kwa sasa bara la afrika limegubikwa na matukio ya majeshi kupindua nchi husika toka miaka ya 1 kenda 0 mpaka sasa kiasi ya mapinduzi 26 yameshatokea nchini malawi tarehe 19 taarifa zikasambaa kuwa wanajeshi wamemshikilia rais wa, wa nchi hiyo ibrahimu bubakar keita akiwa na waziri wake mkuu bobu sise kuwa wameshikiliwa na jeshi la nchi hiyo hivyo akaamua kutangaza kujiuzuru kisababishi kikubwa cha kujiuzulu ni maandamano ya wananchi yaliyomtaka aache ngazi kwa kushindwa kuitoa mali katika hali ngumu ya kiuchumi kushindwa kuyadhibiti makundi ya kigaidi na kubatilisha mahakama ya kikatiba iliyoamua kuwa uchaguzi wa bunge katika majimbo 1inamatatu baada ya mahakama hiyo kuamua kuwa uchaguzi urudiwe katika majimbo hayo baada ya kugunduliwa kuwa kulikuwa na udanganyifu baada ya mapinduzi jumuiya za kikanda na za kimataifa kama ekos, na majirani zake pamoja na umoja wa ulaya umoja wa afrika na umoja wa mataifa umelani kitendo hicho maswali mengi na makubwa miongoni mwa waafrika je kama viongozi wa afrika hawawezi kusikiliza matakwa ya wananchi nani awasikilize Mwia za kikanda zinafanya kazi ipasavyo kabla ya kutokea kwa mapinduzi kama hayo ama zinachachamaa baada ya kutokea kwa matukio kama hayo afrika inahitaji msaada wa viongozi kutoka nje ili kusaidia kwa kuwa nchi za afrika zimeshindwa kutatua migogoro yao na pengine kilichotokea nchini zimbabwe na sudani siyo somo tosha kwa viongozi wa afrika msikilizaji karibu sana katika mjadala huu kuangazia kile kilichotokea nchini mali ili kusaka majawabu wambata wangu katika mjadala huu ni saidi msonga mtaalamu wa diplomasia na mahusiano ya kimataifa pamoja na dr marco albani mtaalamu wa uchumi na mtaalamu wa siasa za kimataifa mwenyekiti wa mjadala huu naitwa venus john lakini lakiniliojema kabis zaji unayo fursa ya kushiriki katika matangazo haya kwa kutuma ujumbe mfupi wa maandishi kupitia nambari ya simu 74212421 na na na nami nitausoma hapo baadaye washiriki wa mjadala huu ndugu saidi msonga na dr marcos alban karibuni sana katika mjadala huu asante, na asante sana kwa, kwa kwa- kuanza kabisa kwa tathimini ya kawaida eh, nikianza na dr marcos albani kilichotokea nchini malawi ni matokeo ya wananchi kuandamana ndicho kilichotokea hata nchini zimbabwe na ndicho kilichotokea hata nchini sudani wananchi waliandamana e, wakaonekana hawasaidiwi matatizo yao mwishi wa siku jeshi likaamua kuingilia kati kilichotokea nchini malawi ni cha kukemewa na mataifa yote sioni haja ya kukikemea bahati mbaya viongozi wengi wa afrika wamesahau kwamba majeshi ya afrika tuliyaunda kwa msingi wa kutetea uhuru na baada ya ukoloni na kupatikana kwa uhuru mengi yalifundishwa kulinda uhuru wa wananchi kulinda uhuru wa nchi na kuhakikisha wanajenga misingi ya kuto kuingiliwa kutoka nje sasa leo viongozi wengi wa kiafrika si wanaonekana kama ni wakandamizaji wapya ni wakoloni wapya ziiya si wananchi wao wenyewe na kwa sababu hiyo utaona majeshi yameonekana kuchukua hatua mara kadhaa pale wanapoona wananchi wanaonelewa sana wao wanaingilia kati ili kurejesha U, ya amani utulivu na na haki kwa wananchi naam nikija kwako saidi msonga uh, d marcos albani yye anasema kwamba kilichotokea nchini mali haoni haja ya kukemewa wewe uh, uh, unakubaliana na d maros kilichotokea nchini mali ni jambo ambalo pengine viongozi hasa ndio huwa wanalitengeneza kwa hiyo tunapofikiria kukemea jambo hilo nadhani ni muhimu pia kufikiria uh, viongozi kuwajibika kuto kupelekea hayo yaliyotokea nchini mali kwa sababu ama pengine na mataifa mengine ya afrika kwa sababu kama ambavyo amezungumza dokt vizuri tu kwamba majeshi haya kwa kiasi kikubwa yalikuwa yana lengo la kuhakikisha kwamba nchi zinapata uhuru na mataifa yalivyopata uhuru kilichokuja kuanza kuonekana ni kwamba viongozi ambao walipokea mamlaka za kiuongozi viongozi wa kiafrika kutoka kwa wakoloni Uh, walianza na wenyewe kufanya mambo ambayo si mafarajio ya raia wengi wa, wa, wa, wa mataifa yao ya kiafrika na ndiyo hasa ikapelekea kwamba kuto kuwajibika kwa viongozi kwa, kwa mfano katika Uh, maeneo ya umasikini kuondosha umasikini uh, miongoni mwa jamii zao kunapelekea watu wengi kujikuta kwenye hali ngumu ya kimaisha huku uh, wakiwashuhudia viongozi wao kufanya matumizi makubwa ya, ya pesa na kuzitapanyakuwa na kuwa na matumizi mabaya ya pesa za umma kuna matokeo yake ule ugumuwa unasababisha watu mahala wamguo kuingia barabarani na kulazimisha sala zao zilizokomakazi ziwezazotoka watu waliwachagua na kuwaamini kwamba wangekwenda kuyatekelezwa katika nafasi zao kama viongozi ndio ambayo mwisho wa siku sasa kusipopatikana suluhisho majeshi hulazimika kuingilia kati na kuweza kufanya kile kilichofanyika japo binafsi yangu huwa sikubaliani sana na namna utaratibu huu unavyokuwa unafanyika lakini ni jambo ambalo nadhani kabla ya kuwalaumu wanajeshi kuchukua hatua kama hizo ni vema kwanza viongozi wangioweza kuwajibika kuzuia kutokea kwa hali ambayo inaweza ikapelekea mapinduzi yakatokea uh, naam nikibakia kwako saidi msonga kwa hili lilotokea wananchi walikuwa wanalalamikia hali tete ya kiuchumi lakini pia hali ya mapigano eh, makundi ya kijihadi ambayo wanaishutumu serikali kwamba imeshindwa kuyadhibiti wanajeshi vile vile nao walikuwa wana malalamiko yao kwamba pengine walikuwa hawalipwi vizuri rais ibrahim bobakar keta aliisambaratisha ali, ali, ali mahakama iliyokuwa imeamua kwamba uchaguzi uliofanyika mwezi machi wa wabunge kwamba ulikuwa batili lakini yeye akaisambaratisha ile mahakama ah, kwa hili ililotokea nani alipaswa kuwasaidia wananchi kutatua ku, ku, matatizo yao nadhani ndio nukta ambayo nilikuwa naigusia na, na, na hapo awali kuhusiana na uwajibikaji wa viongozi mara nyingi ndio huwa unapelekea hali ambayo tumeishuhudia nchini mali lakini kama pia katika utangulizi wako wa mwanzo ulitaja baadhi pia ya mataifa kama zimbabwe ambako pia kulitokea changamoto kama hizo ambazo ta pia jeshi kuingilia kati na kujaribu kuhudhibisha shinikizo kwa viongozi walikuwa madarakani ili kuweza kut kwa ni, lakini kwa kwa suala la mali ni kweli eh, kwamba na sababu za msingi ambazo wananchi wa mali zilipelekea wakaingia barabarani jambo la kwanza kabisa ni kwamba mali ni miongoni wa mataifa masikini sana duniani na kwa ripoti ya benki ya dunia eh, inaonyesha kwamba asilimia arobaini ya raia wa mali ambao wako takribani eh, milioni kumi na nane nukta tano wanaishi chini ya mstari wa ufukara kwa maana kwamba ni maskini wa kutupa na unaweza ukaona katika mazingira kama hayo hali ya maisha inakuwa ni ngumu watu wawezi kupata huduma za msingi kama za afya maji miundombinu ni mibovu na haya yote ilipaswa viongozi wawajibike kuhakikisha kwamba yanakuwa katika mazingira mazuri kwa sababu ndio sababu ya wananchi kuwaamini na kuwachagua kwayo unaweza ukaona katika mazingira kama hayo ni kwamba muda mrefu umekuwa kuna hali ya ukosefu wa usalama jambo ambalo ni wajibu wa viongozi wenyewe kuhakikisha kwamba walitakiwa wayatafutie ufunguzi changamoto hizi ili kuepusha haya ambayo yaliwalazimu sasa wananchi kuona kwamba ni lazima tuwaondoe viongozi wetu kwa kuwa uh, wanaonekana hawawajibiki katika kuhakikisha kwamba wanatekeleza wajibu ambao walipaswa waufanye kama viongozi na matokeo yake wanaonekana wanafanya vitu vingine ikiwemo hayo ulioyagusia ya ya, ya ya kufanyika kwa uchaguzi uchaguzi ambao ulionekana kwamba baadhi ya wananchi wametolea maoni kwamba haukuwa huru na wahaki lakini mahakama hiyo unaohitaja kwamba ilisambaratishwa ili na rais ket ni kwamba ni mahakama ambayo ilikisaidia chama cha keta baada ya uchaguzi huo wa machi elfu mbili na ishirini kufanya maamuzi ya kufuta matokeo kwenye majimbo takribani kumi na tano nchini mali na kwa kufanya hivyo ikapelekea chama tawala ambacho kinaongozwa na rais kata kuwa na wingi wa viti katika bunge la taifa la mali na hii ilifanyika makusudi kwa, kwa usimamizi wa serikali ili kukipa nguvu chama tawala kuweza kuwa na maamuzi ya kufanya lolote ndani ya bunge la mali kwao haya ni mambo ambayo aliwachukiza wananchi wa mali wa kuliona taifa lao ni masikini taifa lao linakabiliwa na changamoto za kiusalama lakini bado uongozi badala huwajibiki kwenye masuala ya msingi uongozi nao umejikuta ukiendelea kufanya vitu ambavyo vitapelekea pengine uendelee kubakia zaidi madarakani kwa muda mrefu zaidi kitu ambacho raia wengi hawakokikubali shukran sana kwa tathmini yako msikilizaji nikukumbushe kwamba unaweza kushiriki katika mjadala huu kwa kutuma ujumbe wako mfupi kupitia mbali ya simu nami na hapo baadaye nitakuja kusoma mwenyeji ama mwenyekiti wa mjadala huu unaitwa john niko na wachambuzi wangu saidi msonga mtaalamu wa diplomasia ya kimataifa na d marcoalbani huyu ni mwanauchumi na mtaalamu wa siasa za kimataifa tukijaribu kuangalia kilichotokea nchini mali eh, baada ya jeshi kuingilia kati na kumlazimu rais ibrahim bobaar kujiuzulu nikija kwako eh, d maros eh, aiimsonga ametaja baadhi ya vitu muhimu lakini tukiangalia hapa nchini mali eh, jumuiya ya kiuchumi ya ushirikiano magharibi mwa afrika imejaribu mara kadhaa kusaidia kuwaunganisha lakini ikashindikana eh, eh, jumuiya ya afrika au muungano wa afrika au wenyewe walikuwa kimya lakini baada ya kutokea mapinduzi haraka wakalazimu eh, kwamba wakae kikao cha dharura lakini pia wakaiondoa kwenye wanachama wa umoja wa afrika kama ilivyofanya nchini sudani kwamba baada ya kutokea mapinduzi haraka wakaiondoa lakini wao walikuwa kimya shughuli ambayo ilitakiwa ifanywe na umoja wa africa au unaona inafanywa vilivyo kutatua migogoro kwa nchi wanachama wake wakeu imeshindwa tena imeshindwa pakubwa na sio tu au peke yake bali hata jumuiya za kikanda zinaonyesha kushindwa pakubwa ninaozungumzia Ekoas, ninazungumzia kilichokuwa kinatokea malawi tunakiona kilichotokea zimbabwe tumekiona kilichotokea sudani kaskazini kama ulivyosema tumekiona kinachotokea leo uh, kwa miaka mingi sana kule somalia tunakiona jumuia hizi mara nyingi zimekuwa zikija late wazungu wanasema zimechelewa mno matatizo yanapoanza mpaka yanaibuka yanajikita yanaota ndevu mpaka yanaota na masharubu jumuiya hizi zinaangalia tu lakini mwisho wa siku kama tunavyosema inapofika wanajeshi wanaingilia kati ndio jumuiya hizi zinarudi kwenye akili kwamba katika mfumo wa uendeshaji wa nchi za kidemokrasia wanajeshi hawaruhusiwi kushika madaraka ukweli ni kwamba katika nchi ya mali kumekuwa na ku, kuto kuelewana kwa muda mrefu kiasi kwamba imefika mahala watu wakaanza kujigawia mali katika vipande sasa kuna majimbo takribani manne yanaongozwa na makundi tofauti siyotambulika kimataifa lakini mwisho wa siku kinachoonekana wananchi wanaumia serikali iliyoko madarakani inadhibiti vyombo vya dora inadhibiti mahakama inadhibiti vyombo vya habari inadhibiti wanaharakati inadhibiti taasisi huru za ukosoaji na mwisho wa siku wananchi wanaendelea kuumia katika namna kama hii unawezaje kuanza kuwalaumu wanajeshi unawezaje kuanza kuwanyooshea kidole watu waliohakikisha wa wanaweka rehani maisha yao ili wananchi wapate haki wanazozitaka nadhani katika mfumo kama huu tunagundua jambo moja muhimu kwamba viongozi walioko wanalindana na wanafanya jambo au mambo yanayofanana na kwa sababu hiyo hawako tayari kunyoosheana vidole kutoka nchi moja kwenda nyingine jambo ambalo ni baya kabisa katika mstakabari wa kitaifa na haswa katika muundo wetu wa wakile wa tunachokitaka kama afrika moja nchi moja saidi msonga uh, d marcos hapa anasema jumuia za kikanda zimeshindwa japo ea imejaribu mara kadhaa kwa sababu nchini gambia katika uchaguzi uliofanyika eh, adama baro akashinda na yahejame akangangania madaraka iliingilia mpaka e, aliyeshindwa akalazimika kuikimbia nchi na akamwacha aka aliyeshinda kuendelea lakini nchini mali pia ulikuwa wanajaribu kusawazisha u mgogoro japo wameshindwa lakini e, Sadek hatujaona makali yake umoja wa afrika hatujaona makali yake ndo kusema kwamba afrika haina taasisi zenye meno ya kuweza kuwaongoza wanachama wake e, nyingi kusema ukweli ni taasisi vibogoyo hazina meno hasa ya kungata na kiukweli ekoasi kidogo sana huwa wanajaribu kufanya tofauti na wanavyofanya wenzao ingawa nao bado wana mapungufu yao kwa sababu hata namna ambavyo ukiangalia usuluhisho walikuwa wanaofanya kwa sababu kunapojitokeza changamoto katika mataifa haya na ikalazimika taasisi za kimataifa kama hivyo ama taasisi jumuia za kikanda kuingilia kati lazima ifike sehemu watu waambian kile wazungu wa black and white wanaitayn kuambizana ukweli kwamba tatizo liko hapa na utatuzi wake ni guu bila kuoneana aibu lakini kumekuwa na tatizo moja kubwa kwenye hizi jumuia za kikanda pamoja na, na, na, na jumuiya yenyewe ya, ya afrika au kwa maana ya kwamba viongozi wamekuwa wakifichiana mabaya kwa sababu wanahisi tukizungumza na tukamweleza ukweli mabaya anayoyafanya mwenzetu basi na yeye atatueleza mabaya tunaoyafanya sisi na hili ndo limekuwa likipelekea kwamba kuwepo na hali fulani ya kulindana kuhifadhiana kufitiriana na, na matokeo yake ni kwamba wananchi wa kawaida ndio ambao huwa wanajikuta katikati ya changamoto kubwa zaidi e, kwa mfano masuala haya ya mali mgogoro wa mali sio kwamba umeanza leo tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili ndio waliibuka kwa mara ya kwanza waasi wa alipopinduliwa é um, então, wa rais wa sasa bwana uh, kt ambaye wakati huo alikuwa ni amnture uh, huyu aliongoza mali kwa muda mrefu sana na uh, chini ya mazingira ambayo yalikuwa ni ya uh, kuto kuzingatia sheria kuto kujali katiba haki za binadamu kutokuwa na utawala bora na wakati huo huo hakuna lolote la maana ambalo limekuwa likifanyika ambalo lingeonyesha linge, linge, linge, linge kubadilisha hali ya mambo kwa wananchi uh, wa kwa hiyo ndio maana ikapelekea hawa waasi watua regi wakawa wameibuka n tambor é ali pinduliwa na na na mali tena kutoka katika kambi hiyo hiyo waliotoka wanajeshi hawa waliofanya mapinduzi ama shinikizo hili la mapinduzi safari hii kambi ya kati ndio wakaenda kufanya kulazimisha raisi aweze kunguka madarakani kwa hivyo japo uh, iliingia katika kipindi cha mpito kwa muda fulani lakini mwaka uliopata elfu mbili na kumi na tatu wakaenda kwenye uchaguzi ambao ndo kwa mara ya kwanza sasa uh, ibrahim bubakar keta akawa ameingia madarakani na mii naweza nikasema wazi kabisa keta ni kwamba si kwamba alikuwa haifahamu hali ya mali kwa sababu yeye ni, ni mwanasiasa ambaye amekuwepo katika siasa za mali kwa muda sasa kwa sababu ameanza kuhudumu kama spika wa bunge la kama waziri mkuu wa, wa, wa mali tanguwakalfuoaia t tsna nne mpaka mwaka elfu mbili lakini baadaye kuanzia mwaka elfu mbili na mbili mpaka elfu mbili na saba akawa ni, ni, ni spika wa bunge la taifa la mali na ilipofika mwaka elfu uh, mbili na kumi na tatu baada ya hayo mapinduzi yaliyomondoa amadu tomanture mwakaubln bli na yaliyofanywa na wanajeshi na baada ya serikali ya kiraia kirahia kurejeshwa na uchaguzi wa kidemokrasia kufanyika mwaka elfubili kumi ntatu ndio bwana ibrahim bubakar keita akaingia madarakani mpaka hivi majuzi ambapo na nayee amelazimishwa kuondoka lakini ukiangalia ni kwamba ni mtu ambaye ana uzoefu wa kutosha na anafahamu changamoto za mali lakini ameingia madarakani akajikuta nayee ni kama vile alilewa madaraka baada ya kuingia pale akajisahau ni nini alichopaswa kukifanya kwa sababu kilichokuta amadut monture ndicho ambacho kimeku kumkuta naye e, wa, wa mali sasa hivi tunaona kwamba changamoto nyingi zinazotokea katika mataifa ya afrika zinatokana na viongozi wenyewe wanaokuwepa madarakani kulewa madaraka kujenga kuku, kiburi katika uongozi kuto kujali haki za watu na haki za binadamu kuto kukizingatia utawala bora na utawala wa kisheria na kudhani kwamba kwa kuwa kwa wana mamlaka ya kuamua chochote wanachoweza kuamua basi wanaweza wakafanya lolote kwa wakati wowote jambo ambalo huwa ni makosa makubwa kwa sababu wananchi watakaa watavumilia wataogopa watatishwa watakamatwa watafungwa lakini itafikia sehemu watachoshwa na hali hiyo na wakichoshwa na hali hiyo ndo yanatokea yale ambayo tumeyashuhudia mali tumeyashuhudia zimbabwe tunayashuhudia pia katika mataifa mengine ya afrika kwa hivyo ifike mahali ni lazima viongozi wetu wa afrika wajue kwamba hii changamoto wale walioko madarakani mara nyingi ndio wanakuwa chanzo chake kwa hiyo kabla ya kuwanyoeshea vidole pengine askari ambao wanakuja wana kufanya maamuzi ambayo kiukweli ni kinyume cha demokrasia kwa sababu hawaruhusiwi kufanya hivyo lakini huwa wanalazimika katika mazingira ambayo kwamba wanaona hali ya taifa inakwenda kumomonyoka kama ambavyo ilivyotokea mali maandamano yalikuwa ni makubwa na serikali ilionekana kabisa kwamba haiwezi tena kuyadhibiti na matokeo yake watu wakaanza kupoteza maisha na tuyaona pia nchini sudani hayo hayo watu walianza kupoteza maisha jeshi likalazimika kuingilia kati kuondoa wale askari polisi ambao walikuwa wanafanya kudhibiti zile vurugu za waandamanaji na kufanya mauaji na stimaye kuchukua hatamu za kiuongozi sasa isifike sehemu viongozi wakawa wanalazimisha majeshi yatoke kwenye makambi yao na kuingia mitaani kwa ajili ya kuja kutafuta suluhisho kwa kutumia nguvu kwayo ni lazima wawajibike kwa kuhakikisha kwamba wanaheshimu katiba wanaheshimu sheria na utawala wa haki na utawala ambao unazingatia uh, utawala bora hii itasaidia sana kwa kuhakikisha kwamba matatizo kama haya ambayo yanayakumba mataifa afrika, ya afrika yabakie kuwa ni historia kwa sababu uh, ni bahati mbaya sana tangu mwaka elfu moja mia tisa hamsini mpaka sasa kuna matukio zaidi ya mia mbili na saba ya mapinduzi ya serikali yamewahi kufanyika uh, barani afrika na kati ya hayo zaidi ya matukio mia moja na tano yalifanikiwa na huko matokio mengine karibu mia moja na mbili ndio ambayo hayakufanikiwa inasema kwamba alikuwa ni majaribio ya mapinduzi sasa hali kama hii lazima ifike sehemu ikomeshwe barani afrika kwa viongozi kuwajibika kuhakikisha kwamba wanatimiza wajibu wao na wanawahudulia wananchi wao wanasatua changamoto za watu wao lakini wanaheshimu katiba muda unapomalizika wanaondoka ili kupisha watu wengine waweze kuendelea kushika hatamu za uongozi asante sana uongoziaa msonga kwa tathmini hiyo Dr. Kusabani, eh, msonga ameweza kutoa takwimu kwamba zaidi ya mapinduzi 2 barani afrika yamefanywa na mengine yakafanikiwa mengine yakashindikana ukiangalia hivi ndo kusema kuwa afrika inahitaji msaada wa uongozi kama vile unavyohitaji msaada wa kifedha kutoka nje ili kusudi kuwasaidia eh, wananchi na na baadhi ya nchi za afrika ambazo zinaonekana haziwezi kujiongoza zenyewe siwezi kusema kwamba tunahitaji mshaada wa kiuongozi na kwa namna yoyote ile nikisema hivyo maana yake nitaungana tena na viongozi walioko madarakani wanaoamini kwamba watu wanaowaongoza hawana uwezo wa kuwa viongozi kama kama wao na kwa sababu hiyo ndiyo maana unaona wanafanya haya wanayoyafanya leo mimi kwangu ninaamini kwamba waafrika wana uwezo wa kujenga jamii zao wana uwezo wa kuongoza nchi zao wana uwezo wa kusimamia maendeleo yao na wana uwezo wa kutunga na kusimamia mambo yoyote wanayoyataka kwa kutumia rasilimali zao bila changamoto kidogo kidogo ukisema afrika wanaweza mbona afrika e, nchi nyingi zina migogoro hiyo hiyo kupinga ufisadi wananchi wanaandamana hali ngumu ya kimaisha kwa, kwa, kwa kukiuka haki za binadamu na unasema una afrika tunaweza tukajiongoza tunawezaje ili hali maeneo mengi afrika ya afrika yanashuhudia migogoro machache tu ndondo wananchi wake wanaishi kwa ustahimilivu na utulivu kwanza nashukuru umesema yapo maeneo machache na hata kati ya hayo machache bado migogoro ipo ndani yake lakini catili ni ukweli kwamba unapojenga jamii haiwezekani kuwa na jamii mnayokubaliana kila jambo na kwa sababu hiyo kuwepo kwa tofauti migogoro si mtofahamu ni jambo la kawaida kabisa katika ujenzi wa jamii yoyote swala la msingi ni je upo uwezekano wa kupata watu walio tayari kusimamia misingi ya uendeshaji wa dola na nchi ikasonga mbele na mimi naweza kukuambia kwamba ndio na wengi wamejaribu kufanya hivyo tukumbuke utawala wa mwalimu nyelele pamoja na changamoto zote zipitia na jinsi utawala ulivyojitahidi kuwaunganisha watanzania kuwa jambo moja lakini pia tukumbuke utawala wa u- u- nchi kama zambia chini ya kenneth kaunda tu- tu- tukumbuke utawala wa kenya chini ya aliyekuwa wakati huo daniel moi lakini pia tuna u- u- ushahidi wa nchi tofauti tofauti na viongozi mbalimbali ambao wamejitahidi kuzifanya nchi zao kusimama imara na bila kutawanyika moja ya jambo la msingi kabisa linaloonekana kuwa ni changamoto kubwa kwa viongozi wa afrika ni kulewa madaraka wanasahau misingi ya kile kilichowaingiza madarakani wanasahau ukuu wa wananchi wanaowaongoza wanasahau umoja wa kitaifa unaohitajika na kusahau mambo mengine ya msingi na kwa sababu hiyo wanafika mahala wanaamini kwamba wao ndio watu pekee wenye uwezo wa kutenda mambo na kwa sababu hiyo hakuna mtu mwingine mwenye uwezo na nafasi ya kufanya jambo lolote lakini jambo la pili linaloonekana kuwalewesha sana viongozi wetu ni kushika na kusimamia rasilimali wengi wanapoingia madarakani wamekuwa na changamoto kubwa kwanza za kurekebisha uchumi wao binafsi na kwa sababu hiyo wanaingia kwenye ufisadi wizi na ubadhirifu wa mali za umma na ndiyo maana hawapendi kuondolewa madarakani kipindi chao kinapo lakini jambo la tatu na la msingi ni udhaifu wa taasisi tulizo nazo haswa za ndani ya nchi ambazo hazina uelekeo hazina misingi ya kutosheleza kusimamia uwajibikaji ndani ya nchi na kwa sababu hiyo unakuta kiongozi anayeingia madarakani anajiamlia jambo lolote anawaburuza wananchi wake anawaburuza wanajeshi anaburuza taasisi anaburuza karibu kila mtu kwa maana anafanya maamuzi peke yake anaamua anachokitaka anasema yeye anavyoamka anafanya maamuzi yoyote na sisi tunaona sawa tu tumisho wa siku ndio haya yanatukumba tunayoyaona lakini si kwamba hakuna watu wenye uwezo kwa kusimamia kutoa changamoto kusimamia maadili na kuhakikisha nchi inasonga mbele asante sana d marcos uh, saidi msonga umesikia kwamba pengine hata taasisi za ndani ya nchi zinachangia nchi kuingia katika hayo kwamba viongozi wanajikuta wanaweza kuamua kila kitu mpaka wanazidisha wana, wana, wana, wana na wananchi wanaona kwamba viongozi wetu wanavuka wana, wana mipaka uh, kazi ya jeshi ni kulinda wananchi kulinda mipaka ya nchi na kulinda katiba kwa, kwa kwa kwa hili lililotokea nchini mali nani anapaswa kuwajibishwa hasa uongozi uh, wa wa, wa kaita unapaswa kuwajibishwa hili liko wazi kwa sababu wao ndio hasa waliopewa wali, wali dhamana na, na na raia wa mali tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu lakini pia hata mwaka elfu mbili na kumi na nane kulifanyika uchaguzi wakachukua wa, wa, waka, waka tena dhamana japo kulikuwa kuna malalamiko kwamba Uh, uchaguzi wa uhuru na wahaki lakini kwa kuwa ndio walikwepo madarakani kwa miaka hii saba ambayo tunaizungumza ni wao ndio waliokuwa na dhamana ya kuwajibika kuhakikisha kwa kwamba wanabadilisha hali ya mambo nchini, nchini mali ni lazima walipaswa wawe na mipango mkakati yenye kueleweka kutatua changamoto za raia wa mali ikiwemo swala la umasikini kitu ambacho hawakukifanyia kazi kabisa uh, ni lazima walipaswa wawe na mipango mkakati yenye kueleweka kwa raia wa mali kuhakikisha kwa kwamba wanabadilisha hali mbaya ya uchumi ao ilikuwa imekabili taifa la mali kiasi kwamba uchumi wake uh, ukapromoka pakubwa uh, hawa, hawakuonekana wakifanyia kazi eneo hilo ay wanafahamu wanaingia madarakani wanafahamu kwamba taifa la mali tayari lina minyozo lina watu ambao wameshika silaha makundi ya kijihadi makundi ya kikabila ambayo yalikuwa yanapigania upande wa kaskazini wa mali kwa hiyo suala la uposefu wa usalama pia ilikuwa ni changamoto ya msingi ambayo wao walitakiwa waifanyie kazi katika muda wa, wao wakuwepu madarakani lakini yote haya ukiangalia hakuna batu walikifanyia kazi vilivyo kikawaridhisha raia wa mali wakaona kwamba ulichagua uongozi na uongozi ule unawajibika kwa sababu kama alivyosema wananchi ndio wakuu wa nchi wananchi wanaokchubua kuwa wanao, ndio wakuwa, wenye nafasi ya muhimu zaidi ya kusikilizwa kwa sababu wao ndio wanaowapa dhamana viongozi sasa viongozi wakeshatata dhamana za kushikilia hatamu za mamlaka ni lazima wakumbuke siku zote ziiweza kuwepo katika mamlaka hayo kwamba kuna wale ambao ndio wenye ukuu waliowasaidia kuwapa hayo mamlaka ni lazima wasikilize sauti kutoka kwa wananchi lazima wajibidishe kutatua changamoto zilizoko kwa, kwa wananchi kao kama hayo hayafanyiki watabeba lawama ya kile ambacho kitakwenda kutokea wananchi ni watu makini wanatizama wanafuatilia mambo pamoja na ujinga walionao lakini wana umakini katika kuyafuatilia mambo na kuyachanganua kwaiyo hiki kitu ni muhimu viongozi wengi wa afrika wanacho wa makini ili kuwahepusha mataifa ya afrika kwa sababu ni aibu sasa eh, miaka zaidi ya hamsini stini ya kujitawala kwa mataifa ya afrika bado tukawa tuna changamoto ambazo zinatukabili zina kama kama viongozi wa wa, wa, wa bara la afrika kitu ambacho hakipaswu kuwa hivyo na, kwako sa... niingilie kati hapo kidogo naam niruhusu nitoe mfano uliofanyika kinyume chake mm. nchini kenya kumekuwa na malalamiko katika uchaguzi mara kadhaa kabla ya mwaka elfu mbili na sabana mtakumbuka wakati ule kilichotokea ikafika mahala wananchi wakafarakana ki, ki, kimakabila wakafarakana kivyama wakafarakana kisiasa mauaji yakatokea inasadikika zaidi ya watu elfu mbili wakauawa zaidi ya watu milioni mbili wakakimbia makazi yao na wengine mpaka leo wameshindwa kurudi maeneo walikokuwa wanaishi majumba mashamba mali magari yakaumia yakateketezwa mengine yakaporwa na, na, na wananchi kwa kifupi kenya ilifika katika hatua ambayo tunasema jamii ilikuwa inakaribia kuparagadika kabisa mahali ambapo wanamshukuru aliyekuwa rais wa tanzania marehemu benjamin william mkapa aliyeenda kuwafanyia upatanisho wakafikia mahali pa kuelewana lakini hemu tutafakari hatua hiyo ndiyo tunayotaka nchi zetu zifikie kwamba wanajeshi wakae pembeni waone mpaka raia wanakatana mapanga wanachomea na nyumba wanangwana wanachesana wao wamekaa pembeni kama ambavyo wakenya ka jeshi lao liliamua kuvumilia kukaa pembeni ndivyo tunavyotaka kwenda je ni gharama kiasi gani kwa wanajeshi kama walivyofanya nchini mali ambako bila uh, kutumia silaha bila uh, kuua watu bila kumwaga damu bila matumizi ya nguvu bila kusomwa kwa nyumba wala uharibifu wa mali wameamua kuiondoa serikali madarakani au tusubiri wafanye kama walivyofanya kenya I, i, tunataka gharama ipi sasa au jeshi lifike mahala lione kabla ya watu kuvuana lifanye mabadiliko mimi kwangu bado msimamo wangu unabaki pale pale ni afadhali jeshi na vyombo vingine vya dola vikaamua kufanya mabadiliko na kama ambavyo mali wamekuwa wakionyesha hii ni mara ya pili sasa mara ya kwanza je walipo walipoiondoa serikali madarakani walitoa kipindi kifupi cha mpito na kweli wakaelekea wakatekeleza ahadi yao wakafanya uchaguzi wa kidemokrasia wakaingia viongozi viongozi ambayo mwisho wa siku tena wanawageuka wananchi wanafanya mambo yale yale yaliyokuwa katika serikali zilizopita wanaikandamiza jamii na mwisho wa siku wanang'ang'ania madarakani sisi tunataka lishi litokee katika haya kwangu mimi ninaona na kama ambavyo wameahidi wameahidih wataunda serikali ya mpito ya kiraia na kwa muda mfupi watakayoipa iandae mazingira ya watu kufanya uchaguzi wa kidemokrasia hiyo ni tatizo hata kidogoa sawa d marcos unavyosema una, una wewe unaunga mkono kilichofanywa na jeshi kwa nini taasisi za kimataifa kama umoja wa mataifa ambayo ni wasimamizi wa nchi wanachama wote wa mataifa yote ulimwenguni lakini pia na, na, na, na, na, na, na umoja wa afrika na jumuia kikanda ya yae wamekemea na kurani kitendo hicho kama ni kizuri kwa nini wamekikemea kwa upande mmoja kukemea ni jambo jema haswa kwao kwa sababu wana taratibu na misingi inayoongoza taasisi zao na tusifanye uh, ruksa ya moja kwa moja basi majeshi yakaruhusiwa kila yanapojisikia kuchukua dola lakini kwa upande wa pili na haswa nikizungumza kama mwanajamii ninayeshuhudia changamoto zinazowakuta waafrika wenzangu na labda niwakumbushe kwamba nimekuwa nikizunguka katika nchi nane zenye migogoro afrika nikijitaidi kufanya tafiti kufunza watu namna ya kuendesha serikali na mambo mengine unaona umuhimu unaohitaji wakati fulani wanajeshi kuingilia kati katika mfumo wa uongozaji kwa nini tufike mahali tusubiri mpaka changamoto hizo zilize watu waumie watu wateseke watu wabariki mali zichomwe jamii iparaganyike kama wanajeshi wanaweza kuingilia kati kwa muda mfupi wakarekebisha mambo wakarudisha nchi kwenye msingi wa demokrasia tukafanya chaguzi zinazokubalika tukaheshimu viongozi wetu na viongozi wakaheshimu wananchi wao sawa sawa mm, tathmini ya d marcosurbani msikilizaji wa warem bado uko nami katika mjadala ambapo hii leo tunaangazia nchini mali kilichotokea siku ya jumanne baada ya jeshi kumpindua rais ibrahim bubakarkt na nikwambie unaweza kutuma ujumbe wako wa maandishi kupitia nambari ya simu fsababikbhmj hapo baadaye nitakuja kusoma ujumbe wako hapa studio niko naye saidi msonga mtaalamu wa diplomasia ya kimataifa na mwanauchumi na mtaalamu wa siasa za kimataifa d marcos arbani ambao hawa ndio wambata wangu tunajaribu kuliangalia hili nije kwako msonga kwa nini jumuiya za kimataifa zinalaani eh, matukio ya wanajeshi kuku, kuku, kuwasaidia wananchi ili hali wananchi ndio wenye nchi na ukiangalia eh, katika maeneo mengi kama zimbabwe kilichotokea zimbabwe wa, wa, wanajeshi walipindua lakini hawakungangania madaraka sudani vile, vile walipindua wa lakini wakaingia kwenye makubaliano ikaundwa eh, kamati ambayo itaongoza kwa muda eh, nchini mali mara ya kwanza wanajeshi walipindua lakini wakawakabidhi wananchi kwa muda mfupi na na sasa e, jeshi limeahidi kwamba litawakabidhi uongozi wananchi ndani ya muda mfupi kama hizi jumuiya zinakuwa zinakemea wanajeshi kufanya hivyo na wananchi hawana watu wakawasikiliza ndani ya nchi na nje ya nchi nani awasikilize wananchi tunarudi pale kwamba viongozi ndio wanaopaswa Kukua, ana, kwa kuwa wanabeba dhamana kutoka kwa wananchi ndio wanaopaswa wawasikilize wananchi wao na na, na, na hili imekuwa ni changamoto kwa viongozi wengi hasa barani afrika jumuia hizi zinapokemea matukio kama haya ni, ni wajibu wao kufanya hivyo kwa sababu uh, mataifa haya yameshaingia katika misingi ya tawala za kidemokrasia tawala ambazo nguvu yake inatokana na wananchi na kwa msingi huo ni wajibu wa hizi taasisi kuhakikisha kwamba nguvu za wananchi katika maamuzi ya utawala zinabakia na zinaheshimiwa na wala hazichezewi na mtu yoyote kama tulivyoangalia e, kesi mbalimbali ama e, marejeo mbalimbali maeneo mengi ya afrika yamekombana na changamoto kama hii hivi ndo kusema kwamba viongozi wa afrika hawawezi kujifunza yale yanayotokea e, kwa majirani zao Dr. marcos na wanajifunza sana tu isipokuwa wanajifunza kinyume chake utaona aina ya tawala zetu ndani ya afrika zinafanana sana na hata sababu zinazopelekea kuondolewa kwake zinafanana sana yaani ukianzia misri kilichotokea sudani kinachotokea eh, somalia kilichotokea hata uganda chotokea kongo unapokuja kwenye nchi karibu zote za afrika na afrika mashariki ikiwemo sababu ni zile zile la kwanza ni viongozi ulewa madarasa la pili ni ukandamizaji na utengano katika jamii yaani watu wanagawanywa au kikabila au kisiasa au kimapato au kinamna yoyote ile kiasi kwamba unakuwa na kakundi kanakofaidi nchi na kunakuwa na kakundi au kundi kubwa linalokandamizwa na nchi lakini pia kunakuja swala la kiburi na uonevu yaani viongozi wa afrika sijui wa wanajifunza wapya yani. unakuta kiongozi anakua urkiasi kwamba hajui hata mamlaka ya wapiga kura wapiga kura wanaomwingiza madarakani anawaita na majina tofauti tofauti hivi ndivyo imekuwa ikitokea takribani katika nchi nyingi katika bara la afrika kiasi kwamba inafika mahala unatokea maamuzi magumu ya kijamii au maandamano ya umma au kama tunavyoona sawa sawa dk marco sabani uh, wakati tunakaelekea ukingoni uh, saidi msonga ukiangalia vi, uh, hawa wanajeshi wote waliohusika katika mapinduzi tukianza na kanari maliki diawi yeye alikuwa ni naibu kiongozi wa kambi ya kijeshi alipata mafunzo urusi lakini kuna kanari sadio kamara yeye amepitia mafunzo ya kijeshi lakini pia alipitia katika mafunzo uh, nchini ufaransa kanari watatu aliyehusika ni jenerali chek fanta madi dembele huyu alipitia mafunzo katika nchi ya ufaransa lakini pia akapitia mafunzo nchini ujerumani viongozi wote wa kijeshi ambao wamehusika katika mapinduzi hayo wanaonekana kwamba wanamzizi mzizi ama wamepitia mafunzo nje ya nchi ndo kusema kwamba eh, wanajeshi tulionao ndani ya afrika ambao wanapata mafunzo nje ya nchi wanapandikizwa viashiria vya uwasi wa nchi zao kabla ya kufikiria hivyo ni, ni lazima tukubaliane kwamba haya majeshi si jambo la ajabu kwa majeshi kwenda kupata mafunzo katika mataifa ya kigeni hasa mataifa ambayo yana maendeleo makubwa Uh, katika maeneo ya ulinzi na usalama kwa sababu kuna vitu kulingana na hali halisi ya kiuchumi ya mataifa yetu ya afrika ni lazima tukajifunze kwa wale ambao tayari wameshatangulia uh, katika masuala kama hayo ya kiusalama ndio maana umekuwa ukiona kwamba hata kama sio kwa wanajeshi kwenda kujifunza katika mataifa hayo lakini pia hata yako mataifa yamekuwa ikiendesha opereheni kwa kushirikiana na majeshi ya mataifa mbalimbali kwa makubaliano maalumu ili kuwajengea uwezo wanajeshi kuweza kupata weledi na, na na utimamu katika kusimamia majukumu yao ya kuhakikisha kwamba mataifa yao yanakuwa katika hali ya, ya ulinzi na usalama na kwa mataifa ya uh, sita magharibi uh, ni jango la kawaida zaidi kwa sababu nchi uh, kama mali ambayo mkoloni wake alikuwa ni mfaransa na unavyoelewa kwamba kanuni za wafaransa uh, wana machangamano wana mchangamano mkubwa sana na, na, na, na makoloni wa yao waliwahi kuyahudumia kuya, kuya kwa hiyo si jambo la ajabu sana kuona kwamba raia kutoka katika maeneo kama hayo ambayo wamelelewa katika misingi kama hiyo ya kuchangamana na wakoloni wao kuwaona kwamba ikiwa ni rahisi wao kuweza kwenda kupata mafunzo katika mataifa ya kigeni kwahio ginafsi yangu eh, bado sifikirii sana kwamba labda kwa lambda, kupata mafunzo katika majeshi ya mataifa mengine eh, ndiyo hasa kimepelekea kwamba kufanya hicho alichokifanya lakini Eh, hayo mafunzo yalinayopata yalikuwa ni mafunzo ya, ya ya jambo gani yalikuwa ni mafunzo katika masuala yao ya medani za kiusalama ama yalikuwa ni mafunzo ya kuja kufanya mapinduzi siamini aahivo kwa sababu hili la mapinduzi kiukweli eh, ni jambo ambalo lilikuwa linaweza kuepukika kwa asilimia zaidi ya mia moja kwa sababu kama tu viongozi wangeweza kutimiza wajibu wao kwa sababu kwa miaka yote ambayo mwanakeita amekuwepo madarakani ama pengine taifa lamani limekuwepo eh, ina maana kama viongozi wametimiza wajibu wao kwa sababu sio wanajeshi waliosababisha hali ya umasikini nchini mali sio wanajeshi hao waliojifunza ufaransa ujerumani uh, pamoja na urusi naurusi sababisha hali mbaya kiuchumi sio wanajeshi hao waliojifunza huko katika mataifa hayo waliosababisha kwamba kutamalaki kwa vitendo vya rushwa na ufisadi katika serikali ya mali na sio wanajeshi hao ambao ndio waliingilia na, na, na, na, wali na kuvuruga uchaguzi uliofanyika uh, mwezi machi uchaguzi wa wa, wa, wa, wa, wa, wa bunge na madiwani ambao pia ulipelekea kiongozi wa upinzani akakamatwa na kutekwa na watu wasiojulikana ambaye hajapatikana mpaka hivi tunavyo jambo uh, ambalo liliamsha hasira miongoni mwa raia wa maji haya yote hayakufanywa na wanajeshi hao japo walikwenda kujifunza katika mataifa hayo ya kigeni kwa hiyo litakuwa ni jambo ambalo si sahihi zaidi leo hii kwenda kuangalia sirvii zao na kusema kwamba kwa uh, kuwa yao labda sadio kamara na wenzake waliwahi kupata mafunzo kwenye mataifa ya kigeni kwahio ndio walikwenda kujifunza kuja kuyafanya haya lakini ukiandalea kuna matatizo ya msingi ambayo ndo raia walikuwa wakiandamana kabla ya wanajeshi kuchukua hatua waliyoichukua yalikuwepo na yanafahamika na yako wazi hata kikakwimu nchini mahali kwamba kulikuwa kuna changamoto za kuseka usalama na siyo jambo ambalo wao walivisababisha kulikuwa kuna changamoto la kuporomoka kwa uchumi sio wao waliosababisha japo walikwenda kusoma uko nje kwao tunarudi katika nukta ile kwamba ni lazima viongozi waakikisha wanatimiza wajibu wao ili kuepusha haya ambayo yanakuja kuwalazimisha wanajeshi kutoka katika makambi yao na kuningia, kuku, kuingia kuingilia hatamu za uongozi ni kwamba ni mambo ambayo yanahepukika kama watu watatimiza wajibu wao kwa wakati kwa, bado zinarudi kwa viongozi kwamba ndio hasa wanaopaswa kuwajibika na hata katika lile swali ambalo uliniuliza na na dokta akalifafanua vizuri ni kwamba bado tunabakia katika hatua ile ile kwamba nani wa kuwasemea wananchi ni viongozi kwa sababu hao viongozi wenyewe wanatokana na wananchi wananchi wanakaa wanaona kwamba kuna changamoto miongoni mwetu lakini tunateua wachache miongoni mwetu ama tunawachagua ili wakazisimamie kuzitafikia ufumbuzi hizi changamoto tatizo ambalo limekuwa likitokea na tumekuwa tukilisema sisi kama wachambuzi wa masuala haya ya ya, ya, ya siasa diplomasia pamoja na mahusiano ya kimataifa kwenye mataifa mbalimbali ni kwamba viongozi wengi japo anapotumwa na wananchi na kupewa dhamana za uongozi akisha kamata tu yale madaraka huwa anasahau kwamba ni nini kimemfanya yeye apate hiyo dhamana aliyonayo na matokeo yake sasa anaanza kufanya mambo kulingana na utashi wake binafsi kulingana na maslahi yake binafsi kulingana na maslahi ya waliomzunguka karibu yake haya ndiyo makosa makubwa ambayo viongozi wengi wamekuwa wakiyafanya na yanasababisha mwisho wa siku wananchi wanakosa wa kuwasemea kwa sababu huyo kuwasemea ni huyo aliyechaguliwa na wananchi kwa kura akawe kiongozi wao ndio aliyeasawasemee wananchi sasa kama huyo aliyechaguliwa kwa kura ili awasemee wananchi ili akatiwe changamoto zao yendo anakwenda kule anaanza kufikiria maslahi yake binafsi maslahi ya jamaa zake wa karibu yendo kinara sasa wa kufanya rushwa na ufisadi na, na, na, na matumizi mabaya ya fedha za umma na nakund aliliomchagua ili akawatatulia changamoto zao linamuona na linayashuhudia anayoyafanya huku lenyewe likizidi kubaki katika hali ngumu ya kiuchumi ko katika mazingira kama hayo ni lazima tujue kwamba lazima viongozi wawajibike kwa wakati wakiwajibike kwa wakati hizi changamoto nyingi ambazo tunazishuhudia katika mataifa mbalimbali yaafrika itabaki kuwa ni historia afrika mtu akishaingia madarakani basi anakuwa ni alpha na omega nakua ni kama vile vinyo fulani hivi akishaanza kuhutumia basi hataki tena kuuacha na haya ndo yamekuwa yakiletea changamoto kubwa sana afrika yetu kiasi kwamba inatufanya mpaka sasa tunatumia muda huu kuweza kujadiliana na kuelezana haya lakini kama watu amekuwa wanatimiza wajibu wao wanaheshimu katiba wanaheshimu sheria sidzani kama haya ambayo tunayashuhudia na kuyazungumza leo yatukuwa asante sana saidi msongad uh, marcos pengine kwa kumalizia malizia tumeangalia kwamba taasisi nyingi za kikanda na za kimataifa pengine zilionyesha madhaifu yake kwa kutoingilia hali ya ndani ya malawi lakini nchi nyingi za afrika zimekuwa zikilalamika kwamba eh, hizi taasisi zinapokuwa zinaingilia hali za ndani z- z- za nchi ni kuingilia masuala ya ndani ya nchi ili hali eh, mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa inaruhusu nchi kuwa na mamlaka yake kamilifu Uh, huoni kama uh, eoasi ama umoja wa afrika ungeingilia ingekuwa ni, ni, ni, ni kuharibu hali ya, ya, ya ndani au kuingilia masuala ya ndani ya nchi ya mali kwanza sio kweli kwa sababu nchi nyingi afrika zimeingilia kwenye jumuiya hizi zikifahamu wajibu na haki wa nchi yao katika jumuiya zenyewe moja ya wajibu wake ni kuheshimu utawala wa kisheria na kidemokrasia na ipo kwenye maandishi sasa unapokiuka lazima uwe tayari kukubali matokeo yanayotokana na kukiuka kwake na ndiyo maana jumuiya afrika mashariki ina nguvu za kukata mawasiliano na nchi inayokiuka utaratibu za kuzuia mambo mbalimbali ikiwemo usafiri wa anga na nchi kavu ili kuiadhibu nchi iliyokiuka utaratibu sasa kama hivyo ndivyo lazima ujue kwamba kuna haki na wajibu ambao jumuia hizi za kimataifa zinapaswa kuusimamia changamoto kubwa iliyopo ni kwamba wanasinzia sana wanakuja wakati tayari mambo yameshaharifika wangekuwa wanachukua hatua wa hizi mapema kwa mfano wakati wa maandalizi ya uchaguzi wakaangalia na kufuatilia mfumo wa uandalizi wa uchaguzi hatua zinazopitiwa changamoto zinazojitokeza na kuishinikiza serikali husika kutekeleza kwa mujibu wa makubaliano ya jumuia ya kikanda changamoto hizi zingepatiwa ufumbuzi kabla ya mambo kuharibika inapokuja wananchi wanaona maumivu ni makubwa kuliko uwezekano wa kuendelea kuvumilia wanachukua hatua jumuia ndiyo zinaamka zinaanza kuzungumzia makubaliano yaliyokuwepo awali lakini pia ni kwa kusema tutaendelea kushuhudia mapinduzi tutaendelea kushuhudia uibukaji wa makundi ya kigaiti na au wananchi kuchukua hatua wa mikononi na hasa kuziondoa serikali zao tutaendelea kushuhudia wanajeshi wakikiuka utaratibu na viapo vyao na mwisho wa siku wakaziondoa serikali madarakani endapo viongozi wa afrika hawatokuwa tayari kujifunza yaliyomema na kuchukua hatua za kurekebisha changamoto ndani ya nchi zao ndani ya serikali zao ndani ya tawala zao kukizi mahitaji ya wananchi wanaowaongoza na ili lazima tuzipigie mstari ukweli ni kwamba viongozi lazima waamke lazima waheshimu watu wao lazima waheshimu katiba zao lazima waheshimu taasisi za ndani zinazosimamia uwajibikaji na uongozi ulio bora vinginevyo lazima changamoto hizi tunazoziona za wanajeshi kuchukua madaraka zitaendelea lazima tutashuhudia maandamano yatakayoendeleza nguvu dhidi ya watawala hakuna namna isipokuwa lazima tuchukue hatua mwanzo za kuimarisha tawala zetu na kutenda haki wakati tulipopewa madaraka asante sana dk marcos Aa, nimalizie kabisa na wewe eh, saidi msonga ukiwa hapo dares salaam hivi kuna njia zinaweza kutumika kuwasaidia wananchi kupata haki zao eh, kama viongozi hawawezi kuwasaidia wananchi wao inawezekana wananchi wasaidiwe kupata haki zao bila viongozi kuhisi kwamba wameingiliwa madaraka yao ya ndani gi viongozi ni zao la wananchi na yoyote yanayoweza kufanywa na wananchi manaake ni kwamba ama yanaofanywa na viongozi manaake lazima yaakisi matakwa ya wananchi kwao hakuna wakati ambao viongozi wanaweza wakatengana na wananchi na akatafutwa mtu fulani wa kutatua changamoto za wananchi mbali na, ya kiongozi aliyeteuliwa Us- us- kwa sababu kufanya hivyo ndo tayari kama hivyo aidha watafute huo usaidizi kutoka kwenye jeshi ama kutoka kwingineko ambako yafanyike mapinduzi ili sasa mtu mwingine ama kikundi ama taasisi nyingine nje ya viongozi iweze kushika hatamu za kiuongozi kama tulivyoshuhudia maji kwao jambo kama hilo huwa haliwezekani katika hali ya kawaida kao ni lazima viongozi wenyewe ndio wawajibike na pia watengeneze taasisi e, imara zaidi kwa maana ya kwamba nguvu zaidi iweze kupelekwa kwa wananchi badala ya kubaki kwa watu binafsi ni mambo ya msingi sana ya kuzingatiwa na viongozi wetu wa afrika kwamba wanapopata madaraka yao lazima wahakikishe kwamba Uh, wanaimarisha zaidi utendaji wa kitaasisi kuliko utendaji wa wao binafsi ili hizo changamoto ambazo zinawapata wananchi iwe ni changamoto za uchumi iwe ni changamoto za umasikini ziweze kutatuliwa katika ngazi ya kitaasisi na hata wananchi wenyewe watakuwa na mahali pengi zaidi pa kuweza kwenda na kutafuta suluhisho ya changamoto zao badala ya wote kulazimika kubati wanamtizama labda mkuu wa nchi kwa maana ya rais wa nchi ndio aamue kila kitu kwa hiyo ifike mahala viongozi wa, wa feka wajenge utamaduni wa kuamini katika utendaji wa taasisi madhubuti e, za wananchi taasisi za umma zile zina nguvu za maamuzi zile zina nguvu ya kufanya utendaji kwa wananchi nguvu za kutatua changamoto za wananchi badala ya hayo yote kukumbatiwa na viongozi wenyewe na kupelekea kwamba raia wote wa taifa kubaki wanamtizama kiongozi mmoja tu kwamba atakalolisema na kuliamua basi hilo hilo kwa hiyo itakapotokea sehemu ameshindwa kusema na kuamua kwenye jambo fulani basi wananchi wanaweza wakalazimika kuchukua maamuzi magumu dhidi ya huyu ambayo walimtegemea na alitengeneza mazingine ya kuonekana kwamba bila yeye hakuna chochote kinachoweza kufanyika kao katika msingi huo naamini ukiwepo na uimara wa taasisi za umma uimara huo unaweza punguza sana hii ni subuano mbayo inajitokeza na unaweza ukasaidia pia kuakisha kwamba mataifa ya afrika inaepukana na ii changamoto ambazo tumekuwa tukizijadili shukrani sana naam msikilizaji wa waredios fm hivi ndivyo tunavyokamilisha mjadala wetu wa siku ya leo uh, hapa studio mimi ni venance jon wachambuzi wangu walikuwa ni saidi msonga huyu ni mtaalamu wa siasa na mtaalamu wa diplomasia ya kimataifa vilevile nikuwa naye d albani huyu ni mwanauchumi na mtaalamu wa siasa za kimataifa tukwa tukiangazia kilichotokea nchini mali tarehe 19 siku ya jumanne ambapo jeshi ilimpindua rais wa nchi hiyo pamoja na waziri mkuu wake kwa pamoja waungwana na wambata wangu shukrani sana kwa muda wenu San. San. asante sana ah, hapa studio muda simu mrefu nitaanza kusoma ujumbe wako