habari ndugu msikilizaji wa afya to karibu katika msimu wa pili kwa majini anaitwa daktari augastin ltasingwa uu Au msimu wa pili ukiwa ni msimu ambao umeanza hivi karibuni ambako katika siku za wiki jumatatu mpaka jumaa tunakuwa na wataalamu mbalimbali wa afya tukizungumza na kujadili mambo mbalimbali mbali ya afya nnamna kukabiliana na, na mambo haya ya kiafya matatizo mbalimbali mbali, kujua magonjwa na kujifunza na kuweza pia kualimishana kwa namna moja au nyingine katika siku ya leo katika eti ya salama ambako napenda kuzungumza kuhusu jambo la tatizo la kutapika damu hivi karibuni imesikia taarifa kwamba kuna baadhi ya watu watapika damu na kadhalika na kasema kwamba inawezekana na ugonjwa majulikani la asha nadhani tu uh, kama ambavyo serikali zakuto fafanuzi mbeleni ni, ni masuala tu akuta kwa hiyo ni vyema uh, tukakaa nikaona ni vyema nikae niweze kuzuuzusta kutapika damu na nini chakufanya pale mtu napotapika damu na namna gani akuwai na kuweza kupata msaada uh, kwanza kabisa tufahamu kwamba kutapika damu sio ugonjwa uh, bautapika damu ni dalili ya ugonjwa kwahiyo unapokuwa ntapika damu inaonyesha kwamba una tatizo fulani ambalo litakuwa unalo la kiafya ndio maana unaweza kupata shida ya kutapika damu na kutapika damu unaweza pia ukatokea kwa aina mbili unaweza kawa mtu namteza damu ndani ya mwili ukaitapika ikaonekana lakini sa nyingine unaweza usitapike bado ukapata choo ambacho kinakuwa ni cheusi uh, kama lami Ike, au pia aakapatatacho kile ambacho uh, ambachoadamu badombici konyesha kwamba unavuja damu uh, katika mfumo wa njia ya chakula ya chini kabisa na kutokea uh, tapika damu ni jambo la hatari na ni kweli inaweza nkelakapata maisha kama mtu utakosa msaada uh, na hususankchotokea ni kwamba kama atapika damu nyingi sana mwili unaenda kwenye shok na kwasababu ya kupoteza kiwango kikubwa ikichacha damu aezaao kuongeza dm mwi baadhi ya zinashinda kufanya kazi nandio mayo mtu anaeza kpotezamaisha uh, kwahyo Uh, sababu au viashiria ambavyo naza kavipata baada ya yatapika dhaumjapo nikumana kichwa kusia kizunguzungu nazkashindwata kupumua vizuri isababu mliwako unapata tanma ampale na, na mzunguko ao liepungua naapataakifua hata ya tumboo na katika kufika kwenye shok ashindwa kujua swahili nihitaji ni kwamba baada ya potee damaapia dam dami, nyingi uh, uwezo akaandamkuskapunguaashinaupata mkojo na mambo kama hayo napa tfaham ka uangalie sa kipi ni sababu kubwa ya watutapadamu jambo la kwanza kabisa ambo asababisha ambo kubwa kabisa ni ugonjwa atumbo na wako watu ambao wanakua na vigonja vyatumbo ambao hawajijui hawajawa wanakua kugunduika mara ya kwanza bara baada ya kutapika damu tka damuk hospitalini kiangalianaktamb kwa kiachotokea ni kwamba atumbo vinawezwa wkuchanika apkachana mishimpa ya damu ambayo ipo tumboni kenye njia a chugusf chakula kutokaa tumboni kachanika inaposhinika na damu inaweza ikavia ikaingia tumboni na baadaye mtu damu ledamu kahiyo watu wengi sana ambao wanapata shida akutapika damu wanakuwa tokahstor h ya endo ya tumbu na wengi wanakua bahatimba jijuikenye matabu yoyote na hii ndo naleta shida kubwa na changamoto kubwa kwa sababu mtu anakuwa ajijui na mpaka siku sikukiakutapika damu nkwamba huyu jamaa alikuwa naugua zakuusanishwa na matumizi ya muda mrefu ya dawa za maumiu mbaztalamutumizi wa mara kwa mara ambao bila ushauri kwamara hssalmbatmdshauwadanausansha nosalngoziya nenye na za utumbo utumdani ambao pia inakuwa ina karibu sana na mishipa damu inaeza kusababisha vichubuko na baadaye mtu akapata shida dam ikavia tumboni akaitapika au akaitoa kwenye kinyesi ambako itatoka nyeusi akama ramirame hivi lakini shida nyingine ni, ni maswala tu yakimambiri wa wako baadhi ya watu ambao wanaume na mishipa mikubwa kwenye njia ya chakula ambao baadae kibanwa inaweza kupasuka kwahiyo hii shida inatokea kwahyowako watu wanapata shida hiyo kwahiyo utapika damu kuna, kuna, kuna mambo mengi sana mojosazungumza ovle vya tumbu matumizi ya dawa lakini pia hata kuzaliwashuada chala chakula kwenye, cola chakula na ikapasuka nkpasunakta shida lakini ako uh, magonjwa kama magonjwa mbayo anahusishwa ntsma na, na, na, na, na, uvimbe au uh, uh, uh, kutanuka so, uvimbe suvimbete kutanuka kwa njia za mingena chakula sasa njia za sa chini ambako kuanzia utumbo mdogo kuja chini adi kwenye utumbu mkubwa na kutoka nje wakoatumbogo anapata h shida wanapata, wanapata maradhi ambako utumbo unatanuka na baadae nzaata shida lakini pia um, saratani uh, moja dalili pia ya watu kuwa na saratani a sasa hizi za njia a mingena chakula a kwenye koo Um, tumboni na kadhalika moja hapo ni damu mtuza katapika damu aakas daddamu livosema mwanzoni kwamba hii ni dalili kwahiyo ni jambo la kuwa nalo makini sana um, lakini pia ziko shida za mtu kupata choki kavu mtukpatakkdaaw cokau mbchoikapasa lbaahi ya, ya, ya uh, kikavu, ila, uh, mishipa kwenye Kwenye, kwenye njia ya, ya, ya tumbu mkubwa na nabada kasaisha tu akapoteza damu kwa hiyo matatizo ni mengi sana lakini sasa nini cha unapopata shida damu kwanza kabisa ukitapiga hata hata kama kama ni ni naeza ukaaona fasa amoaakidogopdam tadam s au hata uh, uki, damu damupwani ni vyema sana usikae nyumbani uwai wai halaawezekanao kwenye kito chake cha karibu na wao kama watashindwa kuwa nanabwanadamu na, na, na, na kukongezea nakadaliwatapika kwenye kituo cha mbele zaidi na hiolakini usikae nyumbani waagonjwa ah, apa uh, taimu ameshapta saratani imekua kubwa sana ukimezatanashida livotokea kamba nashka vitu vya kawaida hapana sai tapiga damu sikaina so n damufanya karaka sana uktatue napopatashidatapia damuarishadamuumetoadamu damu kwenye nja jakubwaata uatmkoa dam mo akan kbs ahduma za afya e, a za ni zahanati ni kituo cha afya ni hospitalio karibu na fika hapo maramoja uii itakusaidia sana Uh, yako mengi apo unaeza ukafanya lakini mojawapo ni kupunguza matumizi ya dawa ambazo daktari kidogo dmaadakaid uh, uh, so dawa, dawa kumeza mara kwamara bila kua na au kisababishi cha kitalomachoakufanya meza hizi dawa kwa hiyo chunga sana matumizi ya dawa kufika haraka rakampna hospitalini hizi ni njia ambazo zikasaidia sana kupunguza tatizo uh, chamsingi pia ni pia matumizi ya, ya, ya, ya maisha a maisha um, utumiaji pia wa pombe kali nza kushida baadaye na nakadharik kwahiyo ni kuishu maisha ambayo ni salama uh, kuangalia neo chakula pia um, na pia natabi kuangalia afya mara kwa mara kamaamaramoja ka mwaka ya mwili kama unashda afya uweze kuiangalia kasababu matibabu mengi sana yana chan kubwa ya kupona pale ambako yameguturika mapema kuliko mtu anakuja tayari tatizishakua kubwa tatizo hili kutapiga damulimeongelewa tuhvkaribuni baada ya hizi stofaam za kata kataifunya kuchunya lakini ni jambo ambalo lipo a imekuepo watupat shda nawegsmkka ngaiagpalatmakataakada rf kupunguza msongo wa mawazo naka kupunguza matumizi ya vielevi vikali pia kwenye mikosa ile kwenye Um, kuta zile zatumwa na njia a chakula um, kwa kahio hayatnakuzingatia kutumia mboga uh, za majani san sana ambazo iasad kulinda nja za chaulsktuo cha afya mapema awezekanavyo ili uweze kupata msaada io jambo la msingi Uh, mwisho kabisa uh, napenda kushukuru wewe kwa kutenga muda wako kuweza kusikiliza au kunisikiliza uh, kwenye mada yaleo ambao tumezungumzia kwa kifupi sana masala kutapkadamuendele uh, kujifunza endele kutufatilia mara kwa mara kupitia mitandao ya kijamiiwenyepamoja naawautihariun takujia kwaio jifunzekshirikisa nginemambo haya tambua kwamba afaipindi ambacho um, kinakuja kuansapini kina casauti podcast na kinakuja kwako kwa lengo moja tu la kualimisha jamii n kipindi ambacho hakifungamani na upande wote ulko tujifunze na, na tuweze kusaidia wengine um, kwa kumalizia tu labda tuendee kukumbushana kuhusu kusadhari ya uh, uh, shida ya uviko au ugoja viusi vyokimwi ambayo bado ipo na imekuepo uh, kwa muda mrefu duniani nade kusumbuaduniani kwahio sisi ni seemua dunia ni vyema piakua makini na kuendelea uh, k- k- kufanya shughuli zetu kila siku lakini kuchukua tahadhari uh, kujitaidi kupunguza misongamano isio lazima uh, kutumia barakoa pale ambako ambao nabdcangnknhznyekukui boaotiba kuna mkono mara kwa mara nakua naile um, kuishi vizuri kutumia vyakula uh, vya asili vyakula vyetu nini kunywa chai spice na chnakahalika uh, kufanya mazoezi hii natusaidiaitausaidia na sana kwahiyo tundee kuchaadajkinga kwa kwa kintshbs uh, kumbshtukambatanaendelea uh, katika siku za wiki jumatatu mpaka ijumaa uh, kila siku jioni kulingana na nafasi ambazo ztakuepo ezkushana asane sana wa kutegea skio mpaka wakati mwingine amaotuaezakuzungumza soeftzwiki aumapili ambao a maa mbalimbalijaswan usikose junge mbali mbali. na na nasi kupitia yaf enyeaizosai na basi nasi tutaingia na tutaweza kujibu Uh, baada ya kusoma hayo aendelea kuchukua tadhari usemaza dawa ambazo jia kukza na daktari asante sana asante sana