ndio mwanga uongozayo shani na elimu kwa kawaida ni kama bahari haina sahili na tangu kuzuka kwa mkurupuko wa ugonjwa wacovd k9 hatimaye wanafunzi milioni kuminasit wanatarajiwa kurejea shuleni kufungwa kwa shule nchini kenya mnamo mwezi machi mwaka lfubii kulikuwa na athari mbaya kwa watoto idadi kubwa ya watoto wakilazimika kuacha shule baada ya kusalia nyumbani kwa muda mrefu na kutafuta njia mbadala ya kujiingizia kipato na wengine wali fnyakazi ili kusaidia wazazi wao kukidhi mahitaji ya familia bila kusahau kwamba mabinti wengi kutoka katika kaunti ya kajado ni wahanga wa ukeketaji na kulingana na shirika la afya duniani ni kwamba wanawake na wasichana waathirika wa ukeketaji wanakabiliwa na hatari kubwa katika afya yao na uzima hii ni pamoja na athari pindi tu baada ya kukeketwa ikiwemo maambukizi kuvuja damu nyingi au kiwewe pamoja na magonjwa ya muda mrefu ambayo huenda yakatokea ya maishani pia wanawake ambao keketwa wana uwezekano mkubwa wa kupata tishio la kupoteza maisha wakati wa kujifungua tunazungumza na julius nyang'ang'a na ana habari njemakulingana na utafiti wetu mambo ya ukeketaji yako nchi mzima lakini yanaelea akipunguka kajiado bado inaendelea lakini kukaman zile kaunti ambazo zinapunguza hiyo practice kwa sababu sasa wananchi na familia zimeanza kujua watoto watotoawasichana sanasana nafasi ya kwenda kusoma na kujisimamia na kulingana na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto watotounicef wasichana wawili kati ya tano kwa sasa wanauja uzito nchini kenya na gavana wa kaunti ya kajado mheshimiwa joseh olelenku anaendelea kuwarai wazazi kuwatunza wanao na pia kuwakinga na ndoa za mapema pamoja na ukimwi na korona kuwa janga mambo ya mimba za watoto pia inakuwa janga na ni lazima tusimame kidete kama wazazi kuchunga watoto wetu ni aibu kwa sisi wazazi kusema watoto wetu wako salama kwa mikono za walimu kuliko kwa mikono zetu sisi wazazi wenyewe na hiyo aibu ni lazima tuiondoe vile nimekuwa nikiagiza jamii hii la maaa kwamba ama kupeana watoto kwa ndoa wadogo ni kinyume cha sheria ya hapihat jamii hii imeanza kujua madhara za ndoa za mapema kutoza watoto kwa kabla wakati haijafika na kwa hivyo pia tuchukue kama taifa kwamba ni janga watoto wetu kwa miaka chini za miaka kumi na nane kujihuzisha na mambo za usharati kupata mimba mapema na lazima pia tusimame kusema hapana vile tunasimama kupambana na ukimwi la janga laoronanae naibu wa chiefu walenkisi mb aroln charo analizungumzia swala lilo, hilo naona shule inafunguliwa tarehe ine kusema kweli itakuwa chalenji kubwa kwa sababu wasichana wengi wetu wamebeba mimba na tumejaribu kuwa tunaongea na wazazi na watoto lakini wakati huu wa korona nafasi ilipatikana kubwa sana na ni chalenji kubwa ambayo tutaenda kufe tutakapofungua shule kwa sababu wale wasichana waja wazito atuju tutapeleka shule tuju watabaki nyumbani tuju kama wataolewa ila wetu kama ofisi za serikali sana na kamwe hatuwezi kusahau uhalifu na utumiaji wa dawa za kulevya jambo ambalo kwamba limeathiri vijana wengi nchini kenya lakini mgala muue na haki yake umpe hatimaye taasisi za elimu zilifungua milango yake siku ya jumatatu tarehe nne mwezi wa kwanza mwaka lfubl2m na, na, na jambo la faraja ni kuwa takriban asilimia sabini waliweza kurejea shuleni kama wanavyoeleza baadhi ya walimu wakuu Bureau, the deputy principal, Kajiado Township. We have received students 70%, TANAF. I'm Benson Bogwa, head of Kajada Township. We've opened the school and the turn up is actually quite encouraging. By yesterday, it was 77%, and we are seeing it's a good turn up. We are also thank to the parents allowing that a big number of children to turn up in this kind of situation that we are going through. We have water, we have hand washing facilities, we have soap. We have tried even to split some of the bigger classes to use the facilities that are there, even though some are incomplete. na ili kuhakikisha kwamba hali iko shwari kabisa baadhi ya viongozi kutoka katika kaunti ya kajado wamezuru kukagua baadhi ya shule ili kutathmini kama masharti yaliowekwa na wizara ya afya yanatiliwa maanani kwa majina anaitwa haniel kuria assistant county commissioner kajado central division leo tumezunguka mashule zetu za umma na pia za kibinafsi ambazo ziko katika tauni yetu ya kajiado na nataka kuwashukuru wazazi sababu wamekubali mwito wa serikali kurudisha watoto shule after wamekaa nyumbani for 10 months na pia tumethibitisha ya kwamba mashule iko tayari kuhakikisha ya kwamba watoto wako salama na zile meshas ambazo tumepewa na ministy of health tumeona ya kwamba shule zote zimetilia maanani na ziko salama kwa watoto kuendelea na masomo leo tumetembea shule zangu zote zenezokakwa juridishoni yangu Maangalia, angalia vile shule zimefunguliwa tumeangalia vile wana The is not bad. Most schools, wazazi wamejaribu kuleta watoto wao shule wote wamevaa barakoa na watoto wengi wenye wamekuja shuleni at least they seem to be prepared na shule wameweka maji nje kuna maji ya kuosha mikono na na sabuni naye wanafunzi wanasemaje nilitaka kujua kama wako radhi kurejea shuleni na ni kipi walikosa sana wakati huu walipokuwa nyumbani kwa majina yanaitwa idi abrahman mwanafunzi wa shule ya upili ya arabuko kikweli mimi kama mwanafunzi nimeweza kuwapeza wanafunzi wenzangu pamoja na walimu lakini nina matumaini mambo yote yatakuwa shwari na ya ningependa kuwasihi wanafunzi wote warudi shuleni tusikate tamaa elimu ni haki ya kwanza kabisa yenye umuhimu mkubwa kwa binadamu yoyote kila msichana na mvulana mwanamke na mwanaume ana haki ya kupata na kunufaika na elimu na haki ya kufikia matarajio na malengo ya maisha yake ana haki ya kujiletea maendeleo yake mwenyewe na kujenga maisha yenye ustawi na furaha amin abdrahman ni kiripotia bas redio nikiwa katika mji mkuu wa kajado kaunti ndogo ya kajado ya kati