lea kuitigia sikiyo tbc taifa sasa ni saa 9a nsu malezi na brak ni kipindi kinachokuletea mbinu za kujifunza kupitia michezo msikilizaji wa tbc taifa ni wa saa mwingine tena nikikukaribisha katika mwendelezo wa vipindi vyetu vya malezi na brack vinavyorushwa kila siku ya jumatatu jumatano unaijumaa kuanzia saa ta nusu hadi saa ki kamili yala asiri vipindi hivi vinaandaliwa na brack maendeleo tanzania kwa ufadhili wa lego foundation na vinalenga kumwezesha mzazi au mlezi mwenye mtoto wa umri chini ya miaka 8 kuelewa mbinu ya kujifunza kupitia michezo ili aweze kumfundisha mtoto kupitia michezo awapo nyumbani na kuhakikisha maendeleo sahihi ya mtoto kipindi kilichopita tulijifunza michezo ya sayansi ambapo tulijifunza mchezo wa kucheza na wanyama na hali ya hewa ya leo ikoje pia tulijifunza malezi bora ushiriki wa wanafamilia kwenye michezo kusifia na kuhamasisha mtoto leo utakuwa nami siti ngwali na mbua dule kutoka shirika la brai maendeleo tanzania tutaangazia michezo ya kijamii na kihisia ambapo tutajifunza mchezo wa kusikia na kutembea na mchezo wa kitumundo pia nitakufahamisha juu ya njia za kuwasiliana na mtoto msikilizaji wetu kabla ya kuendelea na kipindi tupate ujumbe mfupi tunawakumbusha wazazi ama walezi kupiga simu namba mojmoj6 ambayo ni namba ya huduma kwa watoto ili kupata taarifa ya malezi makuzi na maendeleo ya awali ya ya awali mtoto chini ya miaka, nane. pia kutowa taarifa ya ukatili dhidi ya watoto namba hii inapatikana nchi nzima kupitia mitandao yote bila malipo saa 24 siku zote za wiki tuanze na mchezo wa kusikia na kucheza mzazi au mlezi katika mchezo huu unatakiwa kuwa na kadi za picha au wanasesere wa vitu mbalimbali vinavyotembea na visivyotembea simama na mtoto naumwambiye leo tunaenda kucheza mchezo wa kusikia na kutembea sasa mwonyeshe mtoto picha za vitu mbalimbali mbali, pia muombe ataje majina yake na kama vitu hivyo vinatembea au havitembei mwambiye mtoto asimame kwenye mstari kwenye upande mmoja wa eneo la mchezo chora mstari chini ya upande wa pili wa eneo la mchezo na usimame hapo mwambiye nikisema basi linaenda unatakiwa kutembea kutoka kwenye mstari uliposimama kuelekea kwenye mstari niliposimama mimi na kama nikisema miti inatembea unatakiwa kusimama na kutulia kwa hiyo unapotaja kitu chochote kinachotembea kama vile basi boti watu paka sisimizi na wengineo mtoto atatembea na utakapotaja kitu chochote kisichoweza kutembea au kujongea kama vile mti nyumba kiti meza na vitu vingine mtoto atasimama kama mtoto atatembea wakati umetaja kitu kisichotembea au kinyume chake atakuwa amekosea mchezo na atatakiwa kurudi kwenye mstari na kuanza mchezo upya endelee na mchezo kwa mtindo huu huku ukimtia moyo mtoto na kumhamasisha wakati wote wa mchezo pia msaidie mtoto inapohitajika ili awelewe mchezo vema na mwisho mpongeze kwa kushiriki kikamilifu mzazi au mlezi ili kuufanya mchezo uwe na changamoto na uvutie zaidi unatakiwa kutaja majina ya vitu mbalimbali mbali kumfanya mtoto afikirie zaidi na kufanya maamuzi haraka baada ya kujifunza mchezo wa kusikia na kutembea sasa tunaenda kujifunza mchezo wa kitomondo ila kabla ya kuendelea na kipindi tupate burudani kidogo watoto wa afrika turing turing watoto turingi watoto wa tanzania watoto wa afrika turing baada ya burudani tuendeleye na mchezo wa kitomundo simama na mtoto na umwambiye leo tunaenda kucheza mchezo uitwao kitomundo muulize mtoto kama anajua pembe manyoya mkiya na mguu mwambie tunaenda kucheza huku tukiimba wimbo wa kitomondo mwenye mapembe mabawa manyoya mkia na mguu mmoja imba wimbo wa kitomondo huku ukionyesha vitendo kulingana na maelekezo ya wimbo huku mtoto akikusikiliza kwa umakini mwambie tukiimba ana mapembe huyo unatakiwa kuweka mikono kichwani kama mapembe tukiimba ana mabawa huyo unatakiwa kufanya mikono kama mabawa ya ndege tukiimba ana manyoya huyo unatakiwa kuonyesha kwa mikono manyoya mwilini tukiimba ana mkiiya huyo unatakiwa kuweka mkono kama mkiya kiunoni kwa nyuma na tukiimba ana mguu mmoja unatakiwa kuruka kwa mguu mmoja huku ukibadilisha mguu wa kulia na kushoto sasa tucheze na kuimba pamoja oh, mtoto kwa kumpigia makofi au ngoma msaidie mtoto kama hawezi kukumbuka na kufuata maelekezo ya wimbo kwa kuimba pamoja naye mzazi au mlezi muulize mtoto maswali ya wazi kama vile unajua kazi ya mapembe mabawa je manyoya yana kazi gani mkia nao una na kazi gani je miguu ina kazi gani msikilize mtoto majibu yake kisha mwambie kuwa kazi ya mapembe ni kujihami na wanyama wakali kazi ya mabawa ni kuruka pia kazi ya manyoya ni kumkinga mnyama dhidi ya baridi vile vile kazi ya mkia ni kufukuza nzi na kazi ya mguu ni kutembea mzazi ama mlezi ukicheza na mtoto michezo hii tuliyojifunza leo tunatarajia kuwa mtoto ataweza kudhibiti matendo na hisia mtoto ataweza kutumia misuli mikubwa kwa kufanya matendo mbalimbali mbali. pia atakuza uwezo wa kufanya maamuzi mtoto ataweza kucheza na kudhibiti mwili pasipokuangukae atakuwa na uwezo wa kufuata maelekezo utaratibu na uwezo wa kufikiri sambamba na hilo mtoto atakuwa na mahusiano mazuri kati yake na mzazi na mlezi na mwisho atakuwa na furaha tupate ujumbe aya jamani nasikia huko ukelele kuna nini mbona watoto wanalialia ovyo mzazi mlezi wasaidizi wa nyumbani tamboa kuwa watoto wenye umri wa miaka sifuri hadi nane hujifunza zaidi kupitia michezo hivyo wasaidieni watoto wacheze michezo mbalimbali wapo nyumbani kwa mfano kuruka kamba kuchora na michezo mingine tangazo hili limeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto sasa tuangazie njia za mawasiliano na mtoto mzazi au mlezi kabla sijaendelea naomba utafakari juu ya maswali haya kisha utanipa majibu katika wasaa wa kupiga simu na kutuma harafa unazani kuna njia ngapi za mawasiliano je ni vitu gani unahitaji kufanya ukiwa unawasiliana na mtoto ni vitu gani hupasi kufanya unapowasiliana na mtoto mzazi au mlezi unapaswa kujua ya kuwa mawasiliano baina yako na mtoto ni kitu muhimu sana kwani humpa mtoto fursa ya kujieleza na kuelezea matatizo au mahitaji yake kwako kwa msaada zaidi ya kupaswa kujua unapowasiliana na mtoto unatumia njia gani ni kwa namna gani unawasiliana naye na wakati wa kuwasiliana na mtoto huwa upo katika hali gani furaha au hasira hayo ni maswali ambayo unapaswa kujiuliza ukiwa kama mzazi au mlezi ni vyema kujua na kuzingatia kanuni za mawasiliano wakati unapowasiliana na mtoto msikilizaji leo tutaangazia aina kuu mbili za kuwasiliana na mtoto na vitu unavyotakiwa kuzingatia wakati wa mawasiliano kuna aina kuu mbili za mawasiliano ambazo ni kuwasiliana kwa kuongea na kuwasiliana kwa ishara katika njia ya kuwasiliana kwa kuongea kuna mambo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa nayo ni usiongee na mtoto kwa sauti kubwa sana wala sauti ndogo sana ongea taratibu na kutumia lugha raisi hakikisha sauti yako iwe inapanda na kushuka usimkatishe mtoto wakati anaongea pia usimuulize mtoto maswali ya kuchagua pasipohitaji kuchagua pamoja na hayo unatakiwa kumuuliza mtoto maswali yanayomruhusu kufikiri katika njia ya ishara mambo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa nayo ni unapaswa kumwangalia mtoto machoni wakati anaongea onyesha furaha wakati wa kuongea na mtoto unatakiwa kukaa karibu na mtoto na kuhakikisha upo katika uelekeo wa mtoto ili aweze kukuona vema vile vile unashauriwa kuambatanisha mazungumzo ya ishara sahihi unapokuwa unaongea kwa kutumia viungo mbalimbali mbali vya mwili kama vile mikono miguu kichwa macho na hata mwili mzima kuhakikisha msisitizo na uelewa mzuri kwa mtoto totoanzaiatoto wa afrika turin turing watoto turingi watoto wa tanzania watoto wa afrika turingi njieti ya mani wa ngeni vana itamani ina ni kila silimali mizitu. atoto wa, wa, wa afrika turinge turingi watoto turing watoto watanzania watoto wa afrika turinge tutuze mazingira tuipenge mchi jetu tupande miti mingi ipendeze mchi jetu urinriatoto wa wa watanzania fn turingi watoto turingi watoto wa tanzania watoto wa afrika turinge erimu tusalimi tuvukwepevishawishi tutokomeze ukini tupavale na umaskini turingi watoto turingi watoto wa tanzania watoto wa afrika turingi watoto turingi watoto wa tanzania watoto wa afrika turingi noyo nioekizea na chukona mchi yangu kuzifia na ipana tanzania nazimia ngaelinga kamoyomoja naniya watotomoa tanzania aminia Wa ena wa wa salehe katika wimbo huo turinge msikilizaji ni kipindi cha malezi na brak kupitia tbc taifa baada ya kusikiliza yale ambayo leo tumeanza eh, kukuletea katika kipindi chetu ambapo umesikia juu ya michezo ya kijamii na kihisia umejifunza mchezo wa kusikia na kutembea na mchezo wa kitomondo pia umefahamishwa juu ya njia za kuwasiliana na mtoto sasa umefikia ule wakati ambapo msikilizaji nawee utashiriki kikamilifu kama ulivyoambiwa hapo aali katika kipindi hiki au wa kupiga simu katika namba ya simu 222865568 namba ya kupiga simu katika kipindi hiki cha malezi na brak ni 222865568 au kutuma ujumbe wako mfupi au tunasema arafa katika namba ya simu 765 36851 namba ambayo tutumia kutuletea arafa yako ni 765363851 msikilizaji hapa wataalam kutoka brak maendeleo tanzania ni nao tayari kuweza kujibu maswali yako au kusikiliza ushauri wako nasi wengine kama tulivyokufahamisha sitingwali akiwa na mbua dule karibu sasa nianze kupokea simu yako ambapo bila shaka utakuwa umeweza kupunguza sauti tuweze kuelewana halo e, habari yako Salama, habari za zanzibar bwana kumetulia mvua hapa na pale dar es dareslam nashukuru tu tupo na sisi vipindi vya jua vipo vipindi vya mawingu na za hapa na pale haya niambie leo metuandalia nini katika malezi na naaaa ule mtu naye donakaambia awezi kupoteza muda kucheza na mtoto nilikuja mm. nikamtafuta nikakaa nikakanachini nikamuuliza wapenda mtoto wako ajikua nani baadaye mm akanaambia napenda mwanangu ajawe mtu mkubwa tu ambaye mwenye kujielewa akipata shughuli ya kufanya ya maana nikamwambia sasa u ukubwa unautaka wewe wafikiria watengenezwa na nani akanaambia ukubwa ni jitihada zake mwenyewe akipelekwa shule huko akafanya vizuri ajitahidi nikamaambia hayo yote yawezekana lakini kama wewe mpandaji wa mmea huu utautalilia vizuri hayo yawezekana we ya mm. lakini ukitokua na muda wa utalizi huku nyuma mmeimani baada ya kuzaliwa mbizi kumu kauna moja tu k itakuwa ni hasara kwako wewe waonaje sasa ukashuka chini ukaanza kusimamia mwanzo huuwanzokendeleza huyu mpaka baadaye ah kwa kweli hiyo ni ngumu maisha yangu kutafuta hela nikae tena animii kwa hivyo hivyokweli bana atakavyokuwa na ale tu hivyo hivyo <laughs> <laughs> akeli tukashikilizana pale tuamsaidiaji jamani haya asante kaka muhamed lakini kwanza kidogo msikilize dule anatuambia nini ninialafu jingine alikuwa taka kuongezea <laughs> kwamba unapoongea na mtoto huwo amtuzao machoni kuna wazazi wengine hawaoni sasa huyu wafanyaje kwamba kwa wale ambao mtoto ukitaka kuongea naye ni vizuri kamtazama machoningine so, aontu mm. kusikiliza aya huyo afanyaje aya wataalamu wako hapa kukujibu lakini pia la, leo amesikiliza kipindi chetu cha leo kwa makini makinimesikiliza nandio maana hili swali la pili nahusiana na kipengele hicho kwamba unapoongea na mtoto usiongee kwa sauti kubwa wala usiongee kwa sauti ndogo sana uh-huh. na sauti ya wastani tu na pia unapoongea naye umtizame machoni sa, sa. na nahilo swali Taw, basi mtaalamu yuko apa kuweza kkujibu bwana duleay ah, ah, sante nashkuru ah. endelea kuwa nasibcafa hmm. asante sana bwana mohamed kwanza nashukuru sana bwana mohamed amekuwa ni mfuatiliaji mzuri wa kipindi chetu ah, hiyo nimpe pongezi kwa hilo naomba na wengine tufanye hivyo ah, nikija kwenye swali la kumwelimisha huyu mzazi ambaye hakuwepo hayuko tayari katika Uh, mtoto usme yani, kutenga muda wa kukaa na mtoto na kumweleea yale ambayo mzazi mzazi kama anatakiwamzazimmza uh, fi nashukuru sana bwana mohamed amejitahidi kufanya hilo moja kwa moja kwa huyu mzazina uh, mimi ningependa kumshauri kwa mm uh, kwamba amshauri uh, pia asikilize hiki kipindi unajua katika kipindi sio sio yote ambayo na, labda anaenda kumwambia yeye anaweza akayafikisha kama tunavyoyafikisha yafikisha hapa kwaio hilo mimi nashukuru sana bwana muhamed usikate tamaa endelea kumwelimisha mm. kwa sababu sisi wenyewe tumepita sehemu nyingi utakuta tunakeo tunakaa wa, na wazazi wazwazazi wa kiume na wazazi wa kike mm. kwa utakuta wazazi wa kiume ndio ndi owanakuapo ni, ni, ni, ni wagumu kidogo katika mtu mtu umechoka ila baada ya kujifunza kuelekeza kwa muda mrefu hmm. mtu anakuja kugundua kwamba kumbe ninapaswa kufanya hivi kwa sababu nisipohusika moja kwa moja na malezi ya mtoto wangu nani sasa atafanya hivo na shuleni ssi uh, daimawazazi a wa wanaamini kwamba mtoto akienda shule ndu anafundishwa kila kitu hapana shule mzazi ana asilimia zake chache nyumbani mzazi ana asilimia zake chache na hasa katika kujenga tabia nzuri ya mtoto inaanzia kwenye ngazi ya familia Sawa. kwa hiyo wazazi baba mama na wanafamilia wengine wanahusika moja kwa moja katika kutenga muda kuongea na mtoto kumwelimisha yale ambayo anapaswa kufanya mtoto ili kumjengea tabia ambayo ni njema na kumwekea mipango mikakati yake ya baadaye kwamba mimi baadae nikiwa mtu mzima kwa mfano banamm anaposema h alimuuliza hilo swali nimefurahi sana hmm. alivyomuuliza unatamani mtoto wako awe, awe nani au awe aweje baadae akiwa mkubwa k hilo ndio jambo la muhimu mzazi anapaswa wanasema hmm. no, so hmm. mtoto mleavyo ndivyo akuav na tunasema samaki natakiwa mkunja angali mbichi kwa sababu akishakauka sasa utamvunja mm. ataweza kupinda, kupinda tena swali lake la pili ambalo bila shaka umelisikia bwana dula alilosema kwamba mzazi anapaswa mm. aoanapoongea na mtoto amwangalie machoni je mm-hmm. kama mzazi aoni anafanyaje mm. ah, hili tumeliwasilisha tume moja kwa moja kwa wazazi ambao tunasema mtu ambae hana enye uh, ulemavumavute eh, eh. kwa hiyo tuna kipindi maalum ambacho kitakuja na hapo tutakwepa na mtaalamu ambao anahusika moja kwa moja na uh, mambo ya, ya, ya ulemavu wa aina zote sasa mm-hmm. tutajifunza ambapo pia katika mtoto mwenye labda ulemavu wa uoni inatakiwa u- uongee naye vipi mtoto mwenye Uh, tatizo la kusikia inatakiwa uwasiliane naye vipi kwao tuna mambo yote kwaio leo hapa tulikuwa tunalenga yule mtoto ambaye anaweza akasikia na kuona japo hapa katika kuongea na mtoto uh, tunataka mzazi kwa mfano mtoto labda mzazi haoni mm. uh, hilo linajulikana na mtoto utakuta mzazi anaweza katumia hata ishara ndio maana tumeshaelekeza pale uongee kwa, kwa, kwa ishara labda yeah. anaweza kawa nafanya kwa, kwa vitendo labda fanya hiki fanya hiki na utakuta mawasiliano anakuwepo ni mazuri sana nam nami pia niongezee kidogo tu bwana dule hapo kwa kumshauri bwana muhamed pale zanzibar tbc taifa ina vipindi vingi sana endelea tu kusikiliza vipindi mbalimbali vinavyotoa elimu na hasa kuhusu watoto nasi pia tunatoa maelekezo kupitia vipindi vingine kuhusiana na malezi na makuzi ya mtoto tupokee sehemu nyingine msikilizaji ni kipindi cha malezi na bra haian kupitia tbc taifa haloao habari za b taifa salama habari zako ndugu yangu uko wapi na unaitwa nani asante sana haba umekutana na sauti ayubu makombe kutoka moshi langoni kadiria kilimanjaro huku haya tupe mambo ya moshi dar es salaam tupo sasa unatuambia nini kwenye malezi na brak asante sana mimi hapo nilikuwa tu naomba kwamba je kwa wale wazazi ambao labda wakiongea na, na watoto wao a amekosea tu kidogo anakua na, mzazi anakuwa na hasila sasa je hapo wa, wat, watawasaidiaje awa wazazi kwamba labda silazipungua kwa sababu labda unakuta mda anamfundisha mtoto kidogo tu lamda amemwelekeza mara ya kwanza mara ya pili amekosea mara y tatu meshangaa nampiga kibao hasa hapo itakuwaje asante tumesikia na leo umesikiliza vizuri kipindi hiki e, ee, nimekisikiliza vizuri dadangu daangu mm. haya e. tunashukuru kwa swali lako bwana dule atalijibu karibu dule Hmm. asante sana bwana ayubu ha, labda nianze kwa utangulizi kwamba unajua wazazi ha, kuna sababu nyingi za kupelekea hadi mzazi aweze kumchapa mtoto aidha ni msongo wa mawazo akuto kuelewa athari zaza za za kumchapa au kumfokea kum, kumjibu kwa hasira hayo ndio mambo huwa yanapelekea yana hasa yana ha, sasa huwa eh, hmm. tun, tunashauri Aa, na daima tunaendelea kusistiza kwamba mzazi kama mzazi natakiwa ujue athari za kumfokea mtoto au kumwelekeza kwa ukali au kumkasirikia hilo lazima ujue kwamba mtoto nikishamkasirikia atakwepo hatakuwepo tayari kuelezea hisia zake au kuelezia, kueleza tatizo lake kwako kwa msaada kwa hiyo mzazi mwenye hasira tunamuomba kuna mambo machache ya kufanya kama unaona labda una hasira Uh, usichukue kitendo cha chakum, mtoto pata muda baadae ukijahasira zikisha tulia njo uongee na mtoto namwelekeze kwa Pia, pata muda kaa na hasira, kutokana ustaarabucoka amefanya hiki hayuko tayari kuongea na yule mtotosata mda wakutembea fanya matembezi kidogo baadae ukirudi nyumbani tunasema um, um, um, ile akili imerefresh ukija kukaa mm. na mtoto unaweza ukamwelekeza vizuri kwa uelewa vizuri na mtoto aka akaelewa kwa usahihi basi naona muda unazidi kwenda mbio tupokee simu nyingine moja alafu tutaendelea eh, kupata kutoka kwako msikilizaji ambayo imetutumia kupitia kipindi hiki cha malezi na naa halo habari studio salama habari yako ndugu yangu uko wapi Sa- unaitwa nani ha, salama kabisa naitwa ya singida ndio habari za singida salama kabisa huku pepo jua ndo hivyo maisha anaendeleaasante sa, sa, karibu kwenye kipindi ana kwenye kipindi nimesikiliza vizuri katika maisha ya kila siku katika familia zetu huwa mm. tuna tuseme tukalisiahuwa tunachukuana pengine tunatofautiana mke huenamkebubw au kizii alafu muda mwingine mimi huwa ngine niko bi sana kufanya kazi alafu sipati muda wa kuja kukaa pengine jioni huwa analala pengine kwa choko sasa huyu mama hajui kuongea ataweza kumfunzaje mtoto pengine mimi na muda mdogo sana pale labda itakuaje pale naulizia hivi umetusikiliza vizuri tangu mwanzo kipindi e, nilisikia pengine wale nimeona kwamba amesema wengine wapo watoto ambao hawaoni au hawasikii mm. bwanadule bila shaka kili. alijibu kwa kwa kirefu nadule kama unamsikia vizuri msikilizaji wetu toka singida eu mumushe tena jibu ambalo umelijibu mm-hmm. asante sana bwana salm kutoka singida ni kwamba tuna vipindi vingi ambavyo tumeviandaa kwa watoto au wazazi wenye ulemavu w aina yoyote ule na namna ya kuweza kufanya naye mawasiliano na namna ya kuweza kumfundisha kwa hiyo sisi tukuombe endelea kusikiliza vipindi na mtaalamu ambaye atakuwa anachambua vizuri zaidi na utapata kuelewa na hiyo changamoto itaisha naam asante sasa tugeukia upande wa pili wa shilingi baada ya simu tusikilize arafa ambazo sitingwali atatusomea hapa paskal ibrahimu kutoka singida anasema nimefurahi sana kwa kipindi chenu kimenipa mafunzo makubwa sana mungu awabariki na ramadhani kutoka magomeni mtwara anasema watoto ndo kila kitu ni vema tuwatunze nimependa kipindi chenu kizuri na kinaelimisha jamii kwa ujumla masende mabula kutoka kibiti anasema kikubwa tuzidi kuwapa malizi bora watoto na upendo Sante. lakini pia yasini kutoka chamanzi anasema nawapongeza bra kwa kipindi kizuri hakika wazazi tunazidi kujifunza kupitia kipindi hiki ndio tunamalizia na nani nadhani huyu ni wa mwisho Aha, basi mskilizaji bila shaka mengu umeasikia ni mwachie sitengwali aweze kuhitimisha kipindi chetu kwa siku hii ya leo ya ijumaa wasikilizaji wetu kwa kuwakumbusha tu leo tumejifunza mchezo wa kusikia na kutembea lakini pia tumejifunza mchezo wa kitomondo na njia za kuwasiliana na mtoto mezo a hadiia ma na mcezo a fumola icha akii pa ajifunengez wa niaba ya msimamizi wa kipindi hiki hana maige fundi mitambo rashd mkola mimi ni sitingwali na mbua dule kutoka shirika la braki maendeleo tanzania na mimi ni mtangazaji wako walohisia maneno nikikutakia kila laheri toka malezi na brak