habari ndugu mskilizaji wa afya hii ikiwa e, ni siku nyingine asubuhi njema ya leo kwanza kabisa tuendee kumshukuru mwenyezi mungu uh, mwingu a rehema kwa kuweza kutuamsha tukiwa salama uh, lakini pia kwa wale ambao hawana pia imani sio mbaya pia tunaamini kwamba wako ambacho wanakiamini hivyo ni heri sana tunapokuwa tumeamka salamu asubuhi hii kuweza kuzungumza kuweza kuenda kwenye shughuli zetu mbalimbali kwa majina inaitwa daktaristsing hii ni sehemu miata ya sehemu ya talk. kwanza ya pili na tatu tulizungumza kuhusu shinikizo la damu sehemu ya nne tukafanya majumuisho lakini pia jana ilikuwa ni siku ya maadhimisho ya siku ya ukimwu duniani ambako janajioni samoj tulichapisha ama nilichapisha kipindi maalum eh, kwa ajili ya kuzungumza kwa kifupi sana kuhusu ukimwi na hasa kuasa watu wawe na tabia ya kupima afya leo tunaanza rasmi uh, maada ya kuhusu ugonjwa wa kisukari ambao natumaini pia tutafanya kama ilivyokuwa keye shaa damu tunatumia vipindi viwili adi vitatu au hata vinne kulingana na maswali na uhitaji na watu wanavyotaka kuuelewa wakai ugumza kuhusu ugonjwa wa shrk nimagonwagwmoankufaham kwamba na elimu hii ni elimu ya ujumla tu kwa jamii ili kuweza kuongeza au utambuzi wa magonjwa mbalimbali na shida mbalimbali za kiafya kwa wagonjwa ambao mna magonjwa yote yale ambayo kua nnazungumza na ambao tayari mna klniki zenu na mdaktari wenu na mna ile yenu plani ambao amba mba kumeshakubaliana skachukua taarifa hizi nakubadilisha bilakuongea na daktari wako nakusii na sana kasababu magonjwa ya fanani nilazima uendele naile plani ambayo unayo chamsingi sana dawa za kisukari na, na dawa za s n dawa nyingine a magonjwa ya akili usiache po dawa zakiumwi za, za, za, za, za, pia usiache bila daktari uh, watu wengi wanapata shida sababu anakwambia nilikuwa tu na kisukari kikwa kinafika thelathini nikatumia dawa miwezi miwili kikaa kiko chini ya kumi m nikaachaapanahzwagaziachwi bila ushauri wa daktari na mara nyingiaganameza kila siu admasaaa hyhivyo bila uh, kucereesha muda leo tutaongea kwa kifupi sana kuhusu nini maana ya ugonjwa wa kisukari uh, na pia dalili zake zinakuaji na dalili zake mbaya zikoje lakini pia tutaongelea um, nini umuhimu wa kufanya s watu gani kundi kundigani atakiw lifanyia na namna ambavyo uh, ugonjwa huu unapimwa kwahiyo kitabibu hali ya ugonjwa wa kisukari uh, tunasema kwamba ni pale ambako mwili unakuwa ndani ya damu kwenye mwili kunakuwa kuna sukari ambao mepita kiasi kila kitu kwenye mwili kina kiwango chake na kiwango cha madini ambacho nahitaji kiwango cha sukari kiwango cha nguoa na hiyo pale mbakokiliangkkmezidnombamtunaugua ugonjwa wakisukari na ugonjwa waki huu unaweza unaezakawa kutokana na edha uzalishwaji mwingi ama kutu kuzalishwa kwa, kwa, kiko, kwa, kiko, kwa, kwa. tunasema Uh, insulin kwa, kwa insulin ambayo aga inatumika uh, ku sukali pale umekula inapunguza kile kiinafanya haizalishwi inapokua kutosha ama imezalishwa kutosha lakini imezidiwa kazi a shida kwahiyo kuna makundi manne ya ugonj a kundi la kwanza tunasema ni kile ambacho mtu anazaliwa nacho tunaita hakwawatu ni kile ambacho mtu nacho kama hapa kwa watu ni kwamba wao waokwagisa ambavyo ko bahati nzuri bahati mbaya anakuwa amezaliwa na shida ya sel ambazoinazalishali kwahiyo anakosa ile l kwenye damu hivyo moja kwa moja kutumia nuli ya afish wanakua nachuma zsinano wa nulideleaaugonjwa huo kisukari ni hawa watu kundi la kwanza sauanakua amekua akiwa nafahamu shida yake na, anakua anaelewa nchakufanyaaunajipima wenyewe wengi wao naagonwatambz na anaagonwa na wakundi ambao tftia kundi la pili ambao nipe hawa ni ambao sasa baadaye kwenye maisha kutokana na aaina ya maisha kuta kufanya mazoezi aina ya vyakula na nini bahatimbaya sukai ambao inazlishwawanapokaepata mgonjwa kakumelewesha nini kimetokea nanaarinaeza kaishiwa ashida sana ana kkubalina na, na hali Kundi la apili a atatuatoanzi miezi mitatuasitasa ti funguaaiaat skaakaaa kuzngumza kuhusu mambo mbalimbali auja na naa uh, uh, uh, uh, uh, uh, na, na, na kujifungua nakadhalika tena apo mbeleni mwisho ambalo gmaayytaadaombelenkingine kuna sababu kwa mfano mgonjwa ambaye labda alikuwa aratb ugonjwa fulani amefanyiwa upasuaji amepandikizwa kiungo cha mwili ktoka kwa mtu mwingine anakuapo kwenye dawa za mda mrefupamoja na dawa nyingine ambazo zinapunguza kinga msa bahatimbaowanaawakapata kisukai hata kisukari dalili zake ziko, ta, ziko kuu tatu uh, kwanza kabisa tatu au um, nn kwanza kabisa waga ni kusikia kiu sana uh, kunywa maji mengi kutoka na jasho sana kuwa mchovu uh, wengine wanapungua uzito gafla na wengine wanapata masigazi kwenye kuonana kuona kuona vizuri um, lakini sasa wengi sana waga hawaonyeshi dalili mwanzoni nasema wanakuwa ni asymptomatic awana dari yoyote wanaendia tu vizuri na maisha lakini anakuja gafa anakua knulika papshaik bahatimbayaknacotokea ni kwamba bakteria wanapenda sukari wanakula sukari pale mwiae wdakuchimbaaa nakula hilo sukari ammi changu nimepata kakiponi sau tayaribateri te wameshafika pale nawanakula pale pamje na wadudu wengine mbalimbalie uh, ambacho kinawakutawatu uh, uh, ni kwamba wtmaumiu sana kwenye sehemu moja aai mkono unauma sana uh, wengine ak wanapata homa za mara kwa mara kutokana na infections za bateria nakahalika uh, sasa kisukari ina ina ina bekawa, foro, hivi, basa, Asubuwe, na ramu nyingi ya kupimwa kuna aina mpaka nne kuna aina ile ambayo mu anaekkuminambili zaidi ya baada ya kufanyiwa ts unapewa bolasi, au kinywaji chene sukali au chakula kama gramsabina uh, tano alafu unaptundika masaa mawili hivi mwili, moja au mawili halafu unapimwa natoki ile siwo juu ya kumi na moja na kuna wale ambao wanapimwa ntm tuthdai uh, lakini hawa wanapimwa kama umeshoesha dalili mtu analalamika mi nasikia kiu sana natoka jasho sana halafu unampima pale kwa kumshtukiza unakutakwa juu ya kumi na moja na wengine wagaafanya kipimo kikubwa cha damu ambaho ea kuangalia damu kwa ndani sana kabisa zaidi kasa kwenyeae mbowaafaham wakenda sukai wanapima kwenye vidole pale wanaka enye mashine nasoma zine namba Nazi, malizi, ya, ya leo ya kwanza kwa kuzungumza nini cha kufanya kama ilivyo kshinikizawa damu lazima uh, inashauriwa kwa watu ambao wakou a miaka aba uh, ikiwa namaana kwamba kutokana na naa na na mkubwa hata uh, uzalishaji wa hizivichecheoa kemikali za mwili mwiliaga pia unapungua miaka homiakaakuendelea walau kwa mwaka mara moja u anafanya kipimo cha damu kuangalia sukari yako ikoje kundi jingine ikojkundi jingne kufanya hivo ni wale ambao na uzito au liopitizass mb wa ya zaidi ya asilimia hehitunapima urefu na uzitoeakla kchoke ni kwamba ule urefu wa wako unawekwa katika mita unatafutiwa aitaji n no napatal alafu unachukua ule uzito wako wamwili unagawanya ae amaambwatuwako zaidi ya helahini eshaa mana ataka wanafanya kipimo wengine ni wagonjwa washirikiz wadamu wagonjwa anaendana mara kwa mara kwkmkujifungua watoto wakubwa uh, kionne auambaompata vifo vya mtoto kufa tumboni kw sante sana kwa wa kunisikiliza nami imejifunza maii machache tutaendelea kua wote Aa, katika siku izofuata kadi mbayo tunajari na mwenyezimungu siku kila siku tutakuwa utakua tunazungumza saa sa moa nakuta kipindi kiko tayari nikutakie asubuhi njema kama ilivyo ada na kukumbusha ukiwa na swali tufuatilie palett afk tz naa katt swali lako kuweka ata afatok auhasta daktari mari lakini nifuatie mi mwenyewe daktari agastasingwa kupitia twitter instagram na facebook at daktari mtarihi naoneka hashtag yangu pale hashtag daktari mtarihi asante sana nikutakie asubuhi njema ya leo yenye baraka mpaka wakati mwingine