habari jamani kuna mambo machache ningependa kushea na nyie kuhusiana na masuala ya wanafunzi wanaosoma vyo vikuu siku hizi kumaliza shule ya sekondari sio shida sana lakini shida ni kumaliza chuo kikuu kila mmoja anasoma aki kwamba aweze kufika chuo kikuu lakini siowote wanaoweza kufanya vizuri chuo kikuu kwa sababu kuna changamoto mbalimbali wanazozipitia na sio tu swala la kufanya vizuri lakini mazingira yote kwa ujumla kuanzia unakaa wapi chakula eh d naona vyote hivyo vimekuwa kwa kweli kipindi hiki ni changamoto siwezi kusema kipindi hiki ni changamoto imekuwa ni changamoto miaka yote lakini ninaona ni changamoto sana na inaleta ah, shida fulani hivyo hasa kwa watoto wa kike nimejaribu kufuatilia wanafunzi mbalimbali mbali, wanaosoma vyo vikuu mbalimbali nikiwa katika mazingira yangu ya kazi nikaweza kufanya mahujiano na, na baadhi ya, ya, ya, ya watoto wa kike nikiuliza kuhusiana na changamoto gani wanakutana nazo katika maeneo ya chuo na mmojawapo ilikuwa ni mambo ya sexual harassment. ambalo wanakutana nalo kutoka kwa walimu lakini pia walieleza pande mbili kwamba walimu pia wanafunzi pia wana sababisha hiyo kwa hiyo sitaki zaidi kuongelea swala la au ukatili wa kingono vioni kama changamoto kwa sababu sicho ambacho nataka kukizungumza hapa leo nachotaka kukizungumza hapa ni kuhusiana na changamoto ya ya ya ya ya kuwezeshwa kiuchumi au kifedha ili hawa wanafunzi waweze kufaulu vizuri na kumaliza masomo yao unakuta kwenye moja ya changamoto ambazo niliona zinazopelekea hata waukatili wa kingono kuwepo shuleni unakuta mwanafunzi ameweza kufanikiwa kuingia chuo akalipia tu ile ile ile hela ya registration unajua yaani kuna that amount ambayo anatakiwa alipil kwa ya kuwa kwa ule mwaka ili aanze chuo lakini kinachofuata unajikuta anakosa hana ada anadaafu sio tu ada anakosa hela ya mahali pakulala anakosa mpaka hela ya mahali pakula sasa unakuta wakati mwingine anajikuta anajisp kwenye mazingira ambayo yanafanya yeye kuishi kwake pale jamani ni changamoto yaani nilisikitika I was just breaking into tears. kwa sababu was like huyu ni mtu ambaye ana ana ana ana aspirations an, an, an, an for the better future na yake anaitengeneza kupitia mazingira haya ya chuo lakini hizi changamoto nazo jamani Hanaada, hana dada wakati mwingine mtu unajikuta unaanza kuingia kwenye mahusiano hata na mwalimu kwa sababu unajikuta unaenda ambia mwalimu unaenda n kwamba mwalimu mwa sina sina hela ambacho kiliniumiza zaidi hata ya pedi mwanafunzi anakuwa hana Nambia inabidi uenda uonge na mwalimu naonge na mwalimu wa kike subiri nitakusaidia anakusaidia mara ya, mara ya sasa, eh? sasa kutafuta hela y chakula mwalimu anasema mwanafunzi anakuja anakujakuambia mwalimu sina hela chakula Yani mbili, hangaika, bakulala, na siku mbili ninahangaika nitapata ntapata wapiela chakula mahali pakulala hana amebebwa na wanafunzi wenzake kwa kwahiyo unakuta mazingira yanakuwa magumu kuna mmoja story kwamba alinhadisiatkwamba yeye alilipiwa al, al, al, hiyo hela ya registration aka um, akaruhusiwa kuanza masomo lakini alikuwa napa kukaa wana chakula hana yaani mzazi ndio uwezo wake umeishia umefika hapo yani, namna yoyote kilichotokea yule msichana nikawa kwenye kati wanafunzi ambao tulifaulu kujiunga na chuo kuna mmoja ambaye ni friend wetu mefikaondo mwshoaakichotokea ule mschana nasma nikaa naye weukaa kao ule kijana akakubali kukaa na yule binti kaka kamsaidia kamsaidia mwisho wa siku wakatoka kwenye kusaidiana kama kaka na dada wakajiingiza kwenye mahusiano ya kimapenzi naangalia masomo nadada akaingiza kwenyemahusiano aaekaata aaaimba iaua mwishowasiku ule kaka akaona ya huu msala akamfukuza dada aende wapi hana hela hana maripa akukaa hata hiyo ada hana na hapo aliomba mkopo uh, wakati anajiunga akakosa sasa aende wapi anasema nikajikuta nimeenda kwa sababu likuwa ni chuo ambacho kiko andamission um, ni christian nkinaongozwa nna shirika ladini kwao akaenda kuongea na masista akaweleza yote ambiamaali mbapo osis walichofanya wakampangia chumba wakamulia godoro masisao na kitanda wakamwambia utakaa hapa na mwisho wa siku wakawa wanamsaidia hizo hela za chakula kidogo kidogo kwa ajili yake na la mtotompaka mm, anakaribia kujifungua kabla hajajifungua akamwambia mama mamaake akamweleza hali ya lisi sasa hawezi mama kajua hali lakini akuweza kumwambia baba kwa sababu akimwambia baba I baba na mama ndo akavumilia mpaka ule mtoto akajifungua akamchukua ndugu yake ambaye ya ni dada kwaule binti chuo akamwambia nenda kakae na mdogowako mlee baba aumu kwanza maka kwanza ukaisha katika hali ngumu hiyo mwaka wapili kwenye second emeste kama sio ha- yeah, semester akaomba tena mkopo mungu akasaidia akawa amepata lakini sasa tenamoposasadoko anasema niko mwaka wa pili nimejikuta nimepata mtoto katika mazingira ambayo sikupanga na namshukuru mungu kwamba ninaishi na mtoto wangu hapa na mungu amenionea huruma nimepata hiyo al huo mkopo wa chuo ninaendelea na masomo lakini dada yangu sasa ananiambia kuna changamoto kibao wengi wanajikuta wanapata mimba hela za kutolea mimba hawana nyumbani watasemaje wanakunywa dawa ambazo zinaweza kuharibu mimba mwishwa siku wanapoteza maisha katika mazingira hayo nimeona hii ayh kwa ajili ya kujaribu kuangalia kwamba kama jamii E, tunaweza tukasaidiaje hawa watoto tu, wakike ambao wanasoma na wanapitia katika changamoto ngumu kuhusiana na swala la chakula mahali pa kulala na ada kama inawezekana tuweze kufanya hata ya kuweza kuwasaidia hawa watoto kwa sababu sio tu hicho chuma ambacho nitembelea kuna vyuo vingine ambapo hata niko karibu nayo na, na ninapata nina, nina, nina hizo napata na, na, hizo kutoka kwa wanafunzi nasio wakike mpaka wakiumeio tu watoto wakike ambao wako katika hio hali ya kukosa ada na, na, na, na, na fedha ya chakula na malazi hata watoto wakiume wapo kwahiyoni really shida ni tatizo kubwa sasa kitu ambacho kimefanya watoto wakike wengi wanajiingiza kwenye mambo ambayo yapo hawakuyataka wanajiingiza katika mahusiano na watu wazima kiasi kwamba huyu binti mpaka aja afikirie kutaka kuolewa na kijana mwenzake na ameshazoea kupewa hizo hela hakuna habari ya kufikiria tena ndmi nimalize shule nizae watoto wangu nifanye maisha yangu na na hii sasa na vijana nao wanashindwa ku kuaaproh hawa mabinti na vijana wanaangaika katika namna yao ya kutafuta msaada kuomba dada ambao amewazidi umri na kuambia naomba na utusaidie ada kwa hiyo challenges zinakuwa ni hivyo hivyo lakini sasa unakuta mtoto akiume yee athari yake sio kubwa kwa sababu so awezi kupata mimba unajua labda tuseme labda bahati mbaya atoke magonjwa lakini kwa wakike it's really worse, really, really worse kwa hiyo kingine pia cha kutaka ku, ku, ku, kushia hii ni kwamba wazazi wazazi kuna kitu ambacho nataka kuzungumza na nyinyi mnapeleka watoto shule najua mnajitahidi sana mpaka mmefika hapo lakini kuwapeleka tu na kuwaacha haitoshi embu jitahidini fanyeni mnachoweza kufanya huko nyumbani kama ni kukopa kufanyaje at least umtumie mtoto hela kiasi kidogo hata elfu ishirini efu thelahini basi msaidie aweza hata kupata kuaksesi atawali na maharage katika kantini za shule msiwacha watoto wanateseka watoto wanapata mimba wanajifungua wanazaa mpaka watoto wanakuwa wakubwa baba na mama hajui mtoto anamaliza mwaka wa watatu anamaliza ana mtoto na hawezi kusema nyumbani kwa sababu akisema ni, ni mwisho wa familia baba na mama mambo yanakuwa hiyo vuruguvurugu sasa nani hapa mtoto aliyepelekwa shule asome lakini katika mazingira magumu akajikuta ameangukia kwenye hali au baba na mama ambao walijitahidi kwa kadri ya uwezo wao na wamefika mwisho na hawana namna ingine na wameishia kusema mungu mwenyewe atajua wazazi jamani ambo tafakarini na mjitahidi kufanya close follow up na walimu huko vyuoni kuhusu hali za watoto wenu sio mnawaacha tu hayuko chuo kikuu ni mtu mzima bwana atakuwa anajijua mwenyewe hapana fanyeni follow up jitahidini kufanya close nann na, na, Nawalim, na walimu kuhusiana na maendeleo ya watoto wenu na sio nasioto hivyo jitaidini basi hata siku sikumoja mwafanyie mwende kule shuleni muulize na hata mkiuliza na mkajua kwamba k okay, kimetokea kilichotokea isiwe sababu ya yanyini kwachana nyinyi mkae mtafakari mwone wapi mmeshindwa kutimiza majukumu yenu msimlaumu yule wala msimhukumu na namna gani mnaweza kuwa mnamsapoti ili kuweza kumaliza masomo yake kwa hiyo ni hayo tu nilitaka kushia na nyinyi ndugu zangu na naomba wazazi muue macho mmepeleka watoto shule nafikiri ni watu wazima wengi wanamaliza wanaingia chuo kikuu wakiwa na miaka kumi na nane eh? kumi na nane kumi nasaba bado ya watoto wadogo hu akili ya kuza maisha bado kwa hiyo mnapowacha kule kama vile mbuzi mliwaterekeza inakuwa sio vizuri kao jamani embu wazazi amkeni anzeni kufanya close kuna mambo mengi watoto wanajifunza huko hukuvyoni watoto wakiume wengine wanaenda kuangukia kwenye makundi ambayo sio Eh, wengine wanakuwavuta bangi wengine wanaanza kujifunza robery wenginezanajuam ku... wazazi really mi nimejaribu kuongea na wanafunzi si zaidi ya watano na wengine wanaendelea kusema dada ikiwezekana tutauoneti na huyu like, na katika maisha yao sasa nawasaidiaje lakini nikasema nawasaidiaji ain nkasema m is beginning ni kuweka heo na kujaribu kuambia watu wasikilize wajifunze waone namna gani wanaweza kusaidia hao awa watotowao ambao pia kama mtu anaweza kujitolea tukaweza kufanya uh, oti uh, funraisin kuweza kusaidia hata wanafunzi watatu au wa wanne tutakua tumesaidia chikia maana kkel almbaya akuta mzazamtm aadiads a aweikupata mkopo kwa sababu baba na mama walimsomesha zile shule ambazo ni za sentnini zile sasa huku akiamba mkopo jina kwa sababu alipelekwa shule hizi na hali ya uchumi imebadilika b akini sasa mtoto alioko kule shuleni ndo anaiumba maradufu Really problem naomba pia na serikali iangalie namna gani yakuweza kuwasaidia watu kama hawa maanaake baadala ya kujenga tunaharibu asanteni