habari ndugu mskilizaji wa afat karibu katika siku nyingine tukiwa tunaendelea na mada yetu inayohusu shinikizo la damu uh, kwa majina anaitwa daktari augustin rutasinga afyat kama ambavyo limekisha kueleza awali katika sehemu ya kwanza na sehemu ya pili inaleo katika sehemu ya tatu ni kipindi ambacho kinakuwa kinazungumza kuhusu mada mbalimbali za afya hivyo basi katika sehemu hii ya tatu ambayo itakuwa ni sehemu yetu ya tatu na ya mwisho kwenye mada hii ya shinikizo la damu tutaweza kujifunza kuhusu nini madhara ya shinikizo la damu kuwa juu lakini pia ni njia gani za kufanya au za kuishi pale nyumbani ambazo zitasaidia kutukinga na shinikizo la damu pia panapo majariwa hapo baadayetaika sehem zinazokuja tutaweka mahojiano au tutaweka sauti ya daktari joakim mabura ambaye atazungumzia kwa undani zaidi njia za kuishi ambazo zitasaidia mtu kuepuka kupata shinikizo la damu lakini pia ama wale ambao wanalo tayari ili waweze kuishi katika maisha bora zaidi hivyo basi uh, leo kama nilivyosema moja kwa moja tunaenda kuzungumza kuhusu madhara ya shinikizo la damu katika sehemu ya kwanza tulijifunza nini ni shirikizo la damu hivyo naamini na, na, kwamba tayari kama ulinifuatia kwanzia mwanzo utakuwa unajua nimanshikiza damu akini pia tukaangalia shinikizo la damu linasababishwa na nini na pia tuka tukaangalia kuhusu uh, shikizola damu namna ambavyo linagundulika kwahiyo kama hukupata huku muda uh, unaweza pia ukafungua ukasikiliza sehemu yetu ya, ya kwanzashoa damu sehemu ya pili na ukaja ukaendelea na hii sehemu ya tatu hivyo vya basi uh, bila kuchereesha muda moja kwa moja tukazangalia athara kuu tatu ambazo ni magawanyiko katika sehemu tatu za shirikizo la damu tumeshasema kwamba shirikizo la damu ni pale ambako msukumu wa damu ndani ya mwili unakuwa umeongezeka kawai, kuliko kawaida sasa hiyo hali inaathiri mwili na inaleta madhara mbalimbali kwahiyo moja kati ya athara kubwa kabisa ambayo inaenda kuathirika a uahirika au moja, kati ya changamoto kubwa ni mishipa ya damu ambayo inatoa damu na kupeleka damu kutoka kwenye moyo kwenda sehemu nyingine sehem yingineshimbaonasambaza damnapeleka damu kutoka kwenye moyo ana ni tofauti na, uh, na ile ambayo inarudisha damu ambayoata zinarudisha damu ambayo na tofauti kubwa kati mishima mii ni, ni kwamba hazina uh, ziko nasema moja kwa moja zinapisha damu bila kuwa na kni ku, bila kuwa na structure ya kuzuia kuzuianlakini zinakuwa uh, zina na nini na kwenye vein presha kwenyendogo kulika kwenye arteries. sasa presha inapozidi kuongezeka kwenyehizizinaweza kuathiriwa vikubwa sana moja kati ya changamoto ambayo inatokea mpaka a inashathiriwa ni ile ukuta wa zile atls kuwa mgumu na unakuwa mgumu ili kuzuia au kuimili ili kani ya damu ambayo inaongezeka na baadaye mafuta yanaweza ku yanaweza naweza mafuta yanaweza yakayakajibana kwenye kuta zile na ili ni jambo ambalo ni sio zuri jembo ambalo linatakiwa tuweze kulie, kuliepuka sana uh, kadi tuwezavyo hivyo basi um, moja kwa moja ntaweza kuelezea kwa nini uh, kwa nini swala hili la mishiva kutanuka ni la hatari mm, okay. uh, kaza kabisa tufahamu kabisa kwamba moyo jinsi ulivyo una, una, una chambers una uh, chambe nne chemba za chini zile ambazo tunataa ventricles ndizo ambazo zinapush damu kutoka kwenye moyo ambako uh, chemba moja inapeleka damu chemba ya kulia inapeleka damu kwenye, kwenye mapafu uh, lakini chemba ya kushoto uh, ile inapeleka damu inatoa damu inji sasa inapeleka Ina damu kwenye, kwenye sehemu nyingine za mwili inazungusha damu uh, mwili mzima hiyo hizi athari za za, za, za za damu izi athari zakuwa na shinikizo la damu lapokuwa linaongezeka na ile mishipa inapokuwa inakua sea ekuwa na inapozidi ku, ku, kutanuka inaita shida mbalimbali kinachotokea ni kwamba baada ya deposition ya fati aufati kukusanyika mule inaweza kasababisha hii mishipa ikaziba na pale palemshia inakuwa imeziba au inapokuwa naoaakipenya like kidogo labda ni mshipo ambao unalekea kwenye mguu ukaziba maanaake ule mguu utakosa damu na kukosa damu kunaweza kukaleta madhara zaidi zaidi lakini kitu kingire ambacho kinaathirika ni moyo kwa sababu ya kuongezeka ushindukiza wa damu moyo unaongezeka kufanya kazi zaidi inabidi udunde sana moyo ufanye kazi zaidi kuliko kawaida na jambo hili linasababisha moyo edha utanuke la, la, na nna madhara makubwa hapa ni kwamba moyo moyonaeza kashinda kufanyaaa kazi naza kapata apigwe moyo yakabadilika yakaasa kawaida mbaya unaweza tu n bahatimbaya um, nawezatu ukaukasimamagafkaha yani um, kufanya kazi na watu wengi um, wamekua wkpata hizi shida tu, ah, mzee alikuwa mzima bwana naye hapa apa ameenda chumbani tunaye inawezekana asubuhatuae nawezekana klpata haa aukahataki akiwa mwenyewe na kupata msaada naafa yeah, ni, ni moja kati ya matatizo ambayo yanasababishwa mao swahrkdwatu wengi watu wengi auti pale ambako kunatokea htirafu kwenye ubongo kutokana naongeeoashirikio uh, ya damu shdogo ya damu daniya ubongo inaweza ikapasuka ika au inaweza ikaziba na sehemu husiki ubong kakosa damu na ikaanza kufa tuaseapatasa hizi changes zapo katika zapotoka atia se mo anake zake kwa nje hapa pale unasema pplaaa meamka aake nje akati anarudi ameanguka ameshindwa kutembea upande mmoja e, watu kama moja umepoozaafaatg tuewasikia na akija hospitali anaambiwa pesha yako ikuwa juu sana mkani yako ilikuwa mia b 4 juu ya mia hs na kadhalika inatokea hivyo ndopale ambao udukwamba s kumbe alikuwa na shida ya dam. Msugu, damu sunguake damu ulikuwa ni mkubwa sana ila kabla ya hapo yee alikuwa jijui kwamba ana shida ya shirikizo ya damu lakini amkuja gundulika mara baada ya kupata shida hiyo ya kenye uongo ya kupata hiyo uh, tunaita kiharusi hivyo basi baada ya kutazama izi shida tatu tumeangalia mishipa damu ya ateri na moi pamoja na ubongo tuende kuangalia jinsi gani z tukafanya ili ama zile njia za kuishi nyumbani ambazo sana kupunguza shinikizo a damu na uh, uh, nammaakwamba swala la sigara na pombe lazima uliangalie kwa makini sana sasa sigara kasababu sigara ile tumbaku mule ndani inahusishwa sana sana na kuifanya damu kuwa migumu kwa hiyo kama unaweza ni vyema kabisa kabisa ukaacha kutumia sigara uh, sigara inausisa damu na kama tayari umeshagundulika una nashida damu hutakiwi kabisa kutumia sigara uh, kingine kabisa ni pombe utumiajiwa pombe kama unakunywa pombe upita kiasi nakunywa pombe zina kutawala ptale tayarishkua na urahibu wa pombe ni vyoma atafuta wataalamu wasikolojia madaktari wa afya akili wakakushauri njia ambazo a uweze uwezekuacha ama kupunguza tunashauri walau it moja kiafya ya pombe inafaa enye matumizi ya kila siku na maanakwamba mwanamke au tumia uniti moja au mbili lakini kama tali unagushia damu pia ni bora ukaacha wako watu ambao wanakunywa sasa pombe kupita kiasi licha tu ya kuathiri mshipa damu pia inaza ikaasiri ini naeza ikaathiri figo na, na, na, na, kataasaratani ke, ke, kwahiyo panapo uwezo ni bora sana ukaacha kingine kabisa uh, njia nyingine ni kupunguza msongo wa mawazo pale unapokuwa unataatatizo lolote lile jaribu uh, kushirikisha watu jaribu kuwa mtu ambae unaongea usibebe majukumu au usibebe matatizo peke yako akufana na msongo amawazoakaa ma, na hofu ili nafanya mapiga moya anaenda mbio nata shida s ni kuunganisha ni swaa la kutunguza uzito na mazoezi mazoezi kwa Hii, kwa ufanye inashauiwa ama hasfayaazoezi kwawikita a akia kutembea kwa haraka naeza kajumuisha kupanda ngazi panda ngazi na kushuka ngazi kwa mdakwa muda nusu saa inasaidia sana unaweza ukafanya jogging ile kukimbia unaweza ukafanya uwe active walau kwa muda nusu saa ina pia kama unaweza ukawa na fana zako mazurizakodaika ishirini asubuhi daika ishirini jioni ni vimazaii sana lakini haya mazoezi pia licha kwa mba, ya kwamba ya, yanasaidia sana kulinda ku, ku, ku, na shigiza ya damu pia yanasaidia pia kupunguza msongo wa mawazo na jambo kabisa ambayo ni muhimu sana ukijumisha mazoezi na aina ya vyakula unauza kupunguza uzito na napozungumzia vyakula hapa tunazungumzia vyakula tunasema ule vyakula au mboga mboga nyingi kuliko kuliko nyama nyingi nyama ambayo ni nzuri sana ambayo ina nzuri na ambayo inalinda sana damu na, na, na, samaki huyu, ni samaki nasamaki huyu kamla kama chemshkaanga hivyo matunda sana mboga za majani sana shairi ama ngano ambayo ajakoborewa pia ni nzuri zaidi kwa hiyo kula vyakula hivi pamoja na kupunguza na kufanya mazoezi unasa kupunguza uzito ambayo ina kuinda sana a damu lakini pia wenye vyakula kupunguza utumiaji wa, wa, wa, wa, wa uh, kidogo mechuuaechkua unaezakubadilisha hvitu mamatunda ambayonaska ai pia uh, utumiaji wa, nye wa uh, chocolate nyeusi ambayo haijaongezewa sukari nyingine umekuwa ni mzuri sana uh, kwe, kwa hujuma kufanya hivi ain hiv vyakula uh, pamoja na kufanya mazoezi kupunguza uzito vitasaidia sana kutulinda uh, a kupatashirikizo a damu hivyo basi natumaini kwamba katika sehemu ya kwanza ya pili na sehemuhii ya leo ya tatu utakuwa umejifunza vingi naa vingi kuhusushirikiz a damu kama una swali unaweza ukauliza kupitia mitandao yakijamii unaeza ukaeka ale uh, aeaaa ujibu au unaeza ukanifatiia mitandao yakijamii ata kwenye twitter facebook uh, pamoja na, uh, na, na instagram Uh, kama nilivyosema kwamba natarajia kwamba katika sehemu inaofuata au za mbereni tutazungumza pamoja na dor joakim bula ambaye ataeleza mambo zaidi zaidi kuhusu namna ya kuishi uh, na uh, mda, kushukulu, kushukulu eme, kwa wale wenye shinikizo la damu na kadhalika bila kupoteza muda napenda ka kushukuru sana wewe kwa kutumia mdawakunisikiliza uh, ni kuage rasmi mpaka wakati mwingine au wasa mwingine hapo kesho majaliwa tutakapojaliwa tutaendelea kuzungumza kujadiliana sana kuhusu mada uh, tautaanza uh, rasmi mada ya kisukari lakini ppia tukamalizia uh, mada hii yashiiiza damu pamoja na pamojana mabula na baada hapo tutaangalia kali navyofuata kama kuna jambo lolote lile mada yoyote yakiafya ambayo unapenda tuizungumze usisite pia kutofautia mitandayo kijamii na kusema kaba nataka usikie mada kuhusu nini asante sana nikutakia asubuhi njema