habari za leo ndugu msikilizaji wa afatk karibu tena katika mwendelezo wa vipindi vya afatk ikiwa leo ni sehemu ya kumi na moja kwa majina inaitwa daktariaugusi sn kwanza kabisa ni radhi kwa kukosekana kwa afk kwa muda siku nne au tano kutokana na sababu mbalimbali mbali, ambako sababu moja nikuwa kwenye maafali yangu ambako ni maafali yangu ya digli ya kwanza ya utabibu au daktari ambayo ilikuwa siku ya jumaa ta kinamoja mwezihu wa kuinambili mwaka fubishii kwahiyo ni siku ambayo yaum muhimu sana kuikumbuka hivyo kutokana na mingiriano ya tiba hizi nilishindwa kuweka kipindi hik kwa mdawashzbiltatu lakini tumerejea tunaendelea tna afyuaendeea kuelimishana yako mengi sana ambao tutaendelea kuzungumza leo moja kwa moja napenda nizungumze kuhusu homa ya matumbo ya hivyo tutaizungumza vizuri kabisa tuaa kwa upana zaidi naueza kujifunza wote njia ipi ambayo ni sahihi kuweza kukabiliana na umyahaibadilishi uh, utabibu ambao mka ni mgonjwa uatibiwa bali ni elimu ya jamii elimu ya bulesio uh, kipindi aa cha manufaa ya kifedha a ya njia yotei ni kuend kuelimishana na kukumbushana mambo mawili matatu kwanza kabisa nakomba kumgakutufuatilia kupitia taf lakini pia mu binafsi uh, akanti yangu ni daktari mtarii kwenye at nafabk na kama unapokua naswali kama kawaida kama livyo ada unaeza kuuliza k kus tda kijamii ukiongezaftm oma hii ni moja kati ya homa ambazo zinasambazwa kwa njia ya chakula tunasema ni, ni food or na hii inasambazwa kwa bakteria aina salmnela tf lakini pia wako aina nyingine tunaita salmonela paratf au izote ambako nakwanza abc homa um, hiya matumbo aga ina tabia ya kuathiri sst mbalimbali mifumo mbalimbali ya mwili na mara nyingi saa dalili zake inajumulisha kuwa na homa kujisikia mchovu mamivi ya tumbo kushindwa kupata choo lakini sasa pia homa hii ukikaa nayo bila kujua ukapata aapata shda utoka kwanautumbo au pia utumbo kuharibika kupasuka na kadhalika lakini pia ni homa ya hatari sana bila matibabu a bilamatibau hatari zaidi inaweza kusababisha kifo kwa muda mfupi wa mwezi mmoja hadi mezi miwili sasa tuangalie homa hii ambayo kambia ni moja ya homa ambazo zinasababishwa kwa njia a vyakula vyakula na maji je mbazo, ni nini ambazo ni daliya tarishi au kitugane ambacho ni za kusababisha magonjwa haya kwanza kabisa kama ilivyo nia amba ni njia ya vyakula na maji kwa hiyo pale ambako mtu anakuwa nahusika au wanakutana na, na vyakula au vinywaji vvyote vile ambavyo havijaandaliwa katika hali salama ambao naan bahatimbaya vimekuwa exposed na naeria awawael vinaweza pia vikamletea maambukizi ma yao lakini pia usafi binafsi uh, mtu unapokuwa unakula l uh, kwa mkono lakini haujanawa metoka chooni ukaja ukaa bila kunawa unaeza ukabeba ule uchafu toka chooni ukalta enye mdomowako ukaa na kata shida lakini pia laya masinki ya, ya makaro yavyoo ambayo hayafungwa vizuri mara nyingi sana akata mvua waga yanapasuka ya, ya au yanatoa uchafu ule unaenda kwenye njesatu makazi yetu nzi wanabeba natoenye vyakula na kadhalika na mara nyingi sana waga inahusiana pia na ile uh, homa nii ya, ya, ya, ya, ya, ya kipindupindu ya kolela sababu hizi hizi lakini pia um, mtu ambaye anakuwa nt ya yake muri haiko vizuri tunazungumzia wagonjwa magonjwa kama ya, ya, ya ukimwi uh, wako pia kwenye tario ya kupata magonjwa haya kwahiyo t moja kati ya magonjwa nye unapokuwa unapokua unakiinga chini pamoja na magonjwa mengine kama kipindupindu na kifua kikuu na kalk nakadhalika uh, kidunia um, tunasema kwamba ugonjwa huu wa homa matumbo ya t unaparakasaka maeneo ya asia na afrika Uh, na na akwa asilimia kubwa zaidi ni maeneo ya ishi ambako karibu asilimia h0 katika nchi za bangladesh china na india um, afrika tunasema kwamba takriban asilimia sp6 eh, ikauano watu wako kwenye hatari ya kupata ugonjwa huu na haibaguiresi alaia gani na kadhalika wala umri wala nii kama mavo nikusha kuongea hiyo likuwa ni kaufupi sana sasa tuanze kuangalia hizo hizo nini hizo, hizo presentations na jinsi ambavyo mtu anakuwa unaweza kamuhisi kwamba amepata hii shida ya ya tya matumbo tushazungumza dalili pale mojapo ni homa matumbo kuuma au kujisikia mchovu na kadhalika na kadhalika lakini pia naeza pia ikaleta sababu za mtu kushindwa kupata usingizi usiku kupata kuchanganyikiwa kidogo kamakamda mrefu lakini pia inaeza pia ikasababisha tatizo kukoa na kusababisha mtu mtutapiga akaena mbio lakini pia kaakuarisha nakaisha mpaka damuaasababisha utumbu ndani kule ogoka kwahiyo ni oma ya hatari sana ni homa ambayo inahitaji nihitaji sana ukaribu ni mtu kuwa makini sana na nimesema ni uambosaaza kwa njia chakula na maji kwa hiyo tuenda kuzungumzia um, namna mojawapo ya, k- ya kuizuia hii homa mara nyingi sana tutarudi kule kule kwenye aina ya vitu ambavyo tunakula, vitu ambavyo tunakula. Ni, ni mba, uh, tuna, tuna kula aina vitmbao tunakula kwamba ni muhimu sana kuakikisha kwamba tuna tunakula vyakula ambayo vimeendelewa kwa usafi um, lakini pia maji yamecherushwa vizuri hizo zote ni njia za kufanya ili kuweza kuizuia uma ya matumbo na ziko njia nyingi, nyingi sana uh, tunasema aoshe mikono na mikono yako unapokuwa umetoka chooni e, kama unaweza upate uoshe kwa maja moto na sabuni ujisugue vizuri lakini pia chemsha maji uh, osha matunda kama ujayala sasale matunda mbao tunakula na, na gani lake a nje kama maembi mapesi maepo naka amamand majigakeyane a mbaokaataja hayo inabidi kwa ukaribu sana kwa ukaribu sana mtu uweze kuhakikisha kwa kwamba unayaosha ale matunda na unahakikisha unakula kitu ambacho kiko salama kiko salama aumaia um, um, matumbo bado ni tatizo sana uh, hasa katika nchi zetu za kiafrika watu wengi wanapata tatizo hili na tanzania ni mojawapo kwa hiyo kuna uhitaji mkubwa sana wa elimu lakini pia watoto wambo katikaumri wa shule watoto dogo shule za msingi wengi nadhani kutokana na, na mazingira nakuwa wanaishi wengi wao najua shuleni kule mchezo na nini ametoka wchoonia baatimbaya bacho kuna maji kadhalika anakuja anaenda nakula yoyote naezakatashda um, ma hii ya matumbo um, mara nyingi sana unapokuwa najis dalili hizo dalii zake haziko specifi amakusema kwamba i niapanada zake zinafanadaliza magonjwa mengi sanamgonwa ama jkaa maahota u kila homa sio maaria kombtaa imaiatu ujaenda hospitali hujafanya kipimo chote ujangalia kipimo cha choo wala cha mkojo umeanza kua aakmaleo nashanga ta uponi kumtatizo na uh, ugonjwa nazidi uathiri kushambulia na misho wa siku ikaleta matatizo makubwa sana uh, kwenye kwenye kmi wako na kusababishia madhara ambayo tunasema tuapendatokee okay. kmosema kusababisha pasuka psukakwa utumbo ndani ka kikoozi naalika hizoza hatari ambazo zinatokea abao hautatibiwa k i muhimu sana uh, mtu kuweza kujua namna gani ya kufanya um, mada hii mekuwa fupi sana um, sio mara a kwanza namini watu imeisikia kusoma matumbo ya, ya kwa hiyo nivyoeleza kwa kifupi ni nini isabisha na bakteria na salmonela inasambazwa kwa njia ya chakula na maji kwa hiyo ni usafi wa chakula ni mahumu sanaa mikonokaaakula amkono knaotokachooni kwa maji safi atika nasabun na hasa katiakipindi hiki ambacho wa lakoronakuoea kawa mgonjwakupona watu alimshanga umwazaji kunawatu maji hiyo inamaanisha kwamba ni muhimu sana kuna mikono katika nyakati hizi tuendee kuumbushana ua tuusafwaketukala mitambili kutoka kwa mtu mmoja na mwingine tuasha tunavaa barakoa naka na tuendee kujikinga na magonjwa haya ambayonaeekana kujikinga asa sanakwakutegea sikio kaa siku yaleo tunapozungumza kuhusu tumejifunza ayo mawili matatu kuambia njia hizo basi endelea kufata kama unasuala lolote kuhusugi njo huu watyod usisite kutit afyatok pale ambako itaza kuona na kujibu uh, mwisho nikukumbushe tu kama kawaida naeza kurudia maneno yale yale kwamba uh, afyatok ni kipindu ambacho kinakuja kwa ajili ya kualimisha jamii aamini kama tunajifunza wote tunakumbushana pale na pale kupitiape zetuuapamoja tunajibu maswaijayaoaultma aana9 si asante nikutakie asubuhi njema panapo mejaliwa hapo kesho tutaendelea na vipindiivi, vipindiivi, vipindi hivi vya iko mada mbalimbali akuzungumza tumeanza leo kuzungumza magonjwa haya ya kuambukiza tumeweza kuzungumza ugonjwa huu wa omamatumbo na tutaendelea kesho na magonjwa mengine asababishwa kwa nje chakula na maji nategemea tutaendelea na homa yahini uh, nikutakie tena asubuhi njema sana. Endea asante sana naendelea kunifuatilia atafyatz titt asante asubuhi njema