afy karibu tena katika simu hii ikiwa ni siku ya jumatatu nipend uh, kabisa uh, kuweza kukumbusha kwa utambulisho naitwasin uko nam katika vipindi hivi vya sauti ambapo zuuza kuhusu mada mbalimbali za afya mara nyingi tukiangalia yale ambayo yanatzunguka katika jamii na kuweza kuangalia namnagani tunaweza uh, kusaidia au kuweza kujilinda na magonjwa mbalimbali leo ni mada fupi tu kuhusu kiharusi kwa ali ambao ektofatu ya afya tkuanzia msimu wa kwanza uh, awali kabisa katinazungumza kuhusu magonjwa haya ya uh, shirikizo wa damu likizungumza kidogo kuhusu kiharusi hiyo leo tutajikumbushia mambo machache kuhusu kiharusi li auka kiingereza so kwa lugha rahisi naweza nazonkasema ukharusi pale ambako ubongo unapata shida uh, kutokana na mwingilio wa mfumo wake wa damu eidha damu imeganda katika sehemu ya ubongo au damu via kwamba mshipa mmoja wapo no, uh, k kwenye ubongo umpasuka na kufanya damu anavia hiyo ndo kwa lugha rahisi tu sasa um, dalili zipi ambazo mara nyingi mtu anakuwa nazo ya kwanza kabisa ni kuishua nguvu au kushindwa kabisa kutumia upande wa mwili mtu um, anaeza kagafla akashindwa kutumia mkono uh, labda kulia kulia na, na, na, na, naswkapinda uh, patla kulia kasababu yaupoteza hizo nguvu uh, kingine pia uh, mtu anaweza akasikia kama ganzi uh, mwingine anaweza akapata kutetemeka uh, kushindwa kuona vizuri kuona kwamba luelue lakini pia uh, dalili uh, dali nyingine kubwa ni uhumivu makali sana akichwa uh, mara nyingi anakuwa anauma kwa upande mmoja nauma moja, kwa nyuma uh, pia mtu anaweza akapaka shundo kuongea uh, na ziko dalili mbaya mtu ambako mtunazakaanza kutapika anaweza akapoteza uwezo uh, wa kuimiri mwili wake loss of balance anaweza akapata kizunguzungu kikali na mwingine anaeza pia akazimia kwahiyo hizo ndio dalili hasa za kiharusi sasa unaweza kajuliza uh, ni uh, kwa nini kwa nini kiharusi ni vitu gani vinasababisha mtu apate kiharusi jambo kubwa kabisa niliposema hapo awali ni kwamba uh, tulizungumza kuhusu shinikizo la damu kwa hiyo moja kati ya sababishi ikubwa sana a matkizo ya kiharusi ni kuwa na shinikizo la damu lakini pia matumizi ya sigara kwa muda mrefu um, na, na, maisha haya ambayo tunaishi sasa hivi uh, na kadhalika matatizo ya wa moyo watutatizo moyo watu wenye wa wa kisukari pia wanaweza pia kpatakirusi lakini kisababishi kikubwa sana kuliko vyote um, kinahusiana uh, na tatizo la shinikizo la damu hivyo naeza karejia sehemu ya kwanza ya pili ya tatu katikaza katika mwanzo kabisa zile ilizungumza k ushinikiz daha damu ada la ya kwanza pili na ya tatukadiamlkza kujifunza hapo baadae katika mlango hivi naamini ntakuja kuzungumza mawali matatu kuhusu shinikizo la damu ila uh, kama nilivyosema kiharusi mara nyingi isababishwa uh, na shinikio la damu ikiwkubwa sana sasa namnagani ya kuweza kumsaidia m kiharusi kwanza kabisa naznazazokutajia ni vyemo kuamfikisha haraka sana katika hospitali au kituo cha afya au weze kupewa msaada na, ziko uh, njia mbalimbali mbali, ambazo zinafanyika kwanza kabisa kabisahospitali ikuweza kutambua ninagani ya tatizo liyotokea kwenye ubongo je ni damu imeganda ana kule au je ni damu inamwagika na hii itaamua uh, namnagani ya kuweza kumsaidia lakini pia kisababishi ni nini wanaweza kgondua kama ikitokana nongezevo wa damu wataweza kuamua uh, kuna wakati maamuzi um, haya anafanyika kihospitali na ius kuweza kualizia lakini sio kila mtu mwenye kiharusi na mwenye kisukari anapopata kiharusi anapatashida lazima peisha yake ishushwsama sio kisukari nimekosa kidogo shindikizo la damu na kiharusi ah, ah, um, sio kila wakati mtu akipata daili za kiharusi lazima shinikizo la damu yake lishushwi kuna wakati uwaga haishushwi oilo pina kuangalia kwa sababu mtu anaweza akasema okay mi na kisukari babangu ana kisukari na nimona shida hizishida majnimingizisha dawa zake za kushusha uh, presa kuna katewaga hatushushi uh, maamuzi ayo anafanyika hospitali kwahio namna ya kumsaidia kwanza kabisa nikumfikisha katika kituo cha afya uh, lakini pia ni mtu kuweza cause kama ni es ya, ya ushii wa damu ni kuhakikisha kwamba anafuata anafuataa usahihi dawa zake bila kuacha na kuezakufuatilia matibabu yake lakini pia kupunguza matumizi ya sigara au kuacha kabisa matumizi ya sigara kufanya mazoezi ha pia inasaidia sana kwa mtu anayepata shida hii ya kupata a, kiharusi hiyo leo nimezungumza kwa ufupi sana madah sio ndefu sana za kutaia dalili zake pamoja pamoasababishachakufanya Uh, tufahamu kwamba um, kiharusi kinaeza kikaasiri um, maisha ya mtu ile le kuna akati ashindwa kabisa kutembea anapata ile kabisa anapooza uh, naezaka shida kptashia kuona kpotezakuona z kapoteza kumbukumbu ao ni kitu ambacho ni chamuimu sana sana kuweza kushughulikiwa uh, kwa mapema na mtukuweza kupata usaidizi uh, naamini utakua umejifunza mambo matatu kuhusu mada hii ya leo hivyo bazo sit kuchirikisha wenzako kama ilivyo ada mpaka hapo kesho tutaweza kuangilia mbele na mada nyingine panapo mwenye ariwa ni asubuhi njema asante