karibu ndugu msikilizaji karibu kwenye afya ukiwa ni msimu wa pili msimu kipekee ambao umeboreshwa zaidi katika uh, msimu huu wa pili kama ambavyo nilisema awali tutapua, tukifanya vipindi hivi na kubadilisha sauti za ongeaji kila siku siku leo ikiwa ni s pekee ko na ambako leo tutaenda kuzungumza kitu ambacho kiko miongoni mwa watu wengi sasa sasaituaokina tunazungumza ni kwa nini wanaume kufariki akiwa kwenye tendo la ndoa kaba tujaanza ni kukumbusha tu kwamba afyatok ni kipindi vya kuajisha jamii pindi hivi inapatikana kwa njia y as kupitia anar na tify kwa hiyo tufatilie hapo lakini pia ustada kijamii afaok kwenye inagram na twitter bila kupoteza mda ndugu kala karibu sana asante d rutasigua kama kawaida kama, ja, kama na natasig hapo leo tunaenda kuzungumzia uh, mada ambayo inahusiana na sababu za vifo uh, kipindi cha tendo la ndoa na kabla tungependa uh, tujikumbushe kwamba januari hi kumekuwa na zaidi ya kesi 4 au t5 ambao zimetreni sana kwenye mitandao ya kijamii uh, ya watu kufa kwa sababu ya kuwa kwenye tendo la ndoa sasa kumekuwa na imani nyingi kwamba huenda wameuawa huenda lakiihivyo ni vitu vya kitaalam na vinafahamika na, na leo taenda kuongea kwa, kwa ndani kidogo kuhusu tatizo uh, hilo um, kuna sababu nyingi lakini litazungumzia sababu kuu mbil ambazo zinachangia uh, uh, mtu kufariki pii tendo la ndoa kwanza uhanga kubwa wa shida hii ni wanaume uh, sio rahisi kusikia mwanamke amefarikikipinichatendo la ndoa skulingana uh, tamaduni zetu washughulika wa wa, wa, wa wakubwa kwenye tendo la ndoa ni wanaume na ndio waanga zaidi sasa inakuwaji sababu ya kwanza ni magonjwa moyo uh, kuna magonjwa moyo kitaalam tunaita mahkampath Ma, ni magonjwa mb- ambayo yanaathiri um, uh, tuseme au ule mwonekano wa moyo wamba ilzile pampu za moyo zile uh, maeneo ya moyo kama kitaalam ambayo yanasukuma damu ku, kuenda sehemu mbalimbali yanakuwa yametanuka au yanakuwa yamesinyaa yame, yame, yame kiasi kwamba yaruhusu uh, damu kutoka vizuri Tuna, kuna aina mbalimbali za path kuna mboyo inaath tath napathy zote ni aina ya magonjwa wa moyo ambayo chanzo hanzoa kikubwa ni hichi sasa magonjwa haya yanapatikana vipi magonjwa haya chanzo kikuu ni kurithi uh, kunasema tozom kwamba uh, baba au mama akiwa na ugonjwa huu anaweza kumrithisha mtoto wake hata kama asipokutanana mwenzake kwenye shida kama hiyo kwahiyo mtu mwenye baba au mwenye mama mwenye ugonjwa kama huo anaweza kaupasi kwa mtoto wake moja kwa moja sasa mara nyingi ugonjwa huo ukiupata unakuwa uh, auna dalili kwa kwa vizuri, kwa yako a ajabu ni kwamba dalili yake ya kwanza ambayo ni, ni, ni ya kutisha naeakupata kifo cha gafla anhoni moja dalili ya ugonja huo dalili zingine maumivu makali yakifua na kushinda kupumua sasa dalilihizohua zinakua pale mbapo mt mefanya mazoezi makali na hii imetokeahata kwa wachezaji maarufu duniani na chezaji mmoja wa kamerunicwa aliyekufia uanjani miaka ya nyuma kidogo na alipofanyia uchunguzi alikutwa na ugonjwa kama huu na sio huyu tu kuna wachezaji wengi ambao wameshapata shida kama hiyo afariki uwanjani gafla kwa ugonjwa kama huu sasa hiyo ni moja ya sababu A, lakini pia sababu nyingine ambao inafanya magonjwa haya yapatikane ni unene wa kupitiliza shida nyingine ni unywaji wa pombe ulevi wa muda mrefu wanasema mtu anayekunywa pombe kila siku sana uliupta kila siku sikumataflmda refsau nyingineugonwawaius ya kcanca magonwa hay kama haya na uh, ugonjwa huu kama ujitambuunajitambua ukaenda kushiriki tendo la ndoa na ile yale mazoezi yakawa makali basi unaweza <laughs> <laughs> ukapata uh, msichuko msh, wa moyo na ukipata msichuko wa moyo unahitaji ufanyiwe kwa sababu watu wengi hawafahamu hicho kitu mtu akipata hiyo shida ya gesi au oi hapate msaada mpaka anafariki bila msaada yyote na sababu nyingine ya pili ni inaitwa na matumizi ya hizi dawa za kuongeza nguvu za kiume hizo dawa zinaitwa viagra kitaalam tunaitwa a zile dawa zina kemikali inaitwa wataalamu wanasema zile dawa kwa mara kwa ya kwanza ziligunduliwa kwa ajili ya kutibu ugonja wa presha lakini kwa kwasababu se yake ilikuwa ni kenye walizia bando ni kwenye presha wakamua zibaki kwa watu wa nguvu wa za kiume sasa kitaalam huwa t zinapanua mishipayafahamu napanua mishipa ya no, damu sasa katiya kupanua mishipa ya damu pres inashuka sasa hali hii kimpata mtu mwenye tatizo la, la, la, la, la system, au mzunguko wa moyo labda mtu anatatizo la preshe ya kushuka au mtu ana matatizo ya upungufu wa damu au mtu anatatizo lolote la, la ugonjwa wa moyo ambalo haiwezi kustahimili mabadiliko yote makubwa ya, ya, ya, ya kimwili inaweza ikamfanya moyo wake ukasimama gafu sasa uh, uh, viagri naokiisoma zlkwenye zile, zile uh, au um, kiswahili unasema kila dawa ina, inatunahitaji nendekeshanasema vitu ambavyo vinazuia t yeah, yeah. kwahiyo a daktari ni kwamba ukifuatilia va vitu ambavyo utaki kutumia viaga ukiwa na vitu hivi yeah. dit yeah. sasa uh, ukisoma zile karatasi zao anasema watu wenye shida ya moyo watu wenye magonjwa a kisukari watu wenye shida za figo watuwenye shida mbalimbali au mtu mwenye kniklsi ugonjwa wote wakudumu Kiba tumile dawa mpaka mle daktari sasa kwa sababu uh, kwa nchi zetu hizi dawa hizi haziuzi kwa nhaziuzinauz tovyo kama p au nini watu wanachukua na najva mtu azakmaamia moja mia mbili kulingnsna matuk ake ndio haya kuweka sawa tunazungumza iada vidonge asababu vidonge hizi azasielewe kavidnge vitatu vinnasa yeah, hizo ndo sababu kuu mbili ambazo zimeonekana na baadhi ya nchi wikiliopitasikia kenya wwalitoa n kwa watuao kwa, kwa, kwa, kwa makinimatumizi ya dawa kwamba i ni tariwo kwa labda nieme tu okay kama ambavyo tulikuwa tukizungumza kuanzia moja kwenye dokt kala tumezungumza mengi sana sababu ambazo zsababisha kifo wakati wa tendo ndoa hivyo naomba nimkaribishi tena aweze kumalizia karibu sana uh, uh, mwisho ningependa kusema kwamba iaza ningependa kuchoa ushauri uh, kwa vijana lakini pia ushauri lingdai kwa wazee kwasababu inaonesha wazee ndo wahanga sana waishu uh, ningependa kuambia kwamba Uh, tendo la ndoa sio mashindano na kila kila kitu kina wakati wake kina umri wake ukiwa kijana ulikuwa nafasi ya kufanya hayo mambo na ukayafanya kwa, kwa kiasi kikubwa sana lakini hivi umri umeenda kubali kwamba umri umeenda kiasi, ina, kitu, fanya kiasi kichofanya unachokiweza umalize lakini ukitumia nguvu kujilazimisha hakuna hkunautakapata kulazimshaanisichukua mda mwingi sana ni sikuchoche tunadaika like kumi tu asa sana kufatilia siku ya leo wazee uh, wn anasemakwamba umetosha kwa mpumzike nkatia anyway, kumalizia tusisahau uh, taadhari juu ya korona endbaakoa uh, na mikono mara kwa maraepuka kumbuka ni kila siku jumatatu mpaka jumaa siku za wiki kobirti afiatok afia tok tusedi twittene instagram togiyopo aple podcast google enca a spotify koma ƴinani dactare gason te singo bakko kati mo gini mi jawa asante