nilipokuwa mdogo nilikuwa napenda sana kusikiliza hadithi na baba yangu alikuwa ni fundi sana wa kusimulia hadithi alikuwa na hadithi nyingi zenye mafunzo na zenye kufurahisha sana lakini kwa wakati ule sikuona kama zile hadithi zilikuwa ni za maana sana ingawa kila baba yetu alipomaliza kutusimulia hadithi alitueleza maana hadithi ile na jambo linalotufundisha katika maisha lakini katika umri wa udogo sikuweza kuona kama ni kitu cha maana sana nilichokuwa nisikisikiliza zaidi ni utamu wa hadithi zenyewe lakini sasa nimekuwa mtu mzima kila ninapokumbuka zile hadithi alizonisimulia baba yangu ninapata maana na ujumbe ambao baba wetu alitaka tuujue na kwa kweli nimegundua kwamba hadithi zile zilikuwa na mafundisho mengi sana na kwa sababu hiyo nimeamua kuwashirikisha ninyi pia baadhi ya hadithi hizo ili muweze kutafakari wafundisho yake sasa katika baadhi hadithi alizowahi kutusimulia baba yetu mojawapo au nyingi katia hizo zilihusisha wanyama na nnaweza kusema kwamba wako wanyama watatu ambao ni maarufu sana katika hadithi wanyama ambao katika kila hadithi aliyosimulia baba yetu lazima mmojawapo walihusika wanyama hao ni simba fisi na sungura wanyama hawa wanatajwa katika hadithi nyingi za kiafrika na sababu ya kutaja kwao ni tabia za wanyama hawa kwa sababu kila mmoja wa wanyama hayo anazosifa ambazo ni tofauti kabisa na mnyama mwingine simba yee ni mfalme wa wanyama ni mnyama mwenye nguvu mwindaji mwenye akili mwenye uwezo wa kumshusha hata tembo nyati au mnyama yeyote atakayetaka kumla japokuwa umbo lake si kubwa la kutisha na kwa sababu hiyo simba anaheshimika na kuogopwa na wanyama wote na ndio maana anaitwa mfalme wa wanyama mnyama wa pili ni fisi fisi ni mnyama anayedharaulika sana na hii ni kwa sababu ya tabia zake za kijinga fisi ni mnyama mwenye tamaa anayependa sana kula lakini ni mvivu wa kuinda na kwa sababu hiyo mara zote huishia kula makombo au mizoga iliyokufa au wanyama walioachwa na wanyama wenzie fisi ni mvivu sana na kwa sababu hiyo kila anapokuwa anatajwa basi huwakilisha jamii ya wale ambao ni wavivu wasiopenda kufanya kazi lakini wenye tamaa ya mambo makubwa halafu yuko sungula sungula yeye ni mnyama mdogo sana lakini mnyama mjanja mwenye akili nyingi mwenye hekima na mwenye mambo mengi ya kuchekesha ni mnyama ambaye pamoja na udogo wake anaweza akawasumbua wanyama wakubwa akawapiga chenga wanyama wanaojua kukimbia na akafanya mambo mengi ambayo wanyama wengine hawawezi kuyafanya ni mek, am, mnyama ambaye kila anapotajwa huwa anawakilisha kundi la wale weneakiwa sasa katika hadithi moja ni kwamba wanyama hawa walikuwa wameamua kukaa pamoja walikuwa ni marafiki na wakaamua kukaa pamoja kama familia na kwa sababu simba ndiye aliyekuwa mnyama anayeweza kuwinda basi kila mara yendi alikuwa akienda kuwinda na kuleta nyama nyumbani halafu akala pamoja sasa siku moja simba alikwenda kuwinda akafanikiwa kumwangusha mnyama mkubwa sana na baada ya kumwangusha mnyama yule akamkokota mpaka mahali walipokuwa wakikaa halafu akamwita fisi akamwambia agawe ile nyama ili waweze kula lakini yeye anaenda kupumzika kwa muda basi fisi alifurahi sana alipoambiwa agawe nyama hili na mara moja akaanza kuikatakata na kuigawa katika mafungu matatu akagawa ili nyama katika mafungu matatu fungu la kwanza likiwa ni fungu kubwa lenye nyama nzuri mifupa ya maana maini figo na nyama zote ambayo zinatamanisha kuliwa halafu fungu la pili lilikuwa ni ani fungu lenye nyama mbovumbovu hovyohovyo ambalo halivutii kula lakini mtu akiwa na njaa atalila kwa sababu ya kuwa na njaa alafu fungu la tatu akaweka ngozi mifupa isiyoweza kulika na vitu vingine visivyotamanisha ambavyo kwa kweli havivutii kwa kula baada ya kuyagawa haya mafungu matatu akainuka akaenda kumwita simba iliwajeku simba alipofika pale alishangaa sana kuyaona yale mafungu matatu akamuuliza fisi rafiki yangu umejgawa hii nyama katika mafungu matatu lakini haya mafungu hayalingani hasa hebu niambie hili fungu la kwanza kubwa nzuli lenye nyama nzuri na mifupa inayovutia ni la nani mara moja fisi akadakia akasema hilo ni la kwangu mimi simba akasema akasemah hili ni la kwako na hili la pili ambao lina nyama ah, za hivyo hivyo nzuri kidogo lakini nyingi mbaya lakini linaweza likalika ni la nani fisi akasema hilo ni lasungula simba akaguna mmm. akamuuliza na hili la mwisho lenye mautumbo ya hovyohovyo na nyama ambazo haziwezi kulika ni la nani fisi akasema hilo ni la kwako wewe simba alikasirika sana akaluka akazivuruga zile nyama akazichanganya pamoja akamwambia unaakili timamu kweli mimi ndio nimetoka kuinda nimeleta nyama hii halafu unagawa nyama hovyo namna hiyo fisi kwa woga akakimbia akaenda akasogea mbali simba akamwita sungua aliyekuwa amekaa mbali kidogo akamwambia sungula njoo hapa na alipofika akamwambia hebu gawa hizi nyama sungula kwa sababu alikuwa ni nyama mwenye hekima sana akagawa ile nyama katika mafungu matatu yote yana ukubwa sawa yote ana nyama nzuri na mifupa mizuri na yote ni mafungo ya kutamanisha kuliwa na alipomaliza kugawa akaenda akamuita simba akamwambia bwana mkubwa nyama iko tayari kuliwa simba alipofika pale akaiangalia ile nyama akaona imegawiwa katika mafungu matatu asungura umegowa nyama katika mafungu matatu na yote yanalingana lakini hebu niambie fungu la kwanza ndio la nani sungula akamwambia hilo ni lako wewe simba akamwambia aha na hili la pili sungura akasema hilo pia lako mzee simba akasema aha na hili la tatu sungula akasema na hilo pia lako simba akashangaa akamwambia sasa ninyi mtakula nini kama hi nyama yote ni ya kwangu mini sungura akasema bwana mkubwa wee ndio umeleta hii nyama na sisi tunahakika kwamba katika kila fungu utakalokula sisi tutapata tu sehemu yetu ukila fungu la kwanza naamini hutalimaliza na sisi tutapata nyama ya kula na ukila la pili pia hutalimaliza a tutapata nyama ya kula hali kadhalika ukila fungu la tatu utamaliza bado na sisi tutapata nyama ya kula huyu nyama ni mkubwa mno huwezi kummaliza mzee kwa hiyo hi nyama yote ni yako wewe na sisi tunasobihili rehema yako ili tuweze kula simba alifurahishwa sana na maneno yale akamwambia sungulo wewe una akili sana na kwa sababu hiyo kuanzia leo lntakapoleta nyama wewe ndio utakae kuwa unagawa nyama hiyo sasa baba yangu alinisimulia hadithi hii nikiwa mdogo lakini ina mafunzo makubwa sana katika hali ya kawaida ukiangalia unaweza ukasema fisi alikuwa ni mnyama mjinga sana anawezaji akagawa nyama yote mafungu mazuri akajipangia yeye halafu yeye simba ambaye ameleta nyama ile kampa kampafungu dogo ambalo haliwezi hata kulika lakini ndugu yangu kabla hujafika mbali hebu tafakari katika maisha yako ni kwamba mungu ndiye aliyetuumba mungu ndiye aliyetengeneza dunia na vitu vyote vilivyomo vinavyoonekana na visivyoonekana akatupa vitu vyote vilivyopo duniani ili sisi tukawezi kuvitawala na si hivyo tu akatupa muda wote wa masaa 24 katika kila siku tuweze kuutumia tutakavyo lakini hebu jiulize katika muda wote wa masaa ishirini na nne katika siku ni masaa mangapi ambao huwa unampa mungu na masaa mangapi ambayo umetenga kwa ajili yako unampa mungu fungu gani je yeah. na wewe muda wote aliyokupa mungu wa masaa ishir4n unaona kwamba ni wa kwako lakini muda mdogo tu pale utakapoanza kuumwa au kupata matatizo ndipo pomwita mungu na kumwambia aje kukusaidia je katika masaa yote ya ishirini na nne kuna muda wa kumwabudu mungu wala kumwambia mungu asante kumwimbia kumshukuru kufanya ibada au kufanya jambo lolote la kumrudishia mungu utukufu na badala yake unafanya mambo ya kusikiliza muziki unakupendeza wewe kucheza diso au dansi kwenda kasika kasikastarehe kufanyi mambo ya kujifulahisha nafsi yako ukisahau ya kwamba mungu ndiye alikupa muda huo ndugu yangu nataka nikwambie ya kwamba kama muda wote unautumia wewe mwenyewe bila ya kumkumbuka muumba wako basi wewe huna tofauti kabisa kabisa na yule fisi kwa maana hata yeye alifikiria vivyo hivyo aliona yeye anastahili kupata fungu kubwa kuliko yule aliyeleta yule mnyama na si hivyo tu pengine mungu amekujalia vitu vingi amekupa mali amekupa watoto amekupa magari amekupa nyumba lakini nifungu gani unalompa mungu wako hata siku moja huwa unafikiria kuwasaidia watoto yatima au watu wenye matatizo mbalimbali huwa unafikiria kutoa sadaka huwa unakufikiria kufanya mambo yoyote yakutumia kipato chako sehemu tu ya kipato chako kwa ajili ya utukufu wa mungu kama kufanya kufanyahivo au kama huwa hufanyi hivyo mara nyingi basi ndugu yangu we pia huna tofauti yoyote nafisi kwa sababu hivyo ndivyo fisi alivyokuwa lakini kumbe katika dunia wako watu wanaofanana na sungula watu wenye hekima ambao katika kila jambo alilojaliwa na mungu wao wanamrudishia mungu sifa heshima na utukufu Wakugia kwa kujua kwamba yeye pekee ndiye anayestahili hawa ndio watu ambao katika muda wote wanatenga katika mkowa muabudu kumtukuza mungu kumshukuru na kuenenda katika njia zake lakini ndugu yangu koja nikuambie ya kwamba hata kama ukitenga masaa yote ishia4n kwa ajili ya mungu mungu hayatumii masaha haya yoyote masaha mengi utakuwa unayatumia mwenyewe kama sungura alivyomwambia simba ya kwamba bwana inyama hutaimaliza na ndivyo mungu aliyofanya kwa muda wetu ya kwamba hata kama tukijitahidi sana kufanya mengi kwa ajili ya utukufu wa mungu hakika hatuumalizi ule muda ambao mungu ametupa na kwa sababu hiyo mambo madogo tunaofanya kwa ajili ya utukufu wa mungu sifa heshima na utukufu unarudi kwa mungu lakini bado kwa mungu muda ule unakuwa ni wathamani sana na ndio maana yesu kristo alipokuwa akizungumza kawambia wanafunzi wake na wale, na wale watu wengine waliokuwa wakimsikiliza ya kwamba tafuteni kwanza ufalme wa mungu na mingine yote mtazidishiwa kwamba unaposema sasa mimi namtafuta mungu mimi naishi kwa ajili ya mungu mimi nafanya mapenzi ya mungu naenda katika kujinyenyekeza katika njia ya mungu basi mingine yote unazidishiwa ya kwamba wewe unakuwa kama sungura aliyeamua kumpa simba mafungu yote na kwa sababu hiyo simba akaamua kumfanya sungula ndiye mgawaji wa ile nyama basi ndugu yangu katika siku iya leo nataka nikukumbushe jambo moja ya kwamba katika kila jambo unayolifanya katika kila muda wa maisha yako unaoishi mkumbuke mwumba wako mwaubidi alisema mkumbuke mwuumba wako siku za ujana wako kabla hazijaja siku mbaya kwa maana ya kwamba kama ukiwa mzima unaafya njema unatembea basi huu ndio muda wa kumshukuru kumwabudu na kumtukuza mungu wako kabla hazijaja siku zilizo mbayi kwa sababu ukisubili umwe au upate matatizo ndio mgeukie mungu basi hakika hutakuwa tofauti nafisi ambaye yeye aliamua kumpelekea simba fungu lisimfaa ndugu yangu nakukumbusha ya kwamba utafute kwanza ufalme wa mungu na mengine yote sikiliza shuhuda za jesusi na sana uwe na amani mimi mtumishi wako mchungaji govi nchilewa na kutakia siku njema