wiki iliyopita nilisoma kutoka katika kitabu cha kutoka ya wa 11. linasema ebwana katika miungu ni nani aliye kama wewe ni nani aliye kama wewe mtukufu katika utakatifu mwenye kuogopwa katika sifa zako mfanya maajabu uliunyosha mkono wako wa kuume nchi ikawameza wewe kwa rehema zako umewaongoza watu uliowakomboa kwa uweza wako ulioelekeza hata makao yako matakatifu sasa hili ndilo somo ambalo lilikuwa ni somo la msingi katika ile siku tulipojifunza siku ya 1u ta lakini tulitafakari nini kwa harakaharaka jambo la kwanza tulitafakari ukuu uweza na nguvu za mungu katika maisha yetu ya kwamba huu ni nguvu, mungu mwenye nguvu ni mungu anayeweza lolote lakini ni mungu anayetupenda sana sana sana na kwa sababu hiyo basi yee anaweza akafanya mambo makubwa anaweza akafanya maajabu ya kutusaidia kubadilisha maisha yetu na kwamba haijalishi huko katika kipindi gani haijalishi unapitia njia ipi haijalishi kwamba maisha yako yamekwama kiasi gani mungu anaweza akayabadilisha na ili kuweka msingi kulitafakari hilo tukazungumzia vitu viwili tukazungumzia kwanza jinsi mungu alivyotenda katika maisha ya wana wa israeli ya kwamba mungu alipoamua kuwatoa aliwatoa kwa mkono wenye nguvu kwamba japokuwa farao alikuwa hataki watoke mungu aliyamua kuwatoa na akawatoa kwa mkono wake wenye nguvu lakini sasa alipowatoa alifanya mambo mengine makubwa ambayo hao wana wa israeli walikuwa hawakuyafikilia kwamba mungu angeyafanya jambo ya kwanza aliwarudishia heshima yao kwa nini aliwarudishia heshima kwa sababu hawo walikuwa ni watumwa watu waliopigika watu wasiokuwa na maana watu wasioheshimika katika jamii lakini kwa kuwafanya huru mungu aliwarudishia heshima yao akawarudishia utu wao lakini pia mungu akawabariki akawapa na utajiri katika nchi ya misri kwa maana gani walipokuwa wakiondoka walichukua fedha za wamisri walichukua dhahabu na vitu vingine vya thamani kwa sababu hiyo wakaondoka wakiwa matajiri lakini jambo la tatu aliwarudishia nguvu yao ya utawala aliwarudishia utisho wao kwa sababu gani sasa wale wana wa israeli walikuwa ambao ni watumwa wanaoonewa lakini sasa walikuwa ni wenye nguvu watu wenye sauti kiasi kwamba biblia inasema kwamba watu wa misri walikuwa wakiwaogopa sasa wana wa israeli yaani kwamba wale waliokuwa watumwa sasa wanaogopwa ukisoma katika biblia hiki kitabu cha kutoka biblia inasema kwamba wamisri walifulahi walipoona hawa watu wa israeli wanaondoka kwa maana walikuwa na hofu ilikuwa imewajaa ndani yao walikuwa na hofu ya uwepo wa waisraeli katika nchi yao na walipokuwa wakiondoka kwao ilikuwa ni furaha waliona sasa wamekuwa huru wao imajini kwamba wale walikuwa na watumwa wao wanashukuru hawa ambao ni watumwa waondoke kwa sababu wao ndio wanajiona kwamba wako intimidated sasa wao ndio wanaogopa baadala ya wale watumwa kuogopa sasa katika siku ya leo ndugu zangu naomba tuendelee kutafakari kidogo na nimerudisha hapo nyuma kidogo ili niweke msingi kwa wale ambao walikuwa hawajahudhulia siku ya jumatano ili waweze kunielewa nataka kuzungumza kitu gani katika siku ya leo ndugu zangu nataka tutafakari ya kwamba safari ya wokovu mama na tunaposema safari ya wokovu tunaanzia pale pale kwa ndugu zetu waisraeli wa kwamba hawo waisraeli ambapo mungu alipokuwa ameamua kuwatoa katika nchi ya misri pamoja na kwamba aliwapa mali aliwapa nguvu aliwalinda lakini bado walikabiliwa na jambo moja la msingi kwamba ndipo walipoanza safari ya kuiendea nchi ya kanani nataka ndugu yangu unisikilize kwa makini sana kuhusu hili kwa sababu ni jambo la msingi sana mungu alipokuwa anawatoa katika nchi ya misri kwanza aliwapa uhuru na aliwapa uhuru kwa mkono wenye nguvu kwa maana ya kwamba aliwapiga kila mzaliwa wa kwanza wa wamisri na kwa sababu hiyo wao wakaachwa hulu mfalme farau mwenyewe akaagiza kwamba sasa waondoke na wakaondoka katika nchi ile wakaondoka na fedha na dhahabu wakiwa ni matajiri wakiwa na nguvu wakiwa wanatembea na jina la mungu pale tunasema kwamba walikuwa wamewekwa huru uhuru wao ulikuwa unaanza ndiyo safari ilikuwa inaanza safari ya kuiendea nchi ya kanani kwa hiyo kimsingi pamoja na kwamba mungu alikuwa amewatoa pale na vitu vyote alivyokuwa amewapa lakini bado hawa watu walikuwa wanapaswa kusafiri safari ndefu kupita jangwani kupita katika nyoka kupita katika nge kupita katika kila aina ya vikwazo ili waweze kufika katika nchi ya ahadi kwayo kumbe kutolewa katika nchi ya misri ilikuwa ni mwanzo tu wa ukombozi wao lakini ukombozi halisi ulikuwa ni katika safari ya kuielekea nchi ya kanani njiani pamoja na kwamba walikuwa wakipita walikuwa wako huru lakini bado walikuwa wanachechemelea kuiendea nchi ya maziwa na asari ambapo hapo ndipo ilipokuwa kitofu chenyewe kutolewa kwa nchi ya misri ilikuwa ni mwanzo tu wa safari halikadhalika ndugu zangu jambo hili linatuhusu sana sisi ambao tumeokoka sisi ambao tumempokea yesu kristo kama bwana na mwokozi katika maisha yetu jambo hili linatuhusu sana sana sana na linatuhusu sana kwa sababu mara nyingine tukiwa wakristo tukiwa watu tuliokoka tunaweza tukajikuta tuna sahau ya kwamba pamoja na kwamba tumempokea yesu kristo pamoja na kwamba sasa tumeokoka pengine tumebatizwa tumejazwa roho mtakatifu lakini kumbe ndiyo kwanza safari yetu inaanza safari yetu ya kuyendea nchi ya ahadi kwa hiyo katika kuiendea nchi ya hadi kama ambavyo mungu alifanya kwa wana wa israeli narudia kusema kwamba kuiendea nchi ya hadi mungu aliwapa dhahabu aliwapa fedha aliwapa ulinzi njiani aliwapa wingu lililokuwa likiwatangulia wakati wa mchana na nguzo ya moto ikiwatangulia wakati wa usiku ili waweze kwenda aliwapa kila aina ya kitu kilichokuwa kinawawezesha kupita katika ile safari lakini hawa wana wa israeli kama wangekuwa na watu wasiokuwa na ufahamu au wangekuwa ni watu wasiomjiwa mungu au wangekuwa na watu wasioongozwa na watu wanaomjiwa mungu bila shaka wangekuwa wameridhika na vile vitu ambavyo tayari walikuwa wamekwisha kuvipokea lakini sasa kwa sababu walikuwa na kiongozi ambaye anazungumza moja kwa moja na mungu aliweza kuwaelekeza kuwaambia kwamba pamoja na kwamba tumepokea vitu hivi vyote lakini safari ndiyo kwanza inaanza na safari yetu ni kuendea katika nchi ya kanani jambo la kwanza la msingi ambalo ndugu zangu tunapaswa kulitafakali hapa ni kwamba hawa wana wa, wa israeli kwa wakati ule walikuwa ni watu ambao tayari walikuwa wamemsahau mungu ni kizazi kilichotokana na watu wasiomjua mungu kwa sababu baba wa baba zao wa baba zao ndio waliokuwa wakimjua mungu wa ibrahim isak na israeli lakini katika kuwa kwao watumwa katika kupita katika shida nyingi katika kuteswa katika kuhangaishwa hao watu wakafikia mahali wakamsahau mungu kabisa kabisa na ndio maana hata musa mwenyewe anapokwenda kwa mungu ili akaende kuwatoa hao wana wa israeli katika nchi ya misri mungu anaanza kujitambulisha kwake upya anamwambia mimi ni jehova anamwambia mimi niko ambaye niko anaanza kujitambulisha akijuwa kabisa kwamba huyu ni mtu asiyenijua kwa hiyo anaanza kumf- kumfundisha musa ili musa amjue mungu na akaende kuwafundisha hawa ili nao wakapate kumjua mungu ili sasa safari yao ya kuendea nchi ya kanani ikapate kuwa rahisi kwa sababu wanamjua huyu mungu wanayetembea naye wakovu wao ulikuwa kanani waokovu wao haukuwa misri na wakovu wao haukuwa jangwani walipaswa kuipitia njia ya hatari walipaswa kupita katika misukosuko ili waweze kufika katika njia ile katika nchi ya kanani sasa nalizungumza hili ndugu zangu kwa sababu tunapokuwa tumeokoka kuna baraka zinazoambatana nasi kuna baraka nyingi ambazo mungu anatujalia kama alivyowajalia hawa wana wa israeli katika kuokoka kwetu ndipo ambapo tunafunguliwa vile vifungo vilivyokuwa vimetufunga katika kuokoka kwetu ndipo mungu anapoweza kutuponya magonjwa ambao pengine tumeangaika katika hospitali tumeangaika katika, mambo, katika sehemu mbalimbali lakini hatukuweza kuponywa lakini katika kuupokea okovu mungu anaweza akatuponya magonjwa yetu mungu anaweza akabadilisha maisha yetu yaliyokuwa mabovu kabisa mungu anaweza akatulilisha katika njia njema maisha yetu akapatwa kuwa maisha mazuri maisha ya baraka maisha ya neema na kila mtu akashuhudia kwamba sisi maisha yetu amebadilika kwa sababu tumeokoka halikadhalika mafanikio katika maisha yetu yanaweza yakaanza kuonekana na yakaanza kuonekana kwa sababu huyu mungu anayetutoa katika utumwa wa dhambi sasa anaanza kutubariki anaanza kutuinua ili hata watu wengine wakapate kushuhudia kwamba huyu mungu tunaye ni mungu wa kweli ni mungu anayetenda ni mungu mwenye nguvu na kwamba ni yeye kwa mkono wake wenye nguvu anayetutoa katika utumwa wa dhambi na kutuingiza katika wokovu ili watu wakapate kuyaona matendo makuu ya mungu tatizo ni kwamba tusipokuwa waangalifu tunaweza tukadel katika baraka ambazo mungu ametujalia na tukasahau ya kwamba bado tuko safarini kuiendea nchi ya kanani bado tukasahau ya kwamba sisi pamoja na kwamba mungu ametubariki ametupa vitu vingi ametuinua ametufanya kuwakichwa walasiomkia wa haya ni marupurupu ya njiani lakini bado tuna wajibu wa kusafiri kuiendea kanani kusafiri kuelekea mbinguni kwa sababu huko ndiko hasa uliko uwekovu wetu na ndio mahali tunapopaswa kwenda ndio mahali ambapo kiliko kituo chetu baraka tunazopewa katika safari yetu zinaweza zikatufanya tukasahau ya kwamba tuko safarini na ndugu zangu jambo hili si la ajabu ukisoma katika injili ya luka sula ya kumi na maneno haya naomba ayaiaom kwanza biblia inasema ndipo walehe sabini waliporudi kwa furaha wakisema bwana hata pepo wanatutii kwa jina lako yesu akawambiya nilimwona shetani akianguka kutoka mbinguni kama umeme tazama nimewapa amri ya kukanyaga nyoka na nge na nguvu zote za yule adui wala hakuna kitu chochote wa wadzulu anasema lakini sasa msifulahi kwa vile pepo wanavyohatii bali furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni maneno haya hayana maana ya kwamba tusifulahi kwa sababu tunatoa pepo sio hivyo wala tusizione nguvu za mungu katika kutoa pepo sio hivyo yesu anasema kwamba nilimwona shetani akianguka kutoka mbinguni kama umeme yani anaaprciati vitendo vilivyofanywa na wale watu wa mungu anaapit kwamba hawa watu walikuwa wamelisikia neno lake wamejengwa kiasi kwamba wanavunja ngome za ibilisi wanaweza wakakemea pepo wakaponya magonjwa wakafanya kila aina ya mamlaka ambayo alikuwa wamewapa na ndiyo maana katika mstari wa 19 yeye mwenyewe anasiitiliza kwamba nimewapa mamlaka ya kukanyaga nyoka na nge na nguvu zote za yule moju wala hakuna kitu chochote kitakachowadhuru kwa luga nyingine yani haya mnawafulahia mna kila sababu ya kuyafurahia lakini katika mstari wa ishirini anasisitiza ya kwamba lakini msifurahi kwa vile pepo wanavyohatii bali furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni kwa sababu gani anasema maneno haya anasema maneno haya kwa sababu anawatahadharisha wasiji wakadwele kwa sababu ya baraka kwa sababu ya nguvu kwa sababu ya mamlaka ambao wamekwisha kuyapata wakasahau ya kwamba bado wako safarini wanachechemelea kwenda mbinguni bado wako safarini wanaelekea katika njia ngumu katika njia yenye matatizo katika sehemu ambapo watakutana na vikwazo vingi vikwazo vya kuwakatisha tamaa na kwamba katika haya yote watapaswa kuvumilia ili wakaweze kupita hili njia ya kuweza kuwafikisha mbinguni anawaambia furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni maanayake ni nini kwamba pamoja na haya mamlaka mnayatumia vyema pamoja na haya yote mnayoyafanya lakini hakikisheni ya kwamba majina yenu yameandikwa mbinguni kwa maana kama majina yenu hajaandikwa mbinguni basi haya mnayoyafanya yatakuwa kwenu hayana faida faida kubwa itakuwa majina yenu yatakapoandikwa mbinguni kuo maana yake ni nini maanayake ni kwamba anawakumbusha ya kwamba bado mnaendelea na safari na kwa sababu mnaendelea na safari haya mamlaka mliopewa mnatakiwa sio mweache mwendelea kuyashikilia mwendelee kuyafanya lakini mkihakikisha ya kwamba majina yenu yameandikwa mbinguni sasa hili lilikuwa ni tatizo kwa wana wa israeli na kwa nini nasema kwamba lilikuwa ni tatizo kwa wana wa israeli kwa sababu wana wa israeli ni kwamba mungu aliwabariki mungu aliwapa mamlaka akawapa utisho kiasi kwamba hata wale wana wa misri, wa, wa, wa misri wakaanza kuwaogopa sio hivyo tu wakaondoka na mali wakaondoka na dhahabu wakaondoka na fedha walibarikiwa sana walibarikiwa kimwili walibarikiwa kiroho walibarikiwa kiakili kwa sababu mungu alitaka kuwajaza alitaka wakuwa sheheni ili safari yao ya kupita kuelekea nchi ya kanani ikawezi kuwa safari njema ikawezi kuwa safari ya baraka tatizo lilokuja kutokea ni moja ni kwamba wako watu waliokuwa wamethamini vitu vya kibinadamu zaidi kuliko kumthamini mungu na kwa sababu macho yao yalikuwa katika vitu vya kibinadamu walipokuwa katika mahangaiko walipokuwa katika shida walipokuwa katika mambo ya kukatisha tamaa wakawa wanamsahau mungu wanarudi katika vitu vya kibinadamu kipimo cha wakovu wao ilikuwa katika vitu na ndio maana unaposoma katika biblia unakuta kwamba pamoja na kwamba mungu hawa watu aliwapa dhahabu kama baraka kwao aliwapa fedha kama baraka kwao baraka ya kuonyesha utajiri wake baraka ya kuwaonyesha kwamba wao si masikini tena baraka ya kuonyesha kwamba wao sasa ni wafalme na si watumwa tena hawa watu wanakwenda mbele wanapopita katika shida wanatumia dhahabu ambayo mungu amewapa wanatengeneza ndama ya dhahabu wanakwenda kuiabudu wanasahau ya kwamba mungu aliwapa vitu vile iwe ushahidi ya kwamba yeye ni mungu mwenye nguvu anayewatoa katika umasikini na kuwaingiza katika utajiri anaewatoa katika shida kuwaingiza katika raha anayewatoa katika utumwa kuwaingiza katika ufalme lakini wao kwa sababu wamefika katika vikwazo vingine kwa sababu wameanguka katika shida kwa sababu musa haonekani wanatumia baraka zile zi walizopewa na mungu wanatumia dhahabu ile ile ambayo mungu alikuwa amewapa ikiwa ushuhuda kwao wa matendo makuu ya mungu wanachukua wanatengeneza dama wa dhahabu na wanaanza kuiabudu kwa sababu wamesahau matendo makuu ya mungu, mungu wamesahau kusimama katika njia iliyonyoka nani kwa sababu wamesahau ya kwamba bado wako safarini wanaelekea kanani na hawajafika bado kumbe ndugu zangu jambo naotaka nisisitize hapa ya kwamba tuko safarini tuko katika safari ya kwenda mbinguni na kwa sababu tuko katika safari ya kwenda mbinguni tuna kila sababu ya kupokea kwa shukrani kila aina ya baraka mungu anazotujalia lakini pia tuna kila sababu ya kuvumilia kila aina ya mateso kila aina ya challenge kila aina magumu ya magumu yanayokuja katika maisha yetu tukijua kwamba mungu yule yule aliyetuinua mungu yule yule anaweza akatupitisha katika matatizo mtumishi wa mungu wa yubu alipokuwa ch kuhusu ali aliyokuwa anapitia akasema hivi huyu mungu atupe mema peke yake asitupe hata na mabaya kama ametupa mema kwanii asitupe hata na mabaya alitambua ya kwamba kama ni binadamu tunatakiwa kupita katika safari yenye milima na mabonde na kwa sababu hiyo tunapopita katika mabonde tusisahau ya kwamba mungu huyu huyu alitupitisha katika mema kwa sababu tunaposahau ya kwamba mungu alitupitisha katika mema tunapokuwa katika mabonde ndipo ambapo tunaweza tukatumia dhahabu alizotupa kutengeneza ndama wa kumwabudu badala ya kumwabudu mungu wa pekee wa kweli ndugu zangu tunapaswa kujua kwamba tuko katika safari kuelekea kanani na bado hatujafika bado hatujafika tuko njiani tunaichechemelea mbingu kwa hiyo jitihada zetu zote zinatakiwa kuelekezwa katika kuitafuta mbingu kumtafuta mungu wa pekee wa kweli kumtafuta mungu atakayetuingiza katika mbingu baadala ya kutafuta mafanikio ya kidunia peke yake tukifikiri kwa kupata mafanikio ya kidunia ndipo watu wataona kwamba sisi tumeokoka au ndipo watu watashuhudia ya kwamba mungu anatenda katikati yetu kama ni jambo kubwa ambalo mungu anaweza kutenda katika maisha yako ni kuhakikisha wewe unaingia mbinguni kama jambo kubwa ambalo mungu anaweza kubadilisha maisha yako ni kufanya ukajitahidi kuenenda katika njia iliyonyoka ili, ili usije ukaikosa mbingu hata kama utapata vingi, vitu vingine vyote na nasema hivi ndugu zangu kwa sababu wako wana waisraeli wengi waliokuwa wamepata dhahabu za kutosha waliokuwa wamepata baraka nyingi waliokuwa wamejiona wakubwa waliokuwa wameinuliwa waliojiona wamekuwa vichwa nasio mkia lakini hawakuweza kuingia katika kanani kwa sababu walipokuwa njiani walipopita katika majaribu wakasahau ya kwamba wako safarini wanaelekea kanani wakafikiri vitu walivyoikwisha kuvipata hivyo ndio utukufu pekee ndio njia ambayo tayari wamekwisha kufika mungu anataka tutambue ya kwamba tuko katika safari na tunaelekea mbinguni sasa kwa nini hawa watu waliasi hawa watu waliasi kwa sababu chache tu sababu ya kwanza ni shida kwamba kwa sababu walikuwa wako katika shida wakaona mungu aoneka na ndugu yangu nikuambia ukweli kwamba mara nyingi tunapokuwa katika shida ndipo ambapo tunafikiria huyu mungu haonekani kwa sababu hata mtumishi wa mungu daudi alipksmtumishi wa mungu alipokuwa katika shida ndipo alipomwambia mungu kwa nini wasimama mbali kwa nini kujificha nyakati za shida kwa sababu katika majaribu aliyokuwa akipitia alikuwa anaona kama kwamba mungu tayari amekwisha kumwacha kwa hiyo hawa watu walipokuwa katika shida walipokuwa wamekuwa walipokuwa wanapita katika mambo magumu wakaona huyu mungu sasa haonekani kwa sababu maisha yao yamekuwa magumu maisha yao yamekuwa ya shida na wengi wao walitamani kurudi misri imajini ya kwamba hawa watu walitamani wengine kurudi misri kwa sababu walijona kwamba huyu mungu alikuwa wakimtumainia huyu mungu alikuwa wakimtegemea sasa amewaacha na kwamba yale matendo makuu aliokuwa wakiyafanyia sasa hayaonekani au sasa hayana nguvu tena katika maisha yao sasa kwa halaka haraka ndugu zangu naomba tujadili makundi matatu waliokuwa katika safari ya kutoka misri kwenda kanani na nataka tujadili haya makundi matatu ambao nimeyapanga ni ni mimi mwenyewe ufukozi ya kupangwa kibiblia nimeyapanga kutokana na jinsi ilivyokuwa nasoma neno la mungu ili akaweze kusaidia kutafakari namna ya maisha tunayoaishi kwa kujilinganisha sisi na hawa watu, wa, wa, watu wa, wana wa israeli walipokuwa katika safari ya kwenda kule kanani kwa maana sisi pia maisha yetu ya kuelekea mbinguni yanafanana sana na haya maisha waliokuwa wakiishi hawa wana waisraeli walipokuwa katika jangwa walipokuwa katika safari yao nikiisoma biblia nimegawanya makundi matatu ya watu waliokuwa katika hii safari na narudia kusema kwamba nimewagawanya kutokana na tafakari ambao nataka tuitafakari siku iya leo ikatuelekeze jinsi ambavyo tunatakiwa kusimama tunapokuwa katika safari yetu ya kuelekea mbinguni na ndugu zangu kundi la kwanza ambalo naliona katika tihawa watu waliokuwa katika hi safari ya kutoka misri kuendelea kanani hawa wana wa israeli ni kundi la mapanzi kundi la panzi kuna mihari moja nasemaga kwamba vita vya panzi ni furaha ya kunguu nazungumzia aanz vita vya pan i furaa ya kunguu hawapanzi naitajia ingine a asa hawa watu ambao nawaita na mapanzi au hawa wa ni watu ambao wanatajwa katika biblia hawa ni watu waliokuwa katika safari ya wana wa israeli kutoka misri kuelekea katika nchi ya kanani na kwa nini nimewataja katika siku hiya leo biblia inawataja hawa watu ambao ni wa mapanzi ni kwamba ni watu waliokuwa waoga wasiokuwa na hakika na nguvu za mungu katika maisha yao watu wanaopinga kila kitu watu ambao wanapinga mambo ambao mungu anataka wayatende katika maisha yao lakini pia watu ambao wana mashaka na utendaji kazi wa mungu katika maisha yao hawa nimewaita mewaita mapanzi na nimewaita wamapanzi kwa sababu biblia inawaita hivyo ukisoma katia kitabu cha hesabu sula ya 13 kua mzia mstali wa 3 biblia inasema hivi kalebu akawahutuliza watu mbele ya musa akasema natupande mala tukahitamalaki maana twaweza kuishinda bila shaka bali wale watu waliopanda pamoja naye wakasema hatuwezi kupanda tupigane na watu hawo kwa maana watu hawa wana nguvu kuliko sisi wakawaletea wana wa israeli habari mbaya ya nchi ile waliyoipeleleza wakasema nchi ile tuliyoipita kati yake ili kuipeleleza ni nchi inayotawaliwa na watu wanaoikaa na watu wao tuliwaona ndani yake ni watu warefu mno kisha huko tuliwaona wanefeli wana wa anaki waliotoka kwa hao wanefeli tukajiona nafsi zetu kuwa kama mapanzi nao ndivyo alivyotuona sisi yani hawa watu, watu wanaelezea kwamba walipoenda kufanya upelelezi katika ile nchi wanaotaka kuipita wakawakuta wale watu ni wakubwa mno wanasema tukawakuta na wale wanefeli ambao ni warefu mno wakubwa mno kiasi kwamba sisi tukajiona kama mapanzi kwa hiyo ile vita hatuwezi kupigana nao hili ni aina ya kundi moja la watu waliokuwemo katika ule msafara wa wana wa israeli kutoka katika nchi ya misri kuendelea nchi ya kanaani na kwa nini ndugu zangu nimewataja watu wa aina hii watu wa aina hii ni watu wa matatizo sana ni watu ambao wa kwanza hawajui nguvu za mungu katika maisha yao imajini ni watu ambao walitolewa katika nchi ya misri kwa mkono wa mungu wenye nguvu ni watu ambao mungu aliwavusha katika bahari ya shamu kwa miujiza ni watu ambao mungu aliwalisha mana ni watu ambao wameona mungu akitoa maji katika mwamba ni watu ambao mungu amewatendea kila aina ya kitendo kinachoonyesha yeye ni mungu wa kweli ni mungu mwenye nguvu ni mungu anayeweza lakini wanapotumwa kwenda kupeleleza wanapowaona wale wanefeli wanapowaona wale maadui wanapowaona wale watu wa nchi ambao wametumwa kwenda kuipeleleza wao wanarudi wanasema hapa hatuwezi lolote hatuwezi kufanikiwa hatuwezi kupita kwa sababu wale watu ni wakubwa kuliko sisi ko sisi hatuna lolote tunaloweza kuwafanya wanasahau ya kwamba mungu aliwavusha katika bahari ya shamu kwa mkono wenye nguvu wanasahau ya kwamba mungu, mungu aliumpiga farao na watu wake kuna mapigo mengi ya ajabu ili wao wakapate kutolewa hawa ni mapanzi wao wenyewe wanajiidentifai kama mapanzi sasa ndugu yangu nimewataja watu hawa katika siku ya leo ili nikukumbushe ya kwamba katika safari yetu ya kwenda mbinguni unaweza ukakutana na watu ambao ni mapanzi na au wewe mwenyewe unaweza ukageuka kuwa panzi mapanzi kama nilivyowasema ni watu ambao kila siku watakukatisha tamaa ukitaka kufunga siku mbili watakuambia kufunga siku mbili haiwezekani ukitaka kuomba maombi ya mkesha atakwambia kuomba maombi ya mkesha haiwezekani ukitaka kufanya mkutano atakwambia bwana hiyo haiwezekani ukitaka kufanya jambo lolote la kumpendeza mungu atakwambia kwamba hiyo itakuwa ni vigumu sana hawa ni mapanzi ni watu ambao wa kazi yao ni kupinga ni watu kazi yao kukurudisha nyuma katika imani ni watu ambao wa kazi yao ni ku ili usiende mbele katika safari yako ya kwenda mbinguni musa alikutana na watu hawa karibu alikutana na watu aina hii na watu hawa walikuwa ni kikwazo katika safari yake ya kwenda mbinguni kwa ndugu yangu nataka nikukumbushe katika siku ya leo ya kwamba unapokuwa katika safari yako ya kwenda mbinguni unatakiwa kwanza ujue kwamba bado hujafika bado uko safarini pamoja na matendo makuu ambayo mungu anaendelea kukutendea wewe bado uko safarini na kwa sababu uko safarini usisikie sauti yoyote ya panzi anayetaka kukurudisha nyuma usikisikie sauti ya mtu yoyote anayekwambia katika hili hutafanikiwa usisikie sauti yoyote ambayo inakukatisha tamaa ya kwamba mungu hawezi kukutetea katika jambo hili mungu hawezi kukuponya mungu hawezi kukuinua mungu hawezi kukushindia mungu hawezi kukufanikisha katika vita hii mungu hawezi kukufanyia jambo lolote ambalo wewe unatamani kulifanya ukikutana na mtu a aina hiyo kumbuka huyo ni panzi anaijaribu kukurudisha nyuma kwa sababu tayari yeye mwenyewe anajijua ni panzi kwa sababu hiyo anatumiwa katika kutaka kukurudisha nyuma wewe ili uweze kufanikiwa katika maisha yako inatakiwa ujivike roho ya ujasili roho ya ushujaa roho ya kwenda mbele roho ya kumtumainia mungu roho ya uhakika ya kwamba mungu anaweza kufanya mambo makubwa katika maisha yako unapokuwa na hakika ya nguvu za mungu unapokuwa na ujasili unapokataa kurudishwa nyuma unapokataa kuvutwa na watu walio mapanzi ndipo safari yako inaweza ikafanikiwa kama hawa wana wa israeli wangesikia maneno ya hawa mapanzi waliokuwa wanasema kwamba sisi mbele ya wanaferi tunaonekana kama ni mapanzi tu kwaiyo tukienda kule tutauwawa basi wana wa israeli safari yao ingekuwa ni ngumu mno lakini jina la bwana libarikiwe kwamba katikati yao walikuwepo watu wenye maono watu waliokuwaona njia iliyokuwa wazi watu ambao baada ya kujiona wao mapanzi waliwaona wale wanaferi kama ni mapanzi na kwa sababu hyo kila kikwazo walichokuwa wakivutwa nyuma kila kikwazo kilichokua wakizuia waa ba hiyo ni daraja ya kuwapeleka mbele waliona ma hio ni daraja ya kuwavusha w o sad wak zaidwaedea kumshinda shetani hatua baada ya hatua yangu ili ufanikiwe katika maisha yako ili ukafanikiwe katika vita vyovyote pigia, unavyopigana ni lazima uitii sauti ya mungu na uwache kabisa kabisa kuwasikiliza mapanzi ambao wanakuambia hutaweza ambao wanakurudisha nyuma ambao wanakukatisha tamaa katika kazi unaoweza kuifanya lakini tatizo lingine ni kwamba hawa mapanzi walikuwa ni watu wa kulalamika watu wa kutaka kurudi misri watu wa kupinga kila jambo watu wa kuogopa vita na kwa sababu wanaogopa vita wanataka kila mtu aogope vita kwa sababu wanataka kurudi nyuma walikotoka pamoja na kwamba kulikuwa ni utumwani pamoja na kwamba kulikuwa ni katika kifungo wakisahau mambo magumu yaliyokuwa nyuma yao lakini wanataka warudi kule kule basi wanataka na wengine warudi kule kule nyuma lakini mungu akasema kwamba hawa ni mapanzi na akawainua mashujaa kama kina karibu kama kina joshua pamoja na musa mwenyewe ambao waliweza kuona ya kwamba huku mbele kuna utukufu huku mbele kunaweza kukafanyika mambo makubwa na maana zaidi kuliko kurudi kule nyuma kwa wamisri tulikokuwa tumetoka ndugu yangu ili ufanikiwe ni lazima u- uepuke kuwa wewe mwenyewe panzi na lazima vilevile uwaepuke hawa watu ambao ni mapanzi wasija wakakurudisha nyuma katika maisha yao lakini liko kundi la pili Lilokuwa katika hi safari na ili kundi naomba nilihitaji kwa tahadhari sana kwa sababu ni kundi la aina yake hili ni kundi la watu wenye hasira nimesema kundi la kwanza ilikuwa ni kundi la mapanzi na hawa mapanzi walikuwa ni wengi walikuwa wanaonekana kwo ilikuwa ni rahisi kwa jua ni watu wanalalamika kila siku ni watu wamekunungunika kila siku ni watu ambao kila siku wanataka kurudi misri lakini hawa watu wenye hasira walikuwa ni watu wenye, wachache lakini ni watu wenye nguvu na kwa sababu gani hawa watu wanaohamaki awatu wenye hasila walikuwa ni kikwazo tusome biblia inavyosema ukisoma katika kitabu cha hesabu sula ya ishilini bibliya inasema maneno haya musa na haruni wakawakusanya kusanyiko mbele ya mwamba akawaambiya sikiyenyi sasa enyi waasi je tukawatokezeye maji katika mwamba huu musa akainua mkono wake akawupiga ule mwamba kwa fimbo yake mala mbili maji akatoka mengi mkutano wa kanywa na wanyama wao pia lakini bwana akamwambia musa na haruni kwa kuwa hamkuniamini mimi ili kunistai mbele ya macho ya wana wa israeli basi kwa sababu hiyo hamtawaingiza kusanyiko hili pale katika ile nchi niliyohapa imajini kwamba huyu musa ni mtumishi wa mungu ni mtu ambaye siku zote anapokea maagizo kutoka kwa mungu huyu haruni ni mtu ambaye kila mahali anatembea na musa katika kila jambo anaolifanya musa haruni yuko pembeni yake na mungu amewapa maagizo ya mambo ya kuyafanya mbele hawo wana wa israeli wapige mwamba mala moja ili ukatowe maji lakini kwa sababu musa amekuwa provd kwa sababu hamaki imekuja kwa sababu ya hasila imekuja akasahau utumishi ambao mungu amempa ndani yake akasahau maagizo ambayo mungu alikuwa amempa na kwa sababu hiyo sasa anazungumza kwa kibuli na akaupiga ule mwamba mala mbili biblia inasema musa na haruni wakawakusanya kusanyiko mbele ya mwamba wakawambia sikieni sasa enyi waasi je maji katika mwamba huu hawasemi mungu atawatolea maji katika mwamba huu wanasema je tuwatokezee maji katika mwamba huu yaani sasa wao wamesahau kabisa ya kwamba ni mungu aliwaagiza wakatoe maji katika mwamba na si hivyo tu biblia inasema musa akainua mkono wake akaupiga ule mwamba kwa fimbo yake mara mbili sasa maji yakatoka tena mengi tu mkutano akanywa na wanyamawao pia lakini mungu akamwambia musa na haruni kwa kuwa hamkuniamini mimi ili kunistahi mbele ya macho ya wana wa israeli basi kwa sababu hiyo hamtawaingiza kusanyiko hili katika ile nchi niliyokuwa nimewapia niliowapa kwamba mungu sasa amegadhibika kwa sababu hawa watu kwanza hawakumsikia pili hawakumstahi mbele ya kusanyiko halafu wameakti kwa hasila kwa hamaki kutokana na yale matendo waliokuwa wamefanyiwa na hawa wana wa misri sasa nrudi nyuma kusisitiza tena waisraeli walikuwa ni watu wa kulalamika sana walikuwa ni watu wasumbufu ni watu ambao wanaweza kuthubutu kuchukua hata dhahabu wakatengeneza kuwa ndama ya dhahabu ni watu ambao wanaweza akafanya kila jambo ambao ni kinyume na mapenzi ya mungu lakini hayo yote mungu hakuyaangalia ilipofika kwamba musa ambaye ni mtumishi wake ambaye amekuwa akizungumza naye anapoakti kwa hasila na kuupiga mwamba ule mara mbili mungu anamwambia musa kwamba sasa wewe hutawaingiza watukusanyiko hili katika nchi ya kanani kwa sababu gani hasila ya mungu ina waka juu ya musa baada ya kufanya kitendo kile cha kumbe ndugu zangu tunapopita katika maisha yetu ya wokovu tunakutana na watu wanamna mbalimbali lakini zaidi sana tunapokuwa tumeokoka tunapokuwa tuna akti kama watumishi tunapokuwa tuna akti kama watu tuliookoka tunapokuwa tunaenenda kama, tulio tuna kama tunaifanya kazi ya mungu tunakutana na watu wengi zaidi ambao wanaweza wakachochea hasila katika maisha yetu dwanaeza wakachochea hasila tukahamaki na mala nyingine tukafanya mambo mengine ambao kinyume na mapenzi ya mungu sasa yenyewe sahasia yewe iambhasira yenyewe siyo dhambi tatizo linalokuja ni kwamba mambo unayokuja kuyafanya baada ya hasira je yanampa mungu utukufu au yanaondoa utukufu wa mungu na unajikuta kwamba unajiinua wewe badala ya mungu biblia inasema musa amefikia sasa kwa sababu ya hasira anapiga mwamba mala mbili baadala ya kuupiga mala mmoja kwa sababu hasila imewaka ndani yake na kwa nini imewaka kwa sababu hawa watu wamemuudhi kwa sababu hawa watu wamefanya mambo ambao ni machukizo mbele ya mungu na tena nawita ninyi ni waasi wamemwasi nani wamemwasi mungu lakini kumwasi kwao mungu hakukumpa kibali musa kufanya tofauti na mungu alivyokuwa amemwagiza kumbe ndugu zangu tunapokuwa tunaishi katika haya maisha inabidi tuwe watu wa kutafakari sana tuwe watu tunaojitahidi kujinyenyekeza sana tuwe watu tunaojitaidi kuiweka hasira yetu mbali tuwe watu tunaozuia hamaki yetu kwa sababu katika kuhamaki tunaweza tukajikuta tunafanya mambo yanayomkasilisha mungu mambo ambayo yanaweza yakawa kikwazo kwa mafanikio yetu sisi wenyewe kwa sababu pamoja na kwamba musa alihamaki kwa ajili ya uchungu wa matendo aliokuwa wakiwafanya haya waasi lakini bado mungu walikasilika tunapokuja kusoma katika tumbukumbu la torati sua ya wa biblia hivi musa anamwambia mungu nami nakuwomba nivuke nikaione nchi nzuli iliyoko ng'ambo ya jorodani mlima ule mzuli na lebanoni lakini bwana alikuwa amenikasilikia kwa ajili yenu asinisikize bwana akaniambia isikutoshe usininene nami zaidi jambo hili mungu anamwambia musa Akasa, musa huyo anasema bwana akaniambia na ikutoshe usininene nami jambo hili mala mbili kweya katika kilele cha pisga ukainuwe macho yako upande wa magharibi na kaskazini na kusini na mashariki ukatazame kwa macho yako kwa maana huhuvuki mtohu wa yordani lakini mwagize yeshua umtie moyo mkuu umtiye na nguvu kwa ndiye atakaivuka mbele ya watu hawa na nchi utakaoiona atawalisisha yeye yaani yale mambo ambayo musa alikuwa ameafanya kule nyuma pamoja na kwamba anakwenda mbele za mungu sasa anamwambia bwana naomba uniruhusu niyende nivuke nikaione nchiii lakini mungu anakumbuka neno alilolisema anamwambia usinikumbushe mara mbili habari hiyo panda katika mlima iangalie ile nchi utaiona lakini hutafika kwa nini kwa sababu alipopiga mwamba mara mbili mungu alimwambia hutaingia kanani na mungu neno lake niamini kumbe ndugu zangu nasisitiza sana ya kwamba katika maisha yako yote ya wokovu usije ukafanya jambo kwa hasila usije ukafanya jambo kwa hasila ukajikuta umemwacha mungu ukajikuta umemwasi mungu ukajikuta umefanya jambo ambalo unafikiri unamsaidia mungu au unamtetea mungu lakini katika hasira yako ikakufanya ukashindwa kuingia katika nchi ya kanani musa alikuwa ni mtumishi mzuli musa alikuwa ni mnyenyekevu musa alikuwa ni mtu mwenye bidii musa alikuwa ni mcha mungu sana zaidi yayote musa alikuwa akiongea na mungu kama rafiki yake ndi yeye alikwenda katika mlima wa sinai akapokea zile amri kumi akiongea na mungu na alikuwa na wivu juu ya mungu lakini kwa sababu ya hasira alijikuta anashindwa kuingia katika nchi ya kanaani alipoteza neema yake alipoteza baraka zake kwa sababu ya hasira iliyokuwa imewaka pamoja na kwamba hasira ile ilitokana na machukizo yaliyokuwa yamefanywa na ya wana wa, wa israeli juu ya mungu mwenyewe kwayo ndugu yangu nakusisitilia sana ya kwamba jitahidi sana katika maisha yako ya okovu hasira isije kwa kutawala, kiasi cha chakukutoa katika njia ya mungu au ikakufanya ukatenda mambo yaliyo machukizo mbele za mungu kwa kwa sababu kwa kufanya hivyo unaweza ukapoteza baraka yako lakini zaidi sana unaweza ukapoteza nafasi ya kuingia mbinguni sasa ndugu yangu naomba nikukumbushe tena ya kwamba nimesema nazungumzia makundi matatu ya watu waliokuwa wametoka katika nchi ya misri, misri kuelekea katika nchi ya kanani haya makundi matatu ya wana wa israeli waliokuwa wametoka katika nchi ya misri kuendea nchi ya nni na nikasema kundi la kwanza ilikuwa ni mapanzi watu waoga watu walalamishi watu ambao ta, yao ni wakurudisha watu wengine nyuma lakini kundi la pili ni hawakina musa watu ambao pamoja na kuwa na madaraka pamoja nakuwa na mamlaka lakini ni watu waliokuwa na hasila waliokuwa na hamaki ya gafla kwamba hamaki yao ikawakosesha neema ya kwenda kuingia katika nchi kundi kundi la la tatu ndilo ambalo watu waliobarikiwa na kundi hili nimeliita kwamba, kwamba ni kundi la karebu na kwa nini imejiita kundi la karebu kwa sababu moja kwa moja lina muhusu karebu mwenyewe tunaposoma katika kitabu cha hesabu sula 14 mstali wa 4 biblia inasema maneno haya lakini mtumishi wangu karebu kwa kuwa alikuwa na roho nyingine ndani yake naye ameniandama kwa moyo wake wote nitamleta yeye mpaka nchi hiyo aliyoingia na uzao wake wataimiliki mungu anazungumza pamoja na kwamba aliyehaso kabisa kabisa kuwatoa wana wa israeli katika nchi ya misri ni musa musa ndio aliangaika ku, eh, ku, kupambana na farao ndiye aliyefanya vituko vyote ali, kwa mkono wa mungu ndie aliyefanya miujiza yote ya kuipiga nchi ya misri lakini hapa mungu anazungumza anasema lakini mtumishi wangu krebu kwa kuwa alikuwa na roho nyingine ndani yake naye ameniandama kwa moyo wake wote nitamleta yeye mpaka nchi hiyo aliyoingia na uzao wake wataimiliki nchi hiyo kumbe ndugu zangu jambo ambalo mungu alikuwa akiangalia katika safari leyote ya wana wa, wa israeli ni moyo uliyopondeka ni roho aliyokuwa nayo mtu wa mungu aliyekuwa katika kundilili na katika kuangalia kwake ndipo anapoona kwamba hii roho ya karebu ilikuwa ni tofauti kabisa na roho za watu wengine anapoangalia moyo wa karibu anaona moyo wake ulikuwa umepondeka katika namna tofauti na mioyo ya watu wengine wote akiangalia unyenyekevu wake alikuwa na unyenyekevu kuliko wale watu wengine nandio mwana anasema lakini mtumishi wangu kalibu kwakuwa alikuwa na roho nyingine ndani yake naye ameniandama kwa moyo wake wote kumbe lilotakiwa ni kwamba kumwandama mungu kwa moyo wake wote mungu sasa namwambia yeye sio tu kwamba ataingia katika nchi ile bali na uzao wake wataimiliki nchi ile kumbe ili ukaweze kuingia katika kanani ili ukaweze kuingia mbinguni ili mungu akaweze kukufikisha katika safari unautamani kufika ni lazima uwe na roho ya unyenyekevu ni lazima uwe na roho nyingine sana uwe na roho ya mungu ndani yako roho inayofanya kazi roho inayokuongoza roho inayokupa unyenyekevu roho inayokupa uvumilivu roho inayokupa kushinda roho inayokupa ukupa... ina kutokukata tamaha roho ya namna nyingine kabisa kabisa na inaweza kusema kwamba musa hakuwa na roho hiyo kwa sababu gani hakuweza kuingia kanani hasira ilimfanya akashindwa kuingia kanani hawa mapanzi hawakuwa na roho hiyo kwa sababu gani walikuwa ni watu wa kulalamika tu walikuwa ni watu wakutaka kurudi nyuma walikuwa watu wasioziona nguvu za mungu katika matendo yao lakini karebu kwa sababu roho yake ilikuwa ni nyingine ni roho ya unyenyekevu roho ya kujitoa kwa mungu kwelikweli mungu mwenyewe anasema kwamba ananiandama kwa moyo wake wote anasema sasa huyu na uzawo wake wataimiliki nchi ile kumbe ndugu zangu tunatakiwa kujitafakari sana katika maisha yetu na tunatakiwa kujitafakari sana kwa sababu mungu anaweza akawa ametubariki tayari vitu mbalimbali tangu nilivyosema anaweza akawa ametupa dhahabu anaweza akawa ametupa fedha anaweza akawa ametupa vitu vingi ambavyo kwa macho yetu kibina damu, kwa Mungu kwa mimi ya kibinadamu tukaona kwakweli munguaamu aaatasi otoobuonyaguaaaieliajibu maombi yangu yesu akauliza lakini majina yenu yameandikwa mbinguni hali kadhalika musa alipewa hata mbao ya zile sheria alipewa maagizo mengi kutoka kwa mungu lakini hakuweza kufika katika ile safari lakini karebu kwa sababu alikuwa na moyo wa unyenyekevu alikuwa na roho nyingine roho iliyopondeka alikuwa ni mtu wa aina yake yani roho mtakatifu alikuwa amemkamata huyu jamaa na kwa sababu hiyo mungu anasema yeye ndo alipewa kibali cha kuingia katika nchi ya ahadi na kuweza kuilisi nchi ile kwa ndugu yangu katika siku ya leo tunapokwenda kutafakari maneno haya naomba ufikirie sana ya kwamba wewe kama ungekuwa katika safari ile anisiseme tu kwamba kama ungekuwa katika safari ile katika safari hii unaoendelea nao sasahivi safari hii ya kuichemelea kwenda mbinguni wewe uko katika kundi gani je uko katika kundi la wale mapanzi uko katika kundi la wale nyehasira kama kina musa uko katika kundi la karebu au wewe uko katika kundi gani maana ukiyaangalia maisha yako ukijitazama nafsini kwako unaweza kajua kakli mimi bwana nimo safarini lakini aisi kweli mimi ni eb sau kama aya mapambanot niliopitiamanisingekuwa na hii roho ya mungu nisingepita aukasmaalimiinianzi kwa kwasaabu likija tatizo dogo tu nakata tamaa sana au naogopa sana narudi nyuma nashindwa kuwa naimani yatafakari sana maisha yako ili ujue wewe uko katika kundi gani lakini uya tafakali uli ujue huko katika kundi gani ili ukajitahidi kumuomba mungu sashroo akaf ufundsh aukueekeza ili ukatoke katika kundi lakuwa panzi ukto tia kundi lakua na hasira ukatoke katika kundi lingine la aiayoyotkaingi katika kundi la keleb. ili katika kundi lile sasa safari yako ikapati kuwa raisi na kwamba si kwamba mungu tatakuwa amekubaliki katika vitu vya kimwili bali akakubaliki katika vitu vya rohoni na kwa sababu gani nasema vitu hivi kwa sababu kama ni uzao wa karibu kama ni dhahabu nao walichukua kul baba zake walichukua dhahau na kama ni vitu vingine vya, fa- th- vya thamani walivipata nao lakini pamoja na hayo yote moyo wake hawukubadilika uliendelea kubaki kuwa unye nyikevu, wa unyenyekevu mbele za mungu moyo uliopondeka wakuendelea kuenenda sawasawa sawa na mapenzi ya mungu na mwisho wake aliweza kuingia katika nchi ya ahadi na sio tu kuingia nchi ya ahadi lakini anaambiwa kwamba na watoto wake na uzao wake ndio waliokwenda kuilihi nchi ile ndugu zangu mungu atusaidie sana kubadilisha maisha yetu ili safari yetu isiishie katika kusherehekea vitu vya kidunia bali badala yake mungu atuwezeshe kuingia katika mbingu kuingia katika nchi ya kanani wiki iliyopita nilisoma kutoka katika kitabu cha kutoka sula y 15 kuanzia mstali wa 11 linasema ebwana katika miungu ni nani aliye kama wewe ni nani aliye kama wewe mtukufu katika utakatifu mwenye kuogopwa katika sifa zako mfanya maajabu uliunyosha mkono wako wa kuume nchi ikawameza wewe kwa rehema zako umewaongoza watu uliowakomboa kwa uweza wako ulioelekeza hata makao yako matakatifu sasa hili ndilo somo ambalo lilikuwa ni somo la msingi katika ile siku tulipojifunza siku ya 15 lakini tulitafakari nini kwa halaka haraka jambo la kwanza tulitafakari ukuu uweza na nguvu za mungu katika maisha yetu ya kwamba huyu ni nguvu, mungu mwenye nguvu ni mungu anayeweza lolote lakini ni mungu anayetupenda sana sana sana na kwa sababu hiyo basi ye anaweza akafanya mambo makubwa anaweza akafanya maajabu ya kutusaidia kubadilisha maisha yetu na kwamba haijalishi huko katika kipindi gani haijalishi unapitia njia ipi haijalishi kwamba maisha yako yamekwama kiasi gani mungu anaweza akayabadilisha na ili kuweka msingi kuna kulitafakali hilo tukazungumzia vitu viwili tukazungumzia kwanza jinsi mungu alivyotenda katika maisha ya wana wa israeli ya kwamba mungu alipoamua kuwatoa aliwatoa kwa mkono wenye nguvu kwamba japo kuwa farao alikuwa hataki watoke mungu aliamua kuwatoa na akawatoa kwa mkono wake wenye nguvu lakini sasa alipowatoa alifanya mambo mengine makubwa ambayo hao wana wa israeli walikuwa hawakuyafikilia kwamba mungu angeyafanya jambo ya, ya kwanza aliwarudishia heshima yao kwa nini aliwarudishia heshima kwa sababu hawo walikuwa ni watumwa watu waliopigika watu wasiokuwa na maana watu wasioheshimika katika jamii lakini kwa kuwafanya huru mungu aliwarudishia heshima yao akawarudishia utu wao lakini pia mungu akawabariki akawapa na utajiri katika nchi ya misri kwa maana gani walipokuwa wakiondoka walichukua fedha za wamisri walichukua dhahabu na vitu vingine vya thamani kwa sababu hiyo wakaondoka wakiwa matajiri lakini jambo la tatu aliwarudishia nguvu yao ya utawala aliwarudishia utisho wao kwa sababu gani sasa wale wana wa israeli walikuwa ambao ni watumwa wanaoonewa lakini sasa walikuwa ni wenye nguvu watu wenye sauti kiasi kwamba biblia inasema kwamba watu wa misri walikuwa wakiwaogopa sasa wana wa israeli yaani kwamba wale waliokuwa watumwa sasa wanaogopwa ukisoma katika biblia hiki kitabu cha kutoka biblia inasema kwamba wamisri walifulahi walipoona hawa watu waisraeli wanaondoka kwa maana walikuwa na hofu ilikuwa imewajaa ndani yao walikuwa na hofu ya uwepo wa waisraeli katika nchi yao na walipokuwa wakiondoka kwao ilikuwa ni furaha waliona sasa wamekuwa huru wao imajini kwamba wale walikuwa na wamiliki watumwa wao wanashukuru hawa ambao ni watumwa waondoke kwa sababu wao ndio wanajiona kwamba wako intimidated sasa wao ndio wanaogopa badala ya wale watumwa kuogopa sasa katika siku hii ya leo ndugu zangu naomba tuendelee kutafakari kidogo na nimerudisha hapo nyuma kidogo ili niweke msingi kwa wale ambao walikuwa hawajahudhuria siku ya jumatano ili waweze kunielewa nataka kuzungumza kitu gani katika siku ya leo ndugu zangu nataka tutafakari ya kwamba safari ya wokovu silelemama na tunaposema safari ya wokovu tunaanzia pale pale, pale kwa ndugu zetu waisraeli kwamba hawo waisraeli ambapo mungu alipokuwa ameamua kuwatoa katika nchi ya misri pamoja na kwamba aliwapa mali aliwapa nguvu aliwalinda lakini bado walikabiliwa na jambo moja la msingi kwamba ndipo walipoanza safari ya kuiendea nchi ya kanani nataka ndugu yangu unisikilize kwa makini sana kuhusu hili kwa sababu ni jambo la msingi sana mungu alipokuwa anawatoa katika nchi ya misri kwanza aliwapa uhuru na aliwapa uhuru kwa mkono wenye nguvu kwa maana ya kwamba aliwapiga kila mzaliwa wa kwanza wa wamisri na kwa sababu hiyo wao wakaachwa huru mfalme farau mwenyewe akaagiza kwamba sasa waondoke na wakaondoka katika nchi ile wakaondoka na fedha na dhahabu wakiwa ni matajiri wakiwa na nguvu wakiwa wanatembea na jina la mungu pale tunasema kwamba walikuwa wamewekwa huru uhuru wao ulikuwa unaanza ndiyo safari ilikuwa inaanza safari ya kuiendea nchi ya kanani kwa hiyo kimsingi pamoja na kwamba mungu alikuwa amewatoa pale na vitu vyote alivyokuwa amewapa lakini bado hawa watu walikuwa wanapaswa kusafiri safari ndefu kupita jangwani kupita katika nyoka kupita katika nge kupita katika kila aina ya vikwazo ili waweze kufika katika nchi ya ahadi kwao kumbe kutolewa katika nchi ya misri ilikuwa ni mwanzo tu wa ukombozi wao lakini ukombozi halisi ulikuwa ni katika safari ya kuielekea nchi ya kanani njiani pamoja na kwamba walikuwa wakipita walikuwa wako huru lakini bado walikuwa wanachechemelea kuiendea nchi ya maziwa na asari ambapo hapo ndipo ilipokuwa kitofu chenyewe kutolewa kwa nchi ya misri ilikuwa ni mwanzo tu wa safari halikadhalika ndugu zangu jambo hili linatuhusu sana sisi ambao tumeokoka sisi ambao tumempokea yesu kristo kama bwana na mokozi katika maisha yetu jambo hili linatuhusu sana sana sana na linatuhusu sana kwa sababu mara nyingine tukiwa wakristo tukiwa watu tuliokoka tunaweza tukajikuta tuna sahau ya kwamba pamoja na kwamba tumempokea yesu kristo pamoja na kwamba sasa tumeokoka pengine tumebatizwa tumejazwa roho mtakatifu lakini kumbe ndio kwanza safari yetu inaanza safari yetu ya kuyendea nchi ya ahadi kwa hiyo katika kuiendea nchi ya hadi kama ambavyo mungu alifanya kwa wana wa israeli narudia kusema kwamba kuiendea nchi ya hadi mungu aliwapa dhahabu aliwapa fedha aliwapa ulinzi njiani aliwapa wingu lililokuwa likiwatangulia wakati wa mchana na nguzo ya moto ikiwatangulia wakati wa usiku ili waweze kwenda aliwapa kila aina ya kitu kilichokuwa kinawawezesha kupita katika ile safari lakini hawa wana wa israeli kama wangekuwa na watu wasiokuwa na ufahamu au wangekuwa ni watu wasiomjiwa mungu au wangekuwa na watu wasioongozwa na watu wanaomjiwa mungu bila shaka wangekuwa wameridhika na vile vitu ambavyo tayari walikuwa wamekwisha kuvipokea lakini sasa kwa sababu walikuwa na kiongozi ambaye anazungumza moja kwa moja na mungu aliweza kuwaelekeza kuwaambia kwamba pamoja na kwamba tumepokea vitu hivi vyote lakini safari ndiyo kwanza inaanza na safari yetu ni kuendea katika nchi ya kanani jambo la kwanza la msingi ambalo ndugu zangu tunapaswa kulitafakali hapa ni kwamba hawa wana wa, wa israeli kwa wakati ule walikuwa ni watu ambao tayari walikuwa wamemsahau mungu ni kizazi kilichotokana na watu wasiomjua mungu kwa sababu baba wa baba zao wa baba zao ndio waliokuwa wakimjua mungu wa ibrahim isak na israeli lakini katika kuwa kwao watumwa katika kupita katika shida nyingi katika kuteswa katika kuhangaishwa hao watu wakafikia mahali wakamsahau mungu kabisa kabisa na ndio maana hata musa mwenyewe anapokwenda kwa mungu ili akaende kuwatoa hawa wana wa israeli katika nchi ya misri mungu anaanza kujitambulisha kwake upya anamwambia mimi ni jehova anamwambia mimi niko ambaye niko anaanza kujitambulisha akijuwa kabisa kwamba huyu ni mtu asiyenijua kwa hiyo anaanza kumf, kumfundisha musa ili musa amjue mungu na akaende kuwafundisha hawa ili nao wakapate kumjua mungu ili sasa safari yao ya kuendea nchi ya kanani ikapate kuwa rahisi kwa sababu wanamjua huyu mungu wanayetembea naye wakovu wao ulikuwa kanani wakovu wao haukuwa misri na wakovu wao haukuwa jangwani walipaswa kuipitia njia ya hatari walipaswa kupita katika misukosuko ili waweze kufika katika njia ile katika nchi ya kanani sasa nalizungumza hili ndugu zangu kwa sababu tunapokuwa tumeokoka kuna baraka zinazoambatana nasi kuna baraka nyingi ambazo mungu anatujalia kama alivyowajalia hawa wana wa israeli katika kuokoka kwetu ndipo ambapo tunafunguliwa vile vifungo vilivyokuwa vimetufunga katika kuokoka kwetu ndipo mungu anapoweza kutuponya magonjwa ambao pengine tumehangaika katika hospitali tumeangaika katika, ospitali, tumeangaika katika, mambo, katika sehemu mbalimbali lakini hatukuweza kuponywa lakini katika kuupokea okovu mungu anaweza akatuponya magonjwa yetu mungu anaweza akabadilisha maisha yetu yaliyokuwa mabovu kabisa mungu anaweza akatulidisha katika njia njema maisha yetu akapatwa kuwa maisha mazuri maisha ya baraka maisha ya neema na kila mtu akashuhudia kwamba sisi maisha yetu amebadilika kwa sababu tumeokoka halikadhalika mafanikio katika maisha yetu yanaweza yakaanza kuonekana na yakaanza kuonekana kwa sababu huyu mungu anayetutoa katika utumwa wa dhambi sasa anaanza kutubariki anaanza kutuinua ili hata watu wengine wa wakapate kushuhudia kwamba huyu mungu tunaye ni mungu wa kweli ni mungu anayetenda ni mungu mwenye nguvu na kwamba ni yeye kwa mkono wake wenye nguvu anayetutoa katika utumwa wa dhambi na kutuingiza katika wokovu ili watu wakapate kuyaona matendo makuu ya mungu tatizo ni kwamba tusipokuwa waangalifu tunaweza tuka katika baraka ambazo mungu ametujalia na tukasahau ya kwamba bado tuko safarini kuiendea nchi ya kanani bado tukasahau ya kwamba sisi pamoja na kwamba mungu ametubariki ametupa vitu vingi ametuinua ametufanya kuwa kuwakichwa wala siomkia wa haya ni marupulupu ya njiani lakini bado tuna wajibu wa kusafiri kuiendea kanani kusafiri kuelekea mbinguni kwa sababu huko ndiko hasa uliko uwekovu wetu na ndio mahali tunapopaswa kwenda ndio mahali ambapo kiliko kituo chetu baraka tunazopewa katika safari yetu zinaweza zikatufanya tukasahau ya kwamba tuko safarini na ndugu zangu jambo hili si la ajabu ukisoma katika injili ya ya luka utakutana na maneno haya naomba kwanza biblia inasema ndipo walehe sabini waliporudi kwa fulaha wakisema bwana hata pepo wanatutii kwa jina lako yesu akawambiya nilimuona shetani akianguka kutoka mbinguni kama umeme tazama nimewapa amri ya kukanyaga nyoka na nge na nguvu zote za yule adui wala hakuna kitu chochote kitaka cha wadzulumstali wa ish anasema lakini sasa msifulahi kwa vile pepo wanavyowatii bali furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni maneno haya hayana maana ya kwamba tusifurahi kwa sababu tunatoa pepo sio hivyo wala tusizione nguvu za mungu katika kutoa pepo sio hivyo yesu anasema kwamba nilimwona shetani akianguka kutoka mbinguni kama umeme yani anaapcit vitendo vilivyofanywa na wale watu wa mungu anaaprsiati kwamba hawa watu walikuwa wamelisikia neno lake wamejengwa kiasi kwamba wanavunja ngome za ibilisi wanaweza wakakemea pepo wakaponya magonjwa wakafanya kila aina ya mamlaka ambayo alikuwa wamewapa na ndio maana katika mstari wa 19 yeye mwenyewe anasiitiiza kwamba nimewapa mamlaka kukanyaga nyoka na nge na nguvu zote za yule moji wala hakuna kitu chochote kitakachowadhumu kwa luga nyingine yani haya mnawafulahia mna kila sababu ya kuyafulahia lakini katika mstari wa ishirini anasisitiza ya kwamba lakini msifurahi kwa vile pepo wanavyohatii bali furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni kwa sababu gani anasema maneno haya anasema maneno haya kwa sababu anawatahadharisha wasiji wakadwele kwa sababu ya baraka kwa sababu ya nguvu kwa sababu ya mamlaka ambao wamekwisha kuyapata wakasahau ya kwamba bado wako safarini wanachechemelea kwenda mbinguni bado wako safarini wanaelekea katika njia ngumu katika njia yenye matatizo katika sehemu ambapo watakutana na vikwazo vingi vikwazo vya kuwakatisha tamaa na kwamba katika haya yote watapaswa kuvumilia ili wakaweze kupita hili njia ya kuweza kuwafikisha mbinguni anawaambia furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni maana ni nini kwamba pamoja na haya mamlaka mnayatumia vyema pamoja na haya yote mnayoyafanya lakini hakikisheni ya kwamba majina yenu yameandikwa mbinguni kwa maana kama majina yenu hajaandikwa mbinguni basi haya mnayoyafanya yatakuwa kwenu hayana faida faida kubwa itakuwa majina yenu yatakapoandikwa mbinguni kuo maanayake ni nini maana ni kwamba anawakumbusha ya kwamba bado mnaendelea na safari na kwa sababu mnaendelea na safari haya mamlaka mliopewa mnatakiwa sio mwache mwendelea kuyashikilia mwendelee kuyafanya lakini mkihakikisha ya kwamba majina yenu yameandikwa mbinguni sasa hili lilikuwa ni tatizo kwa wana wa israeli na kwa nini nasema kwamba lilikuwa ni tatizo kwa wana wa israeli kwa sababu wana wa israeli ni kwamba mungu aliwabariki mungu aliwapa mamlaka akawapa utisho kiasi kwamba hata wale wana wa misri, wa, wa, wa misri wakaanza kuwaogopa sio hivyo tu wakaondoka na mali wakaondoka na dhahabu wakaondoka na fedha walibarikiwa sana walibarikiwa kimwili walibarikiwa kiroho walibarikiwa kiakili kwa sababu mungu alitaka kuwajaza alitaka wakuwa sheheni ili safari yao ya kupita kuelekea nchi ya kanani ikaweze kuwa safari njema ikawezi kuwa safari ya baraka tatizo lilokuja kutokea ni moja ni kwamba wako watu waliokuwa wamethamini vitu vya kibinadamu zaidi kuliko kumthamini mungu na kwa sababu macho yao yalikuwa katika vitu vya kibinadamu walipokuwa katika mahangaiko walipokuwa katika shida walipokuwa katika mambo ya kukatisha tamaa wakawa wanamsahau mungu wanarudi katika vitu vya kibinadamu kipimo cha wokovu wao ilikuwa katika vitu na ndio maana unaposoma katika biblia unakuta kwamba pamoja na kwamba mungu hawa watu aliwapa dhahabu kama baraka kwao aliwapa fedha kama baraka kwao baraka ya kuonyesha utajiri wake baraka ya kuonyesha kwamba wao si masikini tena baraka ya kuonyesha kwamba wao sasa ni wafalme na sio watumwa tena hawa watu wanakwenda mbele wanapopita katika shida wanatumia dhahabu ambayo mungu wamewapa wanatengeneza ndama ya dhahabu wanakwenda kuiabudu wanasahau ya kwamba mungu aliwapa vitu vile iwe ushahidi ya kwamba yeye ni mungu mwenye nguvu anayewatoa katika umasikini na kuwaingiza katika utajiri anaewatoa katika shida kuwaingiza katika raha anaewatoa katika utumwa kuwaingiza katika ufalme lakini wao kwa sababu wamefika katika vikwazo vingine kwa sababu wameanguka katika shida kwa sababu musa haonekani wanatumia baraka zile zi walizopewa na mungu wanatumia dhahabu ile ile ambayo mungu alikuwa amewapa ikiwa ushuhuda kwao wa matendo makuu ya mungu wanaschukua wanatengeneza ndama wa dhahabu na wanaanza kuiabudu kwa sababu wamesahau matendo makuu ya mungu, mungu wamesahau kusimama katika njia iliyonyoka na ni kwa sababu wamesahau ya kwamba bado wako safarini wanaelekea kanani na hawajafika bado kumbe ndugu zangu jambo nayotaka nisisitize hapa ya kwamba tuko safarini tuko katika safari ya kwenda mbinguni na kwa sababu tuko katika safari ya kwenda mbinguni tuna kila sababu ya kupokea kwa shukrani kila aina ya baraka mungu anazotujalia lakini pia tuna kila sababu ya kuvumilia kila aina ya mateso kila aina ya challenji kila aina magumu ya magumu yanayokuja katika maisha yetu tukijia kwamba mungu yule yule aliyetuinua mungu yule yule anaweza akatupitisha katika matatizo mtumishi wa mungu wa yubu alipokuwa chl kuhusu hali aliyokuwa anapitia akasema hivi huyu mungu atupe mema peke yake asitupe hata na mabaya kama ametupa mema kwanii asitupe hata na mabaya alitambua ya kwamba kama ni binadamu tunatakiwa kupita katika safari yenye milima na mabonde na kwa sababu hiyo tunapopita katika mabonde tusisahau ya kwamba mungu huyu huyu alitupitisha katika mema kwa sababu tunaposahau ya kwamba mungu alitupitisha katika mema tunapokuwa katika mabonde ndipo ambapo tunaweza tukatumia dhahabu alizotupa kutengeneza ndama wa kumwabudu badala ya kumwabudu mungu wa pekee wa kweli ndugu zangu tunapaswa kujua kwamba tuko katika safari kuelekea kanani na bado hatujafika bado hatujafika tuko njiani tunaichechemelea mbingu kwa hiyo jitihada zetu zote zinatakiwa kuelekezwa katika kuitafuta mbingu kumtafuta mungu wa pekee wa kweli kumtafuta mungu atakayetuingiza katika mbingu baadala ya kutafuta mafanikio ya kidunia peke yake tukifikiri kwa kupata mafanikio ya kidunia ndipo watu wataona ya kwamba sisi tumeokoka au ndipo watu watashuhudia ya kwamba mungu anatenda katikati yetu kama ni jambo kubwa ambalo mungu anaweza kutenda katika maisha yako ni kuhakikisha wewe unaingia mbinguni kama jambo kubwa ambalo mungu anaweza kubadilisha maisha yako ni kufanya ukajitahidi kuenenda katika njia iliyonyoka ili, ili usije ukaikosa mbingu hata kama utapata vingi, vitu vingine vyote na nasema hivi ndugu zangu kwa sababu wako wana waisraeli wengi waliokuwa wamepata dhahabu za kutosha waliokuwa wamepata baraka nyingi waliokuwa wamejiona wakubwa waliokuwa wameinuliwa waliojiona wamekuwa vichwa na sio mkia lakini hawakuweza kuingia katika kanani kwa sababu walipokuwa njiani walipopita katika majaribu wakasahau ya kwamba wako safarini wanaelekea kanani wakafikiri vitu walivyovikwisha kuvipata hivyo ndio utukufu pekee ndio njia ambayo tayari wamekwisha kufika mungu anataka tutambue ya kwamba tuko katika safari na tunaelekea mbinguni sasa kwa nini hawa watu waliasi hawa watu waliasi kwa sababu chache tu sababu ya kwanza ni shida kwamba kwa sababu walikuwa wako katika shida wakaona mungu haonekani na ndugu yangu nikwambie ukweli ni kwamba mara nyingi tunapokuwa katika shida ndipo ambapo tunafikiria huyu mungu haonekani kwa sababu hata mtumishi wa mungu daudi alipoua smtumishi wa mungu alipokuwa katika shida ndipo alipomwambia mungu kwa nini wasimama mbali kwa nini kujificha nyakati za shida kwa sababu katika majaribu aliyokuwa akipitia alikuwa anaona kama kwamba mungu tayari amekwisha kumwacha kwa hiyo hawa watu walipokuwa katika shida walipokuwa wamekuwa walipokuwa wanapita katika mambo magumu wakaona huyu mungu sasa haonekani kwa sababu maisha yao yamekuwa magumu maisha yao yamekuwa ya shida na wengi wao walitamani kurudi misri imajini ya kwamba hawa watu walitamani wengine kurudi misri kwa sababu waliona kwamba huyu mungu alikuwa wakimtumainia huyu mungu alikuwa wakimtegemea sasa amewaacha na kwamba yale matendo makuu aliokuwa wakiyafanyia sasa hayaonekani au sasa hayana nguvu tena katika maisha yao sasa kwa halaka haraka ndugu zangu naomba tujadili makundi matatu waliokuwa katika safari ya kutoka misri kwenda kanani na nataka tujadili haya makundi matatu ambayo nimeapanga ni ni mimi mwenyewe ufukozi ya kupangwa kibiblia nimeyapanga kutokana na jinsi ilivyokuwa nasoma neno la mungu ili akaweze kusaidia kutafakari namna ya maisha tunayoaishi kwa kujilinganisha sisi na hawa watu, wa, wa, watu wa, wana wa israeli walipokuwa katika safari ya kwenda kule kanani kwa maana sisi pia maisha yetu ya kuelekea mbinguni yanafanana sana na haya maisha waliokuwa wakiishi hawa wana wa israeli walipokuwa katika jangwa walipokuwa katika safari yao nikiisoma biblia nimegawanya makundi matatu ya watu waliokuwa katika hii safari na narudia kusema kwamba nimewagawanya kutokana na tafakari ambao nataka tuitafakari siku iya leo ikatuelekeze jinsi ambavyo tunatakiwa kusimama tunapokuwa katika safari yetu ya kuelekea mbinguni na ndugu zangu kundi la kwanza ambalo naliona katika hawa watu waliokuwa katika hi safari ya kutoka misri kuendelea kanani hawa wana wa israel ni kundi la mapanzi kundi la panzi kuna mihari moja inasemmaga kwamba vita vya panzi ni furaha ya kunguu panzi an vita va an i furaa ya kunguu hawapanzi nait jia lingine a asa hawa watu ambao nawaita na mapanzi au hawa wa ni watu ambao wanatajwa katika biblia hawa ni watu waliokuwa katika safari ya wana wa israeli kutoka misri kuelekea katika nchi ya kanani na kwa nini nimewataja katika siku hiya leo biblia inawataja hawa watu ambao nimewaita wa mapanzi ni kwamba ni watu waliokuwa waoga wasiokuwa na hakika na nguvu za mungu katika maisha yao watu wanaopinga kila kitu watu ambao wanapinga mambo ambao mungu anataka wayatende katika maisha yao lakini pia watu ambao wana mashaka na utendaji kazi wa mungu katika maisha yao hawa ni mewaita wmapanzi na nimewaita wamapanzi kwa sababu biblia inawaita hivyo ukisoma katia kitabu cha hesabu sula ya 1 kua mzia mstali wa ha biblia inasema hivi karebu akawahutuliza watu mbele ya musa akasema natupande mala tukahitamalaki maana twaweza kuishinda bila shaka bali wale watu waliopanda pamoja naye wakasema hatuwezi kupanda tupigane na watu hawo kwa maana watu hao wana nguvu kuliko sisi wakawaletea wana wa waisraeli habari mbaya ya nchi ile waliyoipeleleza wakasema nchi ile tuliyoipita kati yake ili kuipeleleza ni nchi inayotawaliwa na watu wanaoikaa na watu wao tuliwaona ndani yake ni watu warefu mno kisha huko tuliwaona wanefeli wana wa anaki waliotoka kwa hao wanefeli tukajiona nafsi zetu kuwa kama mapanzi nao ndivyo alivyotuona sisi yani hawa watu, watu wanaelezea kwamba walipoenda kufanya upelelezi katika ile nchi wanaotaka kuipita wakawakuta wale watu ni wakubwa mno wanasema tukawakuta na wale waneferi ambao ni warefu mno wakubwa mno kiasi kwamba sisi tukajiona kama mapanzi kwa hiyo ile vita hatuwezi kupigana nao hili ni aina ya kundi moja la watu waliokuwemo katika ule msafara wa wana wa israeli kutoka katika nchi ya misri kuendelea nchi ya kanaani na kwa nini ndugu zangu nimewataja watu wa aina hii watu wa aina hii ni watu wa matatizo sana ni watu ambao kwanza hawajui nguvu za mungu katika maisha yao imajini ni watu ambao walitolewa katika nchi ya misri kwa mkono wa mungu wenye nguvu ni watu ambao mungu aliwavusha katika bahari ya shamu kwa miujiza ni watu ambao mungu aliwalisha mana ni watu ambao wameona mungu akitoa wa maji katika mwamba ni watu ambao mungu amewatendea kila aina ya kitendo kinachoonyesha yeye ni mungu wa kweli ni mungu mwenye nguvu ni mungu anayeweza lakini wanapotumwa kwenda kupeleleza wanapowaona wale wanefeli wanapowaona wale maadui wanapowaona wale watu wa nchi ambao wametumwa kwenda kuipeleleza wao wanarudi wanasema hapa hatuwezi lolote hatuwezi kufanikiwa hatuwezi kupita kwa sababu wale watu ni wakubwa kuliko sisi koo sisi hatuna lolote tunaloweza kuwafanya wanasahau ya kwamba mungu aliwavusha katika bahari ya shamu kwa mkono wenye nguvu wanasahau ya kwamba mungu, mungu alimpiga farao na watu wake kua mapigo mengi ya ajabu ili wao wakapate kutolewa hawa ni mapanzi wao wenyewe wanajiidentifai jide- kama mapanzi sasa ndugu yangu nimewataja watu hawa katika siku ya leo ili nikukumbushe ya kwamba katika safari yetu ya kwenda mbinguni unaweza ukakutana na watu ambao ni mapanzi na au wewe mwenyewe unaweza ukageuka kuwa panzi mapanzi kama nilivyowasema ni watu ambao kila siku watakukatisha tamaa ukitaka kufunga siku mbili watakuambia kufunga siku mbili haiwezekani ukitaka kuomba maombi ya mkesha takwambia kuomba maombi ya mkesha haiwezekani ukitaka kufanya mkutano atakwambia bwana hiyo haiwezekani ukitaka kufanya jambo lolote la kumpendeza mungu atakwambia kwamba hiyo itakuwa ni vigumu sana hawa ni mapanzi ni watu ambao kazi yao ni kupinga ni watu kazi yao kukurudisha nyuma katika imani ni watu ambao kazi yao ni k ili usiende mbele katika safari yako ya kwenda minguni musa alikutana na watu hawa karibu alikutana na watu wa aina hii na watu hawa walikuwa ni kikwazo katika safari yake ya kwenda mbinguni ka ndugu yangu nataka nikukumbushe katika siku ya leo ya kwamba unapokuwa katika safari yako ya kwenda mbinguni unatakiwa kwanza ujue kwamba bado hujafika bado uko safarini pamoja na matendo makuu ambayo mungu anaendelea kukutendea wewe bado uko safarini na kwa sababu uko safarini usisikie sauti yoyote ya panzi anayetaka kukurudisha nyuma usikisikie sauti ya mtu yoyote anayekwambia katika hili hutafanikiwa usisikie sauti yoyote ambayo inakukatisha tamaa ya kwamba mungu hawezi kukutetea katika jambo hili mungu hawezi kukuponya mungu hawezi kukuinua mungu hawezi kukushindia mungu hawezi kukufanikisha katika vita hii mungu hawezi kukufanyia jambo lolote ambalo wewe unatamani kulifanya ukikutana na mtu a aina hiyo kumbuka huyo ni panzi anaijaribu kukurudisha nyuma kwa sababu tayari yeye mwenyewe anajijua ni panzi kwa sababu hiyo anatumiwa katika kutaka kukurudisha nyuma wewe ili uweze kufanikiwa katika maisha yako inatakiwa ujivike roho ya ujasili roho ya ushujaa roho ya kwenda mbele roho ya kumtumainia mungu roho ya uhakika ya kwamba mungu anaweza kufanya mambo makubwa katika maisha yako unapokuwa na hakika ya nguvu za mungu unapokuwa na ujasili unapokataa kurudishwa nyuma unapokataa kuvutwa na watu walio mapanzi ndipo safari yako inaweza ikafanikiwa kama hawa wana wa israeli wangesikia maneno ya hawa mapanzi waliokuwa wanasema kwamba sisi mbele ya one, wanaferi tunaonekana kama ni mapanzi tu kwahiyo tukienda kule tutauwawa basi wana wa israeli safari yao ingekuwa ni ngumu mno lakini jina la bwana libarikiwe kwamba katikati yao walikuwepo watu wenye maono watu waliokuwaona njia iliyokuwa wazi watu ambao baada ya kujiona wao mapanzi waliwaona wale wanaferi kama ni mapanzi na kwa sababu hyo kila kikwazo walichokuwa wakivutwa nyuma kila kikwazo kilichokua akizuia wala ba hiyo ni daraja ya kuwapeleka mbele hiyo ni daraja ya kuwavusha o sad w kumshinda shetani hatua baada ya hatua yangu ili ufanikiwe katika maisha yako ili ukafanikiwe katika vita vyovyote unavyopigana ni lazima uitii sauti ya mungu na uwache kabisa kabisa kuwasikiliza mapanzi ambao wanakuambia hutaweza ambao wanakurudisha nyuma ambao wanakukatisha tamaa katika kazi unayoweza kuifanya lakini tatizo lingine ni kwamba hawa mapanzi walikuwa ni watu wa kulalamika watu wa kutaka kurudi misri watu wa kupinga kila jambo watu wa kuogopa vita na kwa sababu wanaogopa vita wanataka kila mtu aogope vita kwa sababu wanataka kurudi nyuma walikotoka pamoja na kwamba kulikuwa ni utumwani pamoja na kwamba kulikuwa ni katika kifungo wakisahau mambo magumu yaliyokuwa nyuma yao lakini wanataka warudi kule kule basi wanataka na wengine warudi kule kule nyuma lakini mungu akasema kwamba hawa ni mapanzi na akawashinua mashujaa kama kina karibu kama kina joshua pamoja na musa mwenyewe ambao waliweza kuona ya kwamba huku mbele kuna utukufu huku mbele kunaweza kukafanyika mambo makubwa na maana zaidi kuliko kurudi kule nyuma kwa wamisri tulikokuwa tumetoka ndugu yangu ili ufanikiwe ni lazima uepuke kuwa wewe mwenyewe panzi na lazima vilevile waepuke vile hawa watu ambao ni mapanzi wasija wakakurudisha nyuma katika maisha yao lakini liko kundi la pili liliokuwa katika hii safari na ili kundi naomba nilihitaji kwa tahadhari sana kwa sababu ni kundi la aina yake hili ni kundi la watu wenye hasira nimesema kundi la kwanza ilikuwa ni kundi la mapanzi na hawa mapanzi walikuwa ni wengi walikuwa wanaonekana kwao ilikuwa ni rahisi kwa jua ni watu wanalalamika kila siku ni watu wakunung'unika kila siku ni watu ambao kila siku wanataka kurudi misri lakini hawa watu wenye hasira walikuwa ni watu wenye, wachache lakini ni watu wenye nguvu na kwa sababu gani hawa watu wanaohamaki watu wenye hasila walikuwa ni kikwazo tusome biblia inavyosema ukisoma katika kitabu cha hesabu sula ya ishilini bibliya inasema maneno haya musa na haruni wakawakusanya kusanyiko mbele ya mwamba akawaambia sikienyi sasa enyi waasi je tukawatokezeye maji katika mwamba huu musa akainua mkono wake akawupiga ule mwamba kwa fimbo yake mala mbili maji akatoka mengi mkutano wa kanywa na wanyama wao pia lakini bwana akamwambia musa na haruni kwa kuwa hamkuniamini mimi ili kunistai mbele ya macho ya wana wa israeli basi kwa sababu hiyo hamtawaingiza kusanyiko hili pale katika ile nchi niliyowapa imajini kwamba huyu musa ni mtumishi wa mungu ni mtu ambaye siku zote anapokea maagizo kutoka kwa mungu huyu haruni ni mtu ambaye kila mahali anatembea na musa katika kila jambo anaolifanya musa haruni yuko pembeni yake na mungu amewapa maagizo ya mambo ya kuyafanya mbele hao wana wa israeli wapige mwamba mala moja ili ukatowe maji lakini kwa sababu musa amekuwa provod kwa sababu hamaki imekuja kwa sababu ya hasila imekuja akasahau utumishi ambao mungu amempa ndani yake akasahau maagizo ambayo mungu alikuwa amempa na kwa sababu hiyo sasa anazungumza kwa kibuli na kaupiga ule mwamba mala mbili biblia inasema musa na haruni wakawakusanya kusanyiko mbele ya mwamba wakawambia sikieni sasa enyi waasi je maji katika mwamba huu hawasemi mungu atawatolea maji katika mwamba huu wanasema je tuwatokezee maji katika mwamba huu yaani sasa wao wamesahau kabisa ya kwamba ni mungu aliwaagiza wakatowe maji katika mwamba na si hivyo tu biblia nasema musa akainua mkono wake akaupiga ule mwamba kwa fimbo yake mara mbili sasa maji yakatoka tena mengi tu mkutano akanywa na wanyama wao pia lakini mungu akamwambia musa na haruni kwa kuwa hamkuniamini mimi ili kunistahi mbele ya macho ya wana wa israeli basi kwa sababu hiyo hamtawaingiza kusanyiko hili katika ile nchi niliyokuwa nimewapia niliyowapa kwamba mungu sasa amegadhibika kwa sababu hawa watu kwanza hawakumsikia pili hawakumstahi mbele ya kusanyiko halafu wameakti kwa hasila kwa hamaki kutokana na yale matendo waliokuwa wamefanyiwa na hawa wana wa misri sasa nrudi nyuma kusisitiza tena waisraeli walikuwa ni watu wa kulalamika sana walikuwa ni watu wasumbufu ni watu ambao wanaweza kuthubutu kuchukua hata dhahabu wakatengeneza kuwa ndama ya dhahabu ni watu ambao wanaweza akafanya kila jambo ambao ni kinyume na mapenzi ya mungu lakini hayo yote mungu hakuyaangalia ilipofika kwamba musa ambaye ni mtumishi wake ambaye amekuwa akizungumza naye anapoakti kwa hasila na kuupiga mwamba ule mara mbili mungu anamwambia musa kwamba sasa wewe hutawaingiza watkusanyiko hili katika nchi ya kanani kwa sababu gani hasila ya mungu inawaka juu ya musa baada ya kufanya kitendo kile cha kumbe ndugu zangu tunapopita katika maisha yetu ya wokovu tunakutana na watu wanamna mbalimbali lakini zaidi sana tunapokuwa tumeokoka tunapokuwa tuna akti kama watumishi tunapokuwa tuna kt kama watu tuliookoka tunapokuwa tunaenenda kama tunaifanya kazi ya mungu tunakutana na watu wengi zaidi ambao wanaweza wakachochea hasila katika maisha yetu danaeza wakachochea hasila tukahamaki na mara nyingine tukafanya mambo mengine ambao kinyume na mapenzi ya mungu sasa yenyewe sasahasia yewe iahasira yenyewe siyo dhambi tatizo linalokuja ni kwamba mambo unayokuja kuyafanya baada ya hasira je yanampa mungu utukufu au yanaondoa utukufu wa mungu na unajikuta kwamba unajiinua wewe badala ya mungu biblia inasema musa amefikia sasa kwa sababu ya hasira anapiga mwamba mala mbili baadala ya kuupiga mala mmoja kwa sababu hasira imewaka ndani yake na kwa nini imewaka kwa sababu hawa watu wamemuudhi kwa sababu hawa watu wamefanya mambo ambao ni machukizo mbele ya mungu na tena anawita ninyi ni waasi wamemwasi nani wamemwasi mungu lakini kumwasi kwao mungu hakukumpa kibali musa kufanya tofauti na mungu alivyokuwa amemwagiza kumbe ndugu zangu tunapokuwa tunaishi katika haya maisha inabidi tuwe watu wa kutafakari sana tuwe watu tunaojitahidi kujinyenyekeza sana tuwe watu tunaojitahidi kuiweka hasira yetu mbali kwa watu hamaki yetu kwa sababu katika kuhamaki tunaweza tukajikuta tunafanya mambo yanayomkasilisha mungu mambo ambayo yanaweza yakawa kikwazo kwa mafanikio yetu sisi wenyewe kwa sababu pamoja na kwamba musa alihamaki kwa ajili ya uchungu wa matendo aliokuwa wakiwafanya haya waasi lakini bado mungu walikasilika tunapokuja kusoma katika tumbumbu la torati sura ya 3 mstaiwa 25 bibi nasema hivi. Musa na mungu, nami aauomba na nivuke nikaione nchi nzuli iliyoko ng'ambo ya jordani mlima ule mzuli na lebanoni lakini bwana alikuwa amenikasilikia kwa ajili yenu asinisikize bwana akaniambia Iku, isikutoshe usininene nami zaidi jambo hili mungu anamwambia musa Akas, musa uyo anasema bwana akaniambia na ikutoshe usininene nami jambo hili mala mbili kweya katika kilele cha pisga ukainue macho yako upande wa magharibi na kaskazini na kusini na mashariki ukatazame kwa macho yako kwa maana huuvuki wa yordani lakini mwagize yeshua umtie moyo mkuu umtiye na nguvu kwa ndiye atakaivuka mbele ya watu hawa na nchi utakaoiona atawalisisha yeye yaani yani yale mambo ambayo musa alikuwa ameafanya kuli nyuma pamoja na kwamba anakwenda mbele za mungu sasa anamwambia bwana naomba uniruhusu niyende nivuke nikaione nchii lakini mungu anakumbuka neno alilolisema anamwambia usinikumbushe mala mbili habari hiyo panda katika mlima iyangalie ile nchi utaiona lakini hutafika kwa nini kwa sababu alipopiga mwamba mara mbili mungu alimwambia hutaingia kanani na mungu neno lake niamini kumbe ndugu zangu nasisitiza sana ya kwamba katika maisha yako yote ya wokovu usije ukafanya jambo kwa hasia usije ukafanya jambo kwa hasira ukajikuta umemwacha mungu ukajikuta umemwasi mungu ukajikuta umefanya jambo ambalo unafikili unamsaidia mungu au unamtetea mungu lakini katika hasira yako ikakufanya ukashindwa kuingia katika nchi ya kanani musa alikuwa ni mtumishi mzuri musa alikuwa ni mnyenyekevu musa alikuwa ni mtu mwenye bidii musa alikuwa ni mcha mungu sana zaidi yote musa alikuwa akiongea na mungu kama rafiki yake ndi yeye alikwenda katika mlima wa sinai akapokea zile amri kumi akiongea na mungu na alikuwa na wivu juu ya mungu lakini kwa sababu ya hasira alijikuta anashindwa kuingia katika nchi ya kanani alipoteza neema yake alipoteza baraka zake kwa sababu ya hasira iliyokuwa imewaka pamoja na kwamba hasira ile ilitokana na machukizo yaliyokuwa yamefanywa na wana wa, ya wana wa israeli juu ya mungu mwenyewe kwayo ndugu yangu nakusisitilia sana ya kwamba jitahidi sana katika maisha yako ya ukovu hasira isije kwa kiasi cha kukutoa katika njia ya mungu au ikakufanya ukatenda mambo yaliyo machukizo mbele za mungu kwa kwsababu kwa kufanya hivyo unaweza ukapoteza baraka yako lakini zaidi sana unaweza ukapoteza nafasi ya kuingia mbinguni sasa ndugu yangu naomba nikukumbushe tena ya kwama nimesema nazungumzia makundi matatu ya watu waliokuwa wametoka katika nchi ya misri, misri kuelekea katika nchi ya kanaani haya makundi matatu ya wana wa israeli waliokuwa wametoka katika nchi ya misri kuendea nchiya nani na nikasema kundi la kwanza ilikuwa ni mapanzi watu waoga watu walalamishi watu ambao ta, wa, kazi yao ni wakurudisha watu wengine nyuma lakini kundi la pili ni hawa hawakina musa watu ambao pamoja na kuwa na madaraka pamoja nakuwa na mamlaka lakini ni watu waliokuwa na hasila waliokuwa na hamaki ya gafla kiasi kwamba hamaki yao ikawakosesha neema ya kuingia katika nchi kundi kundi la la tatu ndilo ambalo watu waliobarikiwa na kundi hili nimeliita kwamba, kwamba ni kundi la karebu na kwa nini nimejiita kundi la karebu kwa sababu moja kwa moja lina muhusu karebu mwenyewe tunaposoma katika kitabu cha hesabu sula 14 mstali wa 24 biblia inasema maneno haya lakini mtumishi wangu karebu kwa kuwa alikuwa na roho nyingine ndani yake naye ameniandama kwa moyo wake wote nitamleta yeye mpaka nchi hiyo aliyoingia na uzao wake wataimiliki mungu anazungumza pamoja na kwamba aliyehaso kabisa kabisa kuwatoa wana waisraeli katika nchi ya misri ni musa musa ndio alieangaika ku, eh, ku, kupambana na farao ndiye aliyefanya vituko vyote alie, kwa mkono wa mungu ndi aliyefanya miujiza yyote ya kuipiga nchi ya misri lakini hapa mungu anazungumza anasema lakini mtumishi wangu karebu kwa kuwa alikuwa na roho nyingine ndani yake naye ameniandama kwa moyo wake wote nitamleta yeye mpaka nchi hiyo aliyoingia na uzao wake wataimiliki nchi hiyo kumbe ndugu zangu jambo ambalo mungu alikuwa akiangalia katika safari leyote ya wana wa, wa israeli ni moyo uliyopondeka ni roho aliyokuwa nayo mtu wa mungu aliyekuwa katika kundi lile na katika kuangalia kwake ndipo anapoona kwamba hii roho ya karebu ilikuwa ni tofauti kabisa na roho za watu wengine anapoangalia moyo wa karebu anaona moyo wake ulikuwa umepondeka katika namna tofauti na mioyo ya watu wengine wote akiangalia unyenyekevu wake alikuwa na unyenyekevu kuliko wale watu wengine na ndio mwana asema lakini mtumishi wangu kalibu kwakuwa alikuwa na roho nyingine ndani yake naye aminiandama kwa moyo wake wote kumbe lililotakiwa ni kwamba kumwandama mungu kwa moyo wake wote mungu sasa namwambia yeye sio tu kwamba ataingia katika nchi ile bali na uzao wake wataimiliki nchi ile kumbe ili ukaweze kuingia katika kanani ili ukaweze kuingia mbinguni ili mungu akaweze kukufikisha katika safari unautamani kufika ni lazima uwe na roho ya unyenyekevu ni lazima uwe na roho nyingine sana uwe na roho ya mungu ndani yako roho inayofanya kazi roho inayokuongoza roho inayokupa unyenyekevu roho inayokupa uvumilivu roho inayokupa kushinda roho inayokupa ina kutokukata tamaha roho ya namna nyingine kabisa kabisa na inaweza kusema kwamba musa hakuwa na roho hiyo kwa sababu gani hakuweza kuingia kanani hasira ilimfanya akashindwa kuingia kanani hawa mapanzi hawakuwa na roho hiyo kwa sababu gani walikuwa ni watu wa kulalamika tu walikuwa ni watu wakutaka kurudi nyuma walikuwa watu wasioziona nguvu za mungu katika matendo yao lakini karebu kwa sababu roho yake ilikuwa ni nyingine ni roho ya unyenyekevu roho ya kujitoa kwa mungu kwelikweli mungu mwenyewe anasema kwamba ananiandama kwa moyo wake wote anasema sasa huyu na uzawo wake wataimiliki nchi ile kumbe ndugu zangu tunatakiwa kujitafakari sana katika maisha yetu na tunatakiwa kujitafakari sana kwa sababu mungu anaweza akawa ametubariki tayari vitu mbalimbali tangu nilivyosema anaweza akawa ametupa dhahabu anaweza akawa ametupa fedha anaweza akawa ametupa vitu vingi ambavyo kwa macho yetu kibina ya kibinadamu tukaona kwakeli si mungu amtubaiatasioto naliajibu na maombi yangu yesu akauliza lakini majina yenu yameandikwa mbinguni hali kadhalika musa alipewa hata mbao ya zile sheria alipewa maagizo mengi kutoka kwa mungu lakini hakuweza kufika katika ile safari lakini karebu kwa sababu alikuwa na moyo wa unyenyekevu alikuwa na roho nyingine roho iliyopondeka alikuwa ni mtu wa aina yake yani roho mtakatifu alikuwa amemkamata huyu jamaa na kwa sababu hiyo mungu anasema yeye yeah, ndio alipewa kibali cha kuingia katika nchi ya ahadi na kuweza kuilitsi nchi ile kwa ndugu yangu katika siku ya leo tunapokwenda kutafakari maneno haya naomba ufikirie sana ya kwamba wewe kama ungekuwa katika safari ile anisiseme tu kwamba kama ungekuwa katika safari ile katika safari hii unaoendelea nao hivi safari hii ya kucichemelea kwenda mbinguni wewe uko katika kundi gani je uko katika kundi la wale mapanzi uko katika kundi la wale wenye hasira kama kina musa uko katika kundi la karebu au wewe uko katika kundi gani maana ukiyaangalia maisha yako ukijitazama nafsini kwako unaweza kwa kweli mimi bwana nimo safarini lakini aisi kweli mimi ni eb su kama aya mapambanot niliyopitiamaisingekuwa na, na hii roho ya mungu nisingepita aukasmaali mii nianzi kwa sababu likija tatizo dogo tu nakata tamaa sana au naogopa sana narudi nyuma nashindwa kuwa naimani yatafakari sana maisha yako ili ujue wewe uko katika kundi gani lakini uya tafakari uli ujue huko katika kundi gani ili ukajitahidi kumuomba mungu saatok ktika kundi lakua nz tia kundi lakua na asia ukatokekatia undi lingi laayt ukaingia katika kundi la b ili katika kundi lile sasa safari yako ikapati kuwa raisi na kwamba si kamba munguttakua mekubaliki katika vitu vya kimwili bali akakubaliki katika vitu vya rohoni na kwa sababu gani nasema vitu hivi kwa sababu kama ni uzao wa ribu kama ni dhahabu nao walichukua kule baba zake walichukua dhahabu nao kama ni vitu vingine vya, fa, vya thamani walivipata nao lakini pamoja na hayo yote moyo wake hawkubadilika uliendelea kubaki kuwa unye wa unyenyekevu mbele za mungu moyo uliopondeka wakuendelea kuenenda sawasawa na mapenzi ya mungu na mwisho wake aliweza kuingia katika nchi ya ahadi na sio tu kuingia nchi ya hadi lakini anaambiwa kwamba na watoto wake na uzao wake ndio waliokwenda kuilisi nchi ile ndugu zangu mungu atusaidie sana kubadilisha maisha yetu ili safari yetu isiishie katika kusherekea vitu vya kidunia bali badala yake mungu atuwezeshe kuingia katika mbingu kuingia katika nchi ya kanani