habari ndugu msikilizaji wa afyatok karibu kwenye anka karibu kwenye afyatok inayopatikana au kurushwa kupitia anafm unaweza kudownload au kupakua anka kutoka kwenye Play store ama apstoe kwa watumiaji wa simu janja uh, simu za smartpone uh, zile za ipoe na zile zani kwao unaenda kwenyeunaenda kwenye, kwenye App store, kwenye store tafuta anka ancor au kupitia wavuti wa nafm leo katika kipindi hiki cha aeto napenda kuzungumza kuhusu saratani ya matiti ambayo ah, ni moja kati ya saratani zinazoisumbua sana dunia asasa wanawake lakini pia kwa tanzania ni, moj- ni namba mbili kwa kusababisha vifo ah, kina mama na ikiwa tu nyuma ya saratani ya shingo ya kizazi ama savico kance uh, kwa majina naitwa daktari augustin tutasingwa atk ni kipindi ambacho kinalenga katika kuelimisha jamii hivyo kwa pamoja tujifunze uh, kwanza kabisa ni niendelee kuwatakia uh, mwaka mpya mwema Uh, tukiwa bado ni siku ya kumi na mbili leo lakini pia zikiwa ni sikukuu za mapinduzi ya jamhuri ya, uh, ya zanzibar ama mapinduzi ya watu wa zanzibar ambayo yalitokea tarehe kumi na mbili ya januari kwa hiyo tukiwa katika sikukuu hizi ni vyema uh, kukumbuka uh, mapinduzi na maana gani kule zanzibar na ndio chemchemu ya huu muungano wa tanganyika na zanzibar zanzibautena tanzania yetu kwa hiyo ndugu zangu wa zanzibari ndugua tanzania natakia na skukuu njema za mapinduzi sasa kwanza kabisa kaba tujazungumza kuhusu uh, saratani ya matiti tujiulize je saratani nne uh, saratani ni pale ambako kunatokea mabadiliko ndani ya mwili katika seli za mwili ambazo zinakuwa zinakuwa kuliko mpangilio na hii inaweza kusababisha uh, kudhorota kwa afya ya mtu na maawakati nyingine hupelekea mpaka kifo kwa hiyo saratani sasa inapokuwa inaathiri uh, seli ama mifumo ya maticha ya kina mama hata pia kwa kina baba wanapata ingawa kwa mara nyingi sana ipo kwa kina mama Uh, kinachotokea ndani uh, ya maziwa kwenye zile ambazoinazaisha maziwa kwenye njia ambako anapita maziwa na kadhalika kwenye nyama ile yote inaweza ileyote uoto wa seli ambao sio kawaida vikaanza kama manundu manundu na baadaye vikawa saratani sasa je ni namna gani unaweza ukahisi au mwanzokabisa za mwanzo kabisa za mtu kuziangalia uh, na kuweza kuona makini kwanza kabisa taonutaweza kuisi kitu kama, kama, kama, kama uvimbe au kama nyama ya titi inakuwa ngumu kwa ndani mona ambao hiyo inakuwa tofauti na sehemu nyingine ambazo zinazunguka lakini pia uh, ziwa au titi lile litakuwa linauma na m- maeneo yale ya ziwa yanaweza kabadilika ngozi ukaona ngozi kama ina mapelepele uh, au ngozi ngozinaza ikavimba au pale kwenye chuchu unaweza ukatoka uchafu ambao sio maziwa hizi zote ni dalili sio tu za saratani lakini pia kwamba kuna shida na titi huko hapo lakini zasartaiuaam inaweza shidakaoka uh, vitu kama usaa kupitia kwenye chuchu ama hata damu na haya mabadiliko yote nemuhim sana kuiona lakini pia ni uh, vyema kila siku mtu najichunguza mwenyewe na unapoona tofauti yoyote ili ka awali kabisa ni be, ni vyema afya aweze lakini lakini lakini pale chuchu chuchu inaanza kuingia ndani dalili uweze kuitazama uh, pia saa nyingine mtu pako sawa kaimane makwapa uh, kwenye, kwenye, lymph nodes. Nakosa chake. Lakini, kwenye umu, kama mitoki inavimba kwenye, kwenye kwenye kwenye au shingo au chini ya, ya, ya au ya kidevu na kadhalika hiyo pia iweze kutadharisha kwamba kuna shida kwenye wako na wa uh, sana na wa matoke juu sana matiti ziko kwnye mliwakomaoke uh, kenye kapopandewauuna anaaazo tukschake lakini ziko aina mbalimbali kwaho inapofika kwa mtaamu wa afya ataweza kuangalia na kujua shida gani lakini ziko magonjwa mengi sana ya ya matiti kina mama ambayo si saratani na yanaweza kufanana kama saratani yako yale mengine ambayo yanaonekana kwenye lakini pia naathii mpaka mifupa na stadia, unaisi kavimbe, unaisi yangozi, unaisi, uh, uchafu, umo, na kadhalika kwa hiyo jambo la kuangalia hapa unapoona unahisi unahisi mabadiliko ya ngozi kupata uchafu titi kadhalika ufike kwenye kituo cha afya mapema iwezekanavyo iko moja aina uh, y ambayo ni kasa tunasema uh, negative uh, ni pale ambako kansa hii haina estrogen, haina hainaoe lakini pia haina hrpti izo shna kuzalewa lakini hii ni moja ya kansa ambayo um, tunasema nimoja ya kansa kati ya saratani ambayo uh, ni ngumu sana kuitibu shida sana sasa kama nilivyosema nyingi sana nini kathesh, nini, sana itakuwa ni kazi na kuzielezea kama nilivyosema uh, saratani ya titi uh, pale ambako zile seinaeza kubadilika zinaoza kuungana kuteza mabongebonge bonge a moja titi na kadhalika na au kwa a wanawake ambako wanaanza kuona mitokeokapa pandejuu au na watu waanze kufika hospitali mapema kama wapemenwatuwnyekabwaaze kufaoptamapeat yattkanshjambo ingne akiafya kwaho ni muhimu sana kuchunguza kuchunguzaafya zetu uh, mara kwa mara ili kuweza kujua lakini pia saratani ya titi inaweza ikasambaa Uh, satanyote ilga inasambaa na inasambaa kupitia njia mbalimbali uh, kupitia mifumo ya damu kupia mifumo ya limfi na naaabkuenda kwenye mifupa kwenda kenye mapafu au kwenye maini na kuna kunakati pia naezakenda mpaenye uongowanata uh, pia ya matiti sio kwa wanawake tu uh, wako wanaume pia ambao wanapata uh, tuna matiti ao wako anaia wanapata ingani kwa kiwango kidogo sana sana sana kwa kwa hiyo lazima tujue hilo kama kama nilivyosema dalili dalili za ni ni ni muhimu sababu zote duniani uh, kama kwenye mwanzo rahisi kupona tatizo kwamba unapoanza kuona hatua uh, ambayo sio nzuri kwa hiyo ili kuweza kuigundua sartani kama una mabadiliko yote kisartani lengo ni moja tu kuangalia afya mara kwa mara sasa kwa ndugu zetu akinamama saltani hizi za watiti izi, za, za, za za kizazi shinga, kizazi zinazuirika kwa mtu ambaye anafata ile anakutana na daktari wa mgonjwa akinamama lakiniaonawake walao kila baada ya miaka mitatu kwajili ya kufanyiwa hiyo na kadhalika kwa hiyo ni vyema mtu akafanya s na kuweza kujua ikoje unapofika uh, hospitali utafanyiwa uh, examination eamunasema akidakatabibu uh, na kama daktari nakiume no basi atakuwa na nesi au daktari mwingine wa kike ataitwa ili comfortability. Uh, ili comfortability uweze ku, kuwa kuwa na amani kwa sababu lazima ataangalia matiti na tu mini, komba, na tu kwamba anafanya lakini picha gaoaakatumiana mabadiliko oyote na kama ule uleuvimbe upo kama utatolewa nini lazima utapimwa ili kuweza kuangalia usijukaa umebadilika na matibabu yapo upasuaji unaweza unaweza katika za mwanzo kabisa ambako ile mabadiliko ameanza na lakini pia pia matiti yote hizo plastic na kadhalika kwa hiyo matibabu yapo ya mionzi na hata ya kimotherapi dawa kuna naotnakkwo dawa zipo na, na, na, natibika na tanzania watu uh, wanatibiwa ni swala tu za mwanzo una nafasi kubwa sana ya kupona kwa hiyo je nini ambacho kimsababisha mtu apate cancer These factors apatelzikoje mara nyingi ni umri tunasema wanawake ambao myaka, ya miaka kwanzia hamsini na kuendelea wanakuwa kwenye hatari hiyo lakini pia unywaji wa pombe kupita kiasi um, hiyo pia zakusababisha shida lakini pia tunasema wanawake wa kizungu wako kwenye uh, wanawake wa kizungu wana wana, wana, wana, wana, wana, wana ile prevalence kubwa kupata, um, ya kupata sartani kuliko wanaume kizungu hivyo hivyo hata wanawake wa kiafrika wanayo hiyo hali ya kupata kupatakuliko wanaume wa kiafrika ko unasema kwamba kwa ujumla kwa kundulataana wake linapata sana kuliko wanaume lakini pia wale watu ambao wanaanza kuvunja hi mapema na watu ambao wale ambao wanakw naumri mdogowale mm, na no, mbao wanachea kuzaamkoseamkuza uh, mdogokuzaa um, kuza mapema uba mapema inasababisha riski ya kupata uh, saratani ya a kizazi sio ya matiti ila wala anaocherewa kuzaa miaka thelathii natano arobaini namtu owakwanza pia ugonjwa huu unarhusiwa maranyingi sana uh, mama kama ana satani basi mtoto wake au wake anaweza pia pia hiyo hiyo shida kwa kwenye familia wanawake ambao anaezapa kunyonyesha kabisa uzito kama muda fulani ukatibiwa ni pa, vizuli, again, pona kabisa Kwa yyo, nafasi ipo gani ndio wanawake ambao wako wako, wako, wako juu ya miaka arobaini walau kila mwaka wakutana na daktari wa magonjwa wanawake u kwaajili ya kufanyua scrining ya magonjwa mbalimbali lakini kwa mabinti ambao mebaleja miaka ishinamojaa aakila baada ya miaka mitatu naeza kafanyaiabinti kama mama na tofauti sana kwenye ziwa basi kwenyeziwa damu akana kae mwenye ajui na maanyingi sana kansa kishatokea inaweza isiume siume o kkadak matibabu yasaltani ni kwai sana mapema kwa ni vyema kufanya hizo mapemaskrini ambazo nimekuwa nikizongelea za mara kwa mara nadhani utakuwa umejifunza uh, mambo mawili matatu na ya titi ikoje lolote kwenye kwenye wetu wa twitter lakini pia daktari, uh, daktari Mtari, facebook twitter na instagram na daktari ngaaaee mtandao hiyo, ya kijami, ya facebook, twitter, na instagram. Kama pia unahitaji kujiunga na kundi ambao napokea madaii moja kwa moja kutumia message kuja kwenye niendelee kutakia au akuwatakia mapumziko um, mema yasuuiza mapinduzi mapinduzi yadumu mapinduzi chachu ya muungano wa, wa mataifa yetu mawili na na daima tuendelee kusonga mbele Asante sana kwa na kusikiliza aendekuwachachamuungano endelea kuwashirkisha wengine kuhusu after talk unaweza ukatuma sauti hizi na watu wengine wakashia nao na wao wakaweza kujifunza kili ambacho wewe amejifunza talk itaendeea kutoka kada inavyoozekana walau kila, kila siku mara moja uh, kila siku asubuhi lakini pia walau kwa wiki mara mbili a mara tatu asante sana