Zinituno, kuchagua ni uwezo wenye nuru i ni makala ya uchaguzi kabla ya mwaka 1965 tanzania ilikuwa haizuii mgombea binafsi lakini kuanzia mwaka 195 baada ya tano na asp kuungana ikaanzisha utaratibu mpya kwa kumtaka mgombea yeyote kuwa mwanachama ibara ya isi1 ibara ndogo ya kwanza ya katiba ya muda ya mwaka 195 ilieleza kuwa na hapa nainukuu raia yeyote wa tanzania aliyefikisha umri wa miaka ishiria mmoja na ambaye ni mwanachama wa chama anaweza kugombea ubunge hii inamana kuwa hapo awali hakukuwa na sharti la kuwa mwanachama ndipo mtu awe anaweza kugombea mnamo mwaka 2s mahakama kuu nchini tanzania iliamua kuwa mgombea binafsi nchini ni halali na hii ilikuwa ni mara ya pili kwa mahakama kutoa aina hiyo ya maamuzi mchungaji cristoher mtikila ni miongoni mwa watu ambao walikuwa wanapigania mgombea binafsi kwani ndiye aliythubutu kwenda mahakamani kudai nafasi hiyo katika katiba inayopendekezwa katiba ambayo mchakato wake umeyeyuka misiri ya theruji katika jua kali ilikuwa imetambua nafasi ya mgombea binafsi kwani ibara ya h5 ibara ndogo ya kwanza inasema bila kuathiri masharti yaliyomo katika ibara hii mtu yeyote atakuwa na sifa ya kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa mbunge endapo sasa kipengele hii si kinasema ni mwanachama aliyependekezwa na chama cha siasa au mgombea huru nchi kama namibia ina kipengele cha mgombea binafsi lakini tanzania inakwama wapi kuna haja ya kuwepo kwa kipengele cha mgombea binafsi ambaye hana chama chochote na je kuna faida ama kuna hasara kwanini serikali na baadhi ya watu wanahofia kipengele hiki kuongezwa katika katiba ni katika mjadala huu mfupi unaoangazia mgombea binafsi waambata wangu katika kulijadili hili ni habert faustini ambaye ni diwani wa kata ya kongoro ambaye pia ni mchambuzi wa siasa lakini mwambata mwingine ni fule masawe ambaye ni mwanasheria na mkurugenzi wa maboresho kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania kwa pamoja karibuni sana waongwana muongozaji wa mjadala huu mfupi jina langu ni enance john nikianza na bwana habert faustin tukiangalia eh, katiba kutoruhusu mgombea binafsi wewe binafsi unadhani kuna faida za kuwa na mgombea binafsi katika nchi mwanachama au ausikamadiani mimi binafsi ninaamini sana kwamba mgombea binafsi nadhani dilikuwa ni moja namna yingine pia ambayo indaweza kuota ushindani mkubwa sana badala ya kusubiria watu wapate furhu za kugombea kupitia vyama vya siasa ambavyo wakati mwingine tunajua haki kule mfano tunajua zamaonu, tuna kula za maoni hapa nchini kwetu tuna michakato mingi ambayo paka mtu aende akapitishwe <mimu> rabdi zimaanalazimika ah, kulamba minguu wa, ya watendaji au vidogo flani ndani ya vyama hivi vyote kwa hujuma yake mi amsingi haijarishi kama ana shinda au la lakini haki ya msingi ya kuenda kugombea ambayo inamlazimisha mpaka asante sana haba tofautii nitarajia kwako nikija kwako mkurugenzi wa maboresho katika kituo cha sheria na haki za binadamu bwana frens masawe mahakama ilishatoa maamuzi kwamba mgombea huru nchini tanzania ni ruksa lakini mpaka sasa hakuna chochote kinachoendelea ninyi kama waliokuwa waambata wa kristohe wa mtikila mpaka sasa umeshafanya chochote kuhoji kwa nini serikali haitaki kuruhusu hiki kitu nadhani swala la kwa nini serikali inataka kufanya na haitaki kufanya ni swala la launasema ni ni nipoliticowilli yaani ule mwamko wa kisiasa wa wa mamlaka iliyoko madarakani kwa sababu hili sio swala la la nani anataka au nani ataki kwa sababu ni swala la sheria na ni swala la haki za binadamu ibara yetu ya ishirini na moja ibara ndogo ya kwanza ya katiba yetu ya tanzania ambazo tunaitumia mpaka leo mwaka sabini na saba inasema kila mtu anayo ya, ya kuingia kwenye kuchaguliwa au kuteuliwa kushiriki katika shughuli za utawala wa nchi yake na kwamba kilichokuwa kinaonekana hata kwenye ile ibara ya thelathini na tisa sitini na saba na sabini na saba ambayo ziliingia baada ya mpikila kushinda kesi na jaji lukatiro ule dodoma kwa badala ya kutekeleza wakamendi ni kwamba zinakiuka hiyo haki na baada ya uamuzi wa mwaka efumbili na kumi wa majaji saba waol walisema ni swala la kisiasa wanachia wanasiasa a sisi tukaona kwamba kuna haki ambayo inaninywa sasatulikuenda mahakama ya afrika zinachuka haki za binadamu ii za binadamu na naihusu mgombea binafsi lakini ninyi baada ya, ya, ya mahakama ya afrika ku, ku, kutoa maamuzi yake ninyi mpaka sasa hivi hamjaona umuhimu wa kuendelea kufuatilia hicho kipengele ili ikiwekwe katika katiba ya sasa hivi ni kwamba onayo ni kwamba hizi mahakama zetu za kikanda au kwenye mashauri haya ya haki za binadamu hayana implementation mechanism hayanaani hayana namna ya ku- kulazimisha mtu akubaliane nalo kwa hiyo tatizo ni mfumo uliopo hautoi mwanya wa namna ya kutekeleza maamuzi ya mahakama na kwa bahatifaya sasa inapokuwa mahakama ya kikanda zaidi ndio mara nyingi unakuta hata maamuzi yao mara maraigile kama yanafuuziwa hayazilio maanani sasa tatizo hivi mahakama za kikanda wale wahusika wanaoanzisha mahakama za kikanda kikandao zinatakiwa ziibane nchi wanachama nayekuuza maamuzi ya mahakama kwa bahati mbaya sasa unakuta i wale wakuu wa nchi ambao wanakutana mara kwa mara wamekuwa na tabia ya kulindana uwezi kumhoji mwenzako an ujafanya hivi ategeleza maamuzi ya mahakama kwa kuna hiyo changamoto asante sana Frujensi masawe ni kija kwako faustini kwa hili eh, la kudai mgombea huru au mgombea binafsi nani awe kipaumbele cha kudai nafasi hii mimi nadhani ukachukua hatua ya kila mtu kuandamana kule aliko akaenda mahakamani mimi nadhani mashirika kama haya haki za binadamu wamekuishafanya juhudi zao sasa tendo cha kwenda kwa mfano kudai haya mambo upya ni kama kurejea nyuma mii nadhani amekwishafanyika ni swala tu kwamba wale ambao wamedaiwa hii haki basi waweze kuitekeleza kwa kuitoa hii haki na watu waweze kupata haki yao ya kuchaguliwa na kuchagua wengine bila kuwa na vipingamizi vingine hapa katikati nikibakia kwakob kwa nini serikali haitaki kuwa na mgombea binafsi wasiwasi wasi wao unakuwa wapi hasa isemea moja kwa moja lakini mimi sidhani e, e, inawezekana kwa sababu ya ya uchanga wa demokrasia katika mataifa yetu haya ndio maana tunaona inawezekana kwamba inaonekana in ni kitu fulani hivi kwamba ni kigumu kwamba kut kwenye mataifa ambayo yana, yanaendelea haya vitu e, via mara nyingi sana watu wanaogopa kuingia katika maadiliko kwa sababu pia pia wanasema iyauoga wanaitaaaemkimuliz unaogopa kitu gani inawezekana sikwambie lakini uoga Koyo, ah, uoga kwa hiyo kama ni uoga ogapiai nawezekana ukawa ni wakihoja zaidi ni uoga ambao unatokana naica mwanadamu tu yoyote kwamba uh, ni kuogopa mabadiliko hata kama hana experience nacho hajui chochote kua kutokea k mimi nadhani katika naweza na nahili siwezi ikasema kwamba labda ni uoga wa serikali kwa ujumla inawezekana ni mmoja katika serikali aendezaaisi nawezekana ikwani muda bado sana wkufikia huko na wengine akam kuunga mkono kwa hiyo kwahiomimi naimani kabisa kwamba si kwamba kuna hoja nzito ilya unaogopa kitu usichokijua na ukiulizwa kwamba shida iko wapi haipo kwa sababu sioni gharama za ugombea binafsi sioni sababu kwamba nini kutakuepo wakati mwingine tamatu kama a kutakuepo na vurugu za hapa na nafala lakini kiujumla hakuna, hakuna tukimalizia malizia kwako masawe kama tuna taasisi ambazo zinakuwa zinatetea haki za binadamu lakini hazina uwezo wa kulazimisha kwamba kitu kilichoamlio kuwa ni haki kitendeke nani atasababisha hivi vitu vio vinatendeka unajua kazi kubwa ya mashirika ya kwetu kawa hayaya haki za binadamu mara nyingi kazi yetu kubwa ni kwa ajili u- urasbiri, ya kufanya urashbiri au wanasema kwa ajili ya kuleta mabadiliko sasa tunaposema tunafanya kupeleka mashauri ya yakemkakati ya kubalia ya sheria ni sehemu ya hiyo kwa hiyo mara nyingi sasa sii tunasema ni nitwili ya serikali ako madarakani ndio inaamua sasa ni kipi kikubaliwe na kipi kisikubaliwe kwa hiyo sisi kazi yetu ni kuonyesha sasa tunaposema tunafanya evidence zunafanyayaani ushawishi wenye wenye ushahidi ushahidi sasa njio huu yanayotokea sasa hivi kwamba mgombea binafsi sio kwa manufaa ya yule mgombea ni manufaa ya nchi kunapokuwa na mawazo huru watu wanaacha kuongana kutoa rushwa kwenye hata hizi rushwa kwenye chaguzi hizi hata kwenye vye, kwenye hizi wanaita au kuakura za maoni mara nyingi inatokana na kutokua na mgonjwa binafsi na vyama vingi vimepoteza hata majimbo yao kwa kuweka watu wanaowataka wao si wanaotaka wananchi kwa sababu ukisikia party ukisikiaa ina maana ukienda kwenye party na mawazo yako yaneshaamuriwa kule kwenye chama wewe una tena maamuzi yani ama maamuziaani ya chama kitu ambacho ni changamoto kubwa sana tunaacha masilahi mapana tunapuata masilahi ya chama kwa hiyo sisi kazi yetu kufanya ushawishi na kuendelea tu kuonyesha mapungufu hayo ili yule ambaye anayaona ay ekuyafanyia mabadiliko na kuleta sheria nzuri tukimalizia malizia kabisa kwa ufupi sana haba tofausini unadhani kwa tanzania sasa inahitaji mgombea binafsi kwa ufupi sana nahitaji yaani sio sasa hivi tu kwamba tumechelewa kuweza kuwa na wagombea wnas naimani na kwamba hiyo ni namna fulani pia ya kuweza kutoa uhuru kwa watu wetu tumeona kwa mfano ni vyama vichache sana ambavyo vimekuwa na mifumo mizuri ya endelevu ambayo ina misingi imara sasa kumlazimisha mtu mpaka akajiunge na chama fulani ili aweze kupata haca ya, ku, ya, ku, ya kuteuliwa si, au ya kuchaguliwa sidhani kama ni kitu sahihi sana mi nadhani ni wakati mwafaka sasa na ikibidi hata kama ni mwaka huu kwenye uchaguzi mkuu tuaz tukaanza nauu zioni kama tumechelewa tumechelewasa sukran sana kwa wajumbe wote ambao wameweza kushiriki mjari dalahu mfupi ni washukuru sana kwa muda wenu asante sana