habari ndugu msikilizaji karibu kwenye afyatok ikiwa ni mwendelezo wa vipindi hivi ambavyo vinalenga kualimisha jamii kuhusiana mambo mbalimbali mbali, afya kwa majina anaitwa d tasingwa na, na nimekuwa nikiandaa vipindi hivi ya afyatok kulingana na nafasi tukiwa tuna lengo moja tu la kualimisha jamii juu ya yale mambo ya kiafya magonjwa na mmbu mengine mbalimbali Uh, kwanza kabisa pia niendee kutoa pole kotu sote uh, kufuatia kifu cha mpendwa wetu baba john pombe josef magufuli rahis wa awami ya tano lakini pia nimtakie heri rahis uh, mpya mama yetu mpendwa mama samia suluhu hasan katika majukumu yake uh, bado tuko katika majonzi kwa hiyo ni vyema kuombea wote kumwombea mwheshimiwa pombe aweze kupumzika na kumtakia heri na kumwombea neema mama samia uh, katika siku ya leo kwenye afyatok napenda kuzungumza uh, kuhusu ni vitu gani ambavyo vinasaidia uh, kata kufanya tunakuwa tuna afya bora ya ubongo uh, akili na ubongo kwa hiyo ubongo au uh, niseme tu ubongo st akili uh, ni kitu ambacho ni kikubwa sana uh, kinafanya mambo mengi sana na bila ubongo ulio safi ambao unafanya kazi vyema mambo mengi mengi ya mwili yangekuwa yaendi salama kwayo leo tunaangazia hasa juu ya afya ya ubongo na hapa nataka niangalie baadhi ya mambo ambayo yanachangia au yanaehakaathiri ya ubongo um, kwanza kabisa ifaamike kwamba uh, kari binadamu anavyokuwa Uh, tunavyokuwa tunaekea katika umri mkubwa katika uzee hata ubongo wenyewe pia hupungua ukubwa na kuna ya av, uh, una, na um, baadhi ya vitu ambavyo ni vya kurithi au kutokurithi lakini vitaathiri ubongo hii ikiwepo na pamoja na ile tatizo la kupoteza kumbukumbu ambalo linapata baadhi ya watu lakini pia hata uwezo pia wa kawaida ambao husa na kupoteza kumbukumbu lakini uwezo wa kawaida wa kufanya kazi kwa ubongo uh, kufikiria na kubeba mambo kari unavyozidi kukua na wenyewe huaga unapungua lakini sasa jambo hili licha kwamba hayazuiliki ni vyema sana tukaangalia namna gani ambavyo sisi wenyewe uh, tunaweza kutunza uh, ubongo wetu kila mmoja wakili zetu kichwani na kuhakikisha kwa kwamba tunakuwa tuna ubongo ulio safi na ambao uh, hautapata uh, matatizo mengine ko tukaacha tu tukadheika vile ambavyo ilipaswa kuwa kwa hiyo jambo kubwa kabisa mbao tunazungumzwa hapa ambalo linahusianisha hizi afya ya ubongo uh, ni matatizo ya moyo atasema afya ya moyo kwa ujumla mwaka 17 taasisi ya moyo ya marekani association Itua, uh, simple life simple kinachoitwa ambavyo teja vitu saba ambavyo nivyo muhimu kutazamwa ambavyo vitu hivi vinaathiri sana afya ya moyo lakini pia uh, afya ya moyo kama moyo ina ushirikiano mkubwa sana na ubongo na kama afya ya moyo pamoja na imeshipa damu haitaangaliwa basi ubongo utakuwa talini vitu hivyo saba ni, um, ni shindikizo la damu uwepo uh, wa mafuta kwenye mshepa ya damu uh, kiwango cha sukari uh, umuhimu wa kufanya mazoezi aina uh, ya vyakula tunavyokula uzito na hata uvutaji wa sigara uh, ambako hawaikuwa kilenga kwamba mtu ambaye ana shinikizo la juu la damu mwenye kiwango kikubwa mwe cha mafuta pamoja na usukari kwenye damu ambaye hana maisha mazoezi na anachukula chakula ambacho hakina virutulisho vyote Um, pamoja na tabia ya kuvuta sigara yupo kwenye hari ya hatari zaidi kupata magonjwa haya ya, ya mishipa ya damu pamoja na msukumu wa damu na katika kupata hivyo pia wanaweza wakaathiri hata ubongo na ni muhimu sana kuhakikisha kwa kwamba tunayalinda haya na watu wengi wanakudhania kwamba um, kuwa na shinikizo la damu nna kupata kisukari labda ndiyo shida kubwa sana lakini wanasaau kwamba vitu hivi vikiwa pamoja vinaweza vikasababisha uh, kupata hata kile kiharusi au uh, pale ambako uh, mabonge ndani ya damu yanatengenezwa yanaenda kwenye ubongo yanazuia sehemu fulani ya ubongo spate damu au mishipa ya ubongo muli ndani ya damu inapasuka na kuvia damu na kufanya mtu akapoza pande moja au kapoteza pande zote mbili kutegemea na eneo au akashinda kuongea foanshkoadam letu koe ashushadam sukari kupunguza kufanya mazoezi vyote na kadhalika kujenga afya ya kulavakuanye tabsho yote afyaamwama inachangia sana uh, afya zetu za ubongo lakini tufahamu kabisa kwamba uh, kujirinda na hivi vitu hakwanza ukiwa umeshazaeka kwahiyo ni vyema kwa sana sana kuakikisha kwamba tukiwa katika maisha ukijana au mapema kabisa tunakuwa watu ambao tunafanya haya tunayafuatilia tuna vizuri kabisa uh, mambo mengine ambayo ni ya kuyatazamia Uh, ni namna ya kuishi na kutatua vitu kama msongo wa mawazo kukosa usingizi kujitenga haya uh, yote pamoja uh, na mambo mengine yanaweza pia kaathiri kwa hiyo kwa wale watu ambao wanapata shida labda kujenga marafiki kuweza uh, kuzungumza na watu uh, ni vyema sana kua suluhu kwa sababu pukaa peke yako nakuwa na msongo wa mawazo pia kuna athara kubwa sana sana sana na hata kukosa usingizi ile usingizile watu inaweza kusababisha mtu akaanza kupoteza kumbukumbu kwa kumbu. hiyo vitu muhimu sana katika afya ya akili uh, licha tu ya chakula ambacho unakula kufanya mazoezi na kadhalika lakini kuakikisha kwamba unakuwa na afya nzuri ameshipa damu na, na, na, na, na, na, na mzunguko wa damu pamoja na moyo haya ni vitu vya kutazama sana sana kwa hiyo um, nimeongea kwa kifupi sana uh, kama utakuwa una swali lolote kuhusiana na haya mambo na kama kuna sehemu yoyote ambayo uh, laba hujaielewa unaweza pia ukatuuliza hakikisha unafuatilia afyaz kwenye instagram pamoja na twitter lakini ia unaweza ukaniuliza mi mwenyewe dakta ni mtalii uh, inagram titte na facebok ukiandika uh, tuagastasing utanipata naeza katumia na ujumbe wako na nami nitakujibu lakini uh, kila ijumamosi au ijumaa jioni uh, pia nitajibu maswali yenu kwa njia ya mitandao ya kijamii uh, kama unasuali lolote unaweza kupitia unaeza ukantumia yangu ni ssaisbsb8uasi uh, tuendelee kuomboleza Uh, msiba huu mkubwa wa mweshimiwa john pombe josef magufuri lakini pia tuende kuitakia heri uh, katika serikali hii mpya inayokuja uh, tukimwombea sana mama yetu samia sulu hasan basi baada ya kusema hayo uh, ni siku njema asante sana kwa kusikiliza afya afyatok usisite au usisahau kumshirikisha au mwingine ni vyema sana tukapata elimu hii kwa pamoja Uh, kwa sasa vipindi vya afyatok vitakuwa vinakujia mara mbili kwa wiki ambapo itakuwa ni siku ya jumatatu asubuhi uh, pamoja na siku ya arhamisi um, asubuhi pia lakini pia muda wote kwenye mitandao ya kijamii tutakuwa pamoja tutakuwa tukizungumza uh, mawili matatu kwahiyo no, naudi tena usisit kutufuatilia afya tz kwenye instagram na twitter lakini pia afya inapatikana uh, hapa nfm lakini pia kwenye spotify unatupata kwenye google podcast kwenye apple podcast uh, na podcast nyingine mbalimbali tuko sehemu zote hzo kwa hiyo tafuta afya tao kwenye podcast yako tufuatilie subscribe uweze kupata makubwa asante sana