bari ndugu msikilizaji wa afatok karibu tena katika kipindi kingine cha afatok ikiwa siku ya leo tunazungumza kuhusu safari ya ujauzito kwa hiyo mada hii itazungumza kwa kifupi sana kuhusu ni nini cha kutazamia kabla cha ujauzito ujauzito wenyewe ukoje nayai matokeo ya ujauzito na ni vitu gani ambavyo mtu anapaswa kuvifuata kwanza kabisa kabla sitena mbali naomba nikukumbushe uh, ka majina naitwa d gamtsinga uh, nikiwa uh, naanda vipindi hivi ambavyo vinalenga lengo lengolake kuu cool, ni kuelimisha jamii kwa sasa vipindi hivi ni vipindi sauti pekee tukiwa tunafanya utaratibu tuweze kupatikana pia ya video pale kwenye mtandao wa youtube kwa hiyo vikiwa kama vipindi sauti utaendelea kuvipata kwenye kwenyeas mbalimbali Wow, utafuta ap yoyote enye podast kwanzia glessfy na kadhalika na kadhalika andika tu afya tok utatupata afya kiswahili toka kiingereza afatalk afya tok utaweza kupata na utaweza na kujifunza kama nilivyokwisha kutanguliza kwamba leo tunazungumza juu ya safari ya ujauzito ambapo tutaangalia mambo mengi mengi kwa hiyo jambo kwanza ambalo nimeweza kulisema ni kwamba lazima kuwa kuna maandalizi hiki ni kitu au ni tabia ambayo tulio wengi hususan watanzania ama wafrika kwa ujuma huwaga hatuna tabia ya kujipanga na ujauzito na wengi wanasema kwamba nimepata mimba bahati mbaya lakini ili kuweza kuhakikisha kwamba mama na mtoto wote wanakuwa na afya njema ni vyema zaidi sana tukawa na tabia ya kupanga ujauzito katika ule uzazi wa mpango mnapanga linitakuanamtoto watotowangapi tazaajetapshanaje ot katk mpango hiyo, uzito, um, ambacho anapaswa kufanya mama pia na mwenzo wake edha ni mme wake au kahaika ziko njia ptujauzito wengienapata ujauzito kwakupandikiza mbegu nakahka jambo ambalo la kwanza kuliangalia ni kukutana na daktari kwamba kutanana daktari hususan kwa wale ambao kwenye njia za uzazi wa mpango wale walembao wameweka vijiti vya kuzujauzitowa miaka ili daktaielez li kjtiuandaiakuangalia ztutad kwenye mzunguko vizuri na nini cha kuangalia na kutazamia ka kabisa ikea a daktari licha ya kufanya hivyo tu katika maandalizo ja uzito ukienda kwa daktari jambo ambayo pia litazungumzwa ni kuhusu historia ya kiafya ya kwako kwa binafsi pamoja na upande ule mwingine pia matatizo ya kiafya aina ya vyakula aina ya maisha ufanyaji mazoezi na kadhalika kama huko kwenye ugonjwa wowote wa muda mrefu mfano kisukari pumu ama magonjwa ya presha kama unayo na una dawa zote ambazo natumia lazima pia weza kutangaliwa ni kiti gani ambacho labda wezkushauliwa thokfanyaztoajf tuangalie zile historia ya mimba, ina kwanza, mimba pili zilizotangulia pia usalama hata wa nyumbani na wkazi maswal mengine kiafya yakiafya hivi um, ni baadhi ya vitu ambavyo mtu lazima aviangalie na kama nilivyosema katika kuangalia hivi itasaidia kujua hali itakavyokuwa kwa mfano watu ambao wana matatizo ya kupata shinikizo la damu uh, au matatizo yote ya moyo au ya figo uh, watu wenye magonjwa kama kisukari magonjwa ya virusi vya ukimwi na kadhalika ujazitu wao unakuwa ni wa kipekee kwamba lazima kuna vituo vinaangaliwa au wale wenye shida ya siko sa kwa hiyo lazima uende uongee daktari Uh, pia kama mtu ameshakuwa na historia labda ya kupoteza ujauzito au kujiffungua kwa bahatimbayo mtoto anaefia tumboni au kujifungua kabla ya muda kwa hiyo uh, kama wewe unajipanga kuwa ujauzito unakutana daktali, hakikisha unakutana na daktari hakikisha mambo haya mnayazungumza ili uweze kukusaidia sasa ujauzito ni mimi uh, ujauzito ni kipindi chote tangu kutungwa kwa mimba mpaka pale mimba inapoitimika eza imezaliwa au yazaliwa au kaa batimbaye imepotea kipindi, kile, ishi, kile kipindi kijaishi kifupi gani au kimefikaje kile kikipindi cha ujauzito na auto shajipanganaadaktai naushpagk chakwz kabisa nikujua dalili kuu ya kwanza kabisa ambayo watu wanaiona ni pale ambako za kupata he wanapokuwa imefika na hawajapata ambau ntegemia kesho kutwa lakini ndegedhii akiniesho kutwa wkiya kwanza kiyapili asioa mbo wegiwanaza kuiona kwa mapema sana lakiniziko dalili nyingine mbalimbali mbali. ambazo zinaotekana na abadiliko ya vichocheo mwili ikwpo kuumwa kwa kichwa kupata v kidogo kidogo kutoka ukweni wengine waa wanaongezeka uzito Um, na dalili nyingine wengine wanaanza kupata zile homa za asubuhi zikijumuisha uh, kutapika mara kwa mara na kutegemea na wakati mtu ameeza kugundua dalili nyingine au matokeo mengine ni kadri ya ujauzito unavyokuwa wengine wanaeza kapata uh, shinikizo uja uzito wngpata shida damu kuungiwa damu wengizakapata shida ya msongo wa mawazo na kuwa, kupata kama naukama wengine wanakosa usingizi haya yote ni mabadiliko ya kimui kutokana ujauzito lakini dalili kuu kama nilivyosema la kwanza kabisa uaga ni kukosa, kukosa kuingia kwenye siku pamoja na ile kupata homa za subuhi na zile za kutapika sasa ujauzito unaganyika katika makundi matatu kwa kawaida binadamu anabea ujauzito kwa muda wa wiki kwa muda wa miezi tisa lakini katika kuhesabu nasema mtu mpaka wiki arobaini nagaykasehemu tatu tuna kundi la kwanza tuna kundi la pili second na tuna kundi la tatu au mwisho kwa hiyo umeshajiandaa kama nilivyosema awali umeshapanga umepata ujauzito wako je katika hivi makundi matatu ni nini cha kuangalia na ni kpitugani kwanza cha, cha, kuona, cha, cha, cha, cha muhimu umuhimu na kabla sijaenda mbali kabisa hata kule kwenye kupanga ujauzito ukiona kwa daktari uh, kuna matibbu amba utashauliwa ikiwani pamoja nakutumia vidongo kueng- kuongeza damu uh, kuongeza haya madini uh, ya chuma ambavyo uh, vinasaidia sana kuondoa shida a uh, kusaidia mtotokapata shida tatzo kichwa kikubwa na nimeshatoa mada kama hii hapo nyuma uh, wiki mbili tatu kikwonskimblpu utapewasas Uh, kwanza uh, ni kuanzia wiki ya kwanza mpaka wiki ya kumi na mbili ambao sasa hapa ndipo mbaouleuunanza uh, kuanza kukua pale unaanza kukua una pia kanza kusikia mapigo ya moyo ya mtoto katika kipindi hiki cha kkukipid kchamanzo i kipindichakua makini sana hakikisha kwamba um, haukae kwenye masongo ya mawazo haupati shida yyote kiafya espesial aya magonjwa kama ya uti malaria au pungukiwa damu au labda bahati mbaya kupigana na kutokuwa na amani mitatu mani mez weamkuwapoteza jauzito kkanzakumi na mbilipindiakua makini sana wagapata riski kubwa sana sana sana ya mtu kupata m kwahiyo katika safari ujauzito lazima ejua kwamba miezi mitatu ya mwanzo imeeza kuangalia ili kujikinga na miskeriju. na nimesema sababu mojaapo niakuwa na msongo wa mawazo weza kuumwa maaia a kuuma mara kwamara kutumia madawa mbaohka hatua yapili ni kwanzia ile wiki ya kumi natatu mpakawiki a ishiina ambako kipindi hiki uh, sasa unaweza kumsikia mtoto anakuwa anapiga ngumi mateke nini anahama kutoka upande moja kwenda upande mwingine aza kwanzia mwezi wa wani mpaka mwezi wa sita unye uzito na kipindi ambacho hata ukienda kufanya uh, sound unaweza unaezapia ukaambiwe jinsia ya mtoto ingawa aishaurii sana uh, mtoto ni mtoto mtoto na zawadi kwa hiyo sio lazima kwamba ukienda kufanya lazima ujue kwamba atakuwa jinsia gani lakini pia katika kipindi hiki kwanzia hii wiki ya kumi natatu ishirina saba mama kama mama pia anaweza kaa kwenye riski kubwa ya kupata um, shirikizo la damu sja uzito ko pia ni muhimu sana kuhakikisha kwamba una, unafatilia yako na akkisha nazulia kiki ya ujauzitomara tu napojsja mzito hata kama ni mwezi mmoja miezi miwili unaendea kufuatia kliniki kali navozidi kwenda katika kipindi hiki cha mepili anaangalia kama kupata gndi hoake ni, uh, ni kwanzia wiki a ishirina nan mpaka wiki arobain ni kipindi ambacho mama anaongezeka uzito mtoto um, anakuwa mkubwa haraka sana na inaeza aeta shida mbalimbali zikiwepo uh, kuuma kwa kiuno mgongo um, pia kuuma kwa ubavu sa yingine kuisi Uh, tumbu kubana kja mara kwa maamtoto kubonyeza a kusukuma kibofu na shida nyingine uh, sau mabadiliko a vichochoo mwili unapata kiungulia una, unapata cho kigumu nakaikan kamztoaamarakwamanuznyuzi u maji mengi na matunda majimaji kama matiketi maji na matango vyakutumia sana katia kipindi hiki unapokula uh, sana kusababisha shida ya kupata kashinda takupumua vizuri s mtoto ni mkubwa pia natumbwa ni laki mdogo moopanda juu na pia anafika ukuchini vyema katika atkipindi hiki ukala kidogo ila anakula mara kwa mara marajushaayatumeona kwa kwanzia kati kpidi cha kwanza emizi zeto ya mwanzo unaofia sana m kipindi cha pili paea kangkpia hmakini kuna njia mbili mmoja mb natumika mara kwa maa ni kupima mkojwa akini a aapima watadamu kuangalia kama Uh, pia ni mja mzito kaovipimo vinafanyika kichtumikamnyingi sana gani IPT, uh, testi, ambayo inafanyika sana ni maalum sana ka kutumia mkojomnd ajamzito na hivyo vipindu vya damu lakini pia hata kasema kama kuna kiumbe pale ndanis wkwja uzito uh, n hali fya kutoa ina ukeni sasa hii i kitu ca kawaida kabisakawaida kabisa ila pale ambako kinatokea abda kinakuwa kina damu au ni kizito au kina nuka vibaya au kinavsha votmbao kaiiaba chakija nakadhalikani muhimu kumona daktari lakini aoad uchafu pia unapata muhumivu ya tumbo kwa chini pia na daktari sijakani dalili za kupatat nimesema tmalaliyadmni magonjwa kn makini sana kwamaja mzito sababu yanaweza kusababisha shida mojawapo kpotesa mtoto au pia kama spota mtoto kajifungua kabla ya muda ukapata delivery au, kajifungua mtoto jt k dzumzi kuhusu ta magonjwa ya njia zza mkojo njia njia. hizi ambazo zinapata nyingi wanawake tka na hirnia zake hzi nikua na i maumivukkojoa pia kwenye tumbo kwa chini pamoja na kutoa chafuchafu chafu lakini pia unauma pia nyonga hata mgongopata homa naa wakna ja usijimezee dawa mwenyewe ni niufika hospitali wezkushauridagani yakutumia lakini pia chamsingi akikisha kwamba una ufayaaustumie sabun kuoshaya uzazi na nwmaji mengi hsababisha ta kupoteza mtoto uh, aa kabla ya mda hasa katika safara uzito uh, sio kila mtu anakuwa aba amedhamiria uh, ko ziko njia za uzazi wa mpango hii itakuwa ni maada ya siku nyingine takuja kuzungumza hapa kuhusu njia mbalimbali mbali za uzazi wa mpango ikiwepo ni kuweka vipandikizi uh, kuweka vitanzi matumizi ya kondo na mambo kama na um, hayo nanamna uh, kupanga uzazi kwa hiyo tumeshaona hayo yote hayo kuhusu uja uzito chakufanya kabla tunategemea ile miezi mitatu ile makundi matatu miezi mitatu mitatu na tumeona uh, maswala ya magonjwa na shida zakeuhusu vyakua a piicha mshooshdaufaoto ambao wanavchwa vikubwa abaai kwtapewa vidonge maalum vya kusaidia lakini pia lazima u nakula vyakula uh, ch- ch- ch- uh, vya ambavyo vina madini po mbogamboga zamajani usukumawiki mboatmamaakwa maa ammtm vyakula vnye ngano aushairi mba koboewaz mkate a nakavitu kama samaki, Naso samaki na sio samaki wot kuna bahia samaki ambao sio wazuri kiaamwa baharini ambao nakuwa naha maji baridi walau moja kwa wiki uh, wikit zri na jazito nakunwa matunda mara kwa mara na kunywa maji mengi na pia mazoezi madogo madogo kama kutembea yanasaidia sana, sana kukupa nguvu mazoezi ya kuchuchumaa na kusimama hayas akat s so tumeongea mengi sanaafatkwanzi tuompaketaftasazima la ujauzito uja uzito nispana sanaogeamambo mengi sana wanzutegemeachotokei so, la mada ambayo hawezi kuisha lakini naamini kwa sahuu ambao umenipa na umeweza kufatilia vizuri utakuwa mejua mambo maayi matatu aina ya vyakula nicakufanchakutegemea katika zile miezaja uzito nancakufanyakjenda kuwa ja mzitopashu uh, saa wakutenga mdawako nakuweza kuskzashirkshaingie pia usiwackutembelea yangu yadkari marhi na pale auka pia ukarudi hapa kusikiliza lakini pia hizi makala zitakuwa zinawekwa pale kwenye uklasi maalumu blog au makala pia unaweza ukan nami kupitia mitandao ya kijamii uh, afya TZ, kwenye instagram pamoja na twitter lakini pia afa pale facebook unaweza fabok unazakufatilia mada ukachangia ukajibu maswali ukauliza uh, nami pia nitakuwa nikikujibu pale ambapo unakua naswali kupitia mitandao ya kijamii lakini pia hata kwenye namba yangu whatsapp aauasaiawenye 688ae a ende kushisawngie kufatiliand kujifunza enda kufunza, enda kufunza na kuweza wengine nakuweauafua wamajntanaaiassa naaufatiliam binafsi kwenye akanti zangu za kijamii adaktari aak pamoja na instagram naudi tena afyak ni vipindi sauti ambavyo vinalenga knkuu cool, cool, cool. nikuelimisha jami hivo asinaopata nafasi kusikiliza fmaakama yaleo yakuhusu saaja ya uzito usisite pia kumshirikisha mwingine shirikisha daima mngie shirksha ngiauneufatatandaa na nat nafakf aane san asante sana, asante sana.