habari ndogo msikilizaji wa afato karibu tena katika afat ikiwa leo tunafanya kipindi sph waridi ambayo itakuwa na sehemu tano lengo kabisa ni kusheerekea au kufanya kumbukizi hizi za siku ya wanawake duniani uh, sehemu hizi zitakuwa zikitoka kila sikusatu asubuhi kuanzia jumatatu leo saa tatu asubuhi uh, na kila siku ya jumahili kwahio kuanzia tarehe saba mpakataree kumi na moja jumatatu mpaka nyuma katika maadhimisho haya ya siku ya wanawake leo linakwenda kuzungumza kuhusu sartani ya matiti ni uh, moja kati ya sartani ambazo zinawaathiri uh, wanawake kwa asilimia kubwa uh, navyosema wanawake kwa asilimia kubwa namaanisha pia hata wanaume wanapata sartani ya matiti ingawa kwa asilimia uh, ndogo kwa hiyo ni tatizo ambalo lipo na linakuwa likiathiri uh, jamii uh, sana cha kwanza kabisa kufahamu je zipi ni dalili za mtu kuwa na nasaltani ya matiti ziko ziko ziko dalili nyingi sana ziko ziedalili mbalimbali lakini dalili zile za mwanzo kabisa ambazo mtu anaweza au mwanamama mwana kwa sb mara nyingi ilopata wanamama kwa sehemuya kubwa ni kuweza kuona kama uvimbe unakua unaota juu matiti au wakatikamakwapa mona lakini pia piaunakuwa kuna, kuna mbadiliko wa mgundo aa wa matiti lakini pia ngozi uh, inayozunguka matiti inaweza ikabadilika pia ikawa na uh, aina monekano mbalimbali kama wa ngozi ya chungwa lakini pia um, kuna uwezo wa kutoka uchafu uh, kwenye kupitia chuchu ile lakini pia maumivu katika hatua za mwanzo kwahiyo hizi tu ni baahi ya dalili uh, za saratani hii ya matiti sasa kitu cha kufahamu ni kwamba sio kila uvimbe ambao unakuwa kwenye titi uh, ni saratani um, ziko baadhi uh, ya, ya, ya, ya vimbe ambazo ziatokea kwenye matiti lakini ukawa ni uvimbe wa kawaida t mwingine hua wenyewe lakini mwingine unaweza ukaenda ukafanyua upasuaji tu ukatolewa kwa hiyo sio kila uvimbe ni saratani lakini um, kwa asilimia kubwa wengi huwa wanapata uvimbe sasa kitu cha kujiuliza ni kujua vipi ni visababishi uh, kwanza kabisa uh, waga kuna husiano mkubwa uh, katika katika kurithi katika familia ya histori mara nyingi sana familia ambazo zimekuwa zimepata matatizo haya edha ya uh, matiti au ya agaw ovari, huyo nafasi pia na wenyewe ya kuweza kuua anawezaka kwenye riski hiyo kwaiyo skuw riski kubwa kabisa ni kuonaa ya tatizo hili na satanmatitkatika familia lakini pia kadi ambavyo uu kua unaongezeka uh, mara nyingi wanamama kwanzia um, miaka 45s uh, na kuendelea pia lakini pia ziko uh, mbalimbali ambazo zinatokea uh, lakini pia um, kuna husiano ambao upo kati ya vunja ungo mapema kama miaka kumi na mbili lakini pia um, na kule uh, kuchelewa kuanza kwahiyo maanaake ni kwamba kuna ule husiano wa mtu au binti au mama kuwa kwenye kipindi kirefu uh, cha uchagushaji kwamba amevunja ungo mapema lakini amechelewa kupata uleo uh, hizo ni baadhi ya, ya, ya, ya risk lakini pia um, na uhusiano agokupo katika matibabu ya nyuma watu ambao am kupata shida uh, tiba za mionzi kutokana na sartani nyingine hasa uh, sartani za inaweza pia k ikatokea pia kwenye matiti kwayo ni moja uh, ya, ya, ya risk za, za, za sartani ya matiti sasa um, njia gani ambayo mtu unaweza akaitumia kuhakikisha kwamba anapunguza ile hatari ya kupata uh, saamatit kwanza kabisa kuhakikisha kwamba anaishi maisha yale atasema uh, maisha fulani uh, bora sisemi yale ya kwamba nakula vizuri um, in terms of kula vitu ambavyo sio vizuri kiafya inapozungumzia maisha bora ni yale ku mazoezi wala kufanya uh, mazoezi kwa dakika thelathini kwa siku kuhakikisha una uzito wastani kwa sababu uh, kuna husiano mkubwa wa saratani Uh, kwa watu ambao uh, na uzito mkubwa au inakuwa ni moja nahisifaa y kupata saratani zozote uh, zile mbalimbali kwa hiyo uzito kufanya mazoezi kuepuka utumiaji uh, wa vilevi pamoja na sigara lakini pia kwa kuweza kunyonyesha pia wagnasaidia kupunguza uh, kuweza kupata hii saratani ya, ya matiti sasa kuna vitu vingi ambavyo vinaweza vikawa uh, kichwani ambao mtu atajuaje kwamba kwamba hiyo shida jambo nasklnaliza kwanza kabisa uh, kujua ni namna kujichunguza mwenyewe nyumbani na kueza kutambua namnaani naweza ukfanya cunuzi huu yumbani uua shidaots m ukiwa kimbira kioo kile au uh, ukiwa mafuni au watakiwa umejeraza unaweza um, pia ukawa najichunguza mwenyewe na kuangalia um, kama kuna shida yaote adek wote katika matiti kwa hiyo namna gani unaweza ukafanya uh, kwanza kabisa niuitazama unaweza ukasimama uh, kwenye kioo uh, kio umetoa nguo za juu ukaangalia um, ya matiti na, na kumulia, kama kuna tofauti yot nikuambie tu kwamba ni, ni kawaida kwa matiti fanana kila kitu doo kidogo imbisi azimatingana kila kitu uh, moja kwa moja akini uh, o itu ambao apasakuangalia uh, mojawpo kabisa nikuangalia kama kuna mabadiliko wa ngozi labda moja na ngozi ambayo zuguka na kuchi mpaka kuishika na kuja mpaka kwenye usawa wa ukiwa okay, ukiwafanya hivyo unaweza pia ukaweza kuhisi um, kama umeshiika kauvimbe chochoti kile au kuna mabadiliko uh, yoyote yale vitu vya kuangalia uh, ni mabadiliko ya size kama kuna kuna uh, uchafu ote unatoka kwenye chuchu kama kuna uh, ile hali ya ngozi kubadilika ambavo nikuwa nasema vipele uh, na kadhalika kwao hivyo ni vitu ambavyo wanapaswa uh, kutazama unapokuwa uh, unajiangalia mwenyewe kwa hiyo kwa kifupi ni kwamba um, saratani ya matiti kwa asilimia kubwa inatimika Um, tumashauri walauma binti kuanzia miaka ishiri na tano hasasa wale ambao wanakuwa wanahistoria ya matatizo haya ya saratani ya matiti saratani ya, ya kizazi uh, na, na saratani nyingine kwenye familia zao labda binti labda mama wake aubibi yake au dada yake shida kama hizi uh, basi ni vyema akiwa walau miaka ishiri na tano pale aweze uh, kukutana uh, na madaktari wa uh, magonjwa wakinamama wala hufanya ilesii ya mwanzo lakini pia tunisema kwamba lsifaa kuwa moja wapo ni ull unavokua unaongezeka kwa hiyo kinamama kwanzia miaka arbat Zani kakupa sumuhi yaleo uh, tambua kwamba atamatitiinatibika hasa hasa pale ambapo katika hatua zake za awali wa um, watu amao anafati ataasha kusikia kuhusu ambay aliamua uh, kutoa matiti yake kasababu alikua uh, ya kupata shida hiyo uh, mara nyingi mambo kama haya anaua nazungumzanaani kawaida iatambua mbao meshauiwa naueza kuangalia una nnakufanya unaeza uh, kafikia mazi balimbaichamsingiuamiai mm, mm. yeah, kwamba sataimatatb ale mbaotewai ta inaaapematapema uh, uh, aaiyangu uh, wako katika wiki hii asua uh, kinamama kama wewe hujawai kufanya uchunguzi huo namiaahia uwezakufikahosptaliwdaktari akariu kabisa kaiw daslafiktashai baibamsa hayakmam mo nh hii yote uh, inalenga katika kusaidia uh, kupunguza mzigo huu tambua kwamba uh, magonjwa saratani ni mzigo sio tu kwa jamii lakini pia kwa serikali okuanzia wa matibabu na kadhalika kwahiyo ni hivi kitu ki sana kuakikisha tuna ratibu mapema uh, pale ambako yanaweza kuhundurika nipenda kshukuru kwa kuweza kutenga muda huu waridi utaendelea uh, kuifuatilia ku wiki nzima naba usikose apo kesho ambako tutakuwa uh, na maada nyingine asante na nikutakie asubuhi njema kama una swali lolote unaweza kuuliza kwa kutuandikia kwenye instagram pamoja na twitter afatok nami nitaweza kuhujibu hapa asante na kwa