ndugu zangu nimekwenda kusoma haya maneno yanayotoka katika kitabu cha kumbukumbu la torati sura ya t na kama nilivyosema nimeanzia kumbukumbu la torati sura ya 3a0 kuanzia mstari wa 18 lakini hasahasa ninataka nitie msisitizo msta, katika mstari wa 19 na mstari wa ishir ya kwamba nazishuhudiza mbingu na nchi juu yenu hivi leo nimekuwekea mbele yako uzima na mauti baraka na laana basi chagua uzima ili uwe hai wewe na uzao wako kumpenda bwanamungu wako kuitii sauti yake na kushikamana naye kwani hiyo ndiyo uzima wako na wingi wa siku zako upate kukaa katika nchi bwana aliyoapiya baba zako ibrahimu na isaka na yakobo kuwa atawapa ndugu zangu maneno haya yaliandikwa na mtumishi wa mungu musa lakini kusema ukweli ni maneno yaliyotoka katika kichwe kinywo cha mungu mwenyewe na mungu alikuwa na sababu ya kuyazungumza alikuwa na sababu ya kuwaambia hawa wana wa israeli maneno haya lakini si tu ni maneno yaliyokuwa yanawahusu wana wa israeli lakini zaidi sana maneno haya yanatuhusu sisi kwa sababu sisi na wana wa israeli ni kitu kimoja wote ni taifa la mungu wote ni watu ambao mungu ametuita kutufanya kuwa sehemu ya ufalme wake sasa kimsingi mungu wetu ni mwingi wa rehema mungu wetu ni mkuu sana na kwa hakika hakuna sifa uweza na utukufu ambao unaweza ukakalibia hata kwa moja ya milioni ya uweza sifa na heshima na utukufu aliyonao mungu wetu yeye ni mungu mkuu sana ukuu wake, uku wake na uweza wake wala hauwezi kufananishwa lakini jina la bwana libarikiwe pamoja na kwamba yeye ni mungu mwenye ukuu mwingi ni mungu mwenye utukufu wa ajabu lakini ni mungu mwenye upendo sana ni mungu mwenye rehema ni mungu mwenye kusamehe na ni mungu mwenye kujali sana lakini zaidi sana huyu ni mungu ambaye analitii neno lake na hadi zake hili ni jambo ambalo kwa kweli ni la ajabu sana kwamba pamoja na ukuu wake pamoja na utukufu wake lakini mungu mwenye upendo na rehema kiasi kwamba analitii neno lake yeye mwenyewe na hadi zake ambazo anafanya kati yake yeye na sisi wanadamu tukisoma katika kitabu cha nabii isaya sula 55 naomba nisome maneno haya biblia bibi maneno haya chuo cha nabii bsa Mstari wa ndivyo litakavyokuwa neno langu litokalo katika kinywa changu halitaniludiya bule bali litatimiza mapenzi yangu nalo litafanikiwa katika mambo yale ndiliyoyatuma ukiendelea msitali w12 anasema maana mtatoka kwa fulaha mtawongozwa kwa amani mbele yenu milima na vilima vitatowa nyimbo na miti yote yakondeni itapiga makofi baadala ya michongoma utameya msonobali baadala ya mbigili mhadesi jambo hili litakuwa la kumtapatiya bwana jina litakuwa ishela ya milele isiyokatiliwa mbali mungu mwenyewe anazungumza kwa kinywa cha nabii isaya ya kwamba neno lake halitamludiya bule na halitamludia bule kwa sababu litatimiza mapenzi yake na katika kutimiza mapenzi yake yeye mwenyewe anasema kwamba mtatoka kwa furaha mtaongozwa kwa amani na mbele yenu milima na vilima vitatowa nyimbo huyu ni mungu anazungumza kwa kinywa cha nabii isaya kwa hyo lakini mungu anapozungumza ndugu zangu kwa kinywa cha nabii isaya anaposema neno lake halitamrudia bule bali litatimiza mapenzi yake anazungumza katika ujumla wake anazungumza katika mambo yale yale kwamba katika mstari wa 12 anasema kwamba mtatoka kwa furaha mtaongozwa kwa amani miti ya onni itapiga makofi kwa maana kwamba hiki kitakua kiind zk kinwa c lakini anapozungumza ya kwamba kitakuwa ni kipindi cha neema anapozungumza ya kwamba mtaongozwa kwa furaha mtakuwa na amani mtabarikiwa mtafanyiwa kuwa kichwa na wala mkia haibadilishi maneno yake aliyozungumza ya awali kwa sababu tunaposoma katika kitabu cha kumbukumbula tulati ndipo anapotuambia ya kwamba ameweka mbele yetu baraka na laana kimsingi anatuambia ya kwamba sisi wenyewe ndio tunao uamuzi wa kuchagua sisi wenyewe ndio tunao uamuzi tunao haki ya kufanya maamuzi sahihi ambayo hayo maamuzi sahihi yanaweza kutupeleka katika mito ya furaha na mito ya baraka au maamuzi hayo yanaweza yakatupeleka nyuma na mahali pasipofaa katika mstari wa 19 anasema nazishuhudia mbingu na nchi juu yenu hivi leo kuwa nimekuwekea mbele yako uzima na mauti baraka na rana basi chagua uzima ili uwe hai wewe na uzao wako kuna vitu viwili hapa ndugu zangu ambavyo nataka nivisisitize jambo la kwanza kabisa ni kwamba neno hili ni ahadi ya, ya mungu ambayo inakwenda sambamba na ile ahadi inayotolewa katika kitabu cha nabii isaya kwamba nimekuwekea mbele yako baraka na laana anapozungumza kule zile balaka za kuenenda katika mito ya balaka katika kuenenda katika amani katika furaha anakuja kuzungumza na nabii isaya baada ya kuzungumza na musa ya kwamba nimekuwekea mbele yako baraka na laana na ninakupa nafasi ya kuchaguwa hilo ni jambo la kwanza muhimu sana ya kwamba unayo nafasi au mungu amekupa nafasi ya kuchagua ili wewe mwenyewe ukapate kufanya uamuzi kwa sababu hiyo sasa kama utafanya ucha, uamuzi usiokuwa sahihi mana zile baraka zinaweza zikufi, zikufikie na badala yake ukaenenda katika laana hilo ni jambo la msingi sana lakini jambo la pili ni kwamba mungu anazungumza na mtu mmoja mmoja na katika kundi katika ujumla wake mana ni nini anasema nimeweka mbele yako sio mbele yenu mbele yako uzima na laana basi chagua uzima ili uwe hai wewe anaanza na wewe mtu mmoja halafu na uzao wako wote hivyo ndivyo mungu anavizungumza maana ni nini manayake kama utaenenda kinyume na mapenzi ya mungu kwanza athari zitakazokuja maana zitakugusa wewe mtu binafsi jambo la kwanza kabisa lakini pia athari hizo zinaweza zikaugusa uzao wako na hili linaweza likawa ni jambo la baraka au ni jambo la maana kwa lugha nyingine basi ni kwamba maamuzi utakayoyafanya wewe yanaweza yakapelekea hata uzao wako ukapata baraka au uzao wako ukapata laana kumbe ndugu zangu nataka tutafakari sana jambo la kwanza nataka tutafakari ya kwamba hizi baraka ambazo e, nabii isaya anazizungumza hapa ni kwamba zinatufikia kwetu kwa neema ya yesu kristo neema ambayo yesu kristo aliimwaga damu yake pale msalabani hili hatuwezi kuliweka kando ya kwamba mungu mwenyewe kwa upendo wake kwa baraka zake kwa jinsi anavyotujali aliamua kwa neema ya yesu kristo kutuletea ukombozi kutuletea msamaha wa dhambi kutuletea hii neema ambayo inakwenda kubadilisha maisha yetu na pale ambapo baadala ya kufanyika kuwa laana tukafanyike kuwa baraka hicho ni kitu cha msingi sana ya kwamba neema ya yesu kristo inatupatia ule msamaha wa dhambi inatuondolea ile laana inatuondolewa kule kukataliwa inamfungia mbali mshtaki wetu ili sasa pamoja na kwamba hatustahili lakini katika neema yake tukapate kustahilishwa na kusogea mbele ya kiti cha enzi ili ni jambo la msingi sana lakini pia ndugu zangu yesu kristo sasa anapokuja akuzungumza naye anarudia maneno yale yale yaliyozungumzwa katika kitabu cha torati anasema nini anasema atakaye na aje anywe maji ya uzima bule manaake ni nini kama ilivyokuwa katika nyakati za musa alipozungumza na musa akawaambia watu wake chagua baraka au chagua laana nimeleka mbele yako uzima na laana kwa hiyo chagua uzima yesu kristu anapokuja kuzungumza nasi anatuambia ya kwamba atakaye na aje anywe maji ya uzima bule mana ni nini kama ilivyokuwa nyakati zile bado anakupa nafasi wewe ananipa nafasi mimi ya kufanya maamuzi aidha nikaamue kwenda kunywa yale maji au nisiende kunywa ale maji manake ninapoamua kwenda kunywa maji manaake ni mimi mwenyewe inayejipatia uzima na ninapokataa kwenda kunywa maji ya uzima ambayo yesu kristo anatupa manake ninamukataa ule uzima kwa hiyo kama ilivyokuwa katika kipindi cha nabii isaya yesu kristo naye anakuja kututangazia msamaha wa dhambi lakini msamaha huo pia unakuja katika kutuhalika sisi ili sisi twende tukapokee baadala yeye kutulazimisha sisi kupata ule msamaha wa dhambi au kwenda kupata zile baraka kwa hiyo sasa naomba nisisitize ya kwamba iko nguvu ya mungu inaoweza kubadilisha maisha yako na hii nguvu ya mungu inaoweza kubadilisha maisha yako inaweza kukubadilisha wewe kwanza kwa kupata msamaha wa dhambi inaweza kukubadilisha wewe kwa kufunguliwa matatizo yako inaweza kukutoa katika laana na kukutia katika baraka inaweza kukusafisha inaweza kukuinua na kukufanya kuwa kichwa na wala siomkia hii ni nguvu ya mungu inayopatikana kwa neema ya yesu kristo lakini ni lazima wewe mwenyewe kwanza ufanye maamuzi sahihi ya kuweza kuipokea hii neema ya kuweza kuikubali ya kuweza kuiingiza katika moyo wako ili ikapate kukufungua ili ikaweze kubadilisha maisha yako kwa hiyo ndugu zangu katika siku hii ya leo naomba tutafakali sana na ninaomba tutafakari jambo moja tu jambo ambavyo maamuzi tunayoyafanya katika maisha yetu yanavyoweza kutuingiza katika laana au kutuingiza katika baraka kwamba haya maamuzi yanavyoweza kutuweka karibu na mungu au kututenganisha na mungu wetu haya maamuzi yanavyoweza kutusaidia kuipokea neema ya yesu kristo na kuishi maisha ya furaha baraka na neema tele au kuingia katika mkenge kwamba tukaishi maisha magumu maisha yasiyofaa maisha yasiyompendeza mungu lakini pia ni maisha yanayotupeleka jehanamu kwa hiyo ndugu yangu jambo la msingi la kwanza kabisa katika maisha yako ni aina ya maamuzi unayofanya katika maisha yako unaweza ukawa mtu mwombaji sana na naomba nirudie unaweza ukawa ni mtu mwombaji sana sana sana unayeomba kwelikweli lakini kama baada ya kuomba ukawa una, ni mtu wa kufanya maamuzi mabovu kuomba kwako kunaweza kuikusaidia kwa sababu unapoomba ak unaomba neema ya mungu ili akupe hekima ya kufanya maamuzi yaliyo sahihi na kwa sababu hiyo katika kuomba kwako ni kwamba unamwomba mungu akakupe yule roho mtakatifu ambaye roho mtakatifu anapokuja ndani yako yeye anakuwa kama msaidizi msaidizi anaweza kukusaidia kufanya maamuzi sahihi kuondoa vitu ambavyo vinaweza vikavuruga maamuzi yako na katika yale maamuzi sahihi unayokwenda kuyafanya ili baraka za mungu zikaonekane katika maisha yako kwa hiyo kimsingi unaweza ukawa ni mwombaji sana lakini kama si mtu wa kufanya maamuzi sahihi maisha yako hayatakuwa ya baraka na unaweza usiuone ufalme wa mbinguni kazi ya maombi ni kumfanya roho mtakatifu aliye ndani yako akaende kukusukuma na kukushauli kufanya maamuzi sahihi kwa hiyo kama wewe ni mtu wa kuomba lakini hufanyi maamuzi sahihi maana yake kwamba wewe ni mtu wa kuomba lakini si mtu unaisikia na kutii sahihi sauti ya roho mtakatifu ambayo hiyo inatakiwa ikuongoze katika kufanya maamuzi sahihi kwa sababu ni jambo lisilokuwa na shaka ya kwamba unapokuwa unaomba unapokuwa ni mtu mwombaji ni jambo lisilopingika ya kwamba roho mtakatifu atazungumza nawe atakushauli atakufanya uwe na maamuzi sahihi na kama si mtu wa maamuzi sahihi mwanaake huisikilizi sauti ya roho mtakatifu inayozungumza ndani yako inayokushauli inayokuelekeza inayokufanya ukafanye maamuzi sahihi na kwa sababu hiyo maamuzi yako yanapokuwa mabovu usije ukamlaumu mungu kwamba kwa sababu gani linaomba lakini mambo yangu hayaendi vizuli unapokuwa mombaji ni lazima umsikilize roho mtakatifu akapate kukupa maelekezo yawewe kufanya maamuzi zahili kwa hiyo ndugu yangu nataka nikwambie kwa kifupi katika maisha yetu mara nyingine huwa hatuyatafakari maamuzi yetu na kwa sababu huwa hatuyatafakari maamuzi yetu kwa luga nyingine ni kwamba huwa hatumpi ruhusa roho mtakatifu akatushauri mambo tunayotakiwa kuyafanya na kwa sababu hatumpi ruhusa roho mtakatifu akatupa ushauri akatuelekeza tunafanya maamuzi kutokana na natie zetu basi tunakuwa tunajizibia zile baraka ambazo mungu tayari anakuwa ametubariki na, na nomba niseme kwamba ya kwamba unaweza ukawa ni mtu uliyekwisha kubalikiwa unaweza ukawa ni mtu ambaye tayari una baraka mikononi mwako lakini kwa kufanya maamuzi yasiyokuwa sahihi ukazipoteza zile baraka ndugu zangu biblia inazungumza kuhusu watu wanaitwa wa efraimu twanze na efraimu mwenyewe efraimu alikuwa ni mzaliwa wa pili na kaka yake manase alikuwa ni mzaliwa wa kwanza na mungu kwa neema yake aliamua kumbariki efraimu na alimbariki na akamwahidi kuwa taifa kubwa na ukisoma katika biblia baadaye unakuta kwamba hata kuongezeka kwa waefraimu kuliongezeka kwa makumi elfu kiasi kwamba baadaye inapokuja kutajwa napokuja kutajwa wana wa efraimu wanatajwa kwamba nao ni makumi elfu wanatajwa kwamba wao ni makumi elfu lakini wanatajwa ni maelfu ya manase efraim alikuwa amebarikiwa sana lakini pamoja na kwamba alikuwa amebarikiwa amezishika baraka za mzaliwa wa kwanza ambazo hakuwa anazistahili lakini kwa sababu maamuzi mabovu yaliyoenda mbele yaliyoendelea katika kizazi cha waefraim yalikuja kuwakosti maisha yao yalikuja kuwakosti ukuu wao yalikuja kuwapora baraka ambazo mungu alikuwa amewapa tayari japokuwa hawastahili maamuzi mabovu yaliweza kuwapoteza maamuzi mabovu yaliweza kuwatoa katika njia ya uwepo wa mungu kumbe unaweza ukawa umebarikiwa na ukawa ni mwombaji na unajitahidi kuenenda katika njia sahihi lakini humsikilizi roho mtakatifu anayekushauli na ukaishia kufanya maamuzi mabovu na yele maamuzi yanaweza kukupelekea kupolwa baraka ulizokuwa nazo ndugu zangu yako mambo mengi ambayo huwa tunalalamika yako mambo mengi ambayo huwa tunaweza tukafikilia tumelogwa kimsingi chanzo chake na uharibifu wake na kutofanikiwa kwetu ni kwa sababu ya kufanya maamuzi yasiyofaa ukisoma kitabu cha waamuzi inazungumzia habari ya samsoni samsoni alikuwa ni mtu aliyebalikiwa sana samsoni alikuwa ni mtu aliyekuwa mnadhili wa mungu tangu tumboni neema ya bwana ilimfuata roho mtakatifu alikuwa akimshukia kila wakati na roho alipokuwa akimshukia alikuwa anajazwa nguvu ya kuweza kufanya mambo yasiyokuwa ya kawaida aliweza kuua hata watu aliweza kumlarua simba kwa mikono mitupu aliweza kukamata mbweha mia tatu akawafunga mikiani mwake mienge ya moto wakaenda kuchoma mashamba ya wafilisti huyu ni samson lakini kwa sababu hakutaka kukaa katika uwepo wa mungu kwa sababu aliyeamua kuchukuliwa na akafanya maamuzi mabovu ya kwenda kumwoa mke wa kabila au wa watu ambao walikuwa ni maadui zake watu ambao walikuwa hatakiwi kwenda kuwaoa maisha yake yaliharibika kilichoharibu mafanikio yake kilichomtoa katika mafanikio ya huduma yake ilikuwa ni tamaa ya kimwili kwa hiyo ndugu zangu kumbe yako mambo ambayo yanaweza akatufanya tusifanikiwe pamoja na kwamba sisi ni watu wa mungu narudia kwamba huyu samsoni alikuwa ni mtu wa mungu mnadhili wa mungu tangu tumboni mwa mama yake alikuwa ni mtu aliyekuwa anayenenda katika njia iliyonyooka tatizo lililokuja kumkosti ni tamaa ambayo shetani aliipandikiza ndani yake ili tamaa ilimfanya ashindwe kufanya maamuzi sahihi na uamuzi wenyewe ulikuwa ni mdogo tu wa kukataa kutoa sili ya nguvu zake jambo dogo sana kukataa kutoa sili ya nguvu zake tamaa ilipomkamata kama biblia inavyosema ya kwamba tamaa ikichukua mimba hudzaa dhambi na dhambi ikiisha kukomaa huzaa mauti basi hapo ndilipokuwa kuangamia kwake kwenyo ndugu zangu kumbe hata sisi ili tuweze kufanya maamuzi sahihi ni lazima tukaye katika uwepo wa mungu na tujichunge kufanya maamuzi kutokana na tamaa ya kimwili inayotutafuna katika mioyo yetu mara nyingine shetani anaweza akawasha tamaa ndogo katika moyo wako akapandikiza tamaa ndogo katika moyo wako na ile tamaa ikakupelekea kufanya maamuzi yasiyo sahihi maamuzi yanayokutoa katika uwepo wa mungu maamuzi unapofikiria kupata faida ya kimwili ya kufikiria kuenenda katika njia iliyonyoka ya kufikiria kufanya kazi ya mungu baadala ya kufikiria kuenenda sawasawa na mapenzi ya mungu tamaa ikichukua mimba dhambi dhambi na dhambi kukuma, mauti kwa hiyo ili ukapate kuwa mtu wa mungu ili ukaweze kufika katika ufalme wa mungu mbinguni ili ukaweze kushika kuzilinda na kuziishi baraka mungu ambazo ametia ndani yako ni lazima jambo la kwanza umtii mungu jambo la pili ni lazima ujue kufanya uamuzi sahihi lakini uamuzi huo usiwe unapelekeshwa na hisia za kibinadamu na tamaa za kibinadamu tamaa zinazoweza kukutoa katika uwepo wa mungu na ukafanya maamuzi ya kibinadamu wakati unafikiria unafanya maamuzi ya kimungu tamaa ikiingia ndani yako inaweza ikawa na mstari mdogo sana wa kukutenganisha na uwepo wa mungu na kuingia katika njia ya shetani yamkini samsoni angejua ya kwamba yule mwanamke atamtia katika matatizo bila shaka asingethubutu asinge kumchukua lakini kwa sababu alivutwa na tamaa kwa sababu alishawishika akatoka katika ulimwengu wa roho akaingia katika ulimwengu wa kimwili wakati akijifikiria bado yeye yuko katika ulimwengu wa kiroho tamaa ile limtia katika maangamizi na ndugu yangu ndiyo maana ninakushauri sana katika siku hii ya leo na ninakuombea sana nanakuomba nina mungu akutie nguvu katika siku hii ya leo ya kwamba katika kila uamuzi unaotakiwa kuufanya ukaongozwa na roho mtakatifu ili uamuzi huo uwe sawasawa na mapenzi ya mungu baadala ya kuongozwa na akili ya kimwili baadala ya kuongozwa na fikra za kimwili baadala ya kuongozwa na tamaa ya kidunia ambayo inaweza ikakutoa katika uwepo wa mungu lakini ndugu zangu kwa nini tunatakiwa tufanye maamuzi sahihi tunatakiwa tufanye maamuzi sahihi kwa sababu maamuzi haya tunayoyafanya ndiyo yanayotuelekeza katika njia iliyonyooka haya maamuzi tunayoyafanya ndiyo yanayoamua maisha yetu ya kesho yatakuwaje ndugu yangu haijalishi unaomba kiasi gani haijalishi umebarikiwa kiasi gani haijalishi wewe ni mtumishi wa mungu haijalishi wewe ni nani katika maisha yako kama utafanya maamuzi mabovu utaishia katika kuanguka kama hutaisikia sauti ya mungu inayonong'ona ndani yako kukuelekeza kufanya maamuzi sahihi hutaweza kufanikiwa hutaweza kufikisha destini yako na hutaweza kulifanya jambo unalotaka kulifanya kwa sababu gani kwa sababu biblia inazungumza wazi kabisa katika walaka wa mtume paulo kwa wagalatia sula ya sita kwanzia a mstali wa saba mtume paulo akiwaandakia wagalatia sula ya st mstali wa saba anasema hivi msidanganyike mungu hadhihakiwi kwa kuwa chochote apandacho mtu ndicho atakachovuna maana yeye apandee kwa mwili wake katika mwili wake atavuna uharibifu bali yeye apandee katika roho atavuna katika roho mwana yake ninini mana yake ni kwamba ukidanganyika ukaamua kupanda katika mwili huku ukidhani unapanda katika roho utavuna katika mwili kwa sababu umepanda katika mwili na nigarantidi kwamba ukipanda katika roho ukipanda sawasawa na mapenzi ya mungu utavuna yale yaliyoko katika roho kwa sababu gani kwa sababu nilitangulia kusema ya kwamba mungu ahadi yake niamini mungu wetu ni mwaminifu na yeye mwenyewe anatuambia chagua uzima kwa maana ameweka mbele yako baraka na laana ukichagua baraka utabarikiwa ukichagua laana utalaaniwa na kwa sababu hiyo ukiamua kupanda laana utavuna laana ukiamua kupanda baraka utavuna baraka na kupanda huku maana yake ni maamuzi unayowafanya katika maisha yako maamuzi unayofanya katika maisha yako ndiyo yanaochagua baraka au yanaua laana asa nimetangulia kusema ndugu zangu ya kwamba mara nyingine huwa tunaweza kuwalaumu watu wengine tunaweza tukasema ni mapepo tunaweza tukasema tumelogwa lakini igaranti yu ya kwamba watu wengi wanapoteza kazi kwa sababu ya maamuzi wanaoyafanya wakiwa kazini watu wengi wanaferi masomo hawafanikiwi kwa sababu ya maamuzi wanaowafanya wakiwa shuleni ndoa nyingi zinavunjika kwa sababu ya maamuzi wanayowafanya wakiwa mtu wakiwa katika ndoo maamuzi yenu ninyi wawili mke na mume anafanya aidha ndoa isimame au ivunjike na kwa nini nimesema ni maamuzi mnayo haki ya kuchagua kumtumikia bwana au kutokumtumikia mtumishi wa mungu aliandika akasema chagueni hivi leo mtakayemtumikia lakini mimi na nyumba yangu tutamtumikia bwana maana ni nini unayo haki ya kuchagua kumtumikia bwana au kutokutumkia bwana unapoamua kumtumikia bwana uamuzi huu unaofanya wa kumtumikia bwana ndio unaomfanya bwana akaisimamie ndoa yako ndio unaofanya mungu akakae katikati ya ndoa yako ndio unaofanya mungu akasimame na njia zako ndio unaifanya mungu akasimame katika kazi zako lakini ili mungu akasimame katika kazi zako pamoja na neema aliyokupa anakupa nafasi ya wewe kuchagua aidha kumtumikia yeye au kutokumtumikia kwa hiyo unapopata misukosuko unapokwenda kuanguka kwa sababu ya uamuzi usiofaa uliofanya huwezi kumlaumu mtu mwingine ya kwamba kwa nini umeanguka kwa sababu niya uamuzi usiofaa ulioufanya unao uamuzi wa kusimama kuomba unao uamuzi wa kufunga unao uamuzi wa kukesha ni uamuzi ambao mungu amekupa kwa haki yako ya kuamua ambayo mungu amekupa kwa hiyo ukifanya mambo fulani fulani yasipofanikiwa na ulikuwa wewe mwenyewe hujaomba hujafunga hujasimama katika njia ambayo mungu anataka usimame huwezi kulalamika ya kwamba kwa nini hili alikutokea kwa sababu wewe mwenyewe ulichagua kutoenenda katika njia ambayo mungu hataki kuenende sasa sisemi kwamba kila uamuzi utakaufanya ni lazima utakuwa vile, vile hapana yapo mambo ambayo tunaweza tukafanya maamuzi sahihi lakini bado yakaenda mlama yako mambo mengi tu ambayo unaweza ukapanga moja lakini ikatokea mbili sizungumzi katika hayo na sizungumzi katika hayo kwa sababu unajua kwamba yapo mambo ambayo mungu huwa ana makusudi na anaweza akayafanya tofauti na tunavyofikiria na ndio maana tunaposoma habari ya ayubu tunakuta pa, kwamba pamoja na kwamba ayubu alikuwa mkamilifu lakini bado aliingia katika majaribu kwa sababu mungu alitaka apite katika kile kipindi cha majaribu kwa nini alitaka apite katika kipindi cha majaribu kwa sababu mungu alitaka kumuhakikisha shetani ya kwamba wako watu wanaweza akasimama katika njia yake hata pale wanapojaribiwa na kwa sababu hiyo sasa ayubu alipita katika kipindi kigumu pamoja na kwamba alikuwa anafanya maamuzi sahihi lakini alipita katika kipindi kigumu lakini pamoja na kupita katika kipindi kigumu kwa sababu aliendelea kusimama katika msimamo wa mungu aliendelea kufanya maamuzi sahihi mwisho wake aliondoka katika utukufu aliinuliwa alibarikiwa zaidi na mpaka leo hii tunaendelea kumtaja kwa sababu aliendelea kusimama katika msimamo sahihi wa hiyo maanaake ni nini manaake ni kwamba unapofanya maamuzi sahihi hata kama maamuzi haya kwa wakati fulani yatakutia katika matatizo lakini mbeleni haya maamuzi yatakuinua yatakubariki yatakufirikisha katika ufalme wa mungu mbinguni na maisha yako yatakuwa ni heri kwa sababu umefanya maamuzi yaliyo sahihi mtumishi wa mungu yusufu alipita katika kipindi kigumu sana lakini katika kipindi chote hata alipokuwa kwa potifa hata alipobembelezwa kubaka manake yule mwanamke alikuwa amemtamani yusufu kiasi kwamba yule mwanamke anaanza kumtongoza yusufu baadala aliye mwanaume azungumze na mwanamke lakini kwa sababu yusufu alikuwa ni mtu wa mungu alisimamia uamuzi sahihi na ukiangalia kijuujuu uamuzi ule ulimtia katika matatizo ult ulimtia katika matatizo kwa sababu baada ya kukataa kulala na mke wa potifa alipelekwa gerezani. gerezani kwa kusingiziwa amabaka lakini jina la bwana libarikiwe kwa sababu kule kulikuwa ni kusingiziwa kwa sababu aliendelea kusimama katika njia iliyonyoka wote tunajua ya kwamba baadaye huyu mtu wa mungu alikuja kuinuliwa na si aliinuliwa kidogo alikuja kuwa kufanyika waziri mkuu wa nchi ya misri kusimama kwake sawasawa na mapenzi ya mungu kufanya uamuzi uliokuwa sahihi ulimfikisha katika mahali ambapo mungu alitaka afike sasa ndugu zangu nataka tutafakali katika siku i ya leo habari ya kufanya maamuzi sahihi na kusema kweli ndugu zangu sisi sote tumefanyika kuwa wafalme na ninazungumzia habari ya kuwa mfalme kwa sababu ni mtu aliye na roho ya kifalme ni mtu aliye wa kifalme anaeweza akafanya maamuzi sahihi na yenye nguvu ya kutekelezeka pasipo kupata kipingamizi unapokuwa wewe ni mwana wa mfalme unapokuwa na ufalme ndani yako ndipo pale unapoweza ukafanya maamuzi sahihi kwa sababu gani kwa sababu kwanza unakuwa na washauli na sio tu kwamba unakuwa na washauli sahihi lakini pia unakuwa na nguvu ya kufanya na maamuzi yaliyo sahihi kwa hiyo ndugu zangu ili wewe ukaweze kufanya maamuzi yaliyo sahihi ni lazima uwe wa asili ya kifalme na kama wewe si wa asili ya kifalme yamkini hutaweza kufanya maamuzi yaliyo sahihi sahihiufuna wa yohana ya a wa 4 kwa yale makanisa saba yaliyoko asiya neema na iwe kwenu na amani zitokazo kwake yeye aliyeko aliyekuweko na atakaye kuja na zitokazo kwa roho saba waliyo mbele ya kiti chake cha enzi tena zitokazo kwa yesu kristo shahidi aliye mwaminifu mzaliwa wa kwanza waliokufa na mkuu wa wafalme wa dunia yeye atupendaye na kutoshe zambi zetu zote katika damu yake na kutufanya kuwa ufalme na makuhani kwa mungu naye ni baba yake utukufu na na ukuu una yeye hata milele na milele amina nduku zangu katika mstali wa sita anasema na kutufanya kuwa ufalme na makuhani kwa mungu naye ni baba yake utukufu na ukuu una yeye hata milele na milele yohana anatukumbusha ya kwamba yesu kristu alipokuja duniani akaimwaga damu yake msalabani akatukomboa kutoka katika dhambi neema yake ikatufungua minyololo ya dhambi na mauti hakuishia hapo alikwenda akatufanya kuwa ufalme yaani sisi tukafanyika kuwa wafalme na warithi wa kiti chake na kwa nini alitufanya kuwa wafalme alituingiza katika ufalme akatufanya kuwa wafalme ili tukaweze kuwa na mamlaka ambayo tunapaswa kuwa nayo katika kuuongoza katika kuitetea katika kuiendesha injili ya yesu kristo usipokuwa na ufalme ndani yako huwezi kuwa na mamlaka na ndiyo maana yesu kristo mwenyewe anapozungumza anasema nimewapa mamlaka yote mbinguni na duniani anaposema nimewapa mamlaka analejea katika ufalme huu ambao yohana anazungumza ya kwamba yesu kristo ametufanya sisi kuwa ufalme na makuhani wa mungu na kwa nini mungu anatufanya sisi kuwa wafalme anatufanya kuwa wafalme kwa sababu ni mtu mwenye roho ya kifalme ni mtu aliye ufalme anayeweza akatowa neno la kifalme neno lambayo linaweza likasimama neno lenye mamlaka neno lenye nguvu unapomkemea shetani unapokemea mapepo unapokufukuza kila aina ya nguvu za giza zile nguvu zinakutii kwa sababu una ufalme ndani yako kwa sababu una mamlaka uliyopewa kwa sababu umefanyika kuwa ufalme huu ufalme usipokuwa ndani yako maana yesu kristo mwenyewe ndiye mfalme kwa hiyo huu ufalme ambaye ni yesu kristo mwenyewe ambaye ni roho mtakatifu mwenyewe anayezama ndani yako asipokuwepo ule ufalme usipokuwepo ndani yako maanake unakuwa huna nguvu huna uwezo wala huna mamlaka ya kuweza kuzifukuza nguvu za giza kwa sababu ufalme uliyoko ndani yako ndio unayokupa nguvu wewe wa kuweza kuyafanya mapenzi ya mungu, nguvu ya mungu ndio unaokupa nguvu ya kuweza kumtimua shetani ndio unaokupa nguvu ya kuweza kuyafanya mapenzi ya mungu lakini zaidi sana ule ufalme ndio unaokuwezesha wewe kutoa maamuzi siyo tu yaliyokuwa sahihi lakini maamuzi yanayosimama yakaweza yakatekelezeka ufalme usipokuwa ndani yako utakuwa na maamuzi yasiyotekelezeka utakuwa na maamuzi yanayokuwa na upinzani na ndugu zangu msishangae ya kwamba wako watu anaweza akawa na mamlaka katika vitu ambavyo hata si vyake lakini akawa na mamlaka mtu anaweza akaja nyumbani kwako akakwambia bwana sina hela leoni l 1 kwa mfano na ukawa huna lakini ukaitoa kwa sababu huyu mtu amekuja kwako ana nguvu iliyo ndani yake ikakufanya uitoele ile hela unaweza ukawa na safari zako unataka kwenda mahali fulani na gali yako pengine ndio hiyo hiyo pekee unataka kuitumia lakini mtu amekuja kasababuya nguvuiliyo ndani yake akakwambia nakupa kwamba nakua mfanoais sina gai yangu aeza likasiama andio ana, nguvu yake, kwa neno ana ulisema, na hata shtani unaoeza kumkemea na kumfuuza anaweza kakimbia ksau il ngu aweza kamaami kila ma amo nguvu, no. nguvu nyingine oziko nguvu za shetani wako watu wanaweza akafanya kwa nguvu isiyo ya kimungu lakini yamkini kwa hakika nguvu ya mungu ndio inaweza ikasimama kwa sababu ni nguvu ina, unayopewa kwa sababu ya ufalme unaokuwa ndani yako na kwa sababu hiyo basi mungu anaiweka ile nguvu na uweza wa kifalme ndani yako ili ukaweze kufanya maamuzi sahihi na yanaweza yakasimama ukisoma katika kitabu cha mhubii sua ya8 kuanzia mstai wa bib aaaneno kwa kuwa neno la mfalme lina nguvu naye ni nani awezai kumwambia huyo wafanya nini aishikae amri hata jua neno baya na moyo mwenye kima hujua wakati wa kuhukumu kwa maana kila shauli kuna wakati na hukumu na kwa sababu mashaka wa ya wanadamu juu yake ni makubwa huu Humf- anatuandikia anasema katika umstali wanne kwamba kwa kuwa neno la mfalme lina nguvu naye ni nani awezai kumwambia huyo wafanya nini kwa maana ya kwamba mfalme anapozungumza hakuna mtu anaweza kumuuliza kwamba unafanya nini au unasema nini kwa sababu anakuwa na mamlaka na neno lake linasimama lakini si hivyo tu kwa sababu anakuwa ni mfalme biblia anasema kwamba anakuwa na moyo wenye hekima wa kuweza kujua wakati wa hukumu nazungumzia mfalme anayeongozwa na roho wa mungu kwamba kwa sababu huyu ni mfalme anaongozwa na roho wa mungu si kwamba tu neno lake linasimama basi anaweza kuwa na hekima ya kujua wakati wa kuhukumu namna ya kuhukumu na kuendesha hukumu na ndivyo alivyokuwa mfalme suleimani kwamba mungu anapotia ile roho ya kifalme ndani yako sio tu kwamba unakuwa na mamlaka bali unakuwa na hekima ya kuweza kuhukumu ya kuweza kuona mambo kuyaweka sawasawa sawa, na ukajua wakati wa kuhukumu namna ya kuhukumu na jinsi ya kuhukumu kwa sababu gani kwa sababu mungu anakupa uwezo wa kufanya maamuzi sahihi saasawa neno lake ukiongozwa na roho mtakatifu kwa hiyo ili ukaweze kuwa na uwezo wa kufanya maamuzi sahihi ni lazima uwe na roho wa mungu ndani yako ni lazima roho mtakatifu ambaye ndiye mfalme akakaye ndani yako yey ndie akapate kutawala ndiye akawwe, akaweze kukuongoza sawasawa na mapenzi yakeit nawe utakusudia neno nalo litathibitika kwako na mwanga utaziangazia njia zako nawe utakusudia neno nalo litathibitika kwako na mwanga utaziangajia nzia zako kumbe unapokuwa na roho wa mungu ndani yako ambaye nimesema kwamba huyu ndio anaile hekima ya kifalme ndio mwenye mamlaka ya kifalme huyu sio tu kwamba anaweza akakuwezesha kufanya maamuzi sahihi lakini kwamba hata yale mambo unayo yakusudia biblia anasema kwamba hayu mambo yanaweza yakathibitika yanaweza yakathibitika kwa sababu huyu huyu mfalme anaishi ndani ndani yako yako roho wa mungu anakaa na kwa sababu hiyo mambo mengi yanayweza yakathibitika yanayweza yakatimia tukisoma katika injili ya luka sula 2 shl 2 yesu kristu anazungumza maneno haya wa nanyi ninyi mdiodumu pamoja nami katika kipindi chote cha ja majaribu yangu basi nami nawekea ninyi ufalme kama vile baba yangu alivyoniwekea mimi ufalme mpate kula na kunywa meza nipangu katika ufalme wangu na huku mkiketi katika viti vya enzi na kuzihukumu kabila kumi na mbili za israeli yesu kristu anasema kama vile baba alivyonipa mimi ufalme mimi pia nawapenenenyi ufalme hu ufalme nawapeni kwa nini mkapati kuketi katika viti vya enzi na kuzihukumu kabila kumi na mbili za israeli kumbe yesu kristu anazungumza lengo la kukupa ufalme anakupa mamlaka ya kuzivunja nguvu za giza lakini kuwa mtu pia unaweza ukatoa hukumu mtu ambaye unaweza ukafanya maamuzi makubwa kwa niama yakeodu a aimaizie akusema mambo matatu ya kwamba katika maisha yako mwombe mungu sana akupe hekima ya kufanya maamuzi kwa sababu maamuzi yako ndiyo yanaweza akakufikisha katika kufanya mambo yaliyobora au kufanya mambo ya hovyohovyo maamuzi yako ndiyo yanayotengeneza kesho yako kuwa nzuri au kesho yako kuwa mbaya ndio anaweza kakufanikisha katika huduma yako katika mahusiano yako katika kazi yako katika masomo yako na inabidi uangalie ma, maamuzi yako kwa msingi sana ili usiyokaanza kulalamikia ya kwamba pepo wamekuvuruga au majirani wamekuroga pepo ni kweli wanatusumbua kwelikweli kweli, na sisi kama watu wa mungu tuna kila sababu ya kuvunja kila aina ya nguvu za ibilisi katika maisha yetu shetani ndio mchechozi wetu mkubwa shetani ndiyo mharibifu mkubwa ndiye muongo ndiye muuaji ndiye mpotoshaji na katika kila siku katika kila wakati tunaopatwa nafasi tunatakiwa kumkemea shetani kuzivunja nguvu zake kumsambaratisha kwa kila uwezo kwa kila nguvu kwa damu ya yesu kwa jina la yesu kristo aliye hai lakini lazima tuwe watu tunaofanya maamuzi sahihi baadala ya kutoa visingizio pale tunapokuwa tumeanguka tukatafuta kutoa visingizio wakati kumbe maamuzi yetu ndiyo yametuingiza katika majanga maamuzi yetu ndiyo ambayo yametupotosha sasa nimalizie kwa haraka haraka jambo la kwanza ninapokwenda kumalizia ndugu zangu lazima nisisitize kwamba maamuzi sahihi yanaotokana na fikra zilizo sahihi kwa sababu chanzo cha maamuzi yeyote ni fikra unazokuwa nazo unapokuwa na fikra potofu unapokuwa na mawazo mabaya mawazo yaliyotawaliwa na tamaa mawazo yaliyokunjwakunjwa na shetani haya yanaweza yakakupeleka katika kufanya maamuzi yasiyokuwa sahihi ambayo yatakuingiza katika mahali pabovu mahali pasipofaa kwa hiyo ukiwa na mawazo potofu ukiwa na mawazo mabaya ukiwa na mawazo yasiyompendeza mungu haya ndiyo chachu kubwa ya kwenda kufanya maamuzi yasiyokuwa sahihimatay sula kristo anazungumza na wanafunzi wake na anawaambia maneno haya anasema hivi hamjafahamu bado ya kuwa kila kiingiacho kinywani hupita tumboni kisha kikatupwa chooni bali vitokavyo kinywani vyatoka moyoni navyo ndivyo vimtiavyo mtu unajisi kwa maana moyoni hutoka mawazo mabaya uwagi, uzinzi washarati wivi ushuhuda wa uongo na matukano hayo ndiyo mambo yamtiayo mtu unajisi lakini kula kabla huja nao mikono hakumtii mtu unajisi. yesu anazungumza nini ya kwamba unaweza ukawa ni mtu unachechemelea kwenda kwa mungu unaweza ukawa ni mtu unaepigana kwenda kwa mungu lakini kama mawazo yako yako corrupt. kama mawazo yako shetani amepanda mbegu isiyofaa basi mbegu inakwenda kuzaa maamuzi yaliyo mabovu na nandio maana anasema kwamba katika vitu vinavyomtia mtu mnajisi cha kwanza kabisa ni mawazo mabaya unapokuwa na mawazo mabaya definitely utafanya maamuzi yaliyo mabaya unapokuwa na tamaa utaingia katika uuaji katika uzinzi katika uesherati katika wivi kwa sababu wivi unaanzia katika tamaa huwezi kuiba kama hujatamani kitu cha mtu utaingia katika tamaa utatoa ushuhuda wa uongo utatukana na kufanya mambo mengine mengi ambayo hayo yote ndugu zangu ni maamuzi unao uamuzi wa, wa kumtukana mtu au kutokumtukana unao uamuzi wa, wa kuchagua kuzini au kuto kuzini unao uamuzi wa, wa kuamua niende nikauwe au usiuwe lakini haya yanaanzia katika mawazo mabaya kwa hiyo ili uweze kufanya maamuzi sahihi ndugu yangu ni lazima umuombe mungu sana akusaidie sana kwamba kila wakati mawazo yako yakawa yametawaliwa na roho mtakatifu mungu akakuongoza katika kuwaza kwako kwa sababu katika kuwaza kwako mabaya ndiko kutaka kukupeleka katika kutenda mambo yasiyofaa na sio hivyo tu ndugu yangu mawazo mabaya hayaishi kukupeleka katika maamuzi mabaya mawazo mabaya yanaweza yakakupeleka katika kuota ndoto mbaya na nasema nini kuota katika ndoto mbaya mambo yote unayofanya katika maisha yako niliwahi kuzungumza siku moja ni kwamba yanaanzia katika ndoto yanaanzia katika ndoto kwa nini kwamba ili mungu aweze kukubaliki ili mungu aweze kukuinua ni lazima akupe maono ni lazima akupe ndoto hii ndoto ndio inayokwenda kuzaa maono maono yanakwenda kuzaa mafanikio kwa hiyo unapokuwa mtu wa mawazo mabaya hata ndoto zako zitakwenda kuwa mbaya kwa sababu gani zile ndoto zinazokuja ndizo zitakazokuelekeza katika kufanya maamuzi mabaya na kwenda kutekeleza maamuzi mabovu kwa hiyo ili uweze kuota ndoto za kimungu ili uweze kuota ndoto nzuli ili uweze kuota ndoto sawasawa na mapenzi yako ni lazima kwanza ufanye kila jitihada ya kumwomba mungu akakusaidie na kukuwezesha kuwa na mawazo sahihi kuwa na mawazo ya kumpendeza mungu ili hata ndoto zako ukaote ndoto za kukuongoza katika mafanikio ndoto za baraka ndoto zinazokupeleka katika njia iliyonyooka hasa kwa nini meanzia na ndoto za mawazo mabaya ndugu zangu ziko ndoto za aina tatu kitu ambacho tumewahi kukizungumza mara nyingi ya kwamba ndoto ya kwanza ni mungu anazungumza nawe ili kukuonya kukuelekeza mambo yanayokuja hilo halina mjadala mungu anazungumza nasi kila siku katika ndoto na mara nyingi tumewahi kusema kwamba kama huoti ndoto kabisa kabisa kwa sababu mungu huwa anazungumza nasi katika ndoto lakini jambo la pili shetani naye huwa anajaribu kutuletea ndoto katika vichwa vyetu lakini pia ziko ndoto zinazotokana na mawazo yetu Kwe mawazo unayowaza kila siku yanaweza kakupelekea kuota ndoto za namna fulani narudia kusema kwamba zamani nilikuwa mwanajeshi na ukitoka katika uwanja wa mapambano unakua na kitu kinaita inatokana na ubongo wako katika kuweza kushikilia yale mambo uliokuwa ukiyaona au uliokua ukiyafanya katika uwanja wa vita kwahio unapokuwa umerudi nyumbani unaweza kuonaunaota ndoto zile zile za mambo uliokuwa ukiyafanya wakati sasa umetolewa watu waliona mambo ya kutisha wakiwa labda rwanda burundi congo watakwambia katika nyakati fulani walikuwa wakiota ndoto za ajabu walikuwa wakiona vitu vya kutisha kwa sababu gani ile d au yale mambo yaliyode katika ile ni yanawafanya waweze kuona yale mambo lakini hii haiondoi ukweli wa kwamba mungu anazungumza nasi na anazungumza nasi katika ndoto na katika maono na kwa sababu hiyo basi inabidi uwe na roho wa mungu anayekuongoza anayekuelekeza kuweza kupambanua na kujua ndoto hii inazungumzia habari ya mungu ndoto hii imetoka kwa mungu hivi ni vita vya shetani analeta katika akili yangu au haya ni disorder, au haya ni mawazo yangu niliyokuwa nikiyawaza mchana kutwa unaweza ukamfikiria msichana au mvulana mchana kutwa kiasi kwamba usiku uh, ukaenda kumwota kama uyo ni msichana unaweza ukamfikiria mvulana mchana kutu na kama o ni mwanaume unaweza ukamfikiria msichana mchana kutu ukajikuta umekwenda kuota ndoto usiku kwa sababu ya mawazo mabaya yaliyokuwa katika kicho chako lakini hayo mawazo mabaya sasa ndio ambao shetani naye anaweza akayatumia kukuletea ndoto za kutaka kukutia katia jia o shetani anataka kutumia udhaifu wako katika kutaka kwenda kukupotosha kwa sababu hiyo ili ukaweze kufanya maamuzi sahihi ni lazima huyu mfalme aliyeko ndani yako huyu mungu aliye hai huyu roho mtakatifu akaende kukupa upambanuzi wakukuelekeza kwamba haya mawazo unayowaza ni sahihi hii ndoto liyoota ina maana gani na jambo hili ulitolee uamuzi au ulifanyaje usipokuwa na roho wa mungu ndani yako au usipokuwa na kipawa cha namna fulani ambacho mungu amekiweka ndani yako unaweza ukafanya maamuzi yasiyokuwa sahihi wakati unafikilia unafanya sahihi wakati kumbe maamuzi yako yanaongozwa na tamaa yanaongozwa na maamuzi mabaya yanaongozwa na roho isiyokuwa sahihi kwa sababu mungu wetu anatupa maamuzi yaiyo sahihi kwa sababu roho wake mtakatifu anatufundisha anatuelekeza anatutaka tuishi maisha ya namna fulani ili maamuzi utakayoyafanya yakawezi kuwa sahihi ndugu zangu jambo la mwisho ambao nataka niliseme ni namna gani ambavyo tunaweza tukafanya maamuzi sahihi jambo la kwanza lisilo na mjadala ni mungu akatupe akili na hekima yake ili tukaweze kufanya maamuzi sahihi katika maisha yetu ukisoma katika walaka mtume paulo kwa waefeso sula ya ka mstali w17 biblia inasema maneno haya mungu wa bwana wetu yesu kristo baba wa utukufu awape ninyi roho ya hekima na ya ufunuo katika kumjua yeye macho ya mioyoni yatiwe nulu mjue tumaini la mwitu wake jinsi lilivyo na utajili wa utukufu wake wa waulifi wake katika utakatifu jinsi ulivyo na ubora wa ukuu wa uweza wake ndani yetu tuaminio jinsi ulivyo kwa kadili ya utendaji wa nguvu zake za uweza wake aliyotenda katika kristo alipomfufua katika wafu akamuweka mkono wake wa kuume katika ulimwengu wa roho7 mungu wa bwana wetu yesu kristo baba wa utukufu awape ninyi roho ya hekima na ya ufunuo katika kumjua yeye mstari wa 18 macho ya mioyo yenu yatiwe nuru mjue tumaini la mwitu wake jinsi ulivyo na utajili wa utukufu wa urithi wake katika utakatifu jinsi ulivyo kwa hiyo ndugu yangu ili ufanye maamuzi sahihi katika maisha yako ni lazima umombe mungu sana akakupe kwanza hekima ya kumjua yeye na kuenenda katika njia zake hilo ni jambo la kwanza lakini jambo la pili akakupe sio hekima tu lakini akakupe roho ya ufunuo katika kumjua yeye na kuenenda katika njia zake lakini zaidi sana macho yako yakatiwe nuru kwa sababu macho yako yanapotiwa nuru ndipo unapoweza kuona mambo yaliyofichika ndipo unapoweza kuona mambo yaliyoko gizani ndipo unapoweza kutafsiri ndoto ndipo unapoweza kuona maono ndipo unapoweza kutoa unabii kwa sababu roho wa mungu anakaa ndani yako macho yako yanakuwa yametiwa nuru unakuwa umefunguliwa na sasa unaweza ukafanya unaweza ukaona unaweza ukaishi tofauti na watu wengine kwa sababu una roho ya hekima ya mungu ndani yako na moyo wako umetiwa nuru lakini pia ndugu yangu nasisitiza ya kwamba ni lazima tufanye maamuzi sahihi ni lazima tuchague kufanya maamuzi sahihi katika kitabu cha kumbukumbula trati nilichoanza kusoma sura ya 30 mstari wa 19 mungu anasema nazishuhudia mbingu na nchi juu nji hivi leo kuwa nimekuwekea mbele yako uzima na mauti baraka na laana basi chagua uzima ili uwe hai wewe na uzao wako una uamuzi wa, wa kuchagua uzima au kuchagua mauti lakini mungu anakuambia chagua uzima ukawe hai wewe pamoja na uzao wako jambo lingine ndugu yangu la msingi sana ni lazima umtumaini bwana ni lazima uishi katika njia zake ni lazima huhakikishe ya kwamba yeye pekee ndiye anayekuwa mshauri wako wa kwanza ndiye anayekuwa kiongozi wako na katika yeye pekee ndipo unapoweza ukafanya maamuzi sahihi ukafanya maamuzi yanayohusu kazi yako ukafanya maamuzi yanayohusu familia yako ukafanya maamuzi yanayohusu huduma yako ukafanya maamuzi yanayohusu ndoa yako ukafanya maamuzi yanayohusu maisha yako yote ya kimwili ya kiakili na ya kiroho tunaposoma katika kitabu cha mihali sua ya tatu mstali wa tano biblia naanza kwakusema maneno haya mtumaini bwana kwa moyo wako wote wala usizitegemee akili zako mwenyewe katika njia zako zote umkili yeye naye atayenyoosha mapito yako Mtali wa wasa usie mwenye hekima machoni pako bali umche bwana ukajiepushe na uovu wote kumbe mungu anatutaka tumtumaini yeye kwa moyo wetu wote ili katika kumtumaini yeye sasa na sio kuzitegemea akili zetu za kibinadamu basi mungu akatusaidie kwa roho wake mtakatifu kutuongoza kufanya maamuzi yaliyo sahihi yanayoendana sawa sana mapenzi yake na katika hilo anasema usio mwenye hekima machoni mwako kwanini anasema usiwe na mwenye hekima usiwe mwenye hekima ya kibinadamu kwa sababu mara nyingine nyingi tunaishi kwa kufanya maamuzi ya kibinadamu tunaishi kwa kufanya maamuzi kwa kutumia hekima ya kibinadamu wakati tukifikiri au kudhani kwamba hekima ile ni hekima ya kimungu mungu wetu anatukumbusha ya kwamba usiwe na hekima machoni mwako bali ukamche bwana ukamche bwana maana yake nini ukawe na hofu ya mungu ndani yako unapokuwa na hofu ya mungu unapokuwa na unamcha bwana unapokuwa unaondoa hekima ya kibinadamu ndipo mungu anapokuja anakuletea hekima ya kimungu anayezungumza mtume paulo ya kwamba itakufungua macho yako itakutia nuru ukaweze kufanya maamuzi sawasawa na mapenzi ya mungu jambo la pili la mwisho ndugu yangu ni kwamba inabidi usome sana neno la mungu kwa sababu katika neno la mungu ndipo ilipojia hekima ya mungu ndipo ambapo akili zetu zinaweza zikabadilishwa katika neno la mungu tunakutana na mungu mwenyewe katika roho mtakatifu ambaye anakuja ndani yetu na kubadilisha maisha yetu katika injili ya yohana sula8 mstali wa 22 yesu kristu anasema mkilishika mkili, mkili neno langu mtakuwa wanafunzi wangu kwelikweli nanyi mtaijiwa kweli na iyo kweli itawaweka huru lakini jambo la mwisho kabisa, kabisa kabisa ndugu zangu ni kwamba tunatakiwa tuwe watu tunaweza kupata ushauri au kanseling ya watu wa mungu na ndugu zangu naomba niseme waziwazi ni kwamba katika feloship hii tunamshukuru mungu ya kwamba tumebarikiwa kuna watu ambao wanaweza wakatushauri wako watu wa mungu ambao wana dediketi muda wao kuweza kushauli kuweza kuomba kuweza kusaidia kwenda kutatua matatizo mbalimbali ya kiroho yanayotokea katika familia zetu yanayotokea katika kazi zetu yanayotokea katika maisha yetu kwa hiyo mungu anapozungumza nasi akasema umtumaini bwana kwa moyo wako wote wala usizitegemee akili zako mwenyewe anataka ukaishi kwa kumtegemea yeye na katika kumtegemea yeye kwanza inabidi yeye mwenyewe akanene ndani yako wewe yesu kristo mwenyewe kwa kupitia roho wake mtakatifu akanene ndani yako akapate kukufundisha wewe mwenyewe moja kwa moja katika roho yako kwa sababu yeye anayo nguvu ana uwezo wa kufanya hivyo yeye ni mshauri wa ajabu yeye ni mwalimu yeye ni msaidizi na anaweza akafanya lolote analoataka kulifanya lakini pia ndugu zangu mungu anatupa wasaidizi wengine ambao tunaishi nao ya kwamba wako watumishi wa mungu watu ambao wana hekima ambao wana elimu ambao mungu amewapa mafunuo watu wanaweza wakatafsiri ndoto watu wanaweza wakatoa unabii watu wanaweza wakazungumza katika lugha ya mbinguni watu ambao wanaweza wakafanya mambo yote ambayo roho wa mungu wanataka ukayafanye ili kanisa likapate kujengwa na ndio maana mtume paola anapozungumza anasema kwamba sisi ni mwili ni viungo katika mwili wa kristo maanake ni nini katika mwili wa kristo pamoja na kwamba kuna viungo vingi kwamba hivi viungo vyote vimeleta ili tukapatwe kujengwa kwa sababu hiyo ndugu yangu ninakuomba sana ya kwamba kabla ya kufanya maamuzi yasiyofaa ni vema ukazungumza na watu wa mungu ni nivema ukamwangalia huyu mtumishi wa mungu ambaye roho wa mungu anakusukuma kabisa ya kwamba huyu ni mtumishi wa mungu kwelikweli huyu anaweza akanishauri kuhusu ndoa yangu anaweza akanishauri kuhusu huduma yangu kuhusu maisha sau uusu misha u aiyan aishau kuhusu makaratasi anaweza akanishauri katika kila jambo ambalo ninahitaji mshauri na yule mtumishi wa mungu atakwenda kukushauri atakwenda kukuombea atakwenda kuomba na wewe atakwenda kukusaidia sawasawa na jinsi mungu atakavyokukuelekeza mtumaini bwana kwa moyo wako wote wala usizitegemee akili zako mwenyewe