wiki iliopita kwenye tuji bebe, <laughs> tugi bebe, tugi bebe ehe nimetoka kupasi jaribio langu la kujunga na timu ya netball katika kituo cha jumuika oyo unajua nini kocha wetu mpya ni bingwa mashuhuri wa wael unayoonaje hiyo hmm? ila kuna changamoto kidogo huyo kocha ni bidna wa mchezaji mwenzetu jojo na sifa zake zinaonekana kumwandaa majojo na hapo bado wapambano kwa rafiki yake tabia <laughs> lakini hicho so kitu kinachontia wasiwasi kuna mwasho fulani siuelewi ambao nimeanza kuupata naanza kuwa na wasiwasi natuma isoi shuki ni siku nyingine kwenye maisha ya kijanamie ninachotaka tu ni mambo yangu na yakila ni mpendaye aende sawa kwani kuna tatizo hapo nimepata hela si nimepata nimepata hela si wewe, ni hela wewe pt heshkimepata he jamani lulu elfu ki t inakuchanganya hivyo <laughs> ukipata utajiri utafanyaje darei kwa hiyi elfu kumi tu ninaweza ka kuona makumbusho yetu ya taifa na pia kuona kikundi cha ngoma inachokizimia ndio utajiri wenyewe huo una pointi mdogo wangu utakwa jifunza kwenye hiyo trip yaani thamani yake hata iye sabiki asante daton kwa kunisaidia kuomba ruhusa kwa mama mwenye hata msingeweza majukumu ya kuwa dada siachukulii poa najivunia kwamba pale mdogo wangu anaponihitaji anaweza kutegemea msaada wangu wa haya dada zangu ngoja nikawacheki mwenzangu baadaye ona alivyokuwa na mzuka <laughs> mwenzangu nasikia wasichana wote wenye umli wa miaka ki na4 tunakusema tupewe tangazo malumu baada ya kutoka mstarini tangazo kuhusu nini na kwa nini miaka kuinan ninachojua ina tu wasichana kwa maana hiyo kipindi cha kwanza cha ios kitamezwa afadhali na siku tiririke fasta ili iwe mda wete wa tizi la jumuika <laughs> nilijua tizi lilokupa mara y mwisho linge kukimbiza upeshogangu naweko vando ukiamua <laughs> Siyo lulu peke yake aliyekuwa na mzuka na thamani ya matukio yake kuwa ndani ya timu ya netball ilikuwa inaanza kufil kama kuwa ndani ya kitu ninachokithamini na mimi nilitaka thamani yangu ionekane haya mabinti naombeni tutulie tumsikilize mwakilishi kutoka wizara ya afya dok ato karibu mwadama asante sana mwalimu mabinti hamjambo hamjamboujamos marahaba kama alivyosema mwalimu mimi ni dokt atu na mwakilishi kutoka wizara ya afya nimekuja leo kuzungumza nanyi kuhusu chanjo ya pv chanjo ya nini najua kwa wengi wenu ndio mara ya kwanza mnaisikia labda wengine mshewi kuisikia hapo kabla basi chanjo hii ni kinga inayolinda dhidi ya ugonjwa wa saratani ya mlango wa uzazi sawa jamani eh? mabinti naombeni tutulie tumsikilize dokta atu endelea dokta atu sawa asante eh? hii saratani ya mlango wa uzazi sio ya kuichukulia mzaha h inaanza kuwaathiri wanawake wakianza kuwa watu wazima wenye umri wa kuanzisha familia na ndiyo maana ni muhimu kuiwahi kwa kupata chanjo mapema tena ukiwa na umri wa miaka kumi na nne sawa mabinti wazuri he naona kuna mkono pale karibu ndio mi naitwa rehema nilikuwa nauliza hiyo chanjo inakuwa ya vidonge au Aha. asante kwa saluzuri rehema hapana chanjo hutolewa kama sindano ambayo unachoma mara mbili ni salama na inatolewa bure kabisausma waliumwakajana ulmisa uhusucanjamanma sasa kama sehemu ya utaratibu wetu tutawapatia fomu kwa ajili ya kupata ruhusa kutoka kwa wazazi wenu ili tuweze kutoa hiyo chanjo kwenu nitapatia fomu mwalimu wenu na kwa nafasi ya shule tutakuja tena kwa ajili ya kutoa chanjo rasmi asanteni sana kwa kunisikiliza natumaini taarifa zote nilizowapa mmezipokea vizuri na mtazifanyia kazi watu asante kwa kutuelimisha mimi niko tayari kupata hiyo hpv ha nadhani unamaanisha chanjo ya hpv rehema maana hpv ndio inasababisha saratani ya mlango wa uzazi si unakumbuka e, ee, ndiyo namaanisha chanjo ya hpv na umesema chanjo inapatikana kwa dozi mbili ndiyo kuna dozi mbili za sindano ni kama sindano zingine tu gozi ya pili unaipata miezi sita baada ya ile ya kwanza sawa eh? si nilikwambia tunu nilikuwa namsikiliza kwa makini mwenzio nafurahi kusikia mlikuwa mnanisikiliza kwa makini kuna swali lingine kabla sijaondoka ndiyo ssa kama hiyo chanjo tunapata shuleni na wale ambao hawapo shuleni je oho nashukuru meuliza chanjo ya hpv unaweza kupata katika kituo chochote cha afya hata kama kwenye zaanati iliyo karibu nawe cha muhimu tu uwe na hiyo ruhusa kutoka kwa mzazi sawa asante amaddamu watu mm. inazuia saratani ya mlango wa uzazi na ni salama kabisa kama nimeikubali vile ngoja tukawaelimishe na wazazi wetu tupate hiyo ruhusa najua ujumbe kutoka kwa mwakilishi wa wizara ya afya ulikuwa unamwingia rei mimi niliusoma zaidi kutokana na ushuhuda niliyoupata kwa mwenzangu jojo aliyepitia jamani rehema mwili wangu utakuwa na maumivu mpaka si ndio ulikuwa umepania mazoezi yangu haya hapa sitajikazi ona moja nikuonyeshe jinsi ya kurusha mpira kiurahisi umeona du hapo ndo umefanyajifanyaje nataka nijaribu lakini mikono yangu inagezi yataya haya tupumzike kidogo nikwambia kuambia wangu jipya hilo wazo linaweza kusubiri kidogo rei nataka nikimbie msalani mara moja aya kimbia rudi fasta poa <tap> <tap> e ndio nii ukimbilia choni hivyo tun umebewa na kiasi hicho sio sana na pia nispoai kurudi kwenye tizi t rematanimeza hivyo vyovyote vina watu tabia ndiyo nasubili mtu atoke niingie mie lakini da mambo inayoshughudia huku kuna watuengine na mashaka na usafii wao unamaanisha nini dada kuna mengi unaweza kushuhudia ukikaa makini nadhani moyo wangu ulisimama kwa sekunde kidogo nilikuwa nikipuuzia mwasho na maumivu niliyoasikia nikienda haja ndogo lakini mm, nikaanza kupatwa na wasiwasi kama itafika muda nikaumbuka mbele ya marafiki zangu wangeneongeleaje mtu huyo akashatoka unaweza kutangulia sijabana kiviile hapana tabia utakuwa umechoka kusimama ingia tumi nitasubiri wala tunu sija maindi tunu na narehema kama wewe nilikuwa na wasiwasi wasi sana miguu ilikuwa mizito nilivyokuwa naingia chuoni nilikuwa naomba na uwe mwashu tu safari hii kusio na maumivu lakini la maumivu alikuwepo nikajikuta natoa kilio alafu ndo nakumbuka tabia yuko nje atakuwa amenisikia hkuwa na washkaji wa kusea mahitaji na, na kuinua na vipaji mna kama maji vipai tuko poa tunajitahidi unajua kinanano namiondoko a kibabe kikundi cha tongani na unajua unapofanyia mazoezi ni wapi makumbusho tunaoenda kuitembelea yaani sijui watakubali kutufundisha staili zao oh, ulishapa rusa kumbe ndiyo je nilikuwa nasita kuomba ruhusa kwa mamamana mgumu kutoa hela huyo ila datuni ukasaidia kumwimbisha nikapata hela safi kwa hiyo ushalipa sasa ilikuwa nilipia asubuhi lakini mwalimu hakufika leo nasikia hatakuwepo kesho eh? usilaze damu kulipa bwana sio akukosa darasa a zima tunaibuka nikose hey. nitaamkia ofisini kwake kesho hela nini jamani la yanbu vipi tena au ndio umeshatumia mwenzetu uturudi kwenye tizi letu naomba kuuliza ilo swala lako linahusu na jinsi ya kuboresha uwezo wako hapana halihusu basi itatupotezea wakati kufikia malengo ndugu inabidi tuwe sasa niambie uko tayari kujifunza kurusha u mpira kama bingwa au la iko tayari nilitegemea ya reange ni yazima skio nimweleze kuhusu hali yangu baada ya maumivu niloyapata nikiwa msalani ila kwa upande mwingine kuipotezea hiyo hali ilinisaidia nisaidia kutoaiwaza sana labda litaishaga yenyewe tu mshikaji umekamua ongera asante ila situnaweza kusepa sasa tukizidisha mwisho nitashindwa kutembea bwana haya <laughs> tenzetu alafu sazia ulitaka kuniuliza nini kwani nilitaka kuongelea swala la mwasho tena hapana nilichotaka tu ni kuenda nyumbani na kusahau kabisa nilijua mzuka wa lulu utanisaidia kufanikisha hilo lulu ningejua mama angekuwa na maswali kuhusu lulu unalia nini nimearibudatunu sijuu nifenyejel Nimearibu una tatizo gani lulu we niambie tu ya shule aya ukwenda kulipa asubuhi ilikuwaje kazi yache la lakini baadae hazikuwepo tena mtulia kwanza usilie umeangalia vizuri labda ulihamisha ukaweka sehemu nyingine umecheki kwenye begi imetafuta katedatu lakini ijaziona mpaka shule kutafuta sasa siuu ntaikoa na mama tanichepo kwa uzembe fanyajauu <laughs> nye watoto niwaite mara marangapi kujakula ehe nawei lulu mbona kama unalia mwanangu hamna A- kitu mama lulu nimemwadithia somo tulilopata leo kuhusu chanjo ya hpv ndo kaogopa nilivyomwambia kuwa ni sindano tunu mwanangu usimtishe mdogo wako nilishafuatilia likwenye makundi ya kina mama inaonekana hii chanjo ya hpv ni muhimu sana ngoja nitakujazia fomu ya ruhu satunu sawa lulu ulipiwa risiti yako ya tripo? mama sa kupewa wamesema watatoa resiti ikiijayo sawa hamna shida basi wene tukale chakula wanangu wapikia chakula kizuri leo na kinapoa twen tu tukale sawa, sawa, mama, mama. nawapenda watoto wangu wazuripi eh? Tuna santeaya tunakuja futa machozi yako sasa datunu sasa kiuliza yo resiti baadae inakuaje tutamwonyesha kwa sababu utakuwa umeshalipia trip yako nitakuwa nishalipia kwa hilagani na nishaipoteza we niachie mimi lulu nitamaliza kila kitu kusema kweli sikujua nitafanikiwaje kutimiza ahadi yangu kwa mdogo wangu nilijua nimejiingiza katika wakati mgumu ukizingatia tayari nilikuwa na tatizo langu la kuwashwa sehemu za siri yaani mm, ila ndo mdogo wangu sasa na alihitaji msaada nilikuwa tayari kufanya lolote liwezekanalo kumsaidia lolote lile