habari za jioni karibu kwenye afya tok kipindi maalum ikiwa leo ni siku ya jumanne ya tarehe moja mwezi wa 12 mwaka fb 2 h siku ya maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani hivyo nikaona basi ni vyema sana ni kipindi hiki maalum kwa kifupi sana tuzungumze kuhusu ugonjwa wa ukimwi kwa majina yanaitwa daktari agasin lutasinga karibu kwenye afya afyatok kipinde maalum mada ni ukimwi moja kwa moja tuanze kujiuliza kwanza ukimwi ni kitu gani ukimwi ni ugonjwa unaohusisha upungufu wa kinga mwilini na huu unasababishwa na virusi vvu virusi vya ukimwi hivyo basi ugonjwa huu umekuwa ni ugonjwa ambao kwa muda mrefu sana unazungumzwa sana duniani kuanzia mapema miaka ya 90 mpaka leo hii wanayans ba anatafuta dawa yake na kuweza kujua gani wanaweza wakadhibiti uh, virusi hvyo ukimwi na pia kuzuia maambukizi au watu kupata ugonjwa sasa wa ukimwi ifahamike kwamba ugonjwa huu wa ukimwi uh, ni ugonjwa ambao umemaliza watu wengi sana umemaliza vijana wengi sana umezima ndoto za watu wengi sana Uh, ukimwi hasa katika kipindi hiki katika mwaka huu ambako tunafanya maadhimisho haya uh, pamoja na janga jingine kubwa la virusi vya korona ambavyo hivi vyenyewe pia vinapelekea jitihada za mapambano dhidi ya magonjwa kama malali ya ukimwi na kifua kikuu kupungua na mapambano haya yanajumulisha namna ya kusaidia watu kujirinda au preventions upimaji testing uh, matibabu au namna ya kuwasaidia watu matibabu atiba ameanishi kwamba ni kili ambacho mtu anapata n apone mojakumoja lakinilo kuhudumia yale matibabu tunaita treatment in, changamoto matibabut e, cha virusi vya korona pamoja kudumia, pata, a, kimu, sema, Molini, na namna ya kuaudumia wagonjwa ambaowana ukimwi unasambaa kupitia damu au shahawa au maji maji ya uke au majimaji ya mwili yoyote ya mgonjwa ambaye ameathirika yanapogusana na maji maji au seli hai ya mtu mwingine ambaye haja, haja na mtu mwingine ambaye halikuwa hana maambukizi ko unakuwa na mtu mwenye maambukizi damu yake inakutana na damu ya mtu ambaye hana maambukizi au shahawa uh, kama zitafanyikiwa zita kupenya kwenye tishu na kuingia ndani au uh, pamoja nna majimaji a uki majimaji ya mwili sehemu mbalimbali ukimwi hizi um, ni, ni kama njia ambazo zinapitia na, unaweza ukaambukizwa labda kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto tunaita ni uh, transmission lakini pia unaweza ukaambukizwa ukimwi pale ambapo unakuwa umeingiziwa damu ambayo haikuwa safi ili haikufanyia vipimo uzuri ni kwamba maabara zetu wasasa mabaili ya taifa inafanya hiyo kazi na kuakikisha damu zote ambazo wanapata tanzania wanaohitaji damu zimefanyiwa vipimo nani damu salama kwa kiasi kikubwa sana uwepo maabara ambazo zinapitia damu hizi kumesaidia sana sana sana kuondoa maambukizi aukiwe kupikwa njia ya damu lakini pia kufanya au Uh, pale ambako unafanya bila kutumia kinga tunasema protected sex. hii ni njia ambayo inamaliza vijana wengi sana ssao uh, katika miaka kati a ishirinanne mpaka helahini na kwa bahatimbaya hata miaka ishiinamoja hapa ambako tunasema uh, mwili unachemka na, na vijana wengi mwenyewe nikiwa mojaapo kama vijana wakati tunateleza uh, nimeona leo kuna daktari moja naitwa uh, kama sikosei Ha, ameweka pale kwenye tt yake pale vizuri kabisa akasema kila mtu unaekutana naye uh, muklie kama ana ana ukimwi kwamba na ukakna kwamba tuweze kuchukua tahadhari hivyo basi uh, sisi kama vijana tua makini sana hizi ngono ambazo nazifanya ngono zembe lakini pia watu wengine ambao wanakumbwa na gonjwa kimwi ni wale makundi ya watu wenye urahibu hasa wamadawa kulevya ambao wanakaa vijueni sindano moja inatumika na watu kama kumi mmoja wapo akiwa na vsi ya ukimwi wengine wakachukua ile sindano wakajidunga zile dawa wanaambukizana pia ukimwi kwa maksudi au ka kujua na kkutkujua ukimwi kama ukim um, hauna tiba kama nilivyosema na m- matibabu yake ni matibabu ya kuongeza siku au ya kusaidia zile chembechembe za, ku- za kupamana na madudu mbalimbali ziweze kufanya kazi virusi vya kima navoingia mwilini vinaenda kubadilisha mfumo wa mwili jntk ya sele dna na kuanza kujizalisha ndani kwa ndani na kuharibu seli na kwa bahatimbaya huwa zinashambulia ambazo ni moja ya sele ambazo zinapambana uh, kila siku kikisha ama mwili unalindwa na maradhi mbalimbali kama ya mbalimbali ya maimbabati ka unapokuwa zile seli zimeliwa na zimearibiwa zinaposhuka mtu nakua umepungukiwa kinga nsasa unaweza kupata magonjwa magonjwayemelezi ikiwemo kifua kikuu magonjwa y ya yafas kichwani aina fulani ya homa mapafu ta pcp ambayo ni homa moja mbaya sana anaipata sana wagonjwa wengi wenye ukimwi kwa hiyo kinachotokea ni kwamba uh, ili mtu awezi kukaa salama inabidi ya ongezewe kinga ndipo zapotolewa hizi uh, arv na kitu kimoja ambacho kinatokea ni kwamba ule utayari ule utayari wa mtu kukubali kwamba kweli sasa nimeathirika baadhi ya watu inawachukua ina muda na wengine huwa ile swala la, la, la kuogopa nitachukuliwaje na itakuwaje na wengi huwa wanaacha dawa nipende kukwambia ndugu msikilizaji unapo, un, kama unapomfahamu mtu yoyote ambaye ana shida hii amegunduika na gonjwa kimwe mshauri sana mpende sana usimtenge na hakikishe unamuhimiza mara kwa mara hakikisha na meza dawa zake kwani zinasaidia sana kuto kumaliza dawa hizi unaezaukasababisha ugonjwa wake ukahama kutoka hatua ya kwanza mpaka hatua ya nne ambayo ni hatua mbaya kwa muda mfupi kwahio utumia dawa vizuri hakikisha unakula vizuri unakula chakula kizuri ambacho ni mlo wenye vitubisho vyote vitano tukizungumzia virtubisho vya wanga protini matunda hizi vitamins na kadhalika maji pia yaupo wahiohakikisha unakula vizuri unafanya mazoezi na wewe unaangalia malengo yako ya baadaye ni hapi na kuendelea kuakikisha kwamba wewe tageti yako kufa nye malengo unafika lakini pia sasa tunapozungumzia uh, uh, ukimwi unavyokuwa ni kwamba mtu anavokuwa meambukiza ukimw ukimukimwi vinavyoambukizwa ni vye virusi ukimwi ni ugonjwa unapokuwa umepata vye virusi mara nyingi watu ile reaction ya kwanza anapata dalili kama za mafua anakuwa anapiga chafya na nini tunasema sasa chouchouadaeanaakawaida kwenye active stage ya muda mfupi kuja kua bia dalili kipindi cha hiicaadaili mtu nategeme na watuonyesha nazamani wakati wanaanza kutoa hizidaa zaa walikuwa wanasubiria mpaka cd4 hiyo imeshuka chini ya mia tano ila sasa hivi ukishagundulika tu na ukimwa hata kama CD4 ni kiasi gani iko juu ya mia tano yo chini ya mia tano ukigundulika tu unaanza av moja kwa moja ili kuhakikisha kwamba wakati ule hata kama viusi pale yasimptomatici naendelea kuviacha kule kule na kuongezea sf nguvu hii vo vus va ukimwi vgandamizwa kule, kule wako watu wanaishi na vyusi vya ukimwi miaka mpaka thelathini miaka mpaka arobaini na wanatimiza malengo yao wanafanya maisha yao wanakuwa na familia zao na sasa hivi hata kama mama mjamzito mzito na viusi vya ukimwi akibabo ja mzito uwezo wa kumlinda yule mtoto pale ambako anagundika aa kwamba ni mjamzito menye viusi vya ukimwe ni uwezo waasilimia 99 ni uwezo ambao uko vizuri ni kwamba tnatambulika kwamba huyu mama ana viusi vya ukimwe na mtoto analindwa na atakapozaliwa ataazishiwa dawa za mapema kabisa za kumlinda, mtoto anabaki, uh, afya duniani k mapambano makubwa sana aaksha kwamba tunatokomeza janga la ukim mwaka b3 kwahiyo ili njia pekee za kufikia hapo ni kuaikisha kwamba tunajikinga sana sasa je tunajikingaje na visu vya kimwe kwanza kabisa nikuwanikuwa mono, uh, a kunalam monogami kmnam kwa kwamba mtu wewe kama wewe uwe na mahusiano na mtu mmoja yaani kama ni umeoa uwe mwanza wako nandoa, ni wako amaashirkna nayetnandoa aumwanzawakowandoa akini kamaaa mpenzi pia njia nyingine ambayo nimuhimu kwanza kabisamaafyafya a maraamaausian mausia na mtu yule bila kama afya yyote l iauspmaafyatr mtu unayemuona ashumu kwamba positive ee kwamba hana hivyo ujikinge lakini pia ni utumiaji wa uh, mipira pale ambapo unashiriki tendo na ndoa sasa kwa mtu ambaye humfahamu au kwa mtu ambaenamashaka naye ila kama umetulia una mpenzi mmoja huko kwenye ndoa ni wewe tu na mkeo au na mumewa basi mnaendelea kuaminiana na kwa kuakikisha kwamba mna, mnatunzana pamoja lakini pia kingine ukikisha kwa kwamba tunaacha urahibu vijana wengi wamezama kwenye urahibu wa madawa uh, tuweze hawa, kabisa, bila kuwada um, aa kutoa ujumbe kwamba ikiwa leo ni kilele ausuaisho aazage mambo lakini siku naisha hivyo basi kesho asubuhi wewe ambao umenisikiliza weka nie ndani yako kwamba unaenda kupima virusi vya ukimwi Ne unapojua hali yako uwe tayari kwa lolote vile lakini kama utakuta umegundulikanavskim usikate tamaa utaanza dawa utaendea na maisha yako utafika uta, uta, uta malengo yako vizuri kabisa kama utapata masharti na kwa hale ambao hamtagundulika kama naviskim tuendeekujikinga tuzingatie sana afya zetu tuspende kuamahama huul wishokabisa napenda kushukuru kwa kusikiliza kipindi hiki maalum hii ni afya Uh, ambako ni kipindi maalum kwa hiyo sio episodi sioila mwendelezo uh, tutaendelea nat mwendelezo hapo kesho asante sana kwa kunisikiliza nukutakie joni njema akikisha unafuatilia afy kwenye twitter pia unapokuwa unapokua kuuliza swala lolote la afya lakini pia unaweza ukanifatilia mi binafsi dr tsin kupitiamtalii kwenye twitter instagram na facebook kuwekasta daktari mtarihi jioni njema asante sana kwa kuweza kuwa nami mpaka muda huu asante okay.