habari za asubuhi ndugu mfuatiliaji na msikilizaji wa kipindi au vipindi hivi vya talk kwa majina anaitwa dr agasi ruta karibu katika sehemu ya nne ya afya tk katika sehemu ya kwanza ya pili na ya tatu tumezungumza kuhusu shinikizo la damu hivyo basi sehemu ya nne tunafanya mjumuisho ili kuweza kuimaliza madai ya, ya shinikizo la damu makawaida naomba likumbushe kwamba au ki ama mamboambayo tunaelezea kwenyer yasibadilishe ushauri binafsi ambao mtu ama mgonjwa unaupata asababu magonjwa haya kila mtu anatibiwa kwa dawa zake dawa za shirikizo la damu ni nyingi sana na mashauri haya ni mengi sanaia mashaiay umla ili pamoja tuwe nauelewa kuhusu nini shirikizo la damu na nini cha kufanya bila kupoteza muda kwanza kabisa ni kwamba shirikizo la damu ni pale ambako moyo unakuwa unasukuma damu kwa nguvu kuliko kiasi cha kawaida kunakuwa kuna kani ila a usuka, usukani a kusukuma damu inakuwa imeongezeka na ugonjwa huo shinikizo la damu ni moja kati ya magonjwa yasiyoambukiza ni ya magonjwa ambayo yanatokana mara nyingi sana kutokana na mfumo wa maisha tunaita changes ndiyo sababu kubwa sana na katika kipindi cha miaka hii ya, ya karibuni magonjwa haya yamezidi kuwa, kuwa tatizo kubwa sana ikihusishwa magonjwa mengine kama saratani magonjwa ya uh, mengine kama pia kisukari nakaknakadhalika shindikizo la damu uh, sababu zake zinashindwa kuwepo moja kwa moja uh, tunaganya katika makundi mawili kuna tunaita magonjwa awali na, na, na ya pili primary pamoja na tofauti hapa ni kwamba hizi uh, primary ale magonjwa ambayo tunasema kwamba sababu zake zinakuwa zinakua uh, ziko n yani kunakosekana ile uh, sababu moja kwa moja lakini secondary lakinie uh, haya waga uh, sababu yake mara nyingi sana inakuwa inafahamika ni kwamba mgonjwa anakuwa na natatizo fulani inampetekea sasa apate hii shirikizo ya damu katika kama kitu cha pili yake hivyo basi tunavokuwa tunazungumza kuhusu primary au kile kisukari cawamu ya kwanza tunakuwa tunazungumza magonjwa ambayo au sababu ambazo mara nyingi sana zinachukua muda kutokea mabadiliko aya yanachukua muda mrefu kutokea nndio sana tunazungumzia vitu kama akijenetikia uh, like kulisi uh, pia mabadiliko ya mwili kuta mazoezi na kahalika uh, kupata shida au aina ya miro ambao tunakula na mambo kma ubeahatari zaidi mara nyii sanachanzo flanichanzo kingink na kwa muda wa haraka sana kubwa aaaakubwa sanaazugmzia pale anakuwa anakaatatizo la fio tatizo uh, la moyo matatizo uh, mengine utumiaji madawa pombe na kadhalika halafu anapata damu ni kwamba lazima la damu na mtaalamu wa afya daktari um, na haipimwi kwa mara moja tu lazima vmefanyika vipimu kati ya siku mbili mpaka miezi miwili mgonwa kupima vipimo kwa siku tofoto, goodness, siku tofauti tofauti na kila kupimwa mara tatu sasa so, so, kusoma damu uh, ile au ili kani msikumu, tuna kundi pale uh, namba kuna pmo affa mo ya damun ae nambaa nanamba zaunomaas kiswahili ni ile nguvu ya damu inapokuwa napokuaa kwenye moyo na ni pale katikati ya miundo ya moyo ile asa katikati pale ambako a kama ukimia ndo napata pale ambako damu inarudi ina sasa hivyo mara nyingi sana natakiwa damu inarudi iwe kwenye kani ya chini namba yake sio namba juu sasa namba ya kawaida natakiwa h mia ishirini ju a tisini mia ishirini ju ya themanini ndio namba ya kawaida sasa shirikizo la damu mara nyingi ni pale ambako namba inafikia hatua inakuwa ni kwenye uh, kuanzia mia thelathini mpaka mia thelathi na tisa aju ya themanini mpaka themani na tisa hili ni kundi la kwanza lakini pia damu inapoongezwa kutoka mia ishirini mpaka mia ishiri na tisa na chini ko chini, chini themanini Uh, tunasema hizi zote kudite kui kama la awali ambako mtu anashauriwa sana aongeze bidii kwenye kufanya mazoezi kubadilishalvyakula akuamafuta uamboga uh, za majani nyingi nkufanya mazoezi iladamu tpale ambaomtu nakumezidi mia arobain juu ya tisini nakuamekuwa hapo na imefanyahio kwa muda mrefu lakini pia tunayoshirikiza damu la hatari ambako namba nakua ni juu ya mia themanini uh, kwa juu ya mia na kumi ambako mara nyingi sana hapa sasa ndio pale ambako tunaona zalili mtu anapata kiharusi uh, mtu anapata kichwa kinauma sana mtu nashinda kupumua uh, haya yote napata mamifu makubwa kifua na watu wengi sana wanagundulika hapa nakuta mtu tu afanyaje mazoezi afanyaje chek gaftu ipo kazini ameanguka wanamleta ameshinda kutembea ukiangalia okay, kwa mia mbili ishirini uu amia hamsinifakpshatataakarusi sehemu ya ubongo meva damu a sehemu yaubongo inavuja damu pia ikatokea pande zote mbili au wengie no like, unakuwa amepata kiharusi kwasabau shiwa damu uh, unawapa dawa kwamba katumia hizi dawa wasiache nakua wanaacha wegwstokuacha dawafata masharti inarudi tena kuta maakwanza lipata kiharusi upand kushoto marapia napakrusiakulia anaiskuishikitandani kwa na muda mrefu nakua na na, na, na, na, na, kupata o nyingine mbalimbali mbali. um, Ja, ni, ni me, ni sana sana katika kipindi hiki utakuwa dalili zake mara nyingi arkdhi kamaysemam wakichwa kushindwa kupumua kizunguzungumwakifua shinda kona zataa pale mbako aka ju a mia themanini e mia moja na, na bako, my, crisis, bako, manini, over, kumi uh, hapa na na Sasa, uh, nini mbolo, sana. Sasa, nini swala muhimu lazima apmaoacafayajambo mbaohchakfaya azma anzatuwanza kwanza, kwanza, uh, kwanza kabisa uh, mishipa damu ambayo inatoa damu kwenye mamshipa ni mkubwa na ambayo haina kwahiyo i mshipa ambayo damu yake inatembea kwa wasani fulani ili kuakisha inafika kila sehemu ya mwili liwea kupata damu damu inakuja na nutrient ina au vyakula inakuja na ile ambayo inasaidia zile au, au, au, au, au, au misuri aunyama isif asabu nahitaji ssa knchotke athari kubwa yak a shirikizo ya kwamba inafanya baadhi ya sababu inafanya ku, ku, ili mishipa izibe au o ikomae kasabu ya mrundikano ya, ya, ya, ya mafuta mule ndani inakuwa membamba kunapokuwa na small area large pressure uh, ea area, pl- uh, area small kwenyeeaae kwa hiyo tundi napokuwa kipenywa kile cha, cha, cha, cha, cha. mshoadainakuwa kimbamba da nazidi kupita kwa spili sana uh, kachoka, na baadaye bishipa hii inaweza ikachoka ikapasuka kaeta uh, hatari zaidi sana lakini kingine ambacho kinaathiriwa nini moyo moyo a kwasababu sasa sasaushindani sasa na uhitaji wa damu kufika vizuri nabidi uzidi kufanya kazi kwa nguuaakashnda ufaya aaf t kapata aaokamamaa nakinie kzungumza sana nikiarusishaadam uh, ayogodam na kulta dalii mbalimbali asachakufanya ambacho uh, kinashauriwa kwanza kabisa ni mtu binafsi kuacha baahi ya tabia mtu yoyote yule akishi, haya mambo uasema kia auchaguziwakea maisha lai kama mtumeshakuamshmmashadamu jaribu kuacha pombe na sigara nssasigara sigara unapokuwa unavuta inafanya ile nafayashpadamu kua migumu nakuikaza na kufanya ho midogo sigara kabisa, uh, kabisa. akuongeza pre uh, sana sgaraaacha mazoezi kupunguza uzito ainaya uh, vyakula le vyakula ambayomajani mengimatunda punguzaklauye sukaihkaeambayo ajaongezwa sukali yoyote akiwa ndani hizo ndio njia ambazo zitasaidia sana chamsingi tuena utamaduni sana sana wakufanya waku, waku na kuangalia hafya zetu alazsiamakamarambiliangaliafya yako naaozungumzia kenye mazoezi sfaya mazfkka mia hamni za mazoezi kwa wiki zinatosha ambako ni wastani wa nsusaa tu amka asubuhi kama hivi ambayo minamka uanda hii vipindi wakati wa kwenda bafun ukapiga apshap zako tano apokwa daika zako mbili tatu wakatknapata gari ukatembea rakaraka lkcagaofayaafaya pnapale najioni ukiwezabskatwakurudi unakimbia adaika kumidaika kumi, kumi natano unakaa sawa hivi ndi ambavyo tunashauri wala ukifanya hivo atisi unapunguza ile hatari ya kupata matatizo wa shinikizo la damu naamini ndugu mskilizaji umejifunza mengi sana anatarajia katika sehemu inayofuata sehemu ya tano au nitaweza kuweka mahojiano na d joaimu mabura ambaye ni mtaalamu wa afya jamii ambaye naye ataongezea kwake kuhusu shinikizo la damu na baada ya tutaenda kwenye mada inayofuata ambayo itakuwa na mana ya ugonjwa kisukari hivyo basi nakuomba sana sana sana hakikisha unawambia marafiki kuhusu afya talk ili na wao waweza kutufuatilia tufuatilie kwenye twitter aafatk tz lakini pia unaweza ukatufuatilia mii mwenyewe daktari mtarii kupitia instagram twitter na facebook kama una swali lolote lile kupitia peji uh, za uh, zangu au peji ya afya z pale t unaezatu ukaeka swali lakoukafyar yoyotena swali ntaza kujibu lakini pia htakwenye peji yangu amtarunaza ukament pale kwangu au ukanitumia dm potepote m zangu ziko wazi kwenye nram ee t kwenye, kwenye, kwenye fabk mtu y aitumia meseji na swala lako kama litakuwa na uzito sana ambao inahitaji kujibiwa hili jamii pia naye jue nitakuja kujibu kwenye kipindi usisitekutufuatilia kama nilivyo kuelekeza t na fabok mtarhitarhi tt pei pekee ni afyaz bada y kusema hayo nomba kutaki subu njema kila laheri kwenye shuguli uh, uweze kufanya vyema na uendelee kujifunza vyema na sana msistizi mtu ambaye ajafatia vipindi hivi anaweza akasikiliza sehemu hii ya nne ambayo ni mjumuishwu lakini pia kwa undani zaidi asikilize sehemu ya kwanza ya pili na ya tatu ya afya tok asante sana