unasikiliza emotional, emotional, emotional, emotional, emotional, emotional, emotional, emotional me asante asante asante sana hilo ndo neno ambalo nimependa nianze nalo leo hii bwana kuonyesha shukrani zangu za dhati kwako wewe ambaye wakati huu tayari kuisikiliza lakini zaidi zaidi kwako wewe na kwenu wote ambao tulikuwa pamoja siku ya alhamis wiki iliyopita tarehe ishi4 pale masaki hakika lilikuwa jambo kubwa sana kwangu mimi na natumaini kama ulifika kwa namna yoyote natumaini umebarikiwa sana kwa yale yaliyokuwa yameongelewa sikui we had a great conversation tulikuwa na mjadala mzuri sana kuhusiana na emotional intelligence na faida zake kwenye maisha ya kikazi kwenye biashara na utafutaji kwa hiyo we we had a a great time we learned a lot na mimi nimeshukuru sana kupata kuonana na kuongea na kubadilishana mawazo na watu ambao wananifuatilia na watu ambao wanaisikiliza emotional me kwa hiyo kwenu wote bwana mimi nasema asante sana karibu sana emotional me it's another wednesday and gentlemen siku maalum kabisa katika wiki ambayo imetengwa kwa ajili yetu sisi kuzungumzia mambo mbalimbali mbali katika ulimwengu wa hisia the world of emotions na leo hii bwana tunaanza kujadili emotions yni zili hisia moja baada ya nyingine na leo ambayo iko mezani kwangu tunaanza nayo ni hisia ya hofu Anxiety, kwa kiingereza wanasema najua ni hali ambayo wote kwa namna moja au nyingine tumeshawai kuipitia kwa kingereza wanamsema wanaita in the stomach, eh, ni vitu ambavyo vinatokea kabisa kwa mfano kwenye mahusiano kama ndo mapya kabisa au kama ni shuleni labda kwenye presentation ama kama ni kazini labda kama kuna kikao fulani hivi na watu muhimu ama kuna presentation muhimu inabidi uifanye basi feeling unaweza ukaipata kabisa inaitwa hofu ama amae wao leo hii utafahamu mambo mengi kuihusu hisia hii hasa namna gani unaweza kuielewa namna gani unaweza kuitumia ili kuongeza tija kwenye maisha yako emotional me sisi tunaamini hisia ni chanzo muhimu sana cha taarifa kwa hiyo leo utajua taarifa gani unaweza kuzipata unaweza kunufaika nazo kutokana na hisia ya hofu unachotakiwa kufanya don't go anywhere stay right there kufanyaboresha Ladies and gentlemen, Unasikiliza Emotional Me with Peter and Amici. Welcome to Emotional Me to another day. We're having a beautiful and quite hot day and my name is amichi i am a hope whisperer and, a and, as always, I'm yes, yes, and gentlemen with me on the show. as always, its Nduka Agu, the registered counseling psychologist yeye ndio chanzo chetu cha maarifa hapa me na leo pia nitakuwa nayena vituo ambavyo tutavipitia kujifunza hii hofu kwanza utafahamu hofu hasa ni nini lakini huwa iko ikoje unaweza ukaitambuaje kama wewe unaipitia huko aitambua jamana hisia ziko nyingi kuna uoga kuna wasiwasi kuna nini lakini unaweza ukaitambua tambua vipi ukaitambuatambua nitakupa dalili zake kujua kwamba ukiona hiyo basi hapo hujua unapitia hofu lakini baada ya hapo sasa nini hupelekea hofu kutokea vile visababishi lakini hofu pia kuna levo inaweza ikafika ikawa ni jambo ambalo ni ugonjwa inabidi uende ukaone wataalamu inabidi waone watu kama akina michi kwa ajili ya kupata msaada kama hofu itafikia kwenye levo hizos ani revo gani hizo na inakuakuaje hofu yako inaweza ikafika kwenye revo hiyo na mwisho nitakuacha na mbinu mbalimbali ambazo zinaweza zikakusaidia wewe kuop ama wewe kuweza kumanage hisia hii ya hofu kwa kwa sasa hivi bwana mi naomba nikutulize kidogo ni kupe burudani fulani loya brave and truth imeimbwa na cristina agulela unaisikiliza hapa barusha radio online kupitia emotional me War is not over my shoulder, I see a clear view. All for my family, reason I breathe and everything to lose. Should I? Am loyal, brave, and true? Am yeah, I loyal, brave, and true? Losing is easy, winning takes bravery. I am a for in the open. thank you christina aguilera good good good music inatupa good vibe ya kuendelea na discussion zetu hapaetional m leo hii na jambo la kwanza kabisa ambalo ningependa kulifahamu kutoka kwa mwanapsykolojia wetu ni kwamba hofu ni nini na tunawezaje tukaitambua hofu kupitia dalili ambazo zinaweza kujitokeza kwenye mwili ama vinginevyo amichi It's funny before every episode i google the term that we talk about because beause iwanto see when other people search for it what will come up and when you yot aet into he All that comes up for pages and pages is anxiety disorder, you know, illness, seek medical help, how to get rid of anxiety. Basically, everything suggesting that anxiety is somehow something that isn't normal. But anxiety is a very normal feeling, it's basically your body's defense system. Trying to tell you that it thinks that you're facing a threat, right? And the way that it feels, it's like a general unpleasant feeling of apprehension. And the way that I can explain it best is anxiety is kind of like the body's smoke alarm. Smoke alarm sometimes goes off. Because it detects an actual threat because there's a fire. But sometimes the smoke alarm will go off because a toast has burned and that set off the smoke alarm, but there isn't any actual threat. And it, anxiety is like that. Sometimes it's alerting you to a real danger, like somehow something is wrong and I need to be paying attention to it. And sometimes you still feel those feelings of apprehension, like I need to be paying attention or I need to be doing something else or I need to be careful, but nothing is actually going on. So it's definitely an unpleasant feeling and it can be. Little bit different for everybody but often there's a certain kind of restlessness to it there might be physical reactions and they differ some people kind of get a headache some people start sweating or flushing if they're light skinned they'll go red for others it'll just be the face will feel quite hot um, palpitations so the heart beating or you're just being very aware of your heartbeat it doesn't mean that there's anything wrong with your heart it's just you become very very aware of it um, a tightness in the chest and sometimes an upset stomach or having to go to the bathroom a lot, and that's because it's coming from the autonomic nervous system. It's a normal human experience. Oh, um, and another thing, apart from the physical reactions, is often that there is some kind of worry or your thoughts are a little bit affected as well, so that they might be going around in circles or you become a little bit preoccupied about something. It's not always clear what it is. That's. k kind of kind of like kind of yes, yes. inawezekana kabisa katika kugugo ama kujaribu kujielimisha kuhusiana na hii anxiety inawezekana kabisa umewakutana na neno yaani kama vile vileane au hii hofu imekuwa portrayed kama ni tatizo fla lakini kimsingi mwanasykoloji yetu ya michi ametuhakikishia hapo leo hii kwamba hofu ni faida kabisa kwa mwanadamu na iko pale mahususi kuwa kama alamu hivi kwenye mwili wetu alamu ambayo inatu alat kwamba pengine kuna hatari mbele ama pengine kuna jambo aliko sawa sam kama vile unavyofahamu alamu kwenye gari labda ama kwenye nyumba ama alamu sehemu yoyote kazi yake huwa ni kutoa alat kwamba kuna kitu ambacho akijaenda sawa ama kuna muda umefika wa kufanya jambo fulani kwamba kuna kitu labda inatakiwa kifanyike ama kuna hatua labda inabidi zichukuliwe ili kuhakikisha vitu vinakwenda sawa na hiyo ndiyo kazi ya hofu katika mwili wetu na kuitambua bwana unaweza ukajikuta kuna jambo unapitia labda ama unapitia tukio fulani vy ambalo lina umuhimu fulani hivi kwako na lina kufanya kidogo na ni vitu vya kaida unaweza ukajikuta kichwa labda kinaanza kuuma gafla au unaweza ukakuta una wasiwasi fulani hivi kama haujatulia haujui hastatizo ni nini lakini kama haujatulia hivi una wasiwasi fulani ama inawezekana upo hata sehemu labda kuna isi, ama sehemu ambayo kumetulia tu lakini ukajikuta jasho linaanza kkutoka kama ni mweupe unaeza ukajikuta unaanza kuwameud labda lakini moyo unaweza ukaanza kwenda mbio au unakuwa we sana na yale mapigo yako ya moyo lakini muda mwingine unaweza kufua labda kikabana ama tumbo labda linaweza likaanza kwa kusumbua eh? ule usemih basi unatoka kwenye hisia hii ya hofu naomba nikwambie bwana hivo ni vitu vya kawaida kabisa hivo ndio hofu namna inavyokuwa na, na inakuwa hivyo kwa sababu hisia zina muunganiko na kitu kinaitwa autonomic nervous system hii ni mifumo yaye ambayo inaratibu ule utendaji wetu wa kimwili wa kila siku kwa hiyo kwa sababu hisia zina muunganiko na uu mfumo na ndomaana unaweza kupata hizi reactions kwenye mwili vitu kama jasho tumbu kuuma na nini kwa hiyo hiyo bwana ndio hofu sasa twende kwenye kituo chetu cha pili tumejua hofu ni nini sasa vitu gani vinapelekea hii hofu lakini pia tunafahamu hofu inaweza ikafika levo ikawa ni ugonjwa ili wanaita kwa hiyo nini kinatokea au nini hupelekea hofu kutokea kikawaida kufikia levo ya kuwa ugonjwa wa michi nini inaweza ikafikisha hofu kwenye revo hizo so another couple of normal where anxiety is a part of it whenever you have a firstou know, first day at a new school or the first date um, first day on the job Or even things like getting married, becoming a parent, losing a job, changing jobs, coping with illness, all of that, you would expect some anxiety because it is unsure and there's change. So when anxiety is normal, it's intermittent and it's expected. So it means that it, it comes and it goes. When is it a problem? Well, it becomes a problem when it is chronic, meaning it keeps going. It doesn't kind of come before an event and then dissipate again, but it's just there the whole time, right? And when it's irrational, when there's not really any reason, it's not that there's an event that's happened or there isn't any rational explanation for yourself. Also, it's a problem when it begins to interfere with many life functions. That's a problem, right? When it starts to interfere with many life functions, then we get concerned. One of the things I'd like very much to know from you right now: Ninam nagani una Ninam nagani sana sankunta nawena unaweza ukaniambia bwana kwamba tuko pamoja ama nimejifunza nime hiki ama nimependa hiki ama sijapenda hiki ama ningependa kujua hiki unaweza ukafanya hivyo kupitia instagram just go to boresha radio on instagram hapo utakuta ukurasa wetu unaweza ukaacha maoni yako lakini pia you can go to emotional toemtionalmepo huo ni ukurasa mwingine special kabisa wa emotional me pale pia unaweza ukaacha maoni yako tukaweza kuintea na mimi nikaweza kujua hapa nikapata feeling kwamba yes people with me and and and we are going together this this is what learning, and this is what what they they learning like ama hivi ndo vitu ambavyo angependa kuboresha kama hizo dalili bwana ambazo amichi ametupa hapo kwamba kuna vitu vya kawaida kabisa pale unapotaka kufanya vitu kwa mara ya kwanza kwa mfano mambo kama ya ndoa ama kazi ama kupata mtoto ama mabadiliko yoyote kwenye maisha ni vitu vya kawaida ambavyo vinaweza vikakufanya wewe hujisikie hofu lakini pia pale ambapo unakuwa na jambo la muhimu sana mbele yako kama vile labda mtihani kwa wale ambao tumesoma tanzania tunajua kuna vitu kama mitihani ya taifa kuna vitu kama ue mitihani muhimu sana ambayo inaweza ikadtmi unaelekea upande gani katika safari yako ya masomo kwa hiyo vile ni vitu vya kawaida vinaweza vikakufanya uwe anxious lakini kwenye maisha ya utafutaji kazi unaweza ukajikuta labda una interview umetafuta kazi kwa muda mrefu ama maybe it's a job that you always dreaming about nao umepata interview sasa ndo unakwenda ile ndo itaamua what is the next step for you kwa hiyo hapo bwana ni jambo la kawaida kujisikia hofu lakini hofu inaweza ikafika levo ambayo ikawa ni tatizo inaweza ikawa ni ugonjwa na hapo bwana ni pale inapoanza kuwa sugu kwa maana ya i hofu siku zote kama nilivyokwambia hapo huwa inakuwa na kisababishi fulani hi kwa hiyo unapoanza kuiona ipo muda wote lakini pia unajisikia hofu bila uwepo wa sababu ama maelezo yoyote yale ya msingi ya kufanya hivyo hizo ni basihizo sasa kwamba hii hofu yako imeanza kwenda to the levels ambazo maybe you need some professional help sasa lakini pia hofu inapoanza kuingilia utendaji wako wa kawaida wa kila siku kwa mfano unashindwa kwenda shule unashindwa kwenda kazini unashindwa kwenda sokoni au unashindwa kabisa kutoka nyumbani kwa sababu tu una hofu basi hiyo ni dalili kwamba hofu sasa imeanza kwenda kwenye levels ambazo si nzuri lakini pia unaposhindwa ku unajua hofu inapokutawala kwenye akili yako basi inachukua nafasi na inakunyima wewe uwezo wa kufocus na nak kwenye vitu vingine kwa hiyo hata darasani ama kazini kwako unaweza ukajikuta ufanisi ama utendaji wako unaathirika sana kwa hio unapoanza kuona uelewa wako kwenye vitu unapotea kumbukumbu kumbu zako tumekubaliana kesho kikao tumekubaliana kesho keshositi ripoti hii lakini kwa sababu wewe kuna hofu imekutawala muda wote unakuwa ukumbuki hivyo vitu basi ukiona imeanza kufika kwenye levo hizo hiyo bwana ni taarifa tosha kwako kwamba kwa bwana sasa you need to seek help ka nadhani hapo tumeenda vizuri kabisa tumeelewana vizuri kabisa chekechayo kwa sasa hivi let's enjoy some good music kidogo huku ukitafakari na ukijitathminiwe mwenyewe kama unapitia hili jambo la hofu alafu nikirudi sasa akuelezea vitu gani vinapelekea hiyo hofu kufika kwenye levels ambazo sio za kawaida ni sababu fulani za zaifs pianaeza ukaangalia ifst yako imekaa vipi kwa upande hu the sky let glow, high life, flipping and get some more. Paradise, the luxury marble flow. When I hit, hit me full of that cash. More money than I seen in the garbage can. Stunner island, money in the power. That's how we do it. Make it rain, make it shout. Top flow, big time, I'm doing big things. Over city view, ball, short A new range. Flippin' on a hundred poppin', throwing hundreds in the new belly, up top, this is emotional m unasikiliza emotional me with peter and amichi boresha radio Online. Yes, yes, yo. if youre just joining us just tukohapa my friend m tuned to the station tuko hapa radio na tumeshajifunza vitu viwili katika mada yetu ya leo leo tunaifahamu hofu lakini zaidi tunawezaje kuitumia na kuleta tija katika maisha yetu tumeshavijua vitu viwili kwamba hofu ni nini na dalili zake lakini pia ni vitu gani husababisha hofu. Ofu. sasa hivi nataka kusikia kutoka kwa mwanapsykolojia wetu wa michi sababu zinazoweza kupelekea kwenye ile hofu ambayo wote tusingependa ile hofu ambayo sasa gani vinaweza vikatupelekea hukoamichiioo wiohe thii omi Depression and anxiety they are buddies. So anxiety often likes to tag along with that. Or if someone has medical conditions, certain heart diseases, stomach problems are often associated with anxiety and pain, being in pain, having a chronic pain often also comes hand in hand with anxiety. Also having anxiety in the family, and there's definitely a genetic and a familiar component. Other things, having no downtime, giving yourself no downtime. So any of those things. Would your risk. yes bana kama michi, these are just stuff, man vitu kama drug bills, kama ni mtu wa kutumia madawa tofauti na taratibu si tu yale madawa kulevya ilo ni mojawapo lakini hata utumiaji wa madawa kinyume na maelekezo kinyume na utaratibu wake hilo pia ni jambo linaweza likakusababishia hofu lakini pia hofu ina tabia ya kuambatana na changamoto zingine kwa mfano vitu kama depression yani sonona kamaoa aunapokuwa na msongo mkubwa wa mawazo lakini magonjwa lakinimagonwa vidonda vya tumbo na vitu kama hivyo hivi pia vinaweza vikakusababishia hofu lakini hofu pia unaweza ukairithi it's something that is also genetically transmitted kwa hiyo kama kuna historia ya hofu kwenye familia hiyo ni sababu nyingine ambayo inaweza akupelekea wewe huwa na ile hofu lakini sababu nyingine ambayo ningependa ku sana hapa ni kwamba bwana if you don't give yourself downtime ni yani kama wewe bwana ni mtu unakosa muda wa kupumzika unakosa muda wa kuwa wewe mwenyewe na mawazo yako na hisia zako na kupumzika si simanisheit umekaa unaangalia tv unasikiliza idio uko sio kupumzika kupumzika ni ile kwamba you completely shut off nobody can reach you. you're just alone umetulia sometimes hofu ni matokeo ya wewe kukosa kabisa muda wa kupumzika na kupumzisha akili yako kupumzisha ubongo wako ili uweze kurkva na kupata nguvu ya kuendelea kufanya kazi kwa ufanisi zaidi kwa hiyo hizo bwana ndio sababu ambazo zitapelekea hofu na sasa nukta ya mwisho leo hii nataka niweke kwenye mbinu mbalimbali mbali, ambazo unaweza ukazitumia kwa ajili ya kucop kwa ajili ya kuhendo hii hofu kwenye maisha yetu na mbinu ya kwanza bwana ni mtazamo wako wewe unaitazama vipi hofu unaitazama kama tatizo ama unaitazama vipi njia nzuri ya kuitazama ni kama nilivyokwambia bwana itazame kama chanzo muhimu cha taarifa kwao wewe unapoanza kujisikia hofu unapoanza ku jiulize ni taarifa gani mwili wangu unajaribu kuni point two. kwa sasa hivi ni kitu gani kwa hiyo unaweza ukawaza mwenyewe jinsi vile unavovipitia kwa muda huo je kuna eneo gani muhimu kwenye maisha yako you need to to pay attention to. kwa sababu kama nilivyokwambia hofu ni kama kwao unaeza ukagunda wamba ah, mtihani wa kesho ama ile presentation ama ile interview ama ile pot nabidi niikamilishe inabidi nisimamie ni ni ifanye poa kwamba bwana thank you message sent and message is unajua hilo ni jambo la kwanza lakini jambo la pili ni mtazamo kwamba thoughts are not facts. kwa sababu kwambakwasababuofunimekwmbi ni wasiwasi na unaambatana na mawazo yale negative kuna kitu kinaitwa kushize mambo yaani wewe jambo lolote wewe unaenda tu kwenye ule upande mbaya kama ni kusafiri itakuwaje siju gali ikipinduka hayo ni mawazo ambayo yanaendana na hofu yale mawazo ti kwahio wee kimtazamo wako jua kwamba thoughts are not facts kwamba mawazo yako unayofikiria siku nzima unawezekana ukawa na mawazo mengi na mengine ni mabaya na maovu kabisa lakini haimaanishi tu kwamba ndo reality iko hivyo are hivoa kwa hiyo kumbuka hilo unapopitia hofu na all these negative thoughts kumbuka bwana hu lakini mbinu nyingine bwana ya kudili na hofu unaweza ukajidistract kidogo kwa sababu hofu inaathiri ule umakini na concentration yako kwa hiyo wewe unaweza ukajaribu kudili na hiyo kwa kujia kupitia kitu ambacho kitahusisha milango yako ya fahamu milango ya fahamu tunayijua ulimi kwenye ladha pua kwenye harufu ama kunusa masikio kwenye kusikia ngozi kwenye kugusa ama kuhisi hiyo ndo milango ya faamko utafuta kitu ambacho kita hii milango yako ya, ya faham kitu kama unaweza ukatengeneza kinywaji fulani kizuri kitu kama kahawa ama kama chai fulani hivi nzuri ambayo ina harufu fulani nzuri strong cha moto lakini pia kina ladha fulani hivi ambayo ni very strong lakini ina kunachukua unafanya una focus kwenye ile ladha kwenye ile harufu kwenye ile joto joto labda la kikombe kunavorihisi kwenye mkono unavokunywa inavopita kwenye koo mpaka inavokwenda kwa hiyo ile inaku kidogo unajaribu ku inakusaidia wewe kuondokana na ile hofu yako unajaribu kujirudisha taratibu kwenye hali yako ya kawaida kwa hiyo hiyo ni mbinu nyingine unaweza ukaitumia lakini jambo moja ambalo si zuri kufanya bwana ni kujaribu kupotezea kujifanya kama kupotezeakujfa Is happening you are not feeling anything yani kwamba unasikia hofu afu kaona ngoja ah, niingie insta kidogo ni ngoja aungoja youtube kidogo ni chekcheki vitu kwa ajili ya kupotezea hiyo bwana isaidi hata kidogo ni kama tu kupressp kwa muda ule utakuwa ume press me lakini baadaye yale mawazo baadaye zile feelings zitarudi na mara nyingi hurudi kwenye muda vile kama wa usiku ambao pengine umetulia sasa umelala umepumzika hapo unashangaa yale mawazo gafa anaanza kukurudia unaanza kuwaza vitu negative vitu vya ajabu feelings unaanza kupata wasiwasi unashindwa kulala kwa hiyo bwana usijaribu kuipotezea tumia hizi mbindo ambazo nakwambia kujaribu kudili nayo na mambo mawili ya mwisho bwana ambayo ningependa sana kukushirikisha kuhusu hofu ni kwamba shirikisha watu wengine usiifiche usione aibu usijitenge jaribu kushirikisha mtu ama watu ambao unaona wanaweza wakakusaidia kutoka kwenye hali hiyo na kukusaidia inaweza kaa katika njia rahisi tu tuaetukaambia mtu kwamba bwana ah, najisikia kama wasiwasi fulani hivi hebu ni ebu kidogo pengine me a nipe hata kichekesho labda nicheke just any way that you can do can feel mnaweza mkatoka hata mkaenda tembea kidogo kutoa kwenye ile hali ambayo unajisikia hiyo ni mbinu nyingine lakini wewe kama ni rafiki au kama familia au kama ni mtu ambaye umekutana na mtu ambaye anapitia h changamoto hofu basi jambo la kwanza bwana a usim judge, kuna ile namna mtu unaweza ukabeza unaweza ukadharau jambo ambalo mtu analipitia ukasema hofu ah, hofu nini bwana ni vizuri ukaheshimu kili anachokuelezea lakini zaidi jaribu kudadisi kutoka kwake namna gani unaweza amnaai uawea uamsaa yeah, kujisikia vizuri kwa hiyo hizo ndo mbinu bwana na kwa leo that is what i ihad for youm asante sana ndo neno nililoanza nalo leo hii na asante sana ndo neno ambalo nataka nimalize nalo leo hii asante sana kwa kuwa na mimi kwenye emotional me. kama tulianza tangu mwanzo kama umejiunga katikati au kama umesikiliza dakika yoyote li ya asante sana kwa wewe kwa sababu zawadi kubwa unaweza ukampa mtu ni muda wako na umakini wako na wewe kwa kusikiliza umenipa muda wako jioni hii na umenipa umakini wako kujaribu kutaka kujua yale ambayo nimekuandalia kwa hiyo asante sana kwa hii kumbuka tunavyoachana tunaweza tukaendelea kuinteract kupitia mitandao kama instagram ukurasa unaitwa boreha radio pia kuna ukurasa unaitwa emtinapod huko tunaweza tukaendelea kuinteract mpaka tutakapokutana jumatano inayokuja my name is peter tode you can call me the explorer in explainchief ntil nextme