakula najisi sasa hebu tuangalie uchambuzi wa fungu hili ili tuondoe huu utata ambao unajitokeza na hili kuelewa ni lazima tusome ra nzima nayo inaanza fungu la kwanza mpaka la tano neno la bwana linasema basi roho anena waziwazi ya kwamba nyakati za mwisho wingine utajitenga kwa imani wakisikiliza mafundisho ya mashetani na roho ziranganyazo kwa unafiki wa watu wasimaa uongo wakichoma moto dhamili zao wenyewe wakiwazuia watu wasioe na kuwaamuru wajiepushe na vyakula ambavyo mungu aliviumba vipokewe na shukurani na walio wenye hiyo kweli kwa maana kila kiumbe cha mungu ni kizuri walauna cha kukatliwa kama kioea kwa shukrani kwakuwa kimetakaswa na neno la mungu hili na mnu naauomule zuazimatuelewe mambo yafuatayo kwanza fungu hili bbiinatuambia mungu ndiye mtoaji wa chakula yani mungu ndiye ana mamlaka ama ndiye mwenye mamlaka ya kusema kipi ni chakula na kipi sio chakula katika timotheo wa 4bibia inasema vyakula ambavyo mungu aliviumba vipokewe kwa shukurani hiyo kwa kuna vyakula ambavyo mungu ameumba ili vipokewe kwa shukurani maana yake nini maana yake katika vitu alivyoumba mungu viko vitu ambavyo mungu aliviumba ili vitumike kama chakula na vipo vingine ambavyo mungu hakutegemea vitumike kama chakula sasa tutaangalia mafungo kadhaa yanayoonyesha ya vitu ambavyo mungu aliviumba ili vipokewe kwa shukurani kama chakula katika kitabu cha az129 inasema mungu akasema tazama nimewapa kila mche utoao mbegu ulio juu ya uso wa nchi na kila kila mti ambayo matunda yana mbegu vitakuwa ndiyo chakula chenu kao tunaona kabla hata ya dhambi kuingia mungu aliwapatia wanadamu mlo wakula matunda na baadaye kidogo baada ya, ya ya ya ya dhambi kuingia dhambi ilivyoingia tunaona mungu akaongeza mlo akaongeza menyu katika sahani ya mwanadamu katika mwanzo w tatu fungu lile la kn8n biblia inasema michongoma na miiba itakuzalia nawe utakula mboga za kondeni tuna tena mungu anaongeza chakula kingine hii kwenye menyu ya mwanadamu mara ya kwanza alitoa matunda na vitu vya nafaka sasa hivi anaongeza mbogamboga kwahiyo mpaka muda huu vitu vilivyoliwa ama mungu alivyovitoa kwa ajili kupokewa kwa shukurani kabla ya dhambi vitu ambavyo mungu aliviumba vpokea kwa shukurani kama chakula vilikuwa ni matunda nafaka na mboga mboga baada ya garika utatambua ya kwamba asilimia kubwa ya mazao ya ardhi yaliangamizwa maana biblia inatuambia maji yalikuwa juu ya nchi takribani miezi mitano na hivyo karibu mazao yote ya nchi yakaangamia na hivyo mungu akaongeza kitu fulani katika mlo wa mwanaadamu lakini kabla sija kuambia mungu aliongeza nini ni kuonyeshe kwanza utofauti uliokuwepo hata kabla ya garika katika mwanzo s moja mpaka mbii hasa fungu la pili bibea inasema katika wanyama wote walio safi jitwalie saba mume na mke na katika wanyama wasio safi wawili wawili mume na mke na hivyo hata kabla ya kuwepo kwa taifa la israeli watu wa mungu walielewa juu ya utofauti wa wanyama safi na najis kwa sababu wanyama najis hawakuruhusiwa katika huduma ya upatanisho ama sadaka ya mungu na hivyo baada garika mungu akamruhusu mwanadamu kuanza kutumia vyakula vya nyama kwa sababu vyakula vile vya asili alivyoviumba mungu nafaka mbogamboga mboga pamoja na matunda vilikuwa vimeangamizwa na maji na hivyo ufafanuzi wa vyakula hivi kwa upana wake unaelezwa katika kitabu cha mambo ya walawi sura ya 11 utaona fungu hili linaeleza katika fungu la pili walawi 112 neneni na wana wa israeli mkiwaambia wanyama hawa ndio wanyama wenye uhai mtakaowala katika hayawani wote waliojuu nchi kwa hiyo unapoendelea hapo utaona ufafanuzi wa jinsi mungu alivyoteua vitu fulani alivyovitoa vitu fulani vitumika kama chakula ili nivipokee kwa shukurani pamoja na hayo kama nilivyokueleza ya kwamba kitu kinaitwa chakula tu ikiwa kimetakaswa na neno la mungu ndiyo katika timotheo 45bb inasema kwa kuwa kimetakaswa na neno la mungu kwa kuomba kwa hiyo ili chochote kifai kuliwa ni lazima kwanza kiwe kimetakaswa na neno la mungu maana katika neno la mungu ameagiza nini kiliwe na nini kisiliwe najua unasema mtumishi namana kitimoto mungu ajaagiza kiliwe katika mambo mambowalawi fungu la las bibia inasema nangurue kwasababu yeye anazokwato naye mwenye migoo upsa kati lakini acheui yee ni ajsi kwenu kadhalika utakavoendelea kusoma katika suraya 11 utagundua vipi mungu alivitoa vitumike kwa chakula na vipi hakuvitoa vtmkwa chakula kwa fungu hili la, la halimaanishi kila kitu kiliwe Aha. linaweka mambo wazi katika fungu la a nkusema yakuwa chochote ambacho kita kiliwe ni lazima kiwe kimetakaswa kwa neno la mungu na kwa kuomba mungu akubariki na nikutakie wakati mzuri unasikiliza jumbe toka huduma ya malaika watatu na hii ni chimba kichuguu