habari za leo ndugu msikilizaji wa afya talk uh, kwanza kabisa ni ombe thamaani kwa jana y kukosekana kwa kipindi kutokana na sababu mbalimbali najitahidi sana kuweza kuandaa vipindi hivi pale ambao unapata nafasi lakini naposhindikana tuweze kusamamiana kikawaida kipindihki natoka kitoke kila siku saa moja asubuhi na wana arikodi jioni ya siku kabla au alfadili sana ya siku sika kwa hio siku wa jana tulishindwa kupata na leo walau kimechelewa kidogo kwa sababu ya mambo ya hapa na pale kwa hilo um, kwasababuaeya kwanza sehemu sehemu ya mpaka nimezungumza sana kuhusu kuhusu la damu na kuhusu kisukari, na kisukari naamini kama mpasa nana lakini pia nilifanya kipindi maalum amoawzkuminambi uh, katika sehemu ya tisa tunaenda kuanza rasmi maadasana figo ambapo tatazamia kwanza kwa ufupi figo ni nini na inafanya kazi gani hiyo tatazama leo kabla tujaanza kuchambua magonjwa yanaoahili figo na, na kaaik nkaik madaiitakuwa ndefu sana kwahiyo naomba uwe mfatiliaji mzuri ufatilie leo tunapoanza mada na siku ambazo zinakuja majina naitwa zinaku inakuja kwa lengo la kufundisha jamii kwa hiyo kama mtu ni mgonjwa asija asijakabadilisha matibabu yake kwa kusikiliza tu kipindi hiki hii ni elimu tu ya yananaaatukaishi nauuka magonjwa mbalimbali hilo dio lengo la afya talk lakini pia nikuambiatu nimeanzisha uh, blog ya afya talk ambao ni kwa hiyo wengine unakualaba unakosa muda wa kusikiliza unaweza pia ukapita na kujisomea na unaeza ukafuati mtandaetu ya kijamii pale twitter paletaaf tz lakini pia hata mimi mwenyewe binafsi daktari mtalii kwenye instagram twitter na facebook na ukaengage kwa kuweka hashtag afya talk hashtag daktari mtalii unapokuwa na swali uh, kuhusiana na vipindi vyetu ambavyo vimepita uh, ambavyo tunafanya sasa hivi na swala lote lo la afya nami nitakujibu na pale ambao kuna manufaa ya jamii kwa juma ntakua pia kujibu kwenye kipindi ili wengine ambao watakuwa na swali kama hilo waweze kuelimika kwa hio leo nimesema tunaanza mada hizi za figo kueza kuiangalia figo nini nafanya kazigani nakaik nabadtndambele kuangalia madhara au magonjwa naoshambulia figo na kadhalika kwa kwa hiyo leo tutaanza kifupi sana kahalika binadamu umeumbwa na organs, au tunasema kwa kiswahili kiswahili nakosa a asma akasaksake fasa ema ni vitu kama moyo maini mapafu hizoti eh, ni za mwili kwahiyo kat ya organ ambayo tunayo inaitwa figo uh, ambazo hizi tunazo mbili na n hizi zinafanya kazi kubwa moja mojamaa kuchuja uchafu to kwenye damu kwa kwahiyo uh, uh, hizi organ au figo au mbili ile figo ya kulia upande wa kulia maranyingi inakuwa ni ndogo na inakua kwa chini kidogo ili kuweka eneo inakuwa chini mara baada ya eneo laini kutofautisha na hii ya upande wa kushoto na zipo kwenye upande wa nyuma wa mbavu na na kiufupi ni kwamba mfanano wake tunasema kwamba zinafanana kama chembe ya rage vijisa rage ilivyokaa sepdi na ya, ya mwanaume ni nzito kidogo na mpaka graa 25 hadi ma 7ba a mpaka ma h sasa kazi hizi zimewekwa humo kwenye mbavu upande huo kwa nyuma kwa kulia na kushoto zimezungukwa na lea mbalimbali za kulinda na kazi zake hizi humo ndani zinakuwa zina pyramids ambazo ni, ni machemba mbaonafanya hzi kazi za uchuiaji wa damu na, katharika na katharika. Kwayo, atils, mkubwa, damu kadhalika inaingia kupitia kusafishadam akupitihuwa ainia dam kwenye hzi fig na baada ya pale safishu, inatoka kutu, kutu, kutoka kwenye hizi au kwamba kwamba licha ya tunaona ni ndogo naenye entunasema kwambachayakamb ndogo lakini zinachukua mpak ailmia robo zmanyemoyoapaaam y dymyunasema kwa dakika inasafisha walanhusu kikombe cha damu kwayo ni gan ya muhimu sana inafanya kazi nyingi sana k leo tutaanza kuangalia hizi kazi zake ili mtu aweze kuelewa umuhimu wa kutunza hizi figo uh, ndio tunasema kwamba figo moja inatosha lakini ni vyema kama panapo lazima mtu kikisha unaakikisha kwamba unazipenda figo yako unapenda mapafu yako unapenda pia maini yako sababu ni nigan ambazo ni muhimu sana kwenye afy a binadamu kwao tumeanza na hii ogani ya figo mona sasa uh, kazi kubwa sana tunasema kwamba figo inafanya uyano unaolingana wa mwili unasema kwenye mwili humu kuna vitu mbalimbali kuna maji kuna chumvichumvi kuna, kuna sukalisukali h kwenye damu na kuna mambo mengine kama hayo kuna vichocheo vingine kama na kaman sasa hivi vyote vinakuwa vinatumia figo ambayo uh, inafanya kazi kubwa pia ya kuhakikisha kwamba mazingira ndani ya mwili yako kwenye uyano kahiyo kazi ya kwanza ya figo ni kufanya uondoa uchafu na kwahiyo uchafu ambao tunazungumzia huu ni yale mazalia au matunda baada ya mingenyo aina mbalimbali mbali ya vyakula ndani ya mwili au a, pia hata ile misuli inapokuwa inafanya kazi kuna vitu kama urea ambao inazalishwa pale baonaua imevunjika vitu kama pale vinazalishwa kao hivi vyote vinakua vinaondolewa na na nini na kazi ya figo na hata mtu akiwa na ugonjwa au, uh, figo au, pata madhara ya figo akihaafanya lazima apimweuekiko nyingi sana enye damu oneshaamba figtashae sanafyaai Uh, sasa ili ukikuta nyingi kwenye damu manake ni kwamba figo haijaisafisha ijaitoa kazi nyingine ambayo inafanywa na figo ni ku ni kurudisha ndani baadhi ya, ya, ya vitu ambavyo nutrient madini ambayo ni, ni, ni muhimu kwa ajili ya afya ya binadamu na afya ya mwili uh, tunasema kwamba uh, kwenye makule kunapokuwa unachuhiwa kule kunawezekana kwama nahitaji za ziada au za mai bnt madini kama ya chumvi haya kunakua kuna ulianwakati wamadini ya, ya, ya, ya chumvi na maji nakosa kiswali chake lakini kazi nyingine namba mbili ya figo <coughs> ni kulib ni kurudisha ndani haya madini spotei na npia ni kuyatoa kulingana na wfktafay ytoke fwatafanya ya baka mwili nakakufanya hivi inaakikisha kwamba ili levo ya, ya, na ya wano kati ya akli au bezi na asidi ya kinyumwili inakuwa ipo sawa ambako nasema mtu tkiwa kwenye kati ya7 kati ya sab nuktatau mpaka sab nukta nn hapa ambako amwili unakaa kwenye kiwango iko cha ph sasa uh, kubalansi vitu unatumia uh, protein unatumia natumia mbalimbali aafanya hkambo inafanyika ni kwanza inafanya affaya inarudisha ina, ina, ina ndaniuuyaakaondoayanaoua um, nandoa kutoka kwenye mkojo uh, pia inaweza mkojo kwenye inaweka ina sawa kingine ambacho inafanya uh, ni kuangalia uwiano wa uhitaji wa maji ndani ya mwili pale ambako mwili unakuwa unahitaji maji mwingi basi maji mengi anabaki mwilini mtu unakoja mkoja ambao uko concentrated lakini maji akiwa mwengi mwilini twa kupunguzwa to kwenye mkojwa utapata mkoja mbao kwa very na hiinashirikina pi kutumia uh, mbo nazwa kichwani ko nivitu ambayo vinashabihiana kruzakon pia ni kazi ya y figo kazi nyingine ni kuhakikisha au ku msukumo um, wa damu a nyingi sana wagonjwa shida shirikizo na damu paana wagonjwa kisukari pia napataja shida sana figo kwa sababu vituh vinashabiana vina vina mno na ni vitu mbayoakufuatilia kwa makini sana sana sana na tunasema kwamba na kwenye kufanya hii kazi ya kuaish abalipesha nakaa vizuri ni lazima mtu uangalie usiupunguza uzito uh, uache kutumia sigara uh, upunguza unyaji wa pombe na kadhalika sasa pombe kali ambazo iza zikaleta madhara kingine pia inazalisha baadhi ya ambazo ni muhimu sana uh, moja kazi ya moja kati ya ambayo inazalishwa na figo nitpi ambayo inasaidia kwenye kuzalisha chembecheesahani chembechembe, chembe-chembe nyekundu za damu ambazo zajumu sana lakini pia kuna kuzalishwa kwa renini ambayo inakua kufanya kwa, inakuja kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kutanua mishipa ya damu au kuipunguza kui, kui na kadhalika lakini pia azalisha pia hii inasaidia kwenye uh, ushaibiaji wa vitamini d ambavyo baada vitaongeza madini alkawishina kufanya mtu awe na mifupa iliyokomaa vizuri kwa tumepitia hizi kazi kwa kifupi sana naamini kwamba na umepata sanatumeztazamawamutia naumpatauson mbefuamatatuhufakes tutaanza moja kwamoja kuenda kwenye magonjwa kuangalia naagani ambao figo zinaathirika na, na ni vitu gani vya kuweza kufanya ambavyo vinaweza inaezaka vikasaidia walau kupunguza tatizo hili la madhara au madhara haya ya magonjwa ya figa nakusihi pia uendee kufuatilia uendee kufuatilia kupitia mitandao ya kijamii paletit at lakini pia mi mwenyewe daktari mtalii pale facebook faceboktt na instagram tajifunza mengi na utaweza kutambua mengi na kujua faida za figa mwelini nakuwa na magonjwa mbalimbali lakini pia kusoma vitu vingi vingi na kma mbashaatai na vipindi kuhusushikoadamu na kisukai amhm saakanzmbk tuatana kesho asante sana kwa kunisikiliza asubuhi njema asante sana