msikilizaji wa afyatok uh, ikiwa ni kipindi kidogo tangu mara mwisho uh, kuweza kurikoli vipindi hivi vya sauti uh, kwa majina nikupungushwa naitd gasalintani atosingwa na nitakuwa nao katika afyatok me namana kwamba tuko vile kuungana kitu ambacho tunakula na na msimu huo una kisi mambo mingi sana wa afya binadamu kuya kula na namna ya kula uandaji wa chakula vyote hivi vinachangia afya ya mtu kwa mfano chakula ambacho kijandaliwa salama kinaweza sababishwa kupata maradhi ya tumbo kwa hiyo tunaanza moja kwa moja katika walisia, very pale chini kabisa kitu moja cha kujifunza kuhusu mwili wa binadamu ni kwamba kila siku ambayo tunaishi mwili unakua unajifanyia unajijenga unajijenga unajipumua unajijenga unajipumua nikiwa na maana kwamba ziko sel ha kwenye mwili ambazo zinakufa kila kilan lakini pia ziko ambazo zinatengenezwa mpya na ziko ambazo zinajaribu kujimatiplai na kuongezeka uh, na moja kati ya building yaau kuweza kufanya mwili ujengiseli mpya na uweze pia kujiripea kujiboresha zaidi ziko tafiti nyingi sana za kisomi ambazo zinaonyesha uhusiano kati vjakula, ya mabadiliko ya vyakula na matumizi ya vyakula mbadala isi ambavyo vinaza zikatumika kuweza kurudisha afya na kuboresha afya kwa hiyo katika madaya hii ambayo tutakua tunaanza leo kwa, kwa, kwa utangulizi tatazama aina takribani kuu tatu za vyakula ambavyo ni vyakula vya wanga vyakula vyatni vyakula vya mafuta lakinitazungumzia muhimu wa maji safi ya ku tufahamu kwamba vyakula hivi au ulaji wa vyakula unausanishwa kabisa sana sana na magonjwa mbalimbali magonjwa ya mshipa ya moyo matatizo ya kiharusi saratani na hata kisukari kwa hiyo tunaweza kuona tu akifupi lahivi uh, vinaathili namna gani uh, maisha yetu wako watu wengi sana ambao wameweza uh, kudua au kupata matatizo ya kiafya kutokana namna ambavyo nakula hivi basi uh, tutaanza rasmi kuweza kutazama vyakula hivi na nitajabu kuongea uh, yale ya kisomi na kwa, kwa lugha sahihi kabisa na kirahisi ya kiswahili pale ambapo nitakosa tafsiri za kuja kwa kiswahili kiswahilitweka lugha ya, ya kilahisi yakirahisikabisakiingerezaamini ya kwamba uh, msikilizaji wangu najisikiliza walau yako mawiri machache ambayo maweza kuyasikia katika lugha hii ya kiezvyakula uh, vya wanga kama ambavyo nimesema kwamba leo tutatazama kwa, kwa utangulizi uh, vyakula katika makundi matatu uh, wanga protini Uh, wanga ni nini vyakula uh, vya wanga kwanza kabisa uh, kazi yake kubwa ni kuweza kuupa mwili nguvu hii ndi kazi kubwa vyakula vya wanga hizi kama vinaupa mwili nguvu na viko katika uh, makundi tuseme kama matatu lakini hapa sitaki akuchanganya msingi mkuu wa wanga ni sukari mona kuna vitu vinaitwa molekuli hizi uh, nizsssukai na kila mlekuli imekuwa imetengenezwa na n vile ambavyo ni tomeungana na kadhalika uh, vkatengeneza ile mel moja kwahiyo msingi um, mkubwa kabisa wa vyakula viwanga ni kwenye sukari uh, ambako tusema kuna makundi matatu lakini yote haya yasikuchanganya watuna sukari rahisi Uh, tuna sukari ngumu ambayo kwa kizungu zinaitwa ambazo hizi uh, uh, sugars ambazo zinaundwa kwa makundi mengi ya sukari lakini pia tuna sukari katika kundi la nyuzi nyuzinjuzi au fb sasa um, kama nilivyosema awali kwamba katika kundi hili la wanga kinachotengeneza wanga ni ile molekuli sukari uh, kwa mfano kwamfano hii ni ile ambayo iko moja pekee yake kwa kkala kitaalamu nidomosaari kwa kita hiyo ziko zile ambazo pia zimeunganishwa hili uh, kwa mfano sucrose so mfanomara nyingi imepata kukimiwa uh, sasa uh, sukari mara nyingi sana, sana sana sana katika hali ya kiasili uh, baadhi ya matunda uh, pamoja na um, na mboga za majani zinakua tayari zie zina sukari ya ndani kitaala io tayari ndani kwamba baahi ya vitunda wa za kujani tayari yenyewe kama enyewe zina sukari ndani kwa ndani ambazo zimefichwa katika sehemu zao katika kuta za zile lakini pia viko um, vyakula ambavyo tukula vina sukari lakini a sukari ya nchi ambayo imeongezwa kwa mfano uh, bisikuti hizi ambazot ambazo amfanoambazo zimekuahayayote um, meongeza sukai ya nje n isuaiiaa ni lengo la kuzungumzia sukai pekeyake waujuanauuama aua a atnda nambogazajasua ai aa yote ambavyo uh, vimetengenezwa au kiwalisia yake auaisukaiyakea ndani ni bora ni sana afya kuliko vyakula ambavyo sukari yake inaongezwa kwa mfano aaeza kakuambia mtu anayekula uh, uh, anakula kilicho bora zaidi kuliko mtu ananda kwenda uh, kula keki ambayo uh, imekuwas uh, kwa hiyo sifa kuu ya vyakula ambavyo sukari yake imetengenezwa ndani ni kwamba vinaachia sukari kuingia kwenye mzunguko wa damu taratibu na kwa usahihi na kuliko vile vyakula ambavyo vimekua ambavyo f sukali naingia nyingi kwenye damu na nizakla shida kwahiyo katika kundi hili la wanga tumetazama sukali peke yake iye sukali nyepesi kama yenyewe ambako tumezungumza uh, na ua naionesha kwamba ni vile vyakula vyenye sukali yake yakiuhalisia ya kwa ndani na ni vile ambavyo sukali inaongezwa sasa twende katika kitu ambacho nitamka hapo awali nakuambia hizi iasukai mengi ymeunana kovyakula mbaokiai vina sukai tayari uh, kwamfano meshatamka pale wi matunda mboga za majanioumyo tunaua tayari km mkate aywatu wanakula azi na kadhalika na vwe pia vinahizo sasa um, kicu cha kujua uu kuhusu um, kundi hili la vyakula hivi vya sukali ambayo uh, ina makundi mengi mengi a kwa kwamba viko vya aina mbili kuna vile ambavyo tunasema uh, sukali yake uh, ina uwezo kabisa wa kumunyika uh, no, no, apana uh, osa kidogo uh, viko vile mbavotunasema kwamba sukali yake imesafishwa tunasemanakuna um, vile ambavyo uh, sukali yake h kiaisutmbaovyakula mbake auchama chakemfano vyakula ambavyo yake, yake imekuwa ime, ime, ime, ime, ime, imesafishika au imepunguzwa ni kwa mfano mkate mweupe uh, wali meupe ona na baazi ya vyakula kamana uh, kadhalika hivi ni kwa sababu uh, vimepoteza nyeuzinuz zake vimesawa vimekobolewa vimefanyaji mand yamepoteza z zile zile zile lakini pia kwa kiwasi flani mepoteza aazi ya madini pamoja naakini vko vyakula ambao kula wakula, pamoja na, kama vilivyo venyewe, venyewekwamfano mkate hii tunasemaenyewe tunasema kiarisia inakuta imesaglengano kama ilivyo n pian hiyo kwa hivi venyewe vinakuwa ni kuliko vile vya vyakula ambavyo vimepunguzwa nyuzinyuzi uh, pamoja na madini uh, pamoja pia na, uh, na na na na, na vitamini katika kumalizia kundi hili la wanga uh, nitaenda kuzungumzia vyakula vya nyuzinyuzi uh, ambavyo mara nyingi ni uh, vyakula ambavyo vinawalisia wamemea hivi vinakuja katika aina mbili kuna vile ambavyo vinasema vinamugunyika na kuna zile ambavyo havigugunyiki au visio vimenyuka mfano um, wa uh, vyakula ambavyo uh, viko uh, nyuzi vina na vinavyoweza uh, um, kumugunyika uh, sifa yake kubwa kwanza kabisa ni kwamba vina vinatengeneza um, kama ujibu vimeingia katika mwili wa binadamu hasa tumboni na hile inafanya uh, namna ambavyo vyakula vinamengenywa na taratibu vinaweza uh, kusaidia ku katika mwili wa binadamu na huzuni moja vyakula hivi venye vina uwezo mkubwa sana wa mafuta katika mishepa damu na hii inakupunguzia uh, iloriski ya kupata magonjwa ya mishepadamu lakini viko vyakula vile ambavyo tunasema ni, ni sukali yake mmunyiki um, uh, tunasema hivi ni vyakula ambavyo uh, vyenyewe kwenye katika tumbo vinakuwa, vinabaki kama vubaki yaani hmmunyiki nabaki kama viubaki na shila yake kubwa hivi vyakula um, uh, shidayke shida kubwa vyakula ambavyo vimeunyikizi mbaouyiki ni kwamba vinashindwa kuratibishwa vizuri mwilini kwahiyo naotumia vyakula vile ba vinaunyika baa viaini na kuachia tatibuaekuinda matatizo mbalimbali ikiwemo mawasili kosachovow muda mrefu na kadhalika kwa hiyo vyakula ambavyo vinatoa vinatoa zambazo unyika maanyigiazipata kwenye matunda mboga za majani maharage ni vyakula ambavo tunavyo kila siku hiyo ukilinganisha pamoja ukilinga, na vyakula vingine ambavyo vinashindwa kutoa zile kwahiyo ila kwa ujumla kwa ujumla kwa ujumla ukitoa hizi shida kuweza kuvilinganisha nanyaujuma nikama iyamambo uh, shida ila labda tkiusahii kwamba vyakula hivynuzinyuzi vinafaida kubwa sana katika mfumo wa vyakula, vyakulaeakumenywa na pia vinasaidia utembea uh, kwa chakula vile ambavyo vikosonnaunyika kinatembea taratibu taratibuezakamauji shida hizi uh, za constipation na kik um, hapo tunakua tumemaliza kuhusu wanga uh, bila kupoteza muda tun kwenye protini katika protini hakuna mengi uh, ya kuongea t inatengenezwa na vttaasili acids ambazo ziko takriban makundi kama ishimoj na kwa asilimia kubwa uh, makundi haya yanapatikana kiasili yanatengenezwa tnde mweli mwili wenyewe unatengeneza acids Uh, yako yale zile za muhimu ambazo mwi na utengenezi takriban makundi kama nane ambazo tunazipata kutoka kwenye vyakula tunazitaiseshoamaaid um, sasa kitu kimoja ambacho ktea kifaamike ni kwamba uh, kazi kubwa protini ni katika utengenezaji wa tishu na mifupa nana, nyama sul nywele na protini inachangia kubwa sana, sana katika kutengeneza mwili wa binadamu uh, wangaseanaipa nguvu lakini hizo nguvu z inadamu ambao ni mefupa kmao mefupa pamoja na hizi nywele isuli na kadhalika ambayo hiyo ni kazi uh, ya proti na kwa wastani um, tinapatikana katika vyakula kama nyama samaki mayai madhalia mbalimbali ya mifugo hivi ni vyanzo bora sana vya kupata protni lakini pia kuna vyanzo vingine vya protni ambavyo sio na nyama kwa mfano kwa mfano kwamfano kunde njegele na vyenyewe pia ni, ni, ni chanzo kizuri sana cha kupata protini Uh, tunasema kwamba protni zinazozalishwa kutoka kwa mifugo um, ni nzuri zaidi kuliko zile ambazo atoka kwa wanyama ukapo lakini kwa bahati mbaya sema mbaya, baati mbayaama <laughs> ahi uh, baadhi ya watu wako wale ambao hawatumii vyakula vya wanyama uh, kutokana na sababu kutoka za au kimani abinafsi za kiafya na shkuaskia um, katika makundi haya ya watu ini wa vyakula vya kula, ya, ya mfumo wa majani kuweza ku kile ambacho anakosa kwa uh, sababu hawatumii uh, mifugo mahalia mifugo uh, kwamfano maziwa au mayai au nyama kwa hiyo hawa wanakula sana sana hzia uh, pamoja na jengele uh, na kadhalika ili kuweza kupata protein. kwa hiyo uh, ni muhimu sana katika kujenga mwili uh, sehemu ya tatu uh, tunazungumza kuhusu vyakula uh, vya mafuta ambavyo ntaka kundi jingine mbao taka nizungumzia leo uh, hila kwa kifupi zaidi ni kujua tu kwamba mafuta uh, kazi yake mwli kubwa sana um, ni katika kutupa nguvu hupa joto lakini pia yanahusika sana katika utingemzaji wae uh, pamoja na baazi ya sasa namna na ambavyo vyaku, vyaku, vyakula hivi vina vinatenganishwa vyhenatingani, kitaalamu nadhani um, labda tu kuvitamka ila um, kuvielezea uh, sizani kama itakuwa ni kitu ambacho kinaeza kieka moja kwa moja ila nitajaribu kutumia uh, kiswahili na kujaribu kuelezea kwa kifupi mara nyingi uh, akiutaalam vyakula hivi mgawanywa kulingana na umbali wake wa kimleula husiano wakati wa bo pamoja na kwa hiyo uh, tunavile mbaonavitaai uh, hizi ni zile zina ambazo zinahdren ningi katika molekuli zao um, lakini pia tuna zile ambazo nazita niiki namaana kwamba zimpoteza laupa uh, uh, moja yyae uh, ka, katika bon katika mna kuna zile ambazo niz sasatuzungumzie uh, ili kundi la, la, la, la, la acid mafuta ambayo yamekamilika asema yakoca mara nyingi mafuta haya yanapatikana uh, katika madhalia ya wanyamano uh, maziwa yale ambayo hajachakachuliwa kaalikanyama uh, lakini pia naea kupata pia kwenye maalia mimea fano azi uh, ahizi uh, ambazo kenye mawesi na kadhalika kitu um, kimoa cha kufahamu kuhusu hii ni kwamba huko uh, husiano mkubwa sana uh, kati ya ongezeko la mafuta kwenye mshipadam na utumiaji wa mafuta ya acids, uh, haya y yasi la nyama o lakini pia tafiti mbalimbali ambazo zinaendelea ambako uh, aina hii a mafuta Uh, inaonekana kwamba inihusiana kabisa kwa uh, karibu sana uh, na kusababisha matatizo ya bishipa ya damu um, kwa hiyo nini cha kufanya uh, mara nyingi sana tunashauri watu watumie uh, vyakula au uh, mafuta um, yanayozalishwa pia na mimea um, lakini pia mafuta um, ya samaki ni mazuri zaidi um, hapa kuweza kuelezea inakuwa ni ngumu sana kwa sababu m mafutayanayozalishwa mimea yanaonekana kua bora zaidi kulio mafutayanayozalishwa kutoka kwanyamazzksababisha kusayiko au kusanyiko wa mafuta katiasha shida lakini pia aambao tkuktiya mafuta haya asiya mimea na hayamafuta kwajilnesiya wanyama iyot ya, ya, Iyo ya mafutakukusanyika Uh, katika mishepa ya damu uh, mwisho kabisa uh, tutazungumza kuhusu maji ndiyo maji ndugu um, msikilizaji uh, mwili wa binadamu takriban asilimia hadi thea unaundwa na, uh, na molekuli za maji uh, maji ni muhimu sana uh, sana sana katika ukata a binadamu na mtu anapopundukiwa na maji anaweza akapata uh, shida uzito wake uh, hii utumiaji wa maji pia unakusanishwa sana sana uh, katika uwizi dhini ya magonjwa anaosambulia kibofu nashambulia figo uh, na kaalik uh, kwahiyo je um, mtu anywe akiasigani cha maji naani hiyo ni swala ambalo watu wengi wanazakauliza uh, tunashauri wala mtu anywe kati ya lita moj na nusu mpaka mbili na nusu ya maji kwastas Kana, chayoto, sana, uh, Na, manji, basi, ili kutokana iiutoknna halia hewa kipindi cha joto ambako otonakua ali sana watu wanapotea saa majiamaji basi zaidi apo uasema uh, um, a kuzuumzia baadaye kuhusu mai ambo mengi ai wamfano unumajiakula uh, uh, kiacho pia ashauliwtkiwnumaji sauzugumzia uh, katika mendelezo uh, adahizi a hii inaohusiana na, na, na, na maswala ya, ya chakula ikiwa ni utangulizi um, kwa hiyo labda kuweza kujumuisha haya ambayo tumezungumza kwa yule uh, ambaye atakuwa naskilizama mwishoni atakua mefualiaka mwishoni taweza uh, kuwekaama uh, leo tumefanya utangulizi katika afya um, sizoni tatu kipindi hiki cha kwanza ambacho unazungumza kuhusu chakula na afya tumezungumza kuhusu vyakula mbalimbali summer sanka kuweza kufuatilia mpaka muda huu um, katika kujumuisha uh, niusi sana uweze kumshirikisha wenzako pia uweze kujifunza haya nas takua tunaendelea katika kila siku jumatatu uh, mpaka juma satatu asubuhi tutakuwa tunazungumza mada mbalimbali uh, za afya ambayo uh, utacungumza mambu kama haya na mengine uh, kesho tutaweza kuendelea kuweza kuangalia vyakula uh, gani ambavyo uh, zileara zinavotokea za vyakula athar mbazo au dalili ambazo mtu anapata na anagani ya kuweza kumhudumia katika hali ya nyumbani na kuweza kusaidiatka hilo mwisho kabisa usisite kufuatilia afya katika mitandao ya kijamiinat lakini pia a inapatikana katika karibu zote nikizungumzia yenyewe ambayo ndiko ambako kipindihii kinarikodiwa Podcasti nyingine asante sana kwa kuweza kutenga muda wako mpaka suguli nyingine kwa heli