karibu ndugu msikilizaji kwenye afyatok kwa majini naitwa d gasn tasingwa katika siku ya leo napenda nizungumze kuhusu tatizo la kujifungua watoto wenye mgongo wazi na vicha vikubwa tatizo hili limekuwa likikua kakasi hapa nchini ambako idadi kadhaa ya watoto wachanga wanaozaliwa wanakuwa na matatizo ya mgongo kuwa wazi ama kuwa na vichwa vikubwa ni tatizo ambalo linaweza kabisa kuzuilika na ni tatizo ambalo uh, kwa juma linahitaji kuwa na elimu jamii iweze kujua ii cha kufanya hususan uh, wanawake au mabinti ambao wanatazamia kuwa wajawazito na hala ambao na waja ambako kwa elimu hii itasaidia sana uweza kujikinga au na hii hatari ya kupata kujifungua watoto kwenye matatizo haya ya kuwa na mgongowazi ama kuwa na vichwa vikubwa kwanza kabisa kabla sijaendelea nipende tu kukaribisha na kukueleza kwamba talk ni kipindi ambacho kinazungumza mambo mbalimbali mbali ya afya A, ikiwa na lengo la kuelimisha jamii hivyo basi usite kutufuatilia kupitia ast mbalimbali apple podcast google podcast google spotify Anch fm na sehemu nyingine kadhalik nakadhalik kwa hiyo katika podcast yako wewe tafuta tu pale afya talk na utaweza kusikiliza vipindi hivi pia unaweza kufuatilia katika mitandao ya kijamii afya kwenye instagram na twitter au pia ukafuatilia akaunti yangu binafsi daktari mtarihi pale kwenye facebook twitter pamoja na nsgram uh, moja kwa moja bila kupoteza mda uh, nianza kuzungumza matatizo haya kitala matatizo haya kwa ujumla tunaita ni tube sasa hizi ziko nyingi sana ziko mbalimbali lakini jumuisha matatizo ya watoto kuwa na vicha vikubwa pamoja na sehemu za mgongo iliza katikati ya mgongo au chini karibu na kiuno panakua pana wzi ambako uh, tunasema uh, ule ut wa mgongo unaweza ukatoka nje au ukatoka pamoja na zile uh, maji yake alepakajenga kitu kwa nje na kadhalika au nyingine isk kabisa ikana kama kidimpo pale kwa hiyo yako mambo mengi sana lakini uh, kuelezea tutaeea ka kifupi sana ila kwa ujuma yanafamika kama tube defect sasa uhusiano mkubwa sana uh, upo katika aina ya vyakula na hapa tunazungumzia mtu ambaye anatazamia kuwa mjawa mzito ambaye anakosa vitamini b uh, ti ntamind namba tisa namba kumi na mbili ambavyo huwa u- tunaita folate. Uh, kuna uhusiano mkubwa kati ya watu wanaokosa madini au uh, vitugusho hivi vitamini hivi kupata watoto wenye matatizo haya y mgongo wazi na vichu vikubwa hivyo suruhisho ni kuhakikisha kwamba mtu anayetazamia kuwa mja mzito unasema kama kama unajaribu kuwa mja mzito walau miezi miwili uh, au miezi mitatu kabla uwe unameza vidonge vya ziada hususan kama upo kwenye umri mkubwa kwanzia miaka thelathini na tano na kadhalika na hata kama ni binti mdogo pia ni vyema ukatumia vidonge hivi vya folikiasili na vinauzwa ukinatu mtaamu wa afya hospitali pale unaweza kushauriwa na kuanzishiwa unakuwa na kidonge kimoja kila siku itasaidia sana na hata ukiwa mjamzito katika zile miezi miwili ya mwanzo mpaka miezi mitatu pa katika wiki ya nane auja uzito mpaka wiki ya kumi na mbili ambako mwili wa kiumbe kiko tumboni mtoto ule kinakuwa kinajiunga na kuweka vile viungo mbalimbali unahitaji sana uh, kuwa na hivi vitamini b hizi hivtamibhz sasa njia moja mojawpo kupunguza au kuondoa kutapata watoto wa mgonjwa weye mdongo wazi au vicho vikubwa ni kupata viko vyakula mbalimbali ambavyo Uh, vina kiwango kikubwa cha katika njia asili nazungumzia hsasa mboga za majani hususan hususanssukumawiki uh, na kadhalika hizi ni mboga ambazo naeza ukatumia lakini pia ukatumia vyakula uh, mbalimbali vyenye protni kama mayai maziwa uh, pia samaki wale uh, wopi, wa, ya wa pia uh, sana waleahiv ni vyakula mbalimbali mbali, tuambaovinaeza vikaa vinakupa kiwango iko chafl lakini tatosha pia unaweza kuongeza akutumia njia za kitabibu kwa kwakumaeza vidonge hiv ambavyo ni lazima kwanza ushauriwe na mtaalamu wa afya vidongehivf kiasi vnapatikana na sasahivi mama mjamzito yeyote anapokuwa ameanza kwanza kliniki atapewa vidonge hivatapewa hiv ka kwa kuongeza damu sasa viko ambavyo vimeunganishwa Uh, f ambayo inaongeza damu pamoja na acid naai au hata vile pia vinasaidia vinakuwa vimeungana kwa hiyo ktgmja mzito ja mzito mgundulika uh, meanza hiyo kiamoja zito mapema kabisa wala unashauri Pandi, pindi tu unapojiona au nposja mzito ukaanza k ukienda kwatamuafya watakushauri na atakupatia vidoge hvi kwa hiyo hii ni njia ambayo imethibitishwa sana pamoja na mashirika mbalimbali ikioposhirika la afya duniani katika kupunguza uwezekano wa kujifungua mtoto um, mwenye tatizo la mgongo wazi au tatizo la, la kuwa na kiocho kikubwa vitu vingine vya kuviangalia ambavyo kwa afya mama mjamzito ni kuangalia magonjwa ambayo mtu anakuwa nayo kwa mfano magonjwa a kisukari kwa mtu mwenye kisukari kaakua kuwa mjamzito anashauriwa sana kuhakikisha kwamba kisukali chake anafuata masharti al anayopewa anameza dawa zake vizuri ili kuhakikisha kwamba afya yake mwenyewe mjamzito inakuwa ni bora pamoja na afya ya uyontarajiwa kunapokua kuna afya bora mtarajnaa tumboni hata kuake kule tumboni kujiunga kwa viung kunakuwa ni bora tofauti na yule ambaye anakuwa hizi Uh, taratibu za kiafya na mwisho siku mtoto take ka bahatimbaya anaweza pia hata akajifungua kabla ya muda au bahatimbaya akafia tumboni au akapata hizi uh, hiziet mbalimbali kwamba akazaliwa mba, labda na shida mbalimbali ya nayo kutokana na yo mambo hii ni pamoja pia na wale wenye uziri wa kupita kiasi lakini pia kwa wale ambao wana historia ya familia yao kuzaa watoto wenye shida hizi pia ni kwa nchi mbao imeengelea sana wanafanyaga wanaangalia zile vinasaba kwahio ni vitu ambavyo bado tjafikia sana kwa huo lakini chamsingi sana ni kuangalia tu yale ambayo tunaweza aina ainaa vyakula tunakula, uh, kufuata zile mashauri wataalamu wanapokuwa wameanza wtamuafyanaokumeanzaziko uh, mambo mbalimbali sana kingine nikuwa makini sana na utumiajiwa dawa ambazo hujashauriwa mtamuwa afya iko tabia ya watu kujumezia tu dawa sasa kuna baadhi ya dawa ambazo ambazoksababisha mama akajifungua mtoto uh, mwenye, mwenye shida hizi na ili kuhakikisha kwamba mtu apate shida uh, ni vyema sana sana sana uh, ukipokuwa mja mzito usimeze dawa yoyote ile bila kuwa na ushauri au shariwa na wataalamu wa afya iliweza kujua kwa mfano dawa zinazoitwa kwenye gupu la Uh, uh, konfano, uh, thiof- sulfils, fortezi, uh, Nambazo, kwa mfano na dawa nyingine mbalimbali ambazo zinatumika kwa ajili ya kutibu bakteria na kadhalika zinaonyesha kuwa na uhusiano wa kusababisha hizi uh, matatizo ya mgongo wazi kwa hiyo kwahiyo kamauemza dawa yyote i unapokuwa mja mzito akikisha umepata ushauri kutoka kwa wataalamu wa afya kwa hiyo matatizo haya ya mgongo wazi yanakuwa um, hayana tiba moja kwa moja kwamba tiba hii itatolewa ili mtu apone ila yapo matibabu ambaot wanapata ikiwa ni pamoja na kurudisha ile sehemu ya mgongo mbayo ikowazi kuishona na vicho vikubwa vile vlsh ama na kumeziba maji ale ubongo atembee vizuri kuna jimbayo inafanyika mtu ile njia ya kule kwenye maji naongezwa kwa hiyo isio jambo la, la jabu sana kama mtu umejifungua Uh, fika tuni kico cha afya watakapokuona fuata yale mataratibu utashauriwa cha kufanya um, utapatiwa matibabu na mtoto atasaidiwa kwa hiyo cha kumsingi tu kusisitiza ni kwamba kuna umuhimu mkubwa sana sana kwa wajawazito wanaotajia kuwa wajawazito kuhuzuria mauzuria ya kliniki na kufata naona mbio ikiwepo pamoja sio tu umeweza udangi afarikiasi lakini pia kufata e mashauri ma- ma- ya aenea vyakula mazoezi ukaaji unapokuwa mja mzito haya yote nimuhimu sana lengo nkikisha kwamba afya ya mama na afya ya mtoto inakuwa ni bora na hilo ndio lengo kubwa sana la wataalamu wa afya ni kuzuia magonjwa kabla ya kwanza kupambana nayo kwahiyo naamini kwa, kwa, na kwa kujisikiliza leo umejifunza kitu unaweza ukasambaza uh, kipindi hiki na kuwashirikisha wengine wakaweza kujua haya mambo niendetu kwatoa ka hasa kwa kwamba unapokuwa mja mzito usisite akufika enye kituo cha afya usisite kufata uh, yale mauzuri ya kliniki na pia wababa uh, tuwasindikize wenza wetu wake zetu katika mazuri ya kliniki ziko elimu ambazo pia zitausaidia sisi na kuweza kuwasaidia waunawapenda napenda nikushukuru pia kwa kunisikiliza asante sana kwa kutenga muda yako kusikiliza afya tok katika siku hii ya leo endelea kutufuatilia mitandao ya kijamii atafyatok tz kwenye instagram na twitter lakini pia mi mwenyewe dr gason tasingwa kupitia daktari mtarihi kwenye instagram twitter pamoja na facebook mpaka wakati mwingine asante sana na kweli