bari za asubuhi tena karibu katika afyatok tukiendelea kuzungumza kuhusu mada mbalimbali jana tulizungumza kuhusu homa matumbo ya yatyo leo tutazungumza kuhusu homa ya ini magonjwa haya ni moja kati ya magonjwa ambayo husambazwa kwa njia ya chakula au kupitia vinywaji lakini pia homa ya ini ni pana kidogo Uh, ziku mpaka aina tano za omayaini hivyo tutachukua japo muda kidogo kuweza kuelezea taratibu kuhusu omayaini na jinsi ambavyo inaleta athari kwanza kabisa naomba jitambulishe tena kwamba mi ni daktari agstasingwa na t ni kipindi ambacho kinatoka kwa ajili ya kuelimisha jamii karibu tujifunze wote karibu tusikilize Uh, jambo la kwanza kabisa kufahamu kaba jaenda kuumbali sana na kuzungumza mengi ni kuweza kujua ini ni kitu gani ili ni moja kati ya wagani muhimu sana kwenye mwili na tunasema kwamba damu yote ambayo inatoka kwenye maeneo ya tumbo um, na, na, tumbo mkubwa na tumbo mdogo na kadhalika huwa inapitishwa kwenye in kwa ajili ya kuchujwa kwa hiyo kazi kubwa moja uh, ya yaini ni kuchuja sumu na ini na kazi zaidi ya neeno ya tano lakini tunafahamu kazi kuu kabisa ni kazi ya kushuja sumu na kuvunjavunja baadhi ya kemikali nakwanza kabisa inasaidia kutengeneza kwa baadhi ya vichocheo ambavyo vinasaidia kusafirisha mafuta ndani ya mwili kwajili ya kufanyiwa mengenyo lakini pia inatengeneza baadhi ya protni ambayo ni mimu kunya damu uh, inafanya vitu mbalimbali mbali sana nyingine pia natuza ina, ina inatunza sukari mwilini kwa kuvunja sukari ambayo imezidi k katika fomu inaweza ikakaa na, na baadaye kama mtu anakuwa ajara au niniile mezalishwaazdinaza ikabadilisha tena na, na kurudi ku kama sukari na kuingia mwilini um, ka kazi yake ni, ni nyingi sana ni nyingi sana inasafisha pia kusafisha um, baadhi ah, uh, uh, za kemikali ambazotkana na menyenyo au uvunjifu wa chembe nyekundu za damu kwa hiyo ni kitu ambacho ni muhimu sana ni muhimu sana kuwa makini na figo ah, kmua makini sanaammtzz shanganya nafigofigo tumezungumza sana na hivi ah, karibuni sasa homa um, hiini nini sasa homa um, hiini ni pana ambako kwa ujuma n najumuisha uh, magonjwa ambayo uh, au uh, hali ya iini kuvimba In information sasa mara nyingi inasababishwa sana na virusi na pia sababu nyingine ambazo kama ambazo isema hata madawa pia um, mia dawa au sumu pia inazosaabisha mino likavimba lika, akinipia kuna watu ambao wanapata magonjwa ambao niautoi kwamba muri wenyewka mwenyewe unaikataa ini hiyo sababu zake au, au kuzungumza kwa ujuma ni nyingi sana sasa kuna aina tano aku zaini za umaini za kuna umaini akwa a hey kwa kwaiyo ni kutumia rufi ababcd na a um, aina kwanza hiia ah, ni moja ya maradhi ya ini ambayo tunaipata sana kwenye vyakula ah, na maji ambayo tunasema imecengelikana na, na uchafu ah, na, na ndiandia ni moja kati ya majumuisho ya magonzimayafudwataboni ambao aiizungumza sana s kamana kwa pekeeabakkisha kwamba tunakula vyakula visafi nd mazingira safi vyakula vya moto na tunay mikono nakingine tulionayo ni oma ya nb ambayo ni moja kati ya oma hii ni mbaya sana hii ni ambayo usafirishwa kupitia majimaji ya mwili kwa mfano damu kwa mfano uteute katika via vya uzazi na kadhalika lakini pia baadhi ya watu wanajiambukiza kwasabu nya damu ipo wala ambao wanakuwa kwenye riski ya utumiaji sana wamada ya kulevyane si kubwa sanaummada yakulevya kutumia kuchomachomazidano nawanash pamoja lakini pia ata na mtu ambae na unakikanae naeza pia ikakuambukiza kama nilivyosema um, kwamba inaama kwenye mikaeli na duniani zaidi ya watu milionmika hamsini wako wenye tatizo hivi la umayini ba nyingine ambao nasambaza kwanjia chakula na lakini pia kwa njia ya chakula kwao c chakula na damu aaja ya damu c oma nyingine nni omaini d ambao inasafirishwa kwa njia ya, ya, ya, ya damu na ni moja kati ya oma ini mbaya sana lakini dadra... <sighs> <Okay. laughs> lakini d ni moja kati ya oma ambazo ni dadra sana sana sana, sana kupatikana namaa nyingi sana mtu anapata omaini d pale ambakotaana mechaza kudua omaini ba a a majia ambayo asemani moja ambazo gazaoznapona kwahiyo tuangali sabau yakwanza nizungumza kuhusu pombe nana hizi na, na, uh, sumu na kaalika kwahio unywajiwa pombe afikia hatua mtu akaabuni kunywa pombe kupita kiasi nakuta mtu nakunywa pombe kila siku anakunywa sta nyingi sana karibna vizidi kwenda ln linabadilika sasa nabade, lina na baadae kua naribika inavimba na kadhalika natengeneza makovu k hiyi ni moja sababu lakini piaaz kamasumu aatshila yingine sema ni sababu tu za tomn mr na kataa sasa zile magonjwa mbayo zimizungumza a makundi yaaicd na iye. pia napasababu atvyakula hiv mtu mwingine kanjia kujamiana au kanjia kushirikiana sindano ka ambao wanafanya madawa ya kulevya na anatumia sindano kkusheadalili um, zake zikoja dalili za maini hujumuisha uchovu dalingsfaa uh, na mafua lakini pia mtu naeza kubadilika nauaanaya uh, kemkali biub ambayo inakua jitolea mwilimeubak ina kabanozanjanotnakaanjano mtu, kaba uh, mtu napata cho cheupe chomboel amivya tumbo unakosa miakula unaeza kupungua uzito na kahaik naaaik hizi ni mod dalili watu wengi ga wanagundulika au kujigundua au kujpale ambapo wanaona macho ngozimaweza kuwa ya njano kwahiyo ni muhimu sana unapokuwana dalili atza kawaida tu akojakubadilika akua kama rangi akoa anakahaikaufike hospitali usiona kawaida tu dabili is zimafua yaishi uchovu na kadhalika wanapata ulatapika mara kwa mara ni vizuri ca kwenda sasa um, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye matibabu um, ako mambo mengi sana kuzungum matibabu na kama nilivyokua nasema awali kuhusu vipindi vya afya toku, spen sana kuuguza kuhusu matibabu lakini mweji npofika hospitali Um, kueza kugundua kwna pima vitafanyike vya damu lakini uh, pia w- pia kama au au c inapimwa vizuri kabisa hata wale ambao kuchangia damuakini piaapimwaae damu kumi na sita hapa ktaifa damu sana pacangie uh, dam ana aaadam ka moanalizungumzwa ni takriban uh, chupa lakitano na nusu tasema kama karibu hata mtu mmoja akiraka akichangia utasaidia sana damu ni muhimu sana ni kitu ambacho kizalishwi kitu ambacho kinatolewa bule kwa hiyo tutotngie damu ii tuweza kuka maisha tanzania katika msimu huu wa sikukuu ni vizuri kutoa zawadi za ya uhai basi um, naweza kuendelea kuusu poka nazungumza kuhusu uh, matibabu kwa hiyo damu itatolewa itapimwa baadhi ya vitu lakini a nazaukafanyiwa ska kuangalia lini na kadhalika mwisho siku utaambiwa kama umepata au haujapata saaiza um, umaini zina chan zna chanjo umaini zina chanjo kwahiyo utasema kinga ni bora kuliko tiba kwa hiyo nashauri sana sana sana mtu um, kama pata nafasi chanjo hii inapatikana tana kwa gharama nafuu sana afika hospitali ilipo karibu yako uweze kuwaambia kwa sababu mgenya ambao ni itishio kubwa sana na kama chanjo inapatikana na serikali imejitahidi kw chanjo inatoa ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina baadhi ya sehemu au baahi ya kiasi kwa ajili ya kufarikana kwenye chanjo ko ni mimi nasisi tukachangia kidogo na kuakikisha kwamba tunapata chanjo hii uh, chanjo yab ya, ya, ya, na zinapatikana tanzania um, nadhani pia anapaats uh, a namna kujikinga nikula vyakula visafi kuna mikono nakaik naaika kwahiyo hakikisha unatumia matunda ambayo imesafishwa vizuri kama onaeeleza jana aaazungumza kwa kuhusu uh, kwahiyo fanya hivyo apata uh, chanjo ma ni oma mbaya sana kwa sababu bila ini, mtu uh, awezi kuishi na hamna daasi kwa ajili ya ini nafanya d kwa ajili ya figo tu kwahiyo naeza ukaona jinsi ambavyo kitu muhimu sana na umwa ili kwa muda mrefu kusababisha tu kwa na aakusababsha kafika um aishwa namandaidoatoka ntumboa kuvimba saumaaa tumboavimba tumbu dokupunua kadhalika unaweza kupata kichefu chefu tapika yote ni shida za mbele sana au madhara yanaosababishwa naini na, na, na, na, lakini pia madhara yana usababisha pia hatafigo kuweza kuathiriwa kwa, ku, kwa hiyo ni changamoto kubwa sana tunayo kuhusu mambo ya uma hini nisistiza sana kama ambayo nimeongea kuhusu umuhimu huo wawatu kupata chanjo tuunge mkono serikali tupate chanjo atulinde tuweza kulinda tafaletuan eh, haikokibiashara ni katika lengo tu la kusaidiana na kuelekezana na kuweza kufama kuku, kukumbushana kuhusu mambo haya Uh, kingine pia mi, mi, mi, mi, ongea khusdoochangiadamumsza like, uh, pihatawakaziwote sana kwahiyo unaposikia um, serikali inafanya kampeni kama hizi kwanzia jana imeanza uas kumi na mbili basi jitokeze wiki hii tuweze kuchangia damu na kuweza kukua maisha utaji ni mkubwa sana na damu haihuzwi mwisho kabisa ukiwa na swali unaweza kafuatilia afa t kwenye twitter na ukatutu swali lako kakuweka afa au daktari mtalii au kufodaktari mtalii kwenye instagram na facebook nikutakia asubuhi njema aniutakia ujenzi mwema wa taifa tuendelee kukumbushana kuhusu korona tuendelee kunaa mikono kuva barakoa na kukwepa misongamano miswalazima asante sana