habari asubuhi karibu kwenye afyak kamajia naitwa daktari agastasingwa afyatk ni vipindi ambavyo tunaelimisha amba jamii tukizungumza mada mbalimbali za kiafya kabisa kwamba aasahau kabisaumsamft mitandao ya kijamii tunatumia afya ikiwa ni peji yetu pekee katika mitandao ya kijamii lakini pi kafuatia mwenyee daktari mtari, kwenye instagram twitter na facebook Leo, tunataka, leo ninapenda sana kuzungumza kuhusu ugonjwa malaria yako mengi sana hivyo nitaenda harakaharaka lakini nikiamini kwamba uteelewa nini ugonjwa malaria kwanza kabisa kulingana na ripoti ya mwaka elfub19 ya kidunia ya ugonjwa malaria ugonjwa malaria bado ni tishio kubwa sana na wako watu wanasema kabisa kwamba mbu ndio mdudo watari sana duniani ikiwa maana kwamba kwa mwaka f219 pekee takriban watu zaidi ya laki nne wote wamefariki kutokana na malaria huku takriban asilimia 94n ya vifo hivyo vikiwa katika eneo la afrika ambako wagonjwa zaidi ya milioni 2 takriban wagonjwa mi mbl 30 milioni wameugua ugonjwa huu na asilimia 94n hiyo pia ipo barani afrika ugonjwa uh, huu unasambazwa uh, na mbu mbujike aina um, uh, ya na ugonjwa huu unaweza kaslimia kubwa nio chini ya miaka mitano lakini pia aaja wazito wa kisababisha matatizo mbalimbali ikiwemokbka kwa mimba changa naja uh, um, wazito wa pia wanaadamu wanakua sababu a ugonwaumalaia na, na, na inaletea shida nyingi sana taka kujua uzito wa tatizo hili kwa mwaka ka mwakajana pekee 9ufadhili katika ugonjwa huu zitumiatariban dola za kimarekani bilioni t hizi ni zaidi ya tlio sb pekee katika mavita na mapambano ya ugonjwa huu waaa vividudu vyake vinafahamika kwa jinay hiv vidudu viko vya aina takriban tano na um, katika vijiji hivyo viwili vinaleta malele ile zaidi, uh, param na piva, na, na, first, first ya hatari zaidi faa na pasmoaa na hawa faar uh, wenyewe hawa wako sana katika nchi za afrika ambao mwaka um, walisababisha wali takriban kesi zaidi ya asilimia 99 nsb ksababisha ni h anmgonahatari sana na ugonjwa huu dalili zake za awali sana unasababisha um, homa Asabisha homa sabisham nna mbao na mfumo wamwili uh, na unaopata maambukizi idudu ndaniya siku kumi pka na kumi nanneutasha kuonyeshadaili daili zikiwepoh mbao limesema akini ia nakicwauttemeaupata uh, t abas na hii ni maa kawaida kama aitatasabbisha na wale kuu kuwa, malaria kuwa malaria sugu au malaria ambayo ni kale zaidiaaa na hii sasa inaweza kusababisha mtu kushua na damu kupumua inaeza ikasababisha pia hata ii ni kuharibika nakushambulika a aiyo ni mgonjwa hatari sanahakucanganyikiwayekila mtuuo katikaamraktia nci ambazo zinachangia kikubwa sana kwa idadi ya wa wagonjwa kwahiyo kuna shida sana katika katika ugonjwa huu ambapo mwaka 19 tutazungumza kwamba nchi sita zimechangia zime, zime, zime, idadi ya, ya, ya vifo takriban nusu ya vifo vya malalia duniani vimechangiwa kutoka nchi sita nieria ikiongoza kusabbshkwa asilimiaht ikifuatiwa na congo kifuatiwa na tanzania kwa asilimia tao buknafasi asilim 4 msumbijiasilma na nai auni asilimia inafanya ina ina, ina, ina makubwa sana shaatunashinda maaia lakini jukumu la peke kushinda aai saeali keeshinda a onwawoteaambu jike wanapokuwa wameenda kunyonya damu kwa mtu akunywa damu k viudu vinaingia kwanakmda kdhaa vinazaliana vinasambaa kwenye mwili na ndivyo ambavyo uonnasambazwa na mara nyingi sana mbo wanajizalia wanazaliana kwenye maeneo yenye majimaji kwahiyo unaeza kuona uh, kando ya mito kuna hitaji sana treatment uh, mito ileokuu kuakikisha kwamba uh, imetibiwa lakini pia hata maeneo ambako kuna maji yasalotoam ambayo ya sio lazima yaondolewe ya majani pia uh, ya, ya mafupi lakini pia dawa ziweza kuuziwa nakadhalika kwahiyo njia ya ku maaria nialsafshakweakuzua maaiano ya mbu mbotma adawaaambaashirika la kiwango tanzania hizi dawa za ku pia ndaniya nyumba zinazaidia sana lakini pia watu skinafanya ambao wanandoa dudu mbalimbali o kama mtu unaweza kufikiauakaitakafanya hiyo kazi Uh, baahi ya hospitali piaznatumiaad moakti ya mpango wakuza maari kutoa andalua ambao meshawekawatulifu au dawa akupambana na maaria na nad hi a kwa ntanzaniatatlia bul kamjawazito kwpamoanaerikaitahdma za afakta o aibu aafyamzito kigundulika utapatiwa tpatiwa vatarua hivi vyenye dawa lakini pia dawa hizi za kuweka kwenye vyatarua zinapatikana pia mtu unaweza ukanunua na ukasoma maelekezo na ukaweka malaia nimesema ugonjwa dawa yake ipo uh, serikali ya tanzania uh, inaufadhili ina upatikana dawa hizi kwakishirikiana kwa kwa na watu wa global fund ambao wanaweka wana, ela wana, wana, wana, kwenye masuala ya majanga makubwa Um, dawa ya malaria ile ya mseto ndio dawa ambao imezinishwa kwa sasa kutumia kaa malaria na serikali inalipia gharama baadhi katiadawa amo asma dawa ambayo imeboreshwa na dawa hii itakua kwenye nembo ya kijani la serikali katadawa afaaapuna garama aembao watanunua ina nembo hiyo ya kijani tafiti za malaria zinafanyika duniani nyingi sana uh, kugunda malanatumia damu kwa hiyo wa damu kwaoutapimdamu taonekana kmamalaua majaribio uh, yako mengi sana nimesema tafiti zitafanyika watu wanaendelea kuiangalia kwa sababu lengo nikuakikisha kwamba malaria inaondoka uh, katika miongo kumi ijayo kwaiyo jitiada kubwa sana zinafanyika katika kuondoa yao majaribio ya chanjo uh, kuna chanjo ambayo imefanyiwa majaribio katika ya nchi afrika ikiwemo ugana kenya na malawi kwa hiyo baada zio kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye majaribio kama itaweza kufanyika na kukubalika basi inaweza ikatolewa mwisho kabisa nikusistizia kwamba malaria tuwza tukaishinda ni jukumu langu mimi na wewe kwa hiyo akikisha um, unajirinda unaa kuchandalua kiichotiwa dawa naikisha unafika manyasi man, ya mazingi naoishi usafi ni muhimu sana uh, maji asiyaliotuama mbayo analazima iondolewe ili kupunguza madharia ya mbu kuweza kuzuia ugonjwa huu wa malaria kumbuka serikali ya tanzania ina sistiza sana kuhusu vita hii ya malaria ambako pia inashangia pesa katikaujwa dawa zile za mseto ambazo zimewekwamb kijani kwahi apakushkuua serikali nasneepakuwek jitiada uh, zaidi sanakuelimishana na kufanya mana katika ita hii ya maaia tutambue malaria, malaria ni ugonjwa tari ugonjwa onaathiri watu wengi sana hivyo inabidi tuweke hali ya kushinda ugonjwa huu mwisho kabisa naomba nikutakie tena asubuhi njema uwe na asubuhi ya heri kabisa usisahau um, kufuatilia uh, na kushirikisha wingine afyatok zaidi pale titte lakini pia kama naswali unaweza kuuliza ktaafatoka una talii nakatitt au ukanifuatia mi mwenyewe daktaimtalii kwenye instagram twitte na facebook asante sana naomba uh, ya, naomba pia tuweze kukutana kesho nakusklza ak kaamaliza na kukumbushe kwamba tunaendelea kuimiza tanzania kuchangia damu kwahofia katika hosptari aakaribu chucha cha kuchagia damu uweze kuchangia damu damu ni uhai katika msimu huu, omaka, msimu huu wa mwisho wa mwaka msimuhuu sherehe za sikuku mbalimbali tusherekee kwa kutoa zawadi ya konoabaraa ka mbal na kojitengeram songa mano asanté sana