unasikizasho inajira da antil everyone is fre isho itamake mo sense ka utairadeni order hii ni episode 7 unaeza get na ikupelekenaria nkwa mneti apo youtube apple podcast spotify ama place yoyote unaweza get podcast pia unaweza get kwa websiti yetu ya www everypod com tena wwwni rypod com shukran kwa kutegea 984 enzi kuna maorio amekaa kwa basi nairobi akizidi mpaka arusha na anacheza chini watu wasimrade alikuwatua nadai kufika hea pote arusha achukua ndege avuke lndn ndio kuwe salama hakuna kitu inaweza kutayarisha kuepa nchi yako naje wakikuwai utawairudi mourio mgani ama msiwa familia yako ataded ukiwa umejitoa nani unaingizia utawaimuona tena hii mambo yote ilikuwa na maana kweli umjamaa alikuwashajibizwa maswali mara mpekse na rende ya moi rendeenye kama mpatani kisiasa wanakupoteza mara ya fao walimpata kwaofe yake wakidaiwachomelee madoument fulani aliwatolea lakini hawakuridhika mara ya pili nayo na walimpeleka nyayo walimpelekanyayous bado hakutosheka na majibu zake ya tatu auko na mara ya tatu mwamorio wake walimshoo akienda nao mara ya tatu hata rudi tena mama wakwake ndio alimokolea kushika tiko teke teke. Kwa kwa ya ndege teketeke ikakuwa ndio hivyo ametulia kwa basi akizidi arusha sasa alikuwa naomba kusundwa na gova ingine juu ya ngori ya kisiasa huku jinau bazw ilikuwa shiraz durani na ngori yake kuandika artcl kwa the standard artcl yenyewe ilikuwa inadai aje etipyogamapinto ni shuja wa taifa mapinto alipiga mboka na kuokolea kenya pekee na naetipyugamapinto alimadwa gava ya kenya ndio ilimnyuria najuahiyo ngori ilibidi atoke kenya pio na em alkuwa na shnai siku za zabi zilikuwa zimeland na kenya ilikuwa uhuru pia alikuwa kimoja na wagenge wa kanu naye emma alikuwa ndiye wa kutafutia familia alikuwa sikiwaramogi wachiengoneko mwenye alikuwa ndiyemnisa naimkeatai tangu pio na cheng wazamia pamoja u komanda detention camp walibaki kuwa mamorio sana na mapenzi kagwan pia kwa familia zao pio na emma walikuwa kama ancl na anti kwa utoiwaonekoimain hedosn' ned to call to come to our house you know? and uh, with emma anything for examl we as childrn to be we needed wecoud callher or go to theoffice uh, or when she cmes around cod tellher you know, we neded this and this and that of coursehe cecked with my mm msa chidrn need cross so many thingscros isthis corect <laughs> ema lkuadnga vi smart san lai like mkendi kwanza za mafte angetokeleza kama medunga kinyasa na molipoemma a eapiaa ut vey ainh oea ihe ateafteo wheeohoh hundahe was not that Nairobian. Uh, with tie, I, I rarely saw him with a tie unless when we had a party where people had to put on ties, then you could he had one. Then otherwise, normally uh, that was not pure. he was not he could just come. Even the car that he was driving, he used to drive uh, you know n- nothing nothing nothing so nice. around. <inaudible> alafu waongeshi kama iccriam ololo neco na mabro wake lwande walikuwa wanatambua hii fomu ilikuwa ni mauano sana bado ya rada ya vako za kijiji juu walikuwa wametoka ocha ama amazaabe marsabit na cabsabit fomu ya ice criam na ancol pio ilikuwa inaweza mbaya lakini kuna idhaa kabla ya uchaguzi ya kanu na kadu kulikuwa na fununu furugu tamba anko pia alitokelezia makejani za kinaoneko akapata uatoi wake peke yao majamaa walijua kumenuka olola lwande nifuateni nifuateni saizi na mbebe burungo zenyu walichukua maklade zao wakaingia kwa ndai ya anko pia uduu alisonga akasonga na akasonga uo siku alitua salama na kuru rada ilikwaiti kuna wasimemezki yakejakina oneko ilikuwa ivamiwi ikiwa na olola na luande ndani na jeshi imejengwa na wanasiasa ankopia akawaokolea idhe ingine acheng akitishwa maisha pia alijiingiza kwa ngori na kusunda cheng mwezi mzima juu yacheng alikuwa anaboeka sana pia naema walikuwa ana msunda chini ya blang'a kwa ndayaudu wanampeleka kuwtchi mo pamoja kuna maidhaa pintu alikuwa pia anazunguka nchi akishitwa wasewa na sako na masansewa jisunde izo siku ilikuwa inabidi kukarada sana pia akaendesha ndae yake odu aukuwa anatumia njia direkt sana angepiga machoma akikembakio ya nyuma ni kama anafuatwa kuna keja moj bichi uko mombasa mlami fidsu alikuwa ameishika na alikuwa anajisunda huko na mamori wake muri wake mmoja alikuwa mgwan masai joseph mrumbi fiznapia walikuwa wamegongana kitambo wakiwapango wakibadilishana bezi ya kudozi kati ya kitanda na chini walipatana na, na joy kwa stji siku moja wakienda ufea pia hapo desai desaiembay iyogedhaa 965 hivi jo alikuwa foreign waoafais alikuwa anavuka mombasa akamua kupitia kwa kejafi kuicheki alishangaa kupata kuna mseu barizi huko ilikuwa pio juu aliuliza pio radaki uko ni gani pia akamsho aliletwa uko juu maisha yake iko kwa ngori riba zilimfikia za mipango za kumnyuria yeye bildad kagia na jedikali juu ya shughuli zao za chini ya maji na gavaa oginga odinga mwenyewe ndio alivukisha pio kutoka nairobi mpaka mombasa usiku na ndai yake pia alikuwa napanga kuhepa mozambik joelimkemba kapasua sikue mblai na pio rudi nai radidakuwa safi tabongai maneno yako ya usalama na mzee ama kwenangi ama njonjo pya kubonda kesho yake alirudi nai na, na tren 4feb 1965 pia unaema waliingia kwa, no. kwa nda yao wangware pia alibeba ema akamdondosha kwa ofe yake hapo njogus alafu akarudi makijani hizo siku pia alikuwa mp na shughuli za bunge zilikuwa zinaanza sanani masubuhi zake zilikuwa za kushughulikia mikutano kuchonga mamemo ama mabarua iyo siku aliteeremsha breko teketeke akachukua burungo zake za ubunge na akajitoa linda mtoiwa pio mdemu wa miaka st alikuwa na piga orako ya inteb shosho yake alikuwa amedunga sari ya wit na rula mkononi linda kalikuwa kamesimama mbele ya shosho kakiroga maoo kakidunda moja mbuka ya rula ina kachili kacha pio aliingia kwa rum kuaga ndio ajitoe alidarakichwa linda na kamunju shoshi kwa mashavu sasa ilikuwa idha kutolea tereshka kafom kiasi tereshka alikuwa mkidwa pio mdogo kabisa kademka miezi 18 na kila siku akijitoa pio alikuwa nakabeba anakasunda nyuma ya ndaye nazo siku za kismat angekajenga switi alafu buda na mtoi wake wangepiga raundi kiasi kutoka nyuma ya keja mpaka kwa geti dakika mbili 2tat pio tena angisimamisha ndaye kwa geti meida afungue achukwe tereshka amrudishekejana wnsj 24 fe 1965 ndio siku tereshka kalibebwa na budake kwa ndae mara ya mwisho bado je mrumbi alikuwa makejani yoguari dakika tano na keja ya pinto alikuwa na kwa bafu akaskianadungiwa tenjee kuchukua ilikuwa achieneneko achieng alidai pia amevamiwa kijani juu yavuka achiekirada ni gani juu ya karibu karibu maliku amedungiwa na madhake akiwa kwa ofee na alikuwa achien madaalikuwa ameacisaamevamw siaka kupeleka cheng na rada alafu akaanza kudunga manango kujiwa na ndae yazidikijani ilibidi murumbi achangamke achezekama yeye alituma dere na mbocho wake moja akina wauso na kudunga alafu awafuati na ndae ingine murumbi alifanya teke akapak ndai kwa barou nje ya keja ya pinto loacabete rod alichekimasanse kidogo pia akacheki ndaye pintu imepaka kwa get akarada pio bado ako ndani mrumbi alitoka kwa ndai yake yakimbilia ya pio pio pio rada ukopoa pio rada ni gani roema ilikwe na gonga alicheki ndai ya joi imepaka ndai ya pio pia aliwapita akaingia kijani apate madhaki watoi na pio madhaki akiwa amedunga hio saria it na macho yake imeingiza njevi mbaya linda pia alikuwa bado makijani amegwaya pio ako api ema aliuliza ako api pio madhaki alijibu bado akokwa ndae amemadwa emma alirudi kwa ndaye isaka aliona mwili imefunikwa na blanga ya pink kwa kiti ya dere emma alishtuka akashindwa dunini ilikuwa ni kama amesimama ma dunia ikimzunguka mamorio na wasia wa juu walimzunguka wakimuuliza masuali ya sikia, watu a mbulu na masanse emma alijipanguza uso akavuta watoi wake karibu na yeye kuna riba ilikamkwakili ya emma uchungu ni kama nare kwa konaakeja yenye mwisho itachoma keja yote angekumbuka hiyo riba aliitoa wapi labda zile mbuku alikula pia akiwa zabe manda hizi mwaka ine pia akiwa manda ema alikula mbuku sana kuelewa huyu mjamaa alikuwa amemuoa kuelewa mbona alikuwa anapigania nchi isiyo yake hivi nchi nyi sasa ilikueshamgeuzia narekejani ilikuwarangia joto ema alienda kwa mlango ya nyuma akapata nari kubwa imewaka mamori wawili wapia walikuwa wanarusha bidhaa kwa nari wote walikuwa mamori wamepiga mboka na pio walikuwa na rada pia walitumia bedrumi yake kama ofee na huko ndani kulikuwa na riba za nchini ya maji riba zenye zingeshikwa zingeingiza wase wengi kwa ngori dunia mzima walirusha kila kitu kwa nari bila dikuli za ema kwanzia sasa emma alibaki tu na chenye alikuwa wamejisundia kando kwa memories kila kitu ingine ilikuwa ameishia pia alikuwameishia kuna gidha ya ema alikuwa amekaa sito baada ameshtuka fide suza naje mrumbi waki wakiwa kando yake mwili wa pia ilibebwa na mtu mbili kama imefungua blang'a ya pink mpaka sito walifungua blang'a emma akaangalia ya bwanawake aliona ako kashimo kadogo chini ya mbavu zake maneno zilimtoka zilikuwa gosh pia ameparara sana fit alikemba hiyo mbogi mingi za mwili akashoema jitoe toka kwa irum keja yake na piu ilikuwa ishagiuzwa cri ishakuwa m unawezajua msea alikuwa mtu aina gani ukiangalia nani amekam ya mangata yake pyuga mapintu hapo hapot ark makaburini hiyo siku paka iliko mbogi jeshi yake ya siasa aingekosa kuaeria achengwoneko more wake tangu zabe ukomanda iland bildad kagia watangu siku za kupinjeshi ya maumau michuma kwa foree uginga udinga more wake wa sana kwa gavaa wenye walipigania kenya pamoja kuifanya nchi yausawa josef mrumbi Murua pio tangu enzi akiwambokadesaie fidesuza kamorukagoan kenye pintu aliletanai na kakaingiza kwa vita ya uhuru na wanasiasa wengine wengi walikuwa rada pintu alikuwa roho safi hata kama awengeasikizana mara kadhaa lakini mbogi kubwa ya wasea wa kawaida pia ilitokelezea masafara wengine pinto alikuwa wamewokolea wakihitaji usaidizi wazai wengi wa kisaperi walikamnai kutoka ocha wazindikishe mori alipigana pamoja nao hio ngori ilishitua nchi kenya hata ikuwa imepata uru zaidi ya miaka bekse msana pigania uru ashamadwa alimadwa na mbugi ilikuwa na yeye wakipigana na mlami alimadwa na ghavaa yake hivi ndio basenge likuwa ishikiliwe kenya hiye tumpye mori wa maana sana wa pinto mjamapinto alimpigania temwe zabe na mwenyewe alitembelea lodwa aukuo kwa mangata alikuorezo jomo kenyatta kenyatta alituma zawadi ya avory lakini akutokelezea nani ilikuwa na inajulikana lakini aijulikani matini wawili walizamana ngori ya kunyuria pinto chegedhuo na kisuli mtua wote alisemekana walikuwa karibu na ngori ikiwa inanuka walipelekwa mbele ya mjaji wa supreme cort john enley wakadai zi kisilu alikubali alikuwa mechotewakakitu kuingiza pinto njev wenye walimjenga walikuwa wanadai pinto wa asari iyo mboka yake ya kutetea haki ya mashakee na usawa kisilu aliitikia alikuwa karibu na penye pinto aligenya lakini akakana kummada kisuila lidai eti akikaribia keja ya pinto alisikia sauti ya michuma aliona pinto akibleki ndani ya lakini nani alimshanda kwa kindez za ya pinto hakuna yenye ndai lakiniklmshnzndyo ku yenyeilikuayakisilmuo lakini chief justice enly alidai hata kama kisilo kumshanda lazima alikuwa rada ya kitu kama alikuwa iyo bei ziizo magidhaa chief justice enle aliamwa kisilu azamishwe na nyongolo yo amri baadaye ikageuzwa kwa life sentence kisilw alikaazabe miaka 36 akatemwa vile moya alimsare kiorezo justice and reconciliation commission tjrc yenye ilianzishwa baada ya vita ya uchaguzi ya to na 8 tjrc ilijengwa kuleta nchi pamoja ndio tusonge mbele baada ya vita za uchaguzi lakini ndio watu wakiwe kimoja lazima kuwe na haki na tuwezi pata iyo haki kabla ya kujua ukweli kujua truth alafu justice then reconciliation tjrc basi ikaanzana kupeleleza ukweli ya vita za uchaguzi na za kisiasa zenye zimegua tangu kitambo kenya na hapo kulikuwa pia na ngori za political assassinations assassination si mawoji ya kawaida tu ni kupanga kuchuja mdhii yeyote ana umuhimu wa kisiasa mtu mwenye akigenya ingetuma habari ya uzito kwa maadui wa siasa 1 asasineshoni ya piogo mapinto iligwani jueutofauti za kifikra maidha za koldo kati ya west na east capitalist na socialist na2 kisilu mtua zikaamishwa aikuokolea sana kutambua nane alitumana pinto a madwe n3 kisilu nadhua waliangushiwa ngori ndio wenye walitumana pia wa madwe wajisunde 4gava ilihusika kuenyerio pigwa mapinto lakini mpaka tjrc haikuweza kupeleleza fiti kabisa mbona juu walinyimwa evidensi yote wangehitaji kama zile za national ationaleuiyne ice gava ina riba zinawezakuwa msema kweli kwa asasinathon ya pigo ya mapinto neo kweli inawezasaidia familia ya pinto kupata haki neyo haki inawezaleta upatanisho lakini gavaa ilibonda gava ikupatiana ya yadoument kadhaa zenye zingesaidiana na investigation kama kamaarhi na national security intelligence service lakini vako ya gavaa ya kunyamaza kuusukufya pinto na bidii wameweka kuhakikisha wengine wasivute rada ikuiusu hizi ni vitendo zinabonga na nguvu kushinda maneno kama kukuwa na vitu za kuficha mbona gava ikupea tjrc dmn zenye walihitaji unaweza jua gava ina siri ya kuficha wakianza kumnyamazisha wase walinabonga ukweli kuna mjamaa alijaribu kubonga ukweli kuhusu pinto huu mjamaa alikuwa shiras durani nani juu alijaribu kubonga ukweli kuhusu pinto ndio maana alikuwa kwa basi akivuka arusha 1984 alikuwa ma na uoga alitamani tu aweze kufika nd siku za moi wasee wengi wenye waliamini na wakapigana vita pinto alipigania socialist kama pio ama the left ilibidi wacheze chini vuguvugu vugu kama mwa kenya na decembe 12 movement walibidi kujipanga chini ya maji wasitambulike na ghavaa ya watiaji hizo siku kulikuwa na masanse wakisirisiri kila mahali ungetaka kubonga riba pyuga mapinto hadi kwa mat juu labda mtu angekusikia alafu ushtukie unatembelewa na mabisi kejani hiyo idhaa shiraz durani alikuwa anapiga utafiti ya projui wengine akiwa laibu akagongana na mbuku ya ambupatel inaitwa pyuga mapintopedya okhependee uh, firsariandthatelyhadaea really on me not only ierm of puthei ofo and what was going onshiraza aliisoma ikambamba vinoma alikuwa amesikia jina ya pinto lakini akuwa na radariba yakethisookkthethatthis really wassomethintotalye shiraza alijishughulisha sana na vuguvugu vugu ya chini ya maji ya kubondea serikali ya utiaji ya moi alielewa ngori ya kueleza ribaka kama pinto lazima ingeishia na kumzamisha ama kummadisha lakini ii li kuwaidha vuguvugu ilikuwa inapungua myoto murali ilikuwa chini mbugi za upinzani zilikuwa zinatenganishwa viongozi nao pia walitenganishwa na Now, around that time time at the time of the the of of of a a lot lot of people of the december movement were either arrested or, uh, had nawangchapaakwa hivyo shiraza akamwa mbaya alaemwa jichoche angalao wenyeshee inchi the left bado ilikuwa uhai upinzani bado ilikuwa hapa At that stage, I also decided that perhaps I need to come out a little bit into the open, send it to the standard with a number of articles, starting with Pinto, to highlight the fact that the left was still alive, that Pinto was one of the leaders who was ignored, and hopefully, if it goes out in my name, we will start connecting with. tunajua kitu shiraz ilitenda kiashiraz vilaaltcolilitokea ilibidi ayepenchi yake uk ndio walimkubali kumsunda kwao yele lijuwa ametoroka kwao juu ya kuandika kuhusu pyuga mapinto shirazi alizidi kuandika alizidi kuokotaen interviews na emma aliokota barua zenye pia alikuwa mechongewa. articles na memo zilikuwa zimechorwa kumuhusu na wenye walikuwa amemtambua miaka kinde alizidi kuokotaba miaka salasa alifanya hi karibu miaka 40 019 shiraz durani alitua mbuku piogama pinto kenans an sung mata alafu 202 mjunia wa shughuli za mtaa a madhari alikuwa anachambua kwa laibu ya ukombozi huko jiji alikuwa amesikia jina ya pinto lakini akuwa na radariba yake alisoma ikambamba vinoma sana jnmj nioea bomba au mengine yamepita sapril <laughs> hey, hey. tumefika mwisho imekuwa mm-hmm. mm-hmm. <laughs> tumetoka mbali <laughs> najaribu kufikiria siku ya faini tulianza hii manen unakivuka yeah, yeah. kiwa uko mm. tao hata ndio ilikuwa mara yangu yafaa kua uko ulikuwa mm. naukiaa ku... <laughs> kila t tunafaa nab na tukashi ikuwa a wako alikua mm. uko alafua sisi watatu tukama kutembeakutokakuikaburiya gaa aiuau juukuna tim nikuwa nikibebelie mbuku ya shiraz durani ya pinto ah, yes, yes. na ukanicha pia tunafaa kufanya shughuli hata mm. kama ni riba za redio yeah. tu kuhusu pinto mm-hmm. mm. so tukaishia c juu aikwa mbali sana yeah. na tao na hii ilikuwa wapi huko apo memorial City park ko unatambua joseph yaareunatambua akuwaijisamee kwa kuchapia pinto arudinai mm. unakumbuka akiwa kwa, kwa ile keja iko kwa yeah, yeah. na pinto alikuwa anadai kuepa kenya lakini mrumbi sh iyo ngori aikuwa bigi mrumbi alijilaumu kwa kifuapio akuwajisamee hata miaka mao baada ya pinto kudedi kila taim mtu pinto jinaainto mrumbiangeanza kulia akuwai kuwa semu tangu iyo siku feb kila mwaka mrumbi na waefe yake sheila wangeishia siti kuekelea maua kwa kaburi ya pinto mm. kila time kungekuwa na maua zishaekelewa na wadhii wengine mm. lakini maua zikaanza kupungua pungua vilimatm ziliendelea ini juu mamari walikuwa wanatambua pinto hii nchi au waligenya m mm. ilisongabanaani mm-hmm. mm. hii ndio maana tulikoa ukozi mm-hmm. yeah, Actually, nanikumbusha quote moja ya Milan Kundera. Yeah yani, kutaza ikokwa za Madari Social Justice Center, MSJC. Mm -hmm. Ni quote Kutoka Kwaili Book ya the Book of Laughter and Forgetting. Mm -hmm. Anandika the struggle of man against power is the struggle of memory against forgetting. Yeah. Ya ni aluta ya against power, ni aluta ya memory against kusao. Ukweli, inikali rebatulungele episode two. ile ilemamau histo mm-hmm. ikisafishwa ikiwasanitiziwa na histoi inakuwaji sanitise na mamori wakokwa pawa kaa utatambua histoy yote tunatambua tu ile yenye imesafishwa basi tunasahau na hivyo ndio wanashikilia pawa mm-hmm. sao so, kwa mfano kichekiri bamamau uh-huh. bashoni yake enye imesafishwa inatuchapiat walipigania uru agenes mabrita Mm-hmm. alafu mabrito akasepa mm-hmm. kenya ikakua uhuru mm-hmm. kumaanisha walishinda okay. <laughs> lakini ile historia ya maumau yenye jasafisho inatocha pia maumau wakupigana tu na mabrito walipigana na kumada mahomegards pia mm-hmm. wakabitika na kumaada machief mm-hmm. pia waafrika wenye walikuwa kwa position za power na mabrito mabrita mm-hmm. iliotise mm-hmm. inatocha pia walipigania mashake pia na wakuwaiwaiwahizo mashakee mm-hmm. mashakee zilienda kutoka kwa mkono wa lami tumikono za weusi ana venye mahali natolewa kwa ardhi mm-hmm. so, okay. so tukitumia hiyo mfano yako mm-hmm. tukisahau kenya maomao walipigania basi waliwaniwako kwapwe mm-hmm. walema wakituchapia ti kenya iko independent ok na tunafaa kushukuru mamao kwa kutupea hiyo independence basi tunafaa kuwashukuru badala ku ya kuin kwao na kuwashozii nyi ndio mahomgadwaniumamo wanipiganagenmamorioka nyinyi mm-hmm. na tunatambua Uh, kupigana ganestatukaa nyinyi mm. nyinyisilidars wetu mm. nyinioppressos wetu mm-hmm. nyinni madui wetu mm. na hiyo ni power sana ukweli na ii kukumbuka au kujua ukweli inawezaonekana ka kitu kidogo venye mamori wengine wanaweza sema wanawezasema inawezakula uelo rent <laughs> lakini tunafaa kutambua ii kukumbuka na uelou ni foundation ya uhuru zote wezi piga step yoyote mbele kwa liberation hii kajatambua tpeleka ile story nilikuwa natembea mtaa siku fulani a metoka kan po hapo tni pita po kwab yakwangu kwa apata majamaa mebanjumbaya sana ni kama mekabash uh-huh. hivkeeaah ilokusongelea huh. songelea nagesanabanjuka <laughs> tuju politician amewapatia mkoo hii na, na mitungu za uh, kutafuta waba uh-huh. so wamebambikambaasaana mi ikauliza tufswase kubambika tungefaa kuuleza uyo msi huyo olician another uawapniamaauongeaanh nan na. ametufanya tunaontate kwa effect badala the cose tunafaa ku anu wwatuwamekuarada wao ipata ma kibaon <laughs> <laughs> So, lakini shida ti mm. mm. mm-hmm. au mamori awacheki wamefinyiliwa walikuwa wamefungua macho walikuwa kiplanwamesahau ni only baada ya kuelewa kuelewaist ndio tu mtu anawezameemasaayo masaa tu ndo unaweza anza kusimama na kupigania ure uwe la mm. utaanza ukijipata uki na ua wako <laughs> a vene tunaiongelea hapa atlast kukumbuka kisiasa yani oiticalemo mm-hmm. sio assie poce aimani shi mm, mse umikaliya kiti na mikono kwa pata umefunga macho alafu napika hbac tuiso kukumbuka ni process sisi fo exampl kutengeneza hiicast ilikuwa act ya kukumbuka Uh, kukumbuka pinto mm. umbukamatuikaituiituiewaiitia ii maneno tukitumia hiyoeam yakya mkoo mm. kama amaijana wakitambuaisaiautaibawanetambuamboanaafu yeah. mm -hmm. wangetambuambonamasofra kwamageto more omabome wenye waba na kanjo mm-hmm. ndio msihe fulani akamua ku na mkokoo ndio support awange i nice, wangemtemea mate kwa uso <laughs> <laughs> yes. kukumbuka inatufungua macho so inatufanya tukueridho ndio tuweze kucheki venya, power in our work. Uh, uh, na pia kuna njia moa kuo lakini kabla tupiga a moja mm. itabidi tumeanza na kukumbuka kuuaalitawadhiani aliaausahauumbuasad unamaanisha nini na hiyo like, uh, kukumbuka ile riba ya nahiyonajaribu uumbuka iyaya50uo na, mm-hmm. na imesaonika mbaya like, for example foexampleukichapiana na wedhee ukiwashoo tunafaa kuganize to resist ama tufanye kitu tungine watakuchapia o oh, koani gotamboi hii ni kenya hii govaa iwezishindwa yeah. alafu nacekikenya wadhee walidu mm -hmm. by the way kabla hata kukwe nanet mai meso zilikuwa zinapitishwa na maderewa na maworkers namawwalitokea na kufunga jiji nzima hitu ka wiki mbili hivi mm-hmm. na hivina au kuwa awt mosumraia ilikuwa wadhi awana hatawera ah, yeah, mm. awana mashakee afrika walikuwa naishiislandonaii mm. waliekelea jiji yote taab yes, so namaanisha nini nikisema imagination mm-hmm. nafungua akil kama ilikuwa ilikuwasil huku okay so vitu ni tofauti sa hii sa- 21 mm-hmm. vitu mob zinaweza fanya kitu kama hiyo kufanyika tena iku ngumu but zingine mob inaweza fanya kwa rahisi kaa ni mbaya sana tunaweza bonga tuseme samo kaa hiyo haiwezi fanyika kenya lakini ilifanyika ilifanyika na ni mauswanae ndio walifanya yep. na pia nafikiria hata ma 1960s uh-huh. kulikuwa na colabo mob sana kati ya majamaa wakipigania luta dunia mzima mm. ka unakumbuka malcomex alikamnahii uh, yes. ili kwa episodiya s mm. alikuja nai na e vyenye alirudia uteto alichapima black americans kuhusu maumau na venye unahitaji maumau yao mm hiyo yeah, time kulikuwa na wadhee wengi wani walikuwa wanasoma kutoka wa wengine kwa mm-hmm. na hii time kabla ya net alafu sasa we fikiria tukeni tunaweza du sahii na hizi mitambo zote tukunazo. yeah. kama tukunazokampa angekuwa nachapiana na aniukoteto nakabisa na hong kong mm, by yeah. kabisa na hatuwezi sema si ati kabla ya 1963 kenya ilikuwa na hawa mafreedom fighters wote na saa hii iko tu na morio <laughs> wa kawaida hatufai kuchekea hawa ma freedom fighters na tutingishe kichwa tukidai ii ni kenya mm. ni kama ilikuwa inafaa kwa hivi ni kama kwa mkenya inamaanisha kukosa uru z nopposite hata kabla kenya ikuwe nchi kutoka wakati kulikuwa na wasee au kuwa huru bado kulikuwa na wasee walikuwa wanapigania hiyo huru sisi ni watoto wa freedom fighters woemihterssimomao mm. pekee waliingizia michuma kwa misitu na wakamwaga damu juu ya nchi hii lakini pia outcast nairobi wenye walisimamisha hii jiji ya 1950 uh, nairobi general strike wakidai mabadiliko ama mbari wa kikuyu wenye pintu waliokolea kupigania mashamba zao zirudi kisheria ama wafrika wenye walianza kuchora gazeti zao kamba kikuyu maragoli dholu na lugha zingine zinginemob kupia lugha lugha ya kwa yao haa wase wote walikuwa walikuwaiers si wote walipigana na silaha lakini wote walifika idhaa walitambua hao yuko huru walikuwa wanateseka na wakatambua hao mabazi wangewako na nguvu hata waokolea au ndio walikuwa wanawatesa hakuna mtu angewaokoa ili bidi ungane wajipangi wenye wanatukandamiza hata tuokoa ni sisi kwa sisi tu na tunahitajiana wenyewe kwa wenyewe vita ya pyuga mapinto bado inaendelea mpaka kila msekwe huru hakuna msako huruf imeprodusiwa na epriz felix omod amekuwa ripota wakwetu ngomo riji imeprodusiwa na ja yaroni naepriz tileve1sf ilikuwa rede atkia coective bijroni shukran olola oneko kwa riba zako kuhusu ankopio zimetusaidia kurada riba za tenee na kala kari baraka na wanguekimari wameeditii episode shukran felix omondi kwa kutranslate hi episode kwa sheng asanti mi francis rajiv gola kwa advise kuhusu scripting na production hii siries haingekuwa ibl kama si shiras durani kuspend karibu na 40years akieition kuhusu piuga mapinto then kuzisunda kwa mbuku mbuku na jirada kama piuga mapinto kenyan and sungmate unawezagetii mbuku na zingine kwa pale ktukombozi library huko tao imetunguliwa kwa mse yoyote shukran kibao kwa kimani wa weru na nicolas mwangi kutuel na kutus tuki spend time kibao researching tukiandika tuki yao na bfo tukafunge ya muhimu muhimuni shukran lindagamapio namagamapio kwaho tluaibomba mekua na, Emma Gama Pinto na bomba Nimekuwe host na nashukuru kila hii available push in and out tumepata the real history pia kwa kina. Kalvo, kalvo pia na sana kama wakenya itokoki nchilendarong advice ablaancashkranaa wengine apo kando kama watu hii. Story yao watuator no yaoaaaeye yeah.