habari na karibu kwenye afya talk. afya talk ni kipindi ambacho kinakujia kina kupitia podcast ama vipindi hivi vya sauti ambapo ninakifanya mimi daktari agasi ruta singwa afya afyatk inakuwa inakujia kupitia nf pamoja na Pocket cast pamoja na spotify kwa wakati huu na kadi ambavyo zitakuwa zinaongezeka njia nyingine za kukuletea kipindi hiki nitakuwa nikiwajirisha afya inahusiana na mazungumzo ambayo inakuwa naheredha kuhusu magonjwa mbalimbali matatizo mbalimbali ya kiafya na namna gani ambavyo kama jamii tunaweza kuyazuia nipende kusema kwamba afya isitumike kama ni ushauri wa kupingana na ushauri ambao tayari wewe kama ni mtu una tatizo umeshauriwa na daktari wako haifaamike kwamba magonjwa haya hayafanani na huko msimu ambao tunasema kwamba magonjwa hayasomi vitabu hivyo kama tayari una labda utatizo ambao takuwa nalizungumzia na madaktari wako endelea kufata ushauri ambao amepewa kikubwa kupitia afya toku tunaangazia ni namnagani ambavyo tutaweza kupambana na kujiweka katika hali ya kupambana na haya magonjwa na kupunguza ule uwezekano wa kupambana na haya magonjwa au maradhi hivyo basi ikiwa hiki ni kipindi cha kwanza na itakuwa ni sehemu ya kwanza kabisa ambako inapenda kufungua afya kwa kuzungumzia tatizo la shinikizo la damu na itakuwa ni shinikizo la damu sehemu ya kwanza ambako nitapenda kuzungumzia kwamba nini hasa maana ya neno shinikizo la damu na je dalili za shinikizo la damu zikoje na nizipi. hivyo bila kupoteza muda moja kwa moja shinikizo la damu ni ile hali ambako binadamu ndani katika mwili Uh, damu inakuwa inapita kwa kasi sana na nini ambacho kinafanya damu inakuwa inapita kwa kasi sana inawezekana ikawa ni mabadiliko ndani ya mwili uh, ambako ni yale mabadiliko ya kiafya eidha mshipa damu imekuwa ina kipenywo kidogo kama imejaa mafuta au sanyingine uh, inatokea moyo unakuwa na kadhalika unashindwa kufanya kazi vizuri yako matatizo mengine kama hayo ambayo swala la moyo kubadilika uwezowake wa kufanya kazi na kuweza kui na kujaribu kuhakikisha kwamba mtu anaebaki katika ile hali ya kawaida hivyo shinikizo la damu ni pale ambako kasi ya damu kutembea kwenye mwili wa binadamu imeongezeka na sababu ziko nyingi sana ambazo zinaweza zikapelekea mtu kufikia kwenye hatua hiyo ziko sababu ambazo tunasema kwamba ni za kibinadamu yale maisha ambayo tunaishi aina ya vyakula pia a, sometimes pia aina ya kazi unakuta mtu unafanya kazi ya kukaa kwa muda mrefu na aufanyi mazoezi au hauna kitu ambacho kinakufanya walau hata utembee takriban kwa muda wa nusu saa kwa siku ambapo ni shirika la afya duniani inajaribu kushauri walau mtu uwe active walau hata kwa nusu saa tu kwahiyo haya yote anaweza akasababisha mtu akapata shinikizo la damu ha, aina ya vyakula pia ha, lakini pia shinikizo la damu shazguzahbaonwaa su matatizo mbalimbali aig na kadhalika lakini kaujumla shinikizo la damu uh, ni bado ni changamoto ni ni ugonjwa na kumpata kila mtu yote ule hivyo shinikizo la damu linapotokea hii kasi ya moyo kupiga au, au msukumu wa damu kutembea kuongezeka lazima hiyo imegundulika kitaalamu na mara nyingi tunasema kwamba lazima hiyo megundulika walau baada ya yakufanyiwa vipimo mara mbili au mara tatu katika mpishano fulani au mpishano tofauti na kuongezeka huko ni kwamba kitaalamu au katika sehemu za huduma za afya viko vipimo vio vya kuangalia msukumu damu au blood pressure na inapoonekana kwamba msukumu au kanii iko juu sana imejuilia walau mara tatu na kadhalika katika nyakati tofauti hapo sasa unaweza moja kwa moja mkalamako wa afya kushauri kwamba inawezekana umewai kupata shida hii ya damu na kama nilivyoelezea bado ni changamoto sana kwa sababu watu wengi bado htuna uelewa ikizdam damu ni kitu gani na pia tutazama kwamba ni dalili gani sasa kwa bahati mbaya ni kwamba shirikizo la damu mara nyingi dalili zake haziko wazi mpaka pale amaoalakua kuwa ni kubwa sana watu wengi wanapokuja na kugundulikanashadam kwa mara ya kwanza wanakuwa wameleta hospitali tayari wakiwa wameshapata yale matatizo makubwa yanayosababishwa yanaosashwhla damu ambalo halijatibiwa au kulithibitiwa kitaalamu au limekaa na kuachwa kwa muda mrefu na hii ni sababu hatuna utamaduni sisi wa kwenda kuangalia afya zetu kitaalamu inashauriwa lao, kila mwaka kama unaweza au kila baada ya miaka miwili kuangalia afya yako mwili kuangalia yako ya, ya, ya, ya, ya moyo mapiga kuangalia hali yako ya sukari mambo kama hayo lazima binadamu unajiangalia lakini wengi kutokana na sababu mbalimbali za kijamii za kiuchumi saa nyingine pia ni, ni majukumu haya ya, ya, ya kikazi na kadhalika tunakosa kuwa nahi tabia lakini pia wengi tunashindwa kufanya hizi au kuangalia afya zetu ni kutokana tu tunakuwa uelewa tumeambiwa umuhimu wake lakini bado inaonekana kama sio utamaduni wetu aili na, na, na nakua tatizo kubwa sana sasa kuhusu dalili za shinikizo la damu kwa bahatimbaya mbaya takriban theruhi mbili au zaidi ya watu ambao wanakuwa wanakushinikizo la damu waga hawajijui kabisa mpaka pale ambako anafia tikatiao za hatari aa crisis hapo ni pale ambako mgonjwa anakuja sasa hvkenye hatari auzdani mbaya anaweza kaja mgonjwa gafla tu alikuwa ni mzima mnaongea naye namuona yuko vizuri ametoka uh, kazini vizuri lakini namba amefika nyumbani ameanguka ameshindwa ameshindwa kutembea hameishundo kunyanyuka kutembea amanmupande mmoja amepata eata na kadhalika au mwingine tu Giafra tu anashindwa anashindwa kuona vizuri kuongea maluma, mdomo au anaokuwa anaongea matamshi yake yanakuwa ni kama hayaeleweki mambo kama hayo mwingine anakuja anakwambia anahisi kama moyo unataka kutoka unapiga sana kichwa anahisi kama kuna kengere anapata jasho anatoka jasho sana anakuja katika hali hiyo anapoenda kuangaliwa na kutwa moyo wake unapiga sana kuliko kawaida na wengi sana ya wagonjwa wengi waga wanagundulika wakiwa katika hizi hatua hivyo unaweza ukaona kabisa kwamba ni changamoto kubwa sana ambayo tunayo na ili kuweza kushinda matatizo ashiiza ya damu ni vyema sana tukaweza kuyajua walau mapema mno mapema zaidi na ndivyo ambavyo tunashauri watu kuwa na tabia ya utamaduni tabia ama utamaduni wa kuenda kuangalia afya zetu tuangalie afya zetu uh, tufanye mazoezi na mambo mengine kama hayo hivyo basi um, katika simi ya kwanza nimekusha zungumza kuhusu nini maana ya shrg ya damu na mezungumza kuhusu dalili na namna mbayo ni ngumu sana kuweza kuzuua dalili katika hatua za awali asaanza lolote lile unaweza kuniuliza twitter wewe uweka yako pale akiisha na a af au unaweza ukaa ukaweka uh, okay, hashtag daktari mtarii lakini pia unaweza ukanifuatia katika mitendao ya kijamii adkar mtarii kwenye ya a kufungua rasmi afya talk ni pende tu kusema kwamba nakuudia maneno ya awali kwamba elimu hii ambayo itakuwa taka natoka ku siufanya kama ni mgonjwa wa jambo lte lile ukasahau ushauri ambao tayari kama mgonjwa unaupata kwa wako ambao uh, ugonjwa wa gongona washiikizoa damu bado upo na, na, na, na, na, ni ugonjwa ambao watu wengi wanabugua sasa hivi nawanapata matatizoa damu kwa hiyo kwahiyo vizuri sana tuendee kufuatilia pamoja Uh, katika kipindi kijacho tutazungumza mengi tutazungumza zaidi haya ambayo tumeweza kuzungumza leo na vipindi hivi vitakuwa ni vifupi walau kuanzia dakika kumi mpaka dakika kumi na tano ama ishirini kutegemea na, uh, na natumaini kwamba utaungana nami siku nyingine hapo kesho ambako tutaendelea mbele zaidi katika kudadavua na kuweza kuchimba chimba sana kuweza kujua kuhusu shinikizo wa damu na kadhalika nikutakie um, naauimda mzuri kama okushasema awali uh, naomba sana uweze kus- kushea uh, kipindi hiki na watu wengine ndugu majamaa na marafiki kusema kwamba o inapatikana kupitia napatkana kupitia pamoja na spotify na pale ambako platform nyingine zitaongezeka sita sita kujuza akisho nofollo twitter at afya tolk tz ni hayo tu kwa siku ya leo asante sana