habari ndugu msikilizaji wa afya afyatok karibu katika siku nyingine ambako tunaendelea na uchambuzi wa mada mbalimbali za afya afyatok ni kipindi sauti ambacho kinakujia uh, kupitia podcast mbalimbali unaweza ukatufuatilia podcast, podcast, spotify na kadhalika uh, leo tunaenda kuzungumza kuhusu tatizo la shinikizo la damu kwa mama wajawazito Uh, niweze kwanza kwa ku, ku, kuambia kwamba uh, magonjwa ya shinikizo la damu ni baadhi magon, baahi ni moja ya magonjwa yasiyoambukiza pamoja na magonjwa mengine kama kisukari na kadhalika ambako kwa asilimia kubwa kundilia magonjwa kusababishwa kutokana na aina ya maisha lakini pia hali mbalimbali za kijenetikia za kurithi kwenye familia ambazo naeza akachangia kupata magonjwa haya hivyo uh, tatizo la kupata shinikizo la damu au kuw hiladamu lilokojuu wakati wja uzito ni moja kati ya matatizo makubwa ambayo yanapata takriban asilimia kumi ya mama wajawazito na limeendelea kuleta shida na maafa eidha kwa kupoteza watoto au kupoteza hata mama lakini pia naeza pia akasababisha mama akajifungua kabla ya muda au akajifungua mtoto ambaye ana uzito mdogo ama uzito pungufu hivyo Uh, kwa nini kwanza kwanza tuangalie uh, ziko sababu sababu nyingi sana uh, lakini pia pia lazima tuone uh, yale makundi ya hili damu kabisa uh, kama ulisikiliza wale katika kipindi cha safari ya ujauzito kuhusu maandalizi kablaupat ujauzito na nikazungumza muhimu wa kwenda kwa daktari ukiwa unapanga ujauzito ambaokasema utaulizwa kuhusu magonjwa haya ya muda mrefu kama unaye kwenye familia hivyo basi katika moja wa damu, wa jauzito, tayari, ya kundi la shinikizo shinikizoa dpta ujauzito ni wale watu ambao tayari wana shida ya shinikizo la damu wakapata ujauzito wa kwa hiyo wagonjwa hawa ambao wa damu tayai wanafahamika ni na wanakua adawaza wanatumia wanapata ujauzito wa hata ilk na, na mwendelezo wa kwenda kliniki unakuwa tofauti ili kuweza kumlinda mama pamoja na yule mtoto ambaye anatarajiwa hivyo kundi la kwanza la ushinikizo wa damu kenye ja wazito ni hao ambao tayari wanafaamika kwamba wana ugonjwa Uh, washinikizo la wa uh, kundi jingine tunasema i kundi ambalo mtu anakuwa hana damu lakini baada ya ya ya ya ujauzito na na na hii inatokea uh, chini wiki za hasa pale tunaanza wa wa pili, tunasema, uh, cha pili. Cha kwanza miezi mitatu katikati one, mpaka wa sita. kwa yu, kwa hiyo ambao sababu bado vizuri wanapata wa anakahiadam ai damu na nainaend hilo pia ni kundi la pili lakini hali ya kupata adaaksababisha wamama wakapata kifafa cha mimba na wale wako watu ambao kifafa cha cha mimba mimba lakini pia kwamba walikuwa la damu kwa mtu damu mtu akapata ujauzito apata inakuwa tunasema walewakowatumbao taaipanafhhawdamuptjauitc mba waa tunasemaanambayoime pamoja na hii h uh, ambazo za za kabisa, maswala, sasa, ni hali zakitaalam kabisa ya la damu sasa nirudi nyuma kidogo nizungumze kwamba la damu zaidi sababu zunguzkwhoadam afamka n lakini unajua na historia ya kupata au kuwa na historia, ya mtu kwenye familia a fala mhioadam hiyo ni moja ya riski yariski nasemai kingine kama ni ujauzikowako watatu au wanne kama ulikuwa ni historia ya kupata kifa cha mimba kabla au kupata shinikizo damu katika, katika mimba zilizotangulia kupata tanuptyo shida lakini pia inawasili sana watu watuwanapata ujauzito chini ya miaka ishirini na umri al mjazito uh, kwanzi kadhalika pia wenye magonjwa mengine i ya muda mrefu ayasioambukiza kama kisukari magonjwa haya ya kuwa na selmundu lakini pia hata wale watu ambao wanaziri riski kama kuwa na uzito ulipitiliza na wenye shida za figo pamoja na watu ambao wanakuwa wamebibu mapacha lakini pia kuwa mtu mwenye asiri ya kiafrika pia ni moja mmoja riski inaonekana na riski nyingine ni wale watu ambao wamepata ujazito kwa kupandikiza kwao hizi ni baadhi ya riski ambazo lazima tuziangalia ambazo zinazosababisha mtu kupata shinikizo la damu na nahatari nshaelezea mojapo ni pamoja na kupata hiyo uh, uh, kifafa cha mimba ambaoza kapelekea takifo kwa mama lakini pia piapata matatizo ya kuanguka kifafa uh, kupoozakaupande matatizo ya figo ini na pia unaweza kapata shida ya utumbo wa uzazi mfuko wa uzazi oa uzaziau mimba kupasuka na ikahatarisha afya ya mtoto na afya ya mama Kuyo, hai, kwa dhalula, kwa haya njia aawa a upasuauakuokoa maisha kwa hiyo unaudi pale mwanzoni kwa sababu shida hii inapojulikana mapema matibabu yapo na kliniki, sana na mama mama kwenye hali ya kifafa cha mimba na kuleta shida nyingine kwa yu, ni kabisa akienda tasaidia sanawks urefu halyaachamimba hazs mma mapigo yake ya moyo na kuanza kuangaliwa nakuanza kuangaliwaatuna viashiria vya mama kupata shida yote ya kuwa na shinikizo ya damu matibabu uh, yataanza pia mapema na kumsaidia eze uh, kuepuka haya njia nyingine ya kuepuka haya ni kuhakikisha walau uh, tutuna, tunaishi maisha ambayo uh, menendo yetu inakwepa sana kupata magonjwa yasiyoambukiza ikiwa pamoja mazazi, mapesi, na wazazi mapesi na kadhalika na kujiandaa pia na kujua familia zetu historia zao uh, zikoje lakini pia tunasema hii shida za, za shinikiza damu ambazo zinatukia baada ya mtu kua muja mzito ni shida ambazo waga zinapona zenyewe ni shida ambazo mtu anapata anakuwa nayo na inaweza ikapotea yenyewe baada ya kujifungua lakini sasa wale wako watu ambao wanaendelea kupata hii naweza akafikia tu wakatanuka moyo wakapata utl uh, kadomaopath pia naeza katokea ambako watahitaji matibabu ya muda mrefu k swala ya shingiza wa damu ni jambo ambalo wakatokea jaziu jmbo mbalo linaonekana nidogo nyepesi lakini hapana ni jambo zito ni jambo kubwa nimekuaiza tu kwa kifupi sana iliweza kufahamu kwama n tatizo ambalo wakina mama wajawazito wengi takriban asilimia kumi linachangia kupoteza wamama wengi na vifo vya watoto wachanga na pia hata wamama waja na wengine wakiwa wakata kujifungua kwa hiyo kuweza kukabila yayote tunarudi pale mwanzoni kabisa nini cha kufanya wakati wa uja uzito kama ambavyo nimesema jambo la kufanya kati jauzito kikikisha kwamba mama anahudhuria zire kliniki mahudhuri yake ya mara kwa marakila mwisho mwezi hii itaweza kusaidia kujulikana mapema kwamba ana shida sherekezo la damu kuweza kuanzishiwa matibabu kuweza kuwa na mpango gani atajifungua mapema kabisa na kuweza kumwangalia afya yake pamoja na magonjwa mengine yenye melezi kama figo maini au shida yoyote ya kisukali um, kwkwa hapa tanzania uh, shiikiza wa damu inaonekana kuchangia asilimia kubwa vifo mama na watoto kwa hiyo unaweza kona ni mzigo mkubwa ambao serikali inao na sisi kupoteza ndugu zetu kwa hiyo ili tuweze kukabiliana na hii jambo kama una ndugu yako mtu hakikisha yakomtuotnafahnoakikisha uh, cha huduma ya, ya afya na sasa hivi vya afya viko karibu kila sehemu kila kata au kila uh, wilaya au kila sehemu vinapatikana kwa, kwa urahisi kwayo fika kwenye huduma hii moja uzito walau uweze kuangaliwa kujua na kujua hiyo afya yako ya wakati uja uzito na kama una dalili ya kupata shinikizo la damu Uh, marabaada ya kusema hayo najua kama kutakuwa na maswali kama kawaida unaweza mitandao ya kijamii afya talk tized, kwenye instagram na na twitter lakini pia facebook talk, uh, afya ingleza, natu, uh, talk vipindi naaktufuatitandaakjamienenaaftiinezapnd vipindi vya sauti vya kuelimisha jamii kuhusu afya kabisa kwenye uh, channel za kutunza vipindi sauti au podcast podcast podcast mbalimbali uh, spotify google podcast, apple a kuelsha jami podcast patknul na na ile wa ukifungua Tafuta, kutafuta, andika talk, utatupata utweza kunipata wenye suakutafutaniakwaa kukumbushe tunaitwaastsingwa ni, tu, ni, uh, ni kati mmojakatidaktaichanga kabisa kwa uh, Mitali, Twitter, instagram kwaendeea kunifatiliadaktataliittngamafacebk nakuweza kujifunza mambo mbalimbali unaea kolea maswali pia moa kwamoja anebana 67 angalizo ni kwamba vipindi hivi havibadilishi matibabu yyote ale kama mtu anatibiwa na- na- shida hizi uh, ni kuelimisha tujamii kwata uh, vipindi hivi kama ylimu, uh, na hii kuadsmatauakoakaimashida za- za- kama haya uh, khadamupz pana zaidi dalili za shinikizo ya damu na kadhalika na kadhalika ambavyo hazitofautiani sana na shinikiza wa damu wakati wa uja mwisho baada ya kusema hayo napenda nikutakie siku njema asante sana kwa kunisikiliza endelea kufuatilia ndelea kushrusha yingine kuhusu mpaka uusuafyapakakati ujao tutaendee kuzungumza kumbuka mwezi huu wanne uh, tumezungumza kuhusu swala la hedhi hedhi he kuifahamunufauja uzito hii tunazungumza kuhususwaala shikizo ya damu na hapo baadaye tutamalizia kwa kuzungumza uh, kuhusu swala la kutoka uchafu ukeni kwa hiyo tuaendee kusikiliza kuja asante sana nikutakie siku njema ba asante sana