habari ndugu msikilizaji wa afya talk karibu katika siku nyingine iliyo njema ambako tunaangazia mada mbalimbali mbali za afya siku ya leo napenda kuzungumza na wasichana au mabinti anapenda kuzungumza na wanawake na nitaangazia njia za uzazi wa mpango mabinti wengi wanapokuwa wamebarehe moja kati ya changamoto au jambo kubwa ambalo wengi wanakuwa wanawaza ni njia gani zaaza mpango ambazo wanaweza kutumia lakini pia nitakuwa nikichomeka mambo mawali matatu ambayo anahusu vijana wa kiume atutambua kwamba kwa ujumla elimu ya uzazi bado ni changamoto katika jamii yetu ya kitanzania bado watu wengi hawana uelewa kuhusu elimu ya uzazi na haya masuala ya kupanga uzazi bado hayafahamiki haya vizuri na kwa undani na upu muhimu wake Uh, moja kwa moja napenda nikwambie kwamba kwa ni kuambie kwamba kamaja daktaraasntasingwa na hii ni afyaok kipindi cha bule kabisa ambacho kinazungumza mambo mbalimbali mbali ya jamii uh, kama nlivyokusha kusema po awali kwenye utangulizi leo ltunazungumzia njia za zaz mpango kwa kwahiyo bila, kucho, bila muda, kwanza mda kwamba njia zazaz mpango ni njia ambazo anatumia mtu yoyote yule mwanamke au mwanaume sema kama binti au kijana wa kiume anatumia katika kuamua nlini na kwawakati gani yuko tayari kuwa na uzazi au kupata mtoto na pia kuweza kuwatenganisha watoto hawa kwa hiyo katika kuchagua hizi njia za zazo mpango kwanza kabisa lazima ujiulize maswali fulani fulani kwanza kabisa je ni kwa kiasi gani unataka hiyo njia yako unaenda kuchagua wazazo mpango aeza kufanya kazi lakini je unataka tu kuzuia uzazi au pia piaataaa kuzuia na magonjwa ya zinaa lakini pia je uwezo uh, wako wakifedha ukoje kuhusu garama una mipango ya kuwa na watoto baadae uangalie haya lazima pia uangalie matatizo mengine akiafya kama mlefu, jumla, ya muda mrefu na hayo hayoyote kwa ujumla yatakufanya we uweze kuamua ni njia gani ya uzazi mpango utaitumia sasa uh, moja kabisa kwanza ya njia ya uzazi mpango ambayo ipo ni njia ya mwenendo wa maisha na hapa tunazungumzia eidha kuacha ngono kabisa ama kufanya ngono isiojumuisha uh, kuwepo kwa manii ndani ya via vya uzazi au kufuata ratiba mzunguko a wa, wakalenda wa, wa, wa, wa mwezi hizi ni njia za kimaisha kabisa ambazo zintumiwe na watu wengi uh, vijana wa kiume na kike pia wak wanatumia lakini mzunguko ule kalenda uh, ni kwa mabinti ambako wanakuwa wanaangalia mzunguko wao wa hevi na ukomavu wao wa zile uh, chembe za kike au mayai yale kwa hiyo ule mzunguko lazima binti wanafama vizuri wako watu ambao wanamzunguka siku ishiina nane thelathini theathina mbili wako wengine wanamzunguko mpaka siku heahinatano wako wengine kwa bahati mbaya sababu nyingine inia kiafya wanaku amzngkaa kwa mara siku uh, kumi nanane siku ishirininazungumza wale watu ambao wanapata ugonjwa wanaku hshida wanakua a mznuko ambaohaueleweki ya kuacha kabisa znaa au ab, abstinence sasa kwenye abstinence, hii ni njia ambayo inakupa uhakika zote kukingwa dhidi ya ujauzito usiotegemea na dhidi ya magonjwa ya zinaa unaposema hivi ni kwamba mtu yeye ana anajitenga kabisa na kuingiliwa kimwili au kuingiana kimwili na mtu mwingine kwa hiyo hautaweza kupata ujauzito labdakama um uh, anyway, turudi kwenye mada lakini kuacha kabisa zinaa na kutushirikiana kujamiana kunafanya huo naakika kabisa kut kupata huja uzito njia nyingine ni nj tusema njia ya, ya a penzi la nje au kujamiana kwa nje hii inazungumza uh, kujamiana kote kule au kuwa katika faraga ambako kujumuishi manii ya mwanaume kumabwa ndani ya va za vya mwanamke kwa hiyo inaeza kajumurisha utumiaji wa njia nyingine kama mikono na kadhalika midoli mambo kama hayo lakini pia hata lile goli kufungwa nje ya uwanja nyingine alobaki ni nalosema ambayo ni njia ya kiasiri kuangalia kalenda ambako kuna zile siku ambazo sio siku sikuatarishi ambako mtu anaweza akafanya mambo hayo ya kujamiana sasa utambue kwamba njia hii mara nyingi sana haitoi asilimia mia za kukinga dhidi ya uya uzito. na ina ufanikio wa kati ya asilimia sabini mpaka asilimia themanini hadi tisini inaonyesha kwamba ziko zaidi ya asilimia kumi mtu aeza kapata uja kwa kutumia njia hizi za kalenda eidha mizunguko wa mwezi inaweza katofautiana uh, kwa sababu mbalimbali za kiafya mtu anaeza akapata magonjwa katikati mzungukoba kuharibika au matumizi ya dawa mbalimbali kama dawa za kibakteria za kutibu bakteria na kadhalika kwa hiyo ni njia ambayo haikupi kinga ya, ya uzazi kwa asilimia mia ipo zaidi ya asilimia kumi ziknakupata Uh, uwezo wa kupata nini asilimia uh, kumi kueza kupata kushikaja uzito lakini pia kama njia hiiitatumika bila kufatumia njia nyingine sasa saa mpango naweza pia kuweka kwenye hatari ya kupata maambukizi ya zinaa nilizungumza hapo izungumzapowali kuhusu magonjwa hii ukapata ziko njia ambazo zia mara uh, kwa mara katika maisha yetu na hikutumia mipira iko mipira ya kike ambayo inaingia ndani condoms lakini iko pia mipira ambayo inavaliwa njeamba navalia na wanaume uh, kwenye ume lakini pia viko visaani vya kuzuia mimba zile ziko njia mbalimbali mbali, iko milango ya kufunga kwenye kuingia kwenye mji wa mimba cap lakini pia ziko aina y kemikali mtu anapaka uh, azta ambazo zinaua mani mwanaume kwahiyo hizi tazangalia moja moja kadi ambavyo tunaweza tukaenda kwa haraka sana hizi uh, za uh, kuingia ndani au pia kuingia ndani ambayo inavaliwa na mabinti hii uh, ina uwezo wa kutoa mpaka kinga ya asilimia 9a uh, ikionyesha kwamba asilimia tao unaweza ukapata ujauzito uzuri uh, wake ni kwamba hii ina uwezo wa waku, waku, kuitumia uh, ikabaki ndani mpaka ndani mpaka masaa nane uh, kwamba mtu anaweza kaa na nayo nana, lakini ukufanya, lakini pale ni njia moja mtu amejanda nakabakinayo akini palmbhnbi mbwaasnda mbeewape zakajanda kwake na nakaenda kwa mpenzi wake lakini sasa uh, uh, shida ni kwamba kikaa vibaya inaweza ikabaki naikashindwa kutoka uh, k haya yote ni lakini njia ambayo wengi tunaitumia inatoa mpaka asilimia 9ssb9n ya kuzuia uja uzito ni njia ya mipira ya kiume ambayo mwanaume anavaa pale ambako uanakua umesimama vizuri na anavaa uh, kulingana na maelekezo anavaa vizuri ni njia ambayo ni ya gharama nafuu ambayo watu wengi au tule wengi tunaitumia uh, njia nyingine ziko mbalimbali uh, lakini pia Uh, moja wapo ni hii ambayo imezungumzia kemikali ambayo inatoa mpaka asilimia sabia mbili adiy sabitao ya ulinzi ambako kuna kuna mbalimbali mbali, ambazo ambao na ambazo zinaua manii ambazo zinauzwa lakini sasa hizi zina garama sana na ni nada kwa hiyo hilo pia niakuona njia nyingine uh, ambazo zinatumika ni njia sasa hizi tunasema za kuweka ugumba wa muda mfupi ambao unaweza ukatumia sindano unaweza unaweza katumia kitanzi unaweza ukatumia dawa ya chini uh, ya kwenye ngozi au kijiti kipandikizi unaweza pia vidonge uh, vidonge hivi ambao vinahusiana na masuala ya sasa um, hapa kwa ujumla kuelezea aina nyingi sana tuanza kwanza na vitanzi uh, kitanzi hiki kinatoa mpaka ulinzi wa asilimia 99 ambako hiki kinaingizwa kina ndani ya, ya, ya uke kinaa moja kwa moja kuwekwa kwenye mji wa mimba na hiki kinaweza kikakaa mpaka, mpaka kwa miaka mitatu ndani ya mwili wa mwanamke uh, bila kutolewa uh, njia nyingine zipo za kutumia vidonge hivi hivinaa au single vidonge hivi vyahomn Uh, tunasema kwamba matayarisho yale ya mjo mimba yanafanyaga na etn lakini pia ukomavu wa zile hizi ni ukomavu wa, wa mayai uh, yanafanywa na hizi uh, sasa unapotumia nje hizi za vidonge unaenda kuingia hizi hizi uh, proses za mwili za kuto kuzalisha hizi uh, kwa hiyo zinafanya zinafanya uh, tunasmatunasema zinafanya i- ile ule uzalishaji wa usitimike hivyo na, vinapandikizwa nimeeleza kwamba mwili eezaam zinakaadaniya mwimaa mitatu ai miaka kumi eh, nategemea lakini njia nyingine ambayo wengi atumapandikizo a ndiyo viko vya miaka mitatu na vya miaka mitano ambako hataipindi mtu hatapata hatapata hata ujauzito lakini njia njia nyingine mpango za uzazi wale ambao wanaona sasa aktua, tena ni kuweka ugumba wa kidaktari mtu uzazi sector, mi, au kafanyo, hato, kwa aidaktari amao afunga bi a aa awaaashiaiptisha mayai baada ya kufanya hivyo anakuwa amezuia kabisa kupata ujauzito uzito um, kwa hiyo kuhusu um, kuhusu dalili au madhara au sfeti baadhi ya hizi dawa yapo um, kwa mfano hivi tunasema uh, hivi vipandikizi vitazi vya ndani ambavyo vinakutana pia au vimaunganishwa nam vinaeza vikasababisha katika siku za wali mtu akavuja sana damu lakini pia maumivi anaeza akatokea pana paleujisikia sawa mtu uh, mugitumia vidonge anaweza uh, kapata uh, chuusi na katharika, na katharika. kwa hiyo ni vyema sana kuangalia njegani ambao awa rahisi kujadiliana na mtaalamu wa afya na mtaweza kushauriana na kuangalia kuangaliai ambayo inafaa uh, tukumbuki kwamba Uh, kipindi hiki hakina maana yyote ya, ku, ya, ku, ya kuaribu ule utaratibu binafsi wa mtu ambao anao afksaama mweshimais tuatuweze kutambua njia mbalimbali za zaza mpango kama ambavyo nimesema njia ambayo tunatumia wengi sana uh, ni njia ya kutumia ya kutumia uh, mipira ambayo tunaita condoms ambazo nyingi tumia za kiume Uh, bado kuna mwinuko mdogo e mdogo juu ya matumizi ya mipira au akike hivyo uh, baada ya kusikiliza kipindi hiki kama utakua unaswali lolote kuhusiana na hizi njia ambazo imezungumza hapa karaka au kwajaribu kuweka ufasaha unaeza ukanuliza maswali kama unaswali usisite uh, ku kipindi twitter t uh, hakikisha ako unaongeza hashtag afy au unaweza ukaongeza hashtag daktari mtarihi nami nitafanya lilo jema katika kujibu lakini pia za katuma swal yako whatsapp kwenda kwa namba na zsaba statia swali lako litakuwa lina manufaa kwa jamii kwa ujumla pia taa kujibu hapa kwenye kipindi ili watu wote waweze kuelewa na kujifunza zaidi mwisho yote, heri ya ya mpya lakini pia tuendelee kuchukua magonjwa sababu kwasabau adaupo duniani tuendee kuchukua tadhari kumshukuru mungu sana ulamao anatupatia mema na baraka ambazo metupatia mpaka sasa hivi sana nipende sasahi kiwametupigania ataa mshoote pnsiaciia kufatilia afya paet laknafatiia like, mi mwenyewe n kupitia kti zangu za mitandao a kijamii daktari kwenye facebook twitter pamoja na instagram mpaka wakati ujao nikutakie siku njema asante sana kwa kunisikiliza