siku zote ugonjwa lazima utokee na ukitokea lazima utokee na tiba fulani ambayo itakuja kutusaidia sisi tushukuru mwenyezimungu wa kwamba ugonjwa wa korona umeweza kupatikana chanjo yake ambayo ndio kama asilimia 57b ya chanjo natiba ya korona je wajua kuwa chanjo huimarisha mfumo wako wa kinga kwa kufundisha kukumbuka haraka na kupambana na virusi maalum je wajua kuwa chanjo ni njia salama ya kuimarisha mfumo wako wa kinga bila kusababisha ugonjwa najua swali hili limekuwa likizunguka kwa kichwani mwako ni kwa nini chanjo za covid19 zimeandaliwa haraka sana nami nakueleza kinagaubaga uharaka wa janga la lacovd19 unamaanisha kwamba rasilimali zote zilizopo na jitihada zimeelekezwa kutafuta chanjo salama na yenye ufanisi hii imetokea kwa haraka kwa sababu moja fedha na ushirikiano kati ya utengenezaji wa chanjo na serikali kote duniani pili maendeleo katika teknolojia ambayo imewezesha chanjo kutengenezwa kwa kasi kuliko katika siku za nyuma tatu majaribio ya chanjo yaliendelea kwa haraka zaidi kwa sababu covid-19 ilienea sana kwa hivyo tofauti kati ya vikundi vilivyopata chanjo na vikundi ambavyo havikupokea chanjo iliweza kugunduliwa mapema zaidi na tukiwa tunaangazia swala zima la umuhimu wa chanjo ya virusi vya korona nilizuru mitaa mbalimbali mjini kajado na wakazi wanachangia mjadala huu tunashukuru lakini mpaka watu waelimishwe vizuri ili wajue muhimu wa hiyo dawa ya kofi imeweza kutufungulia kwa sababu wengi tulikuwa tunafungwa kwenye upande wa kikazi tulikuwa unafungwa kwa sababu labda ya kutembea kujuania hali na mambo mengine kama hayo na pia kutufanya sisi kuwa huru katika jela naweza sema hivyo kwa sababu tumekuwa zaidi ya mwaka na wengi tunaambiwa kwamba hakuna kutembeleana hakuna kuenda karibu na mwenzio hakuna kuweka ile wanaita social na vitu kama hizo so kwa hiyo kwangu mimi naona chanjo imeweza kutufanya sisi kuwa ni wenye ambayo tuko hr naona ni jambo bora kwa sababu tumekuwa na hekaheka heka nyingi kutoka tupate magonjwa haya yaliyotokea koroa na tuta, tutaweza kujimudu na kuweza kuamiliana kwenye, kwenye kazi kikamilifu chanjo ya korona kwa kweli tumeweza kufunguliwa dunia na tumeweza kuiona sasa hivi tunaweza toka sehemu fulani tukaenda sehemu fulani tukafanya biashara lakini tunaomba mwenyezi mungu hii ugonjwa ipate kutuondokea na katika pilikapilika za kujikinga na kuthibiti virusi vya korona baadhi ya wakazi wanazungumzia jinsi barakoa inazidi kuwatatiza na wengine wanafikia hadi hatua ya kupuuza maagizo yaliyotolewa na wizara ya afya ya kuthibiti msambao wa virusi vya korona barakoa pamoja na ugonjwa a korona kidogo ni kama hazikuwa zinaendana na binadamu nikisema hivyo ni ya kwamba utafiti ambao umeweza kufanywa hivi majuzi ambayo limetoka kufuatilia kupitia kwa matibabu wale madaktari wakubwa wanasema ya kwamba unapojifunika na barakoa kwa muda mrefu unakosa hewa ambaye ilikuwa inazunguka kwa usafi ndani ya mwili wako tuliona uh, uh, serikali wakiweka mambo mingi sana kadha wa kadha wa wakuzuia hiyo ugonjwa wa korona e, mojawapo ni kuvaa barakoa ya e, pili ni kunawo mikono keep distance kwa hivyo e, hizo tuliambiwa tukifuata hayo huwezi ukapata korona kwanjia urahisi lakini e, ni vizuri lakini watu hawafuati siku hizi so sijui ni wanaona imerudi chini ama ni nini ni shida sielewi kulingana na shirika la afya duniani dunianiwh kufikia mei tarehe 28 mwaka fba2 kumekuwa na visa zaidi ya milioni vya maambukizi vilivyothibitishwa huku watu milionit5 wakifariki nchini kenya watu zaidi ya elutatu wamefariki na zaidi ya e7 kuambukizwa tangu janga hilo lilipochipuka ulimwenguni zaidi ya mwaka moja uliyopita kulingana na takwimu zinazotolewa na wizara ya afya nchini na labda unajiuliza kuchanjwa kuna faida gani kituo cha kuthibiti na kuzuia maradhi cdc cha marekani kimeanza kuruhusu watu waliochanjwa kikamilifu dhidi ya korona kurejelea shughuli zao za kawaida na hata kutovalia barakoa kulingana na cdc mtu anachukuliwa kuwa amechanjwa kikamilifu wiki mbili baada ya kupokea dozi ya pili cdc hata hivyo inashauri kuwa waliodungwa chanjo kikamilifu bado wanahitajika kuvalia barakoa kwenye maeneo enye msongamano wa watu kama vile ndani ya basi ndege hospitalini na magerezani wanasayansi wanaamini kuwa watu ambao tayari wamedungwa chanjo wanaweza kuendelea kueneza virusi vya korona kwa watu ambao hawajapata chanjo amin abdrahman nikiripotia bas radio nikiwa katika kaunti ya yakaado