mimi nina mtazamo kidogo tofauti kuhusiana na imani ndiyo fungua e, na fikiri ni kitabu cha wagalatia kama siakosani sura ya tatu wagalatia sura ya tatu ndiyo mm-hmm. kumbuke vizuri mstari ila labda naomba unisomee kwanzia mstari wa ishiinna moa ishirin na moja, moja. Mm. basi je torati haipatikani na ahadi za mungu hasha kwa kuwa kama ingalitolewa sheria iwezayo kuhuisha yakini haki ingalipatikana kwa sheria lakini andiko limeyafunga yote chini ya nguvu ya dhambi makusudi hao waaminio wapewe ile ahadi kwa imani ya yesu kristo lakini hebu pigia mstari hapo kwa imani ya yesu kristo mstariwa 2 lakini andiko eh... limeyafunga yote chini ya nguvu ya dhambi makusudi mm-hmm. hao waaminio wapate ile ahadi kwa imani ya yesu kristo ya okay. yeah. endelea nitaka tu kwanza tunoti hicho kitu cha kwanza anaposema kwa imani ya, ya yesu kristuendeleeishirini n tatu lakini kabla ya kuja ile imani hatukuwa tumetena hiyo 2 E, 3, ya, kabla, lakini kabla ya, ya kuja ile imani imanitulikuwa e, e, imani. tumewekwa chini ya sheria tumefungwa mpaka ije ile imani itakayotufunulialmaini ha kupiia mstar iho ndiyo hivyo torati imekuwa kiongozi kutuleta kwa kristo ili tuhesabiwe haki kwa imani lakini iwapo hilo ilohuo mstani na wenyewe ni wa ku orati imekuwa kiongozi kutuleta kwa nani kwa kristo ili tuhesabiwe haki kwa iman lakini iwapo imani imekuja hatupo tena chini ya kiongoziongoi nietaka huone hiyo nayo iwapo imani ieekujahatuonna Mm. Mm. E, naenda na kwenye kitabu cha matendo ya mitume ndiyo sura ya ishirini na nane nafikini mstari wa wa kumi na uanzie mstari wa kumi na sitaasita kumi na sita sita sita nane pale okay uh, matendo ya mitume sura ya ishirini na nane kuanzia mstari wa kumi na sita tulipoingia arumi paulo alipewa ruhusai ah, no, apo iishitumi nanan kumi na nane kwanzia mstari wa ishiina sita akisema enenda kwa watu hawa ukawaambie sikia mtasikia wala hamtafahamu na kuona mtaona wala hamtatambua kwa maana mioyo ya watu hawa imepumbaa na masikio yao ni mazito kusikia na macho yao wameyafumba wasija wakaona kwa macho yao na kusikia kusikiaiyo ni ngapi hiyo ni ishirini na nane ishirini na saba ishirinna nane ishirini na saba ishirini na nane mstari wa ishirini na saba hapana nataka umesema ni ishirini na nane ishirini na saba nimeanza ishirini na sita nimefika ah, ishirini na saba ni ah, nataka sasa unifungulie ni ishirini na sita msele wa kumi na nane kuna andiko na litafuta lile linalosema wakati yesu anazungumza na, na, na, na paulo anampa assignment ulianza mara ya kwanza ulianza ishirini na ngati mara ya kwanza nilikwambia ishirini na nane kumi na sita ndo ulisoma hivi na fikiri kama sio ishirini na nane basi iko kwenye ishirini na sita kumi na nane ihir6 kwao nirudi ni ishisit ishir6ita hey. mstari wa kumi na nane wafumbue um, macho yao na kuwageuza waiache yeah. giza na kuielekea nuru waziache yeah. na nguvu za shetani na kumwelekea mungu kisha wapate yeah. msamaha wa dhambi zao na urithi miongoni yeah. mwao waliotakaswa kwa imani iliyo kwa kwangu mimi niitaka uone hiyo hiyosntesi ya yesu anapozungumzia imani ndio amesema na kutakaswa kwa nini kwa imani uh-huh. ambayo iko wapi iko kwa yesu sasa uh-huh. hii ina, ina, ina, ni kiti kile kile ambacho paulo anakizungumza kutoka kwenye kutoka kwenye kwenye wagalatia ile tuliyosoma kwambae eh, kwa imani tunahesabia haki kwa imani iliyo katika yesu Christ. au kwa imani ya yesu kristo kwa ye, paulo kule amesema kwa imani ya yesu kristo na hapa yesu anamwagiza paulo anamwambia uwaambie mataifa watasamehewa dhambi zao na kupokea msamaha na, na kuhesabiwa haki kwa imani iliyo kwangu mivi kwao unaona paulo anaongea lugha ambayo yesu alimwambia lakini nitaka uone kitu ambacho paulo alikuwa anakisema nafikiri kwenye ule msere wa ishirini na tatu kwenye wagalatia anaposema sorati ilikuwa kiongozi kutuleta kwa kristo ili kusudi tuhesabiwe haki lakini baadaye anasema lakini imani ikishakuja hatuko tena chini ya kiongozi Dio. Dio. yani hapa lugha rahisi waga na, napenda kutoa mfano rahisi kuwa Eh, kulia kwa mfano kuna appointment ya kuonana na mama samia sindio ndiyo. Ndiyo. Ndiyo. kwa hiyo anakuja mtu anatumwa mtu kukuchukua mahali mm-hmm. ulipo mnaenda sehemu ambako samia atakuja hili muonani mm-hmm. sawa kwa sababu yule mtu amepewa assignment ameagizwa kwamba ukamlete mtu fulani tutakutana sehemu fulani maana yake huyu mtu ataenda na wewe mpaka pale ambapo meeting point ndiyo ndio meeting point utakuwa na yule mtu until yule aliyekuwa ana haja ya kuonana na wewe ameshoap ndiyo sasa bibilia inasema kuwa sheria ilikuwa ndo huyu kiongozi ambaye ametumwa kutuongoza sisi kutupeleka mahali sawa mm-hmm. lakini inasema huyu sheria alikuwa anatupeleka kwa kristo mm-hmm. ila haisemi kristo akisha kuja inasema imani ikisha kuja aziko tena chini ya kiongozi mm-hmm. kwa lugha nyepesi tu ni kwamba bibilia inatuambia ukiwa na kristo una complete faith yaani una imani inayotosha kwa kila kitu kwa sababu sus hizi yawaei ndo luga nyepesi tu paulo anayo anayotuambia anayo, anayo kwamba imani yesu kristo we have hatuna imani nyingi tunayo imani moja ambayo ni jesus christ na ndo maana paulo anapoizungumzia imani katika hiyo galatia anaizungumza imani kana kwamba hakukuwahi kuwa na imani kabisa duniani ndio maana anasema wakati imani haipo tulikuwa chini ya sheria lakini imani ikishakuja anazungumza azif huko nyuma tunamsoma ibrahim tunasema alikuwa na imani tunamsoma eh, watu wengi wa imani wamezungumzwa wame, wame, huko huko nyuma lakini namna anavyoadresi imani katika new testament anaizungumza imani katika kristo anaizungumza imani ambayo ni imani imekamilika complete imekamilikaomptai na si tu imani ambayo mtu anajipa ni imani ambayo mtu anapewa na mungu ndio maana ile wa, wa, wa, warumi sura ya kumi na mbili na sikie wa watatu waula anasema wapenzi mtumie makuu kupita mwezavu bali kila mmoja aye nania ya kiasi kwa kadri mungu alivyomgawia kila mmoja kiasi cha imani yake manaake imani ni kitu ambacho tunakipokea kutoka kwa mungu tunapookoka tunachokifanya ni kwamba tunaepti tunakubali ambacho kristo alifanya kwa ajili yetu tunaep accept. tunapoepti mungu anachokifanya ni kutuwekea assurance ya maisha baada ya msalaba ile assurance ambayo mungu anatuwekea ndani ndo ni imani kwa ule uhakika sio kwamba ni kitu tunachojitafutia ni kitu tunachokipokea kutoka kwa mwingu sawa mtu wa mungu sasa hhuaga eh, kuna kitu mimi huwa nasema Mm-hmm. Eh, wakati fulani kuwa na imani haimaanishi hauna mashaka uh-huh. lazima tuelewe hichi kitu unaweza ukawa na imani na ukawa na mashaka vile vile ndo maana ukisoma kwenye nafikiri nafsini eh, wamaluko sura ile ysura ya kumi na moja nafsini mstari wa ishirin na tatu ndio wakati ule yesu anamwombea yule baba anamwombea mtoto yule baba aliyekuwa nazimiazimia yule mm-hmm wale w, uh, unazungumzia wale ambao aliwaacha wanafunzi yee alikuwa ameenda mlimani akarudi yes, akakuta yes. akakuta wakamwambia bwana bwana kuna mtoto hapa alikuwa na sija akawambia nitakaa nanyi mpaka lini linia uh-huh. mm-hmm. you know yeah. kwamba wale wanafunzi walishindwa kumwombea mm-hmm. alafu baadaye alipokuja yesu akanani aka- aka akakemea lile pepo mara moja ikatoka lakini nataka tusome nyuma kidogo ya ile story stori tu, tul atusome tunal mm-hmm. nyuma kidogo ya ile story conversation ya yesu na yule baba yesu alipo up yule baba akaanza kuelezea the situation ya yule mtoto na biblia inasema mm-hmm. yule yule mtoto alivyo, eh, yesu, yesu alivyomwambia tu yule baba mlete ue mtoto kwangu mleteni kwangu yule mtoto naye aka lile pepo akamzimisha lakini ile kwenye ile conversation baada ya yule baba kuelezea tatizo na historia ya tatizo na nini yesu akamuuliza swali moja je unaamini angalia jibu la yule mzee akasema naamini nisaidie kutokuamini kwangu ah. naamini nisaidie kutokuamini kwangu tafsiri yake nyepesi ni kwamba alikuwa anamwambia nina imani ninaamini ila nina mashaka sasa mm-hmm. ukisoma kwenye kiswahili haupati ladha nzuri kwenye kiingereza kuna kitu kinaitwa na kuna saii mm-hmm. e, ambayo kwa kiswahili tunaitaftiri kuwa ni mashaka ni hali ambayo inaweza ikawepo ndani ya mtu mwenye imani pia ndio maana wakati petro anatembea juu ya maji eh, alipoanza kuzama angalia kitu yesu anasema anamwambia hivi ewe mwenye imani haba kwa nini au mbona uliona shaka moyoni mwako tatizo la petro halikuwa imani haba kwa sababu imani haba ndo iliyomsaidia kutembea juu ya maji tatizo lilikuwa ni shaka ambayo ni unbelief. kwa hiyo most of the time tuna onfu tunapotaka kudili na nblief tunadhani kwamba tuna tatizo la imani actually we don't have a problem of faith tuna tatizo unbelief nbef huwa ina counterbalance imani ndio mana mfano mzuri ni kwenye hile situathon ya petro kwenye hile situathon ya petro alikuwa na imani kidogo lakini by the time ana jump kutoka kwenye boti anatembea juu ya maji yake ilikuwa kwa ilikua yes na kwa sababu yes, fokasi yake ilikuwa kwa yesu maanayake kwenye mizani imani yake ile ndogo ilikuwa ina nguvu au imeizidi uzito bf aliyokuwa nayo kama binadamu sawa imani yake japokuwa ya ilikuwa kidogo lakini kwenye mizani ilikuwa imeizidi ime ile hali ya kuto kuamini ambayo inatokana na licha yake ya kibinadamu si sawa sasa alivyoendelea kwenda mbele bib aasema alipouona upepo akaona shaka maanayake kiwango chab kilikuwakilichochewa na mazingira yanayomzunguka kiwango cha kilipokuwa kikubwa kikaanza kuifanya imani ifanye kazi yake maanaake akapoteza pia focus kumtazama yesu na ndio situathon zinazotukuta kristo wa, wa tunapokuwa kwenye mambo mbalimbali ni kwamba imani tunayo tatizo ni kwamba ambayo inasababishwa na mazingira inakuwa imekuwa kubwa kiasi yes, kwamba hatuwezi ku- kuifanya imani yetu ikaut ika mrale ambayo tunaitarajia kwa hiyo kama kuna masomo ambayo tungeweza kujifunza kuhusu imani nafikiri tungejifunza vizuri zaidi namna ya kudili na unbelief. kwa sababu even if we have a faith that can cause use ndio maana Eh, yesu aliwaambia wanafunzi mkio anaimani kiascha chembe ya haradari yani, imagine kuna kuna tafsiri nyingi moja ya tafsiri ya ya ya, ya chembe ya haradari manake unaona kiach can, can, uh, can, can no, no? yes chembe ya haradari lakini eh, mimi nataka tu tujaribu kuimagine eh, chembe ya actually ina properties ambazo huenda yesu alikuwa ameikonsid wakati anakompea imani na chembe ya aradari lakini even if you consider the size of bado yesu anatuashua kwamba how how no, no matter how you have it can cause ndio maana eh, wale, wale, wale wanafunzi waliposhindwa kutoa pepo yeah. eh, wakamuuliza baadaye kwamba kwa nini sisi tulishindwakutoa pepo wengine tafsiri bibilia keri imeandikwa ni kwa sababu ya imani yenu sawa lakini kwenye kiingereza inasema haisemia lakini ni sehemu hiyo hiyo ambayo walimuulizaakawambia wa wa uh, yes. yes. mambo mengine hayawezekani yes, yes. yeah. that is another thing hicho ni kitu kingine mm-hmm. alipokuwa anasema mambo mengine namna hii haitoki isipokuwa kwa kufunga na, na kuomba sasa huwaga na na pose challenge kwa watu kwamba ni jambo gani ambalo unafikiri haliwezekani isipokuwa umefunga na kuomba kwa sababu jambo ambalo wewe unafikiri halitawezekana kwa kufunga na kuomba na mwingine mungu anamfanyia bila kufunga wala bila kuomba kwayo inamaanisha mungu ana double standard <laughs> hapana yeah kwaho kinachofanyika tu ni kuwa kuna pointi ambayo yesu alikuwa amezungumzia yesu alisema tatizo la mitume lilikuwa ni unbelief sasa namna ya kudiri na unbelief mmojawapo ni kufunga na kuomba kufunga na kuomba ni njia pia ya kudiri na unbrief. unapodili na unbelief maanaake imani yako inakuwa haina ukinzani ina uwezo wa kukuletea matokeo nayo ya sasakiakuongeze imani <laughs> akuongeze imani. Uh, imani na ndio maana ukifunga na kuomba yani ukifunga bila kuomba zinakuwa pale pale palepalewa sababuyes na pia tujue kitu kingine tujue kuwa eh, kufunga hakuongezi kitu kwa mungu ila kunakusaidia wewe yes kunakusaidia wewe ndio maana yesu hakuweka amri ya kufunga kama kungekuwa kuna kubwa kiasi hicho kwa mungu munguee eh lakini kufungwa kunatusaidia sisi kupereti kwenye dimension ya imani naona kunatusaidia kuoperate kwenye dimension ya imani kiasi kwamba mashaka hayawezi kutusumbua