abari asubuhi karibu kwenye afya tok kwa majina yanaitwa daktari agasintasingo leo tutatazamia kuhusu maswali mbalimbali mbali, na majibu yake yanayohusiana na magonjwa ama maambukizi ya zinamu kwa hiyo tutatazamia yale maswali ambayo watu wanakuaga nayo mengi na wanakuwa wanajaribu kutafuta majibu na wanashindwa kuelewa kwa hiyo hupitia maswali hayo nitakuwa nikiongea mmba mwali matatu kuhusu maambukizi au magonjwa haya ya yes. zinaa napenda kabisa nikumbushe kwamba vipindi hivi megoyke kualimisha jamii hiyo unapopata kukisikia unaeza pia wakamshirikisha mwingine hakuna uh, ubaya wwote katika hilo kumbuka kwamba kwa wale ambao uh, wana magonjwa au uh, wanaugua wana magonjwa fulani na wana i zao za matibabu vipindi hivi havina lengo la kubadilisha matibabu yao ambao taale wanayafanya ahio kwa kinabaki kwamba ni kipindi chni lengo la kuinisha jamii kuongeza uelewa kuhusu mambo mbalimbali ya kiafya uh, kama nilivyosema leo tunazungumza kuhusu magonjwa zinaa pamoja na maambukizi kwa hiyo lengo la kufanya kipindi hiki uh, kukiwa katika mwakau mpya ijaribu kuongeza yule ufahamu wa uelewa wa magonjwa zinaa hasa kwatu vijana uh, na kwa jamii kwa ujumla kwahiyo ni vyema katika mwazouma kabisa tukafahamu mambo machache kuhusu magonjwa ya zinaa na ni kwanini uh, kuna umuhimu wa kujua haya mambo kwanza kabisa moja kati ya swala ambalo watu wanakuwa nalo ni nuku, kujua unapoambiwa uh, kwamba una maambukizi ya ugonjwa wa zinaa na pale unapoambiwa kwamba unaugua ugonjwa wa zinaa tofauti yake ni ipi Uh, unaweza k- transmitted kuinganasema na kuna sasa tofauti hapa ni ipi kati ya maambukizi ya zinaa au ya njia ya kujamiana aya maambukizi napale unapokua namuna ugonjwa wa zinaaugonwasababishanakujamiana lwmofdtoummbukaugonwa sa gonwa onaonatofautit ima maambukizi ni hali yakuambukiwa ugonwaa bila kuwaa dalili lakini ugonjwa tambuki aa kuonyesha dalilion sasa lazima tuoze pia kuangalia magonjwa zinaa yako mengi sana kwa hiyo swali moja hapo ambao watu wanaulizaga nikienda hospitali nikaaba daktari nimekuja kupima magonjwa a zinaa je ni magonjwa gani ambayo nitapimwa kwanza kabisa bi tufahamu kwamba unaposema hivyo kwa kawaida kwa, kwa hospitali zetu kmb pma gonjwa kia zinaa moja kwa moja stali nyingi zinakimbia kwenye kupima ukimwi peke yake lakini uh, kitaalam unaokua mesmoakmagonja azenaa unatakia upima magonjwa yote ambayo anasababishwa na njia ya zinaa na hapo inabidi utolewe mkojo uh, lazima utolewe damu na kama una, una, una, una, una oto fulani uh, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kinywa mdomoni uh, kwenye njia ya, ya uke ama kwenye njia ya ume au wengine hata kwenye njia aja kubwa uh, katikatija kubwa njia ya, ya uke au njia yaume pae katikati uh, kamakua una uoto fulani uletunafanya akuangua il ikndkupmaago kwa jinsia zote zo mbili mwanamke na mwanaume ah, haya yapangusa ypanusnaonolea maranyingi sana yanapimwa vizuri kwenye damu Uh, magonjwa yanayosababishwa na zinaa yanaoleta maambukizi ya homyahini uh, mkanda wa jeshi ukimwi pamoja na kaswende haya maanyingi pia kwenye damu na magonjwa ambayo tunaitambamengi sana haya wanakuwa wanakua wadada zetu wanakuwa na maambukizi haya ya uh, pamoja na na magonjwa mengine kama haya maayingi sana amaotunasema lazima mtu apanguse sehemu fulani Uh, kwamfano wanawake wanafanya kitu nichoitwa lazima kiaipanguswa kapimwa kwahiyo uh, sambo ambazo otolewa ni mkojo kama iivyosema damu na iyo kupanguswa nakweza kupimwa kwahio unapokua unasema a apim ugonjwa azinao atakwaufanyiwe fp yote hiv kwa ujumla uh, ili weze kuhakikishiwa kwamba hauna ugonjwa wotewazina yako baadhi ya magonjwa ambayo manyingi wagahaya pimwi um, sababu labda kofera magonjwa ya mkanda wa jeshi haya au magonjwa ya, ya, ya kuota vinyama vitntohapshzi aka kama na ayapim sababu hata ukiwa nayo mabadiliko yakitabia nakahaikaabadshtaambkitamambkiza mwngine adaaanakua aupmawamagonwaazinaa tuna makundi awatumaz kwanza kabisa kwa nchi yetu ni jambo ambalo tunasema kwamba bado halijawaofisho lakini like tunafaham kabisa kwamba wako watumwanafanya biashara ya ngonowatuao nye skubwa anatwaajitmbowanafaya aenye maaa mezi mitatu auwatasitaa wanapima afya zao mara kwa mara watu wengine ni watu ambao uh, waafayagono zembe anawapenzi uh, na zaidi ya mmoja na hii inaleta shida ni wale pia wanaojiuza atuka ajiuzi lakini yeye ana vimada vyake wawili au makotomwanamki anafuni zake watatu na wote ameshirikiana nao a, bila kutumia kinga kwahiyo hawa ni ambao wanahitajiwa kuhakikisha kwamba kwa wanafanya hivyo lakini pia wanaotumia sindano a, hawa azungumzia ambao kwenye riski za vijana wanaofanya uteja madawa anajichoma a sindano kushirikiana zile sindano nakuta sindano moja inatumiwa kijiweni na watu kama kumi watu hao pia wapo kwenye riski kubwa sana kupata magonjwa haya namboletaa zinaa lakini pia ni magonjwa ambayo yanaambukizwa kwa damu kwa namna moja au nyingine sasal linakuja gani tunaza tukajikinga njia pekee ya kujikinga kwenye magonjwa zinaa ni kuwa maminifu Uh, kuaikisha kama una mpenzi mmoja lakini kama una mpenzi ni kutumia mpira au uh, na pia ukiweza ni, ni kuacha haya mambo aingawa tunajua kabisa kwamba ni ngumu hivyo tusiongela ka ujum ma unaweza basia uh, au kuwa mtu mwenye uaminifu nampenz mmoja lakini kitu kikubwa ambacho kinatumika sanabra kubwa tumika sana, mpila tumika sana uh, ni mipira sasalicha kwamba zimaonyesha kisaidia sana kupunguza maambukizi sasa sio magonjwa maambukizi ndizo ambazo zinapunguzwa na utumiaji wa mipira batimbaa kaa kipita s nazkafk tuagonwa asilimia zote am inazuia magonjwa uh, sababu kuko hali ambako inawezekana ikatokea uh, mtu ukapata magonjwa kwa mfano magonjwa kama yale HPV nasema, uh, na trio yale ambayo anasababishwa na ngozi kwa ngozi ao inawezekana mtu wewe umefanya uume uh, umekutana nnaulemwanamke uh, ngozi kwa ngozi aajaingia ndani utapata tu uh, magonjwa yakuambukizwa hiyo hyo menda kuvaa mpira mpiraa kuingia ndani lakini wakati wote akataakutayarishana wa, wa, wa wa uikua ujavaa mpira umegusana a kitu kama iko kule chini kuna uwezekano mkubwa wa kupata lakini um, pia hata il kuna ingine wanakuwa e, kuni nakua nikubwa sana kulikonautauna baadhiya sehemu ya, igushu, ya e, wazi, kibusana, ngozi agus ili nabakiwazi kigusana na il gozi nyingine ambao kunahizo unaeza pia ukapata maambukiziyale ambaonaukiza kwa njia majimaji aukgooa pangusa u kimwi pia na, na homaini wakati hula wa utayarishana pia mnaweza pia mkapata majimaji os majiwaji atatokea tunajua ukiwa mnatayarishana sasa kwa mwanamke mnaweza mkaambukizana pia pale kaaamjakakondo kwahiyo hakuna sehemia mia ya kwamba magonjwa haya hayataambukizwa lakini pia htaawatu ambao wanatayarishana kwa kutumia ndini zao tunasimagod nasumm hiyo pia inaweza kaleta maambukizi kwa hiyo utumiaji wa mpira sio kwamba ina kinga kwa asilimia mia lakini vyma katumia ila sasa riski kueleza kwa mfano kaba ujavaa ulikuwa unafanyaje kwenye matayarisho umeenda utumia um, um, ndimi yako kunyonya uh, uh, sehemu zaseri za, za mwenza za wako na kaa batimbaba na michubuko nana mchubuko midomoni koo hi ote ni njamazikasababisha swali jingine kuja watu wanauliza je naweza nikapima ukimwi uh, uh, uh, au uh, magonjwa zina mara baada ya kujamiana ndio unaweza kupima lakini majibu yale hayamaanishi ni majibu yanayotokana natendo amba metoka kufanya aoskaoawaakez ka Ma magonjwa kama, na, kama pangusa nagonolea huonekana kwenyetakin magonwa au kama ni positive inaonekana you know, ni ot anegati ayamanisheaamez mitatuamezi minne uh, na, hii inatokea sana awatu wengi wanashinda kuolewaama flani pata ukimimyaepmaakaya lakini pia kama unajiisi umpitasmu mbako sio salamaunaeza ukaenda akinhu umewai ndani ya masa sb mblkito cha afya naakasemaamani ai epiamoisalama na ukaanzishiwa dawa hizi za zaa katika mfumo unaoitwa wai a aga zinaonekana kabisa ama zinasaidia kukusaidia skaambukizwa aukupata magonjwa haya ya ukimwi hasaugonjwaa ukimwi sasa kama una wapenzi wengi ni aangapi afya yako unashauriwa upime mara kamaamaa kwa mara walakiamemiwiliammaaka maaigieaamagonw kwa wanawake ni kitugania ni ile ambao nafanyika uh, ambako uh, tunaenda kwenye ule unasmaunaenda kwenye, ule, tuneinda kwenye, tuneinda kwenye <laughs> kwenye mlango ye kwenye mlango wa uzazi pale ambako uh, inapitishwa ile smia anashindwa kupata kiso chake zaidi lakini inafanyika sana kwa ajili ya hpv na inafanyika hivi hpv infection hii ambayo unaesema kwa muda mrefu kwa mabinti au uh, wa kwa wanawake inaenda kusababishia kupata kanse ya mlango wa kizazi ashing kizazi c kanse kwahiyo wanashauria mabinti ambao wakojuu ya miaka ihmj walau kila baada ya miaka mitatu wanafanya hiwanafanya uh, hi, na kujangalia sasa je kuna chanjo zoti zidi ya magonjwa ya zina ndiob uh, aubnasababishwa a wanjia z naya chanjo yake naokachoma lakini pia sasahivi hii uh, mabinti ha ambao tunasema uh, wanapata hii kansa ya kizazi shingo kizazi kwa sababu ya v ambao pia nasababishwa kwa njia zinaa wanaweza wakapata kinga kwanziaa miaka tisa mara kinga hii au chanjo hii inatolewa kwa mabinti ambao bado ni bikla mabinti, kwa hio kama binti yuko miaka tisa nakuendelea unawezakio cha afya na akapewa utaratibu wa kupata chanjo hii ya kumlinda dhidi ya maambukizi ya saratani na shingo a kizazi baadaye ambao vimelea vyake au vinaeza vikasambazwa au vinasambazwa kwa njia pia ya kujamiana ano z zai dalili za magonjwa zia a agonwaziaaema kwamba magonjwa zina, zina. Kwa zina hayanaga dalili ikiaisa amamt umepata maambukizi na ukakaanayo hatamiaka mitano bila kujijua sau una dalili yoyote kubetaaa kuambukiza wengineoni yema sanakuangalia afya zetu mara kwa maramambomengi sana kuhusu magonjwa zinaa nazatukaelezea uh, mengi sana naamini kwa sehemu hii chache ambayo nimezungumza leo utakua umejifunza tapata moa a mawili matatu achukua mda wakoaaaaolot uh, husu magonjwa hayazinaa nai nitakufahamisha na nitakuelewesha mwisho kabisa napenda ukumbusha kwamba tuna safari ya kudhuru kwenda h matafanya ki la kupanda miti garama ni laki mbili, kwa mtu yote ambaye atajiunga kabatarehe kuiaano au lakimbilina thelathinih zaidi unaeza kantumia tes kwenda sifuri saba snatisa ishiina saba themainanane sabina nane au ukanipigia kwenye sifuri sita ishirini b h fr9 mwisho yyote nikukumbusha kwamba dunia mbali o kwenye janga la korona kwao tuendee kuwa makini awatuvae barakoa pale panapo uwezekano uh, lakini pia tuhakikishe tunajitenga sana na kukaa sehemu ambazo sizatarishi tuendelee kunawa mikono au kutumia vitakasa mikonosntiza atujilinde tule vizuri tufanye mazoezi ni muhimu mazoezi kwa afya walao dakika thelathini kwa siku kwa siku tano dakika mia amsini kwa wiki mwisho wa siku mpaka wakati mwingine mimi daktari tari asante