barihzi leo leo ikiwa ni tarehe tisa ya mwezi wa 12 makab2 kwa namna pekee pia ni siku ambayo tanzania tunasherekea uhuru wa nchi yetu hivyo basi naomba nikutakie mapumziko na mema katika sherehe hizi za uhuru tukiwa tunaazimisha miaka 59 ya uhuru wa taifa hili um, hivyo kama kawaida afya toko itaendelea na nivyokusha kusema hapo juzi au hapo awali kwamba tumeanza kuzungumza kuhusu magonjwa ya figo na ni magonjwa ambayo yamekuwa yakikua ka kasi sana na kuasiri watu wengi sana kwa hiyo bi kupoteza muda leo tutaanza kushambua sasa matatizo ya figo kwenye utangulizi tuliongea kuhusu figo ni nini na kazi zake ni zipi tutaanza kuangalia kila siku sikuta unaangalia ugonjwa mmoja baada ya mmoja madaiilianza kkuzungumza kuhusuindikizo la damu na pia tulizungumza kuhusu kisukai hiyi a uh, majinaan kukumbusha hilo uh, vipindi hivi ni elimu tu ya jamii watu kuweza kufahamu haya magonjwa na madhara yake lakini hayabadilishi matibabu aa wagonjwa ambao wanagua baadhi ya magonjwa bila kucholewa muda leo tutazungumza kuhusu matatizo figyo, ya figo yanasababishwa na ugonjwa wa kisukari au ktaalam luga kiingereza yanafanika kamakisukai ni moja kati ya kitu ambacho ni kikubwa sanani kitu ambacho kinahitaji umakini sana ambacho kinasababishwa edha na kile kileksukai chakusaliwa nacho ambayo ni ama kile ambacho napata tonawmba takriban asilimia ishitao ya watu ambao wana kisukari wanaka wana kwenye hatari ya kupata matatizo haya ya figo aasababiwa na kisukari na kinichotokea ni kwamba kisukari kinasababisha figo zinashindwa kufanya kazi zake ambao moja kazi ya figo muhimu ni kuchuja sumu na kuondoa uchafu na kutengeza mkojo kwa hiyo ili mtu uweze kuepuka shida hizi za kisukari ambazo zinaasiri figo ni lazima mtu uhakikishe kama unasukari unafuata matibabu yako unafanya mazoezi unakula vizuri unaonakisha unaakikisha kwamba uko kwa u- u- u- kwenye njia za kukulinda usuja kupata pia shinikizo la damu sasa matatizo haya okay, hayatokee tu mara moja anachukua muda mrefu mtu a kisukari mpaka miaka ishirini ndo kupata shida ya figo kuathirika na mara nyingi sana um, dalili zake za awali ni kwamba nisema jara kwamba kwenye zile faida hapo walek moja kati ya kazi za figo ambayo nizungumza nizungumza kwamba moja kati ykai ya figo ni ku ni kua ile smweli ukapo na katika tari au katika darii mojawapo ni pale ambako mtu atashindwa sasa kuona ile prese ya damu ambayo ipo vizuri kwahiyo adarimajapo utaona kwamba watu wengi wenye kisukari ambao wameeza kuathirika figo peshashanawa inapanda sana zaanashuka sana kingine ni pale ambako uh, ile retention moja kazi ya, ya figo ni ku baadhi ya vileva vitubisho vya mwili ikiwpot a pale ambapo fig znshifanya kazi utaona ile kule kurudisha ku ukurudisha zmashindikana ka unakuta kuna kwenye mkojo baadaye inakuja kuweza shida miguu na vimba mikono na vimba usona vimba nazkukoja mara kwa mara kadhalika wengine wanafika hatua wanapata kama kuchanganyikiwa wandukutapika na kadhalika uashwa kwa mda mrefu na uchovu izote dalili ut mtu amegua kisukari aba miaka ishirini miaka kumi hata miaka mitano tu kuaatumi dawa vizuri sasa ikaleta shida aeakuahirika kwamba kisukari kinafanya meshipa damu inaenda kwenye, kwenye figo ibane hiyo midogo na kuiharibu sasa kama sema kamba takriban asilimia ishiinatano ya damu kuto akenye figoabana danaenda kidogo sana fana dam chafuabaki miash kwanza kabisa ni utumiaji wa sigara kwa muda mrefu lakini bahstorakifamiliakanaa magonjwa ya figo maingi sana kwenye tario lakini pia unapokuwa dawa you know, ya suk dawatagnakupungukiwa damu ndomanaa unachoka najesi mchovu ukiumwa kidogo tu aaia um, inakusumbua sana sau a yeah, hizi yeah, yeah, shida uh, yingine pia itafanya mtu ashinda kuwa na mapigo mpiga myo mkenye vana ya madini aleaaa nyedamhazile nakingine kutanuka kwa moyo ya damu sasa m naelekea kwenye, kwenye macho mtupata pouaksukaifanya kazi napata maji naja mulini kwenye nilivyosema iivyosema powali mwingine bahatimbal a kupafu mtu anashindwa kupumua nashidkupuak melala na pata vidonda kwa wanaume naeza kasababisha mtu khinta kushiriki tendo nantoa. na ndoa wanawake nawkejaazito na pia inaeta shida sana sasa je ni la kufanya kwanza kabisa limesema ni figo inaathiriwa kutokana na kisukari kuhakikisha kama wee na kisukari unafuata matibabu yako vizuri unaenda kliniki kakadi unavyopangiwa unatumia dawa zako vizuri hakikiha unaepuka sana kupata shirikizo la damu na kingine hakikisha unakuwa makini sana kenye utumiaji dawa sio tu ki nameza una, meza. una tunazita, drugs, shida dawa mbazo tunaziita ukiwnashidayafi hizi dawahizi sio zinkuzitumia hz sio zuri sana hata sisi ni j lakini saga kuhusu madawa lakini usiju ukameza dawa yote ile una kisukaliafu naezashdaktaii wakotpatamaumivu na, kidogo akameza kingine ni kuasha sigara na kufanya mazoezi na kula vizuri hizo ndio njia ambazo ukizifuatilisha na ukiweza kushiriki hivyo una uwezo mkubwa sana figmoja uh, lakini unapokua za na kisukari nanashirikizo la damu ni vzs a fizako zinakaa salama na tamaini ksaunaahitaji kwa sana kwahiyo ilekuacha pombe kuacha sigara kufanya mazoezi kula vizurinye vitubish mhm ansi muhim so, tu kufaya hiyo pae unapokua eugua ni muhimu kwa binadamu kuishi hivyo kuwa wasma wakatiha damu nash wiki dakika mia hamsini ue ambaodakika thelathini tu kwa siku kwaoakisha unafanya mazoezi unatembea unakimbia unaogelea unakua hivyo altaa susaa kwenye siku naamini umeelewa kidogo kuhusu aya matatizo napokusanisha kisukari na figo nimeenda kwa raka sana ikupee muda mfupi sana kusikilza na kuweza uh, kuendelea uh, uh, na mapumziko haya ya sikukuu ya uhurukma una swali lolote kuhusu mada hiinakaulizaakalea ataji kupitiaaffkaniatami binafsidaktari mtalii kwenye amafabkau asala aar mtalihi nitaona nitajibu na pale ambako swali linausu jamii nzima nitakuja nitajibu wenye kipindi hapa mwisho hayo nakutakia sherehe za miaka 59 ya uhuru kwa jamhuri ya muungano wa tanzania asante sana endelea kutufuatilia