karibu ndugu msikilizaji karibu kwenye afya talk kamajia anaitwa daktari agastasingwa karibu leo katika sehemu ya pili tunapokuwa na tunazungumza kuhusu ushinikizo la damu moja kwa moja nikukumbushe kuwa afya afyatok ni kipindi ambacho kinazungumza kuhusu mambo mbalimbali yanayohusu afya ya binadamu tukiangalia magonjwa njia mbalimbali ambayo tunaweza kusitumia kuyakabiri hivyo basi ni tena siku hii katika kipindi hiki ambacho ni sehemu ya pili ya afyato epsod ya pili na pia ni sehemu ya pili ambao tunaendelea kuizungumzia mada pana sana ya shinikizo la damu katika sehem ya kwanzashiikizo la damu tulizungumza kuhusu nini maana shinikizo la damu na zipin dalili hivyo basi ili kuweza kukumbushia kwa haraka shinikizo la damu ni pale ambako kani msukumu wa damu ndani ya mwili inakuwa imezidi viwango ambavyo ni vile vya kawaida vya wasani vya kiafya na vimekuwa katika kani ambayo ina msukumo mkubwa ambao sio mzuri kiafya na kama nilivyokusha kusema katika sehemu ya kwanza dalili za shinikizo la damu ni shida sana kuweza kuzitambua hii ni kwa sababu shinikizo la damu ni moja kati ya magonjwa yasio kuambukiza na ni ugonjwa ambao unakuja kimya kimya nugonwa ambao watu wengi huwa wanapata na kugundulika damu pale ambapo wanakuwa wamepata zile dalili kubwa kubwa dalili ziko nyingi ambazo zinakuwa zawali kwa mfano kwamfano kichwa na kadhalika kushindwa kuona vizuri ambazo dalili hizi zinaweza zinaezaana pia na magonjwa mbalimbali hivyo basi bila kupoteza muda katika sehemu hii ya pili ya kuhusu shinikizo la damu shinikizo la damu unaeda kuangalia ni zipi ni sababu za kupata shiriiza a damu nja gani mtu anagundulika kuwa anatatizwashiikizoa damu na namna gani ambavyo unaweza ukasoma wee mwenyewe uh, ile kani ya, ya msukumu wa damu ile tunajua kwamba wako watu baadhi ambao wanaugua shirikizo la damu na ambao wanapima nyumbani wakitumia mashine zao na wanakua wameelekezwa kule clinic hivyo hii itatumika kama kukumbushia tu zile namba zinasema nini na leo itakuwa kwa kifupi sana nikitegemea kwamba nitapata wasaa mwingine wa kuzungumza kipekee kabisa mada hii nzima ya namna kusoma kani ya msukumo wa damu hivyo basi nipende pia kukumbusha kwamba afya hizi talk easy talk ambazo nakua tunafanya kuhusu na kuhusua magonjwa hayakinzani na ushauri ambako mgonjwa binafsi anakuwa amepata kutoka madaktari wake na kusema akusemakauli kwamba magonjwa yasome vitabu na kila mtu ugonjwa wake unakuwa ni tofauti tofauti na unaka nitofauti Hivyo hii kama ya ujumla ya kuongeza kuongea au uelewa kuhusu ya la damu Moja la damu tunaweza kuweka katika makundi mawili tunasema kuna kundi la awali na kuna lile kundi la pili sasa kundi la awali au primary Uh, hypertension ni, ni, ni ile hali ambako hakuna uh, sababu sababu ambazo zinajulikana tunasema za ehila mbaaau damu katika watu azfahamiki bayana ni kipi na hizi aa zina, zinatokea mara nyingi sana watu wengi wanapata shirikizo a damu katika kundi la awali ambako sababu zinashindwa kugundulika na hizi zinachukua muda mrefu uh, kuweza kunakua aa azitokei kwa muda mfupi zinachukua muda mrefu Uh, mtu anaweza kawa taratibu taratibu anazidi kupata zile tunaita risk factors au zile tabi hatarishi za kumpelekea kupata kumpelekpashindikizo la damu lakini anakuwa bado hajapata uelewa vizuri na ka siku nazidi kwenda anazidi kuelekea kule kwenye la damu na kama nilivyosema inachukua muda taratibu na zake zinashindwa kamavyosema lakini pia katika kufikiria uh, zipo Zipo theories au yako baadhi ya au theories, uh, kwa kiswahili cha kifaana znasema kwamba baadhi ya nadharia kwamba ni nini hasa inasababisha uh, shinikizo ya damu linahusishwa pia na kueza kurithiwa uh, kwamba katika familia kwamba labda baba alipata shinikizo ya damu basi uh, mtoto au mjukuu mjukumjawapo anaweza pia katia kuwa na tari ya kupata shinikizo wa damu lakini pia kwa asilimia kubwa inasababishwa sana na mabadiliko ya kimwili uh, hasasa aina ya maisha ambako mazoezi na kutukula, na jambo hili linapelekea watu kupata uzito unaopitiliza na uzito unaopitiliza au uh, inasababisha magonjwa mbalimbali akiwepo ya shirikizo la damu ambayo na matatizo wa moyo au uh, uh, uzito kupitiliza unaeza uh, ukaeta shida ya kisukari naeza kusababisha pia hata kupata saratani uh, za tumbo na kadhalika kwa hiyo hiyo pia inaweza kawa ni moja a sababu katika kundi la awali lakini kundi la pili la shinikizo la damu nil umoasmau ambao la haraka sana kwamba mgonjwa kutoka zie dalili za awali au sabau za mwanzo anaenda moja kwa moja kwa mda mfupi kuweza kuonyesha hizi dalili kwamba amepata shinikizo la damu na mara nyingi sana hii waga nakuaga ni, ni, ni, ni ale magonjwa ambayo yna naweza nikasema kwa, kufasa kwamba ni hatari sana na baadhi ya sababu za kundili la pili ni matatizo ya figo uh, matatizo ya kuzaliwa ya moyo uh, ambako ni lakini pia uh, utumiaji wa madawa mbalimbali uh, mbali ambayo wengi wanatumia bila kufata kitalama sasa madawa haya ambayo watu wawanajichoma kama starehe lakini pia unywaji wa pombe na, na hivyo wengi wanapokuwa wanapata hizi shida inakuwa ni shida sana sasa pale ambako mtu anapata la damu ambalo limesababishwa na figo uh, hapo hapo pia anakuwa ana matatizo labda kisukari kutokana ujumla um, hizi ni baaa sababu ziko sababu nyingi sana Uh, na na kama mtu unahisi una labda una, una dalili mojawapo ni vyema sana kuona mtaalamu wa afya naenda katika katikasa karibu tena teaadaktari mweleze uh, nini kinakusumbua inaweza naezakasaidia zaidi kuliko uh, kukaa tu peke yake na kuamini kwamba iko sawa sasa ili uweze kuthibitisha kwamba kweli huyu mtu damu uh, ni lazima kuanza tureu kwamba kupima mara moja tu na shinkizo likawa katia kipindi chasiku mbili mpaka ndani ya mwezi au miezi miwili na katika siku ile mbayo yakanza kasauwa tapimwa mpaka mara tatu azkapimwa lifikaasubuhfanya shuuli zako baagomchana ukapimwa tena lazima onekane hizi uh, namba zako zipojuu na namba hizi ambazo zinatoka kwenye mashine ile ya kupimia damu ziko namba ya juu na namba ya chini namba juu kwa kitamuatai na il chini na zinamaanisha kwamba kwa ile kwailistori ni ile kani ya nguvu inapokuwa inapokuwa inatoka pale output ya damu kwenye moyo kwenda kusambaa mwilini na mara nyingi namba inapokua natokaaleya damnyemoyoambakubwa kulikoiley chini nachini aga ni namba mrejesho katikati ya mdundo wa moyo ambako damu inakuwa inaanza kurudi ndani ya moyo kwahiyo rekani mrujesho katikati ya mdundoaudikwenye moyo mara nyingi aatakiwa iwe chini chiakiwango fulani na ile ambayo inatoka inakua kubwa kwa kiwango flani Fasa viwango hivi vio enye makundi takribani uh, makundi moja biliamakundi manne na katika makundi manne Uh, baadhi ya makundi tunasema tunakuwa tunaangalia tuna tunaangalia tu lakini ainapofika kwenye na makundikaisausemaaa huyu mtu tumepima maratatu aeaksbabu amevuka kiwango hiki ta tukasema kwamba sasa huyu yetu amepata shida ya kisukari samani ha, samani kumradhi shida, shida, shida ya shinikizo la shi-shida shida ya shinikizo la damu nimeongea sana mpaka mpakanimejisau hapo tu tusamiane sana kisukari na nana na, na, na pressure shinikizo waga kuna kati nyingi sana ga mtu unakuwa unachanganya kwa sababu a magonjwa yanaendana pamoja sana na ni magonjwa ambayo pia sio ya kuambukizwa hivyo basi nilivyosema mtu anakuwa amepimwa mara mbili mara tatu labda leo baada ya siku mbili amepimwa tena mara tatu baada ya wiki na inaonekana kwamba kani ile ya shinikizo la damu iko juu hapo sasa anaosema sasa kwamba ndugu yetu huyu ameugua ugonjwa wa shinikizo la damu na inategemea ile kani sasa atakuwa inaangaliwa ataanzishwa na dawa ndogo na kadhalika na, na zinaendelea kufuatiliwa hivyo basi kimakundi uh, namba ka na 120 thima, ya kawaida nakuaga ni mia ishirini katiju ya themanini hii ni namba ambayo ni ya wastan kabisa kundi kundila namba kati ya mia ishiini uh, mpaka mia moja ishiia uh, 9 ambako kwa kule juu kani ya mtokeo na huku chini chiniemrejesho iko chini ya themanini pnd ambacho unakuwa unashauriwa sana uh, kuwa makini kubadilisha kama ni am enendo wa unaokuwa unaishi kadhalika ili kuweza kupunguza hatari ya kupata lakini pia kundi kundi ambamapigo mapigo ya juu ya damu kutoka anakua kati ya 3ea mpaka9 na mp mpaka mpaka 9 na chini mpaka9 kundi, uh, kundi, kundi la kwanza kabisa la, la shinikizo wa damu hapa bado nnakuwa ajaugua lakini mda mbayo anatakiwa pia aendee ka makini aweze kujaangalia aongeze sana bidii katika kupunguza uzito na kathalika. lakini kuweza kusema kwamba umegundulika sasa ni namba gani ni pale ambako kani yako imekuwa zaidi ya mia arobai na zaidi ya tisini katika idadi hizo za kupimwa ambazo ziezawali na ipo ile kundi la mwisho kabisa ambayo ni kundi la hatari ambao sasa hili ni kundi la watu ambao wanakuja wengi sana sanakugundulika wanakuwa wamepata matatizo ya wa kifua kuuma kichwa kuuma sana sanasaingineusindkupuua kushinda kuona vizuri na kadhalika na wengine wanakuja wamepoteza nguvu au wamepata kiharusi na kuja, pia na shida za figo na kadhalika ni pale ambapo tunasema huyu mgonjwa yupo katika po katika janga kubwa la shinikizo kubwa sana na damu ambako namba ya mtokeo wa damu inakuwa ni kwanzia ma ha na 180, kuendelea mpaka 100, 100, 100, na chini ikiwa ni zaidi ya mia na kumi na hizi namba ni namba ambazo ni za kitaalamu katika kupima ile mashine ya, ya kupima kani ila wale ambao wanafuatilia hizi na wanapima nyumbani wanakuwa wameweza kupata aidia ila upimaji huu usifanye wewe ukaelewa tofauti Uh, popote pale ambako unaona na hali hatari unna na shida yoyote labda uh, kifua kinauma au kadhalika unaona kama vile unachoka unatoka jasho sana na kadhalika kizunguzungu ni vyema sana sana ukafika katika kituo cha afya ambacho kipo karibu na madaktari ukafikaatika tuo cafya ama umepata shirikizo ya damu utaweza kushauliwa na utaweza kupimwa na kufatiliwa kwa, kwa karibu sana asante sana uh, siku ya leo kimekuwa kipindi kirefu sana tumetumia takriban wasa dakika kumi na mbili sasa kumi na tatu hivyo bila kukuchosha sana muda asante sana kwa kunisikiliza asante sana kwa kufuatilia afyat na kusiusisite kutufatia katika mitandao ya kijamii kama una soala lolote kuhusu mada hii katika sehemu ya kwanza na sehemu ya pili ambao tumezngumzagma ksushiikizoadamm tumeshaungumza dalili zake tumezungumza kwamba ni magonjwa ambayo so sakuambukiza tumezungumza sababu mbalimbali za awali na z zaa naeza ukauliza kaalatumiaitt wewe weka ttt yako pale kisha unaongeza hashtag nitapita nitaiona na kwa kafas zaidi lakini pia usisite kutufuatilia au kunifuatiia enye mtandao ya kijamii daktari mtarihi t ga naak iofuatilia hizo pei utaweza kuona mambo maweli matatu na kunifaham zaidi na kuniuliza maswali nabao kulingana na ambavyo umeuliza na ama lime kwa, inagusa watu wengi sana nitajibu hapa katika kipindi au katika sehemu ambayo inafuata asante sana nikutakie mwema endelea kushirikisha rafiki jamaa ndugu na kadhalika kuhusu talk mimi ni daktari agasi ltasingwa asante kwa kuwa nami kwenye talk sehemu hii ya pili endelea kutufuatilia asante nakushukuru sana Bye.