habari ndugu msikilizaji wa afya afyatok karibu kwenye afya afyatok ambapo hiki kikiwa ni kipindi cha kwanza kabisa kwa mwaka hua f21 ikiwa ni jumatatu njema kabisa kwanza kabisa nikutakie heri ya mwaka mpya nikutakie heri katika mwaka huu ambao tumeuanza Uh, nikikutakia mafanikio na pia nikikutakia wewe kuendelea kufuatilia vipindi hivi ambavyo inavitengeneza ili kuweza kujifunza na kushea au uh, kushirikishana kili ambacho uh, kuna amna moja nyingine tunakuwa tunakitazamia humu ndani na kwa pamoja tukiweza kuwaelekeza wengine mambo mawali matatu kuhusu afya zetu na afya ya jamii kwa ujumla Uh, kwanza kabisa mwaka elfumbili na ishirini ulikuwa ni mwaka ambao ni mgumu sana uh, dunia ikiwa imekumbwa na janga la ugonjwa wa korona na mpaka, seasa, mpaka sasa tunavyoongea nchi nyingi zinaathirika na zimeathirika sana hata sisi kwa namna mmoja e nyingine tanzania tutakuwa tumeathirika wako baadhi ambao watakuwa wamepoteza wapendo wao kwa namna mmoja e nyingine kwa hiyo ni mwaka ambao ulikuwa mgumu sana lakini pia katika mwaka wa e 21 ziko nchi ambazo bado ziko kwenye hali hii ya kufungiwa ndani na kadhalika kwa hiyo sisi kama tanzania kupata nafasi hii hata ya kuenda kwenye shughuli zetu kufanya kazi zetu pia ni kitu kikubwa sana na cha kuona cha baraka na chi kipekee kabisa kwo hilo tu kwanza natosha kumshukuru mungu hivyo basi um, katika afya mwisho wa afya utakuwa tukiongeza mambo mawalimatatu uh, tukitangaza baadhi ya vitu ili uweze kuvifahamu lakini pia tukitoa elimu ya watu kuhusu njia za kujikinga na ugonjwa wa korona ili kuweza kusaidiana kuhakikisha kwamba tunaende kukaa salama na kwa daima tuendee kuwa na imani uh, tuendee kufaham kwamba ugonjwa huu unaweza kuzuirika uh, kwa majina anaitwa daktari aastasinga ikiwa bado ni daktari mchanga unaza tukasema anyway uh, siku ya leo katika kufungua mwaka huu a elfumbiaishmoj napenda sana um, kuzungumza kuhusu njia za kupunguza uzito ikiwa mi mwenyewe ni muhanga ukinona asmaana mli mkubwa najitaidi na, na sasa hivi uh, kuangalia katika mwakakupunguza uzito kwahiyo asababu ni lengo langu kupungua uzito mwaka huu na ku-get fit even better ni vyema nikaanza maka wa kuzungumza kuhusu njia za kupunguza uzito ah, ziko nadharia nyingi sana nadharia nyingi sana ambazo zinakua zinaelezwa kuhusu kupunguza kwa uzito kwa hiyo watu wengi wanaongea mawali matatu lakini ziko njia ambazo tunaweza tukaa pamoja hapa kaweleza ambazo inasaidia kwanza kabisa ni unyuwaji maji Uh, maji haya ya kawaida tu yanapunguza uzito katika matiki kwamba watalamuwanasemawamaji punguafanyayako ya chakula uh, sasapalewanakula vakula awanga nakuapungua na hii pia ni moja nji ambazozakusaidia wewe uh, kushuka uzito kwahiyo na maji so, mbao nazungumza uh, ni maji ya kawaida tu ayaakotkmaji kawaida tsalama kabisa akwamotoakamaye chaawa mayaikenyeji maya, maya, Uh, yai moja sio mbaya uh, naezkunwa yai moja labda leo unapumzika kesho jingine kwahiyo kifungua kinywa cha kutumia yai ni kizuri sana unaweza naezaka ki na wakowatu wanaofanya kanaitakit wanatumia sana mayai na mavkana um, aina nyingine ya vyakula au njia nyingine yakufanya uh, kahawa sasa hii unaeza um, ukauliza ni kwa nini Uh, kahawa inatt ambayo inasaidia kwenye mmengenyo uh, wa vyakula w- w- katikaavyakula na ktkufanya hy asadvakula vngi ssajmsha unyaji wa chai uh, ya ni njia tu kawaidacharangifas ipae mbako Uh, mtu anakuwa anajaribu kufunga yaani anakuwa na ya kati ya chakula cha kimoja na kingine kinakuwa sio china masaa nane hadi kumi kwa hiyo mtu anaweza akanywa asubuhia ili um, saa moja siu saa mbili akaa chakula cha jioni saa kumi akalala zake nasinakua tu nakenda kulala nakunwa saa moja asubuhi cha mchana alkitua akanywa hata maji tu au matunda halafu alafu aaa chakula baadaye jioni kwenye saa kumi au saa kumi namoja akalala mpaka kesho yake ahiakupunguza ito ni kuondoa sukari yanyongeza Um, utumie sukari harisi kama usi umetengeneza unaosongeze sukai unaacha kunywa soda kunwa biaaacha waho unaishi nasukaimo inapatikana kwenye mazingira kama mbelsabashauongezekouzitosasa kwenye soda naongezasana uh, uzito kwa hiyo kupunguza kwa vitu kama hivyo inasaidia sana iaawa vyakuavywanga tuasmykulaywanga vingi vinaongeza uzito kuliko vyakula vinginevyo kwahiyo kupunguza au kuona ya diet, uh, inasaidia katika kuakisha uzito napungua lakini pia kulavyakula vyenye nyuzinyuzi ambao uh, unasema kama ni mkate utuni ngano ambayo jakubolewa una so, nyuzinyuzi Uh, seemazi ugari ule siju mchele cheewabr mchelewa kahawia ambaobaonan otnasaidia kingine kenye kupakua tumia sani ndogoufanyakidogouwaaha kini hiote ni njia mbalimbali akini mwisho yote katika yote kupungua uzito ukijumisha yote lazima ue na mazoezi ya mwili lazima uwe kwenye active lifestyle lazima ufanya mazoezi walau nusu saa kwa siku kwa siku sikutano kwa, kwa wiki maana ake unahitaji takriban da dakika mia hamsini za kufanya mazoezi na mazoezi sio lazima ufanya mazoezi kama mashindano hapana mazoezi ya kawaida tu kutembea kwa raka kukimbia kuogelea walau hufikishe mpaka adakika mia hamsini lakini pia hata kufanya kazi kama afanya kazi seeambao unapanda gazi, uh, anine, ngazi huko kwenye furaha ya nne sya tanopandisha ngazi kawaidausitumikaoyote nakufanya wuweze kupungua uztoaatvenye uh, viungoan vi mazkambia kuongelea pia, uh, so uh, uh, pia kunyanyua uzito kidogo hapa na pale Uh, lakini pia mwisho wa siku matunda na mboga za majani kahio ukijumuisha matunda mboga za majani ulaji cow- wa chakula chenye anamdogohamshwa sikulazima upate mda mzuiwkupumzikasapumzika na katika hiv uh, vyakula usisakulanyingi uh, pia uh, una, una ileshaa wanga kwaho kama sahani ile ya duara unaeza ukaweka robo keye sahaniya duara robo au nusu ya robo yake unaweka kama kawala kwa ugari alafu nusu nzima sahani inakuwa imejaa matunda na mboga za majani na robo yingine ai nakuaa kipande cha samaki inakuwa nakua nanyama mbili tatu pale kwahiyo ndivyo ambavyo nakua nakula kingine nishaongea kuhusu kuacha sukali kuh ya kuongezwa hi nikikumbuka kwamba uacha kutumia usi soda hizi ambazo isindika wamoja nabia na kadhalika nakula vitu ambavyo viko nacho mwisho siku tufaham kwamba pungua uzito ni jambo ambalonatakamwenyewe mjipanga huo na ari kwamba nitaungua uzito hiyo majumuisho ya kufanya haya yote lazima yaendane na nia yako wewe ya kufanya uwezo kupungua uzito kwa hiyo sio jambo tu la kuangalia upande mmoja lazima ufanye yote haya na mengineyo na jitiadamazoeza chakula ukiangalia kwa sehem kubwa ndicho mbacho kimezungumzwa hu uhusu upufatagonwatasehe igie duniani kni yema hata sisi tussa sana tukshughulu zetu tuendelee kuvaa barakoa pale ambako tunaweza lakini mwisho wa siku tuakikisha tunanawa uh, mikono mara kwa mara kwa majitirika au kutumia uh, vitakasa mkono uh, uh, na nyinginezo tunapo tu, tu, tu, tu dalili ambako seikainasisitiza unapoa dalili za kushindwa kupumua kuchokaakadharika usisita kwenda hospitali lakini pia hata kufanya mazoezmnazungumza ili uweze kupungua uzitopaakusaidia kamaana korona mwisho siku uh, mimi kama gasnatosingwa pia nafanyika madaktari mtalii wega naandaa safari za kitalii kokwa mwezi huu mwisho mwezihuu wa nane Mw, samani mwisho mwezihuu wa kwanza nimwapeleka mbele sana mwisho mwezihuu wa kwanza tare ishiatia mpakata thmoja tutakuwa tuna safari ya pamoja kwenda lushoto garama kwa sasa kwa ambaye mtu atajiunga kabataehe kumina tano ni lakimbii kwa mtu mmoja ais siuse sifuri sita ihiii habasti sifuri sita isiii habha sifuitisa mwisho wa siku ni kuendea utakia heri ya mwaka mpya uh, unisamee kipindi hiki kitakuwa kina kelele nyingi sana saabu nimekiekodi nikiwa njiani kwaokunaka magari lakini naamin utakuwa umejifunza hasa na kuelewa nini ambacho uh, tutaamkt msala haya ya afyautaki asubuhi njema asante sana kwakund kutegea siki a kujifunza na aa kakufuatiia uh, kipindi hk cha afyamshirikisho mwingine mpaka wakati mwingine au mpaka hapokesha mbao kutazamia moda nyingine za afya asante