karibu ndugu msikilizaji wa afyat karibu sana katika mwendelezo wa kipindi hiki kifupi cha uwaridi leo ikiwa ni semi ya pili kwa majina naitwa daasingwa siku yaleo itenda kuzungumza ku saratani ya shriko kizazi ambayo ni katika, katika kulingana na shirika afya dunian ni saratani ya nn kwa ukubwa tatizo na athiri wakinaama duniani ikisababisha zaidi ya kesi mpya lakisita na vifa zaidi ya la lakitatu jambo um, kwa kuelezea kwa ufupi tu kukuambia ni kwamba maambukizi um, ya virusi vya hpv hpayoma hasa hasa tarifu 16 na 18 vimekuwa vikikusanishwa na zaidi ya maambukizi 50 ya, ya sateliia kizazi lakini pia wanawake ambao wanaishi na virusi vya kimwi ao enye atari zaidi ya mara tano ulimo awana usiyakim uh, huku maambukizi yakihusanishwa naa kujamiana ambao uh, chanjo zidi ya HPV zipo na upataji chano mapema uh, pamoja na njia za uh, uh, kutafuta, uh, vilu, uh, kizazi, uh, sana sana kutaa tatizo eza kumviif na pia kuweza kuwasaidia kinamama na kuakinga na saltani hii hiyo ni kwa ufupi tu kwa majini anaitwadgastosingwa uko nami kirasiki kwenye afyatok endelea na karibu sana tuz kufatilia pamoja ni kuambia ard ni madhubuti sana katika wiki hii ambayo inahusiana na siku ya kinamama duniani kwa hiyo leo tunatazama kuhusu kalinashiloa kizazi kama ambavo nikuisha kusema awali ni saratani ya nne kukuha, uh, katika, uh, kwa ukubwa kati kwa akinamama hapa duniani Uh, nchi ambazo zina kipato kikubwa kumekuwa kuna program mbalimbali ambazo zimekuwa zikiusanisha uh, kuwachanja mabinti wadogo dhidi ya hpv lakini hata hapa tanzania pia uh, chanjo hizi za hpv ambazo utolewa kwa mabinti walau enye miaka tis na kuendelea tisa kumi na nn uh, zimekuwa, zimekuwa ime, imeshaanzwa tayari ya kufanyika kwahiyo um, kidunia tuko hapo amba chanjo ipo na tayari inapatikana na hata pia ipo sasa nimesema moja yreusi fakta kubwa ni virusi hivi vya hpv ambavyo nimeanzia vinasababishwa kwa njia ya kunjamiana Uh, lakini pia mtu um, anaeza akapata mwambukizi hpv na sijijunaza ikachukua miaka kumi na tano hadi ishirini uh, kabla mtu kupata tatizo lote hili ingawa sasa wale ambao uh, tayari militi yao imepungua nazungumzia uh, watu wenye satani labda nyingine au uh, watu wenye vusi vya ukimwi uh, magonjwa ya muda mrefu kisukari um, wanaweza wakuonyesha dalili za sartani a ya kizazi haraka sana kulinganisha na wale wengine ambao uh, wako salama hiko ni kifupi tu uh, bado zianza kuenda sanakuweza kuzungumza uh, imsm um, nazaikasema na kambaau kunilinda ziko katika sehemu tatu ya kwanza nivyosema ni kuhusu kutoa chanjo uh, kwa mabinti miaka tisa hai kumi lakini pia uh, kuweza kupunguza au kuto kutumia mazawatupako lakini pia elimu juu ya afya na maswala kujamiana na elimu ya kujinsia afya uzazi inapaswa sana kutolewa uh, kwa mabinti lakini pia jamii pia aweze kujua matumizi ya condom pia pamoja na kutahiriwa wanaume kunaweza kuasaidia kupunguza maambukizi ya, ya v ambayo ni moja kati ya ra kubwa sana ambayo inasababisha tharatani ya shimbo ya kizazi kwahiyo hivyo ndio vitu vichache tu kwa kuweza kuongea ya, matibabu yapo uh, ii yazaziyao yana mbalimbali ya ao ml zz natokea katika mazingira ya shingo ya kizazimbahabaimbai um, pimbe na matatizo kaaaakazaziko aina um, kuu mbili uh, simanino ya kitaalamu nimekosa kiswali chako uh, imekosa kiswali chake ingawa uh, asilimia kubwaaga uh, lakini asilimiachache sasa kwanza tujiulize shingoa uh, kii iii shingoa kizazi, uh, kizazi ni sehemu ya chini kabisa ya mji wa mimba ambako uh, mtoto um, huwa anakulia ua uzito sehemuya chini kabisa pale ambako inafungaule uh, mauzauzito pale ndipo kenyeshimba kizazi sasa um, kama livyosema mimoja ya sartani kubwa sana ambayo inasambakasi sana inaairi jamii um, ina ina kubwa sana kinamama ikiwa sartani ya nn sasa dalili zake ni zipi mara nyingi kuna steji mbalimbali za saratani uh, kwa bahati mbaya um, wengi nakujakuna dalili nunye steji kubwa sana nasozili na za awali ukpo lakini baadhi ya saratani ni ubaadhi ya dalili za sartania shindo kizazi ni kutoka ka uchafu kwenye njia ya okay, uke ambao unakua na arufu kali kumbuka, kumbuka kwamba sik nitoka uchafu wenye harufu kali kwenye njia kizazi ya na saratanihapana unaezaukaa na mgonjwa mengine kama au k nakna shida kama hiyo lakini pia mtu naeza akapata aio dalili ziko zana hiyo uh, lakini pia uh, sashkizaziinaeza ikasambaa katika, katika sehemu a vyungo vya milani ikausanisha mum kahaja ndogo uh, nazakasababisha kupungua kuzito kufsaham yakula kuiskia mchovu kica kuuma maumizi ya nyonga na uh, nahizo ni baai ya dalili tu aini dalilihizi piaa zikausanishwa uh, uh, mengine oanginhivyomanango ni kwamba uh, kiw unapopata shida kama ambazo mezzungumza usiwaze moja moja oakuwaza kwa kwama apfika katika kitu chaafya ia kwa daktari ataweza kuangalia utaweza kushauliwa na shidazaundulika sasa um, kisababisha imeshazungumza po awali njiza kujamiana uh, virusi vya v vimekua kwa kwaselimia kubwa kubwa sana um, ni njia gani ambao unaweza ukafanya kwanza kabisa kitu ambacho kinashauri ni kwamba kufanyaaama aaaaaaa kufanyana saratani shinboya kizazi um, kwayo, uh, niku, uh, kwa hiyo sti ziko za aina nne kuu kwa kawaida stj ya kwanza inakua kwenye shinot a kizazi bada yesambaa s yoyote lakini pia stej ya pili pale ambao inaanza kusambaa kuingia uh, kwenye, kwenye iwa mimba au kwenda kwenye kuta za nyonga au kuja kwenye uke lakini pia ziko ambazo nasambaa katika sj ya tatu zaidi ya mazila hayo ya, ya nyonga a mazingira inginefahiri mirija ya mkojo staji nne ni pale ambapo inakuwa imesambaa sana mara nyingi sana sana sana watu waivi wanaanza kuja kuona au kujigundua wanapokuwa kwenye staji ya tatu pale ambapo wanaanza kupata matatizo ya kuumwa um, mbavu nyonga na kadhalika sasa um, imeshasema hapo awali kwamba uh, mojawapo ni kuhakikisha kwamba mtu anafanya uchunguzi miaka ihmoa pale walau uwez kufanya sya magonjwa mbalimbali ya snamagonkini pafycnzwanyonga naya uzaziehotkumbuka kwamba sio rahisi kwa kutumia kweza, uh, uh, kwa kidole chako kue kuifikia shimaliponizakido asa shinba kizazi haiwezekani um, stoasii hivyo kwa hiyo uh, batibabu nimesema anapatikana napatikana na yako na, uh, ya kulingana na hatua ambako nauaudulikaambao nayo uh, ila katika wali katika hatua ya kwanza kabisa wale waleambao nanafanya zile wanagudulika mapema sana wanaeza kutibika kabisa vizuri kabisa nawkapona Uh, matibabu yanahusisha upasuaji anaeza ya kahusisha pia matumizi ya dawa za saratani kwa pamoja uh, na zele za mionzi kwahiyo matibabu yapo uh, njia pekee ya au moja kati uh, ya njia mbalimbalisinjia pekee njia mbalimbali za kupunguza tatizo la sartaniashino ikueakufanya sshauongea powali akinipia ua uh, na mhusiano kujamiana uh, Uh, kwa, kwa, kwa, kufata ushauri wa kiafya kwanza kabisa mabinti ambao wako chini uh, ya miaka kumi na nanengianatano uh, washauli wapewe elimu ya afya uzazi na kueza kuepusha ueza uh, mambo haya ya kujamiana katika umri mdogo lakini pia um, matumizi ya ziiala pia uh, unaotakiwapnguzakutumia ziala wale ambao wana wana wanamambukizi a viusi vykim wanapaswa wanafanya walau um, baada ya miaka miwili mitatu lakini pia mtmzmatumizi um, uh, ya ya, ya, ya njia mbalimbali zanazo mpango pia anaweza akasaidia uh, kupunguza shida hii yashio a kizazi sasa um, kitu ambacho niisema labda kukumbushia tu kama niweza kuena rakaraka na mtu akuweza kujelewa uweza kuskrin kwa shingo kizazi au kuweza kuangalia natakiwa wala uwanza kiwa na miaka uh, lakini pia um, wengine unasema mpaka siku miaka 2ht5 kwa hiyo mara nyingi sana um, uwaga ni ushauliano kati ya binti na daktari katika miaka ishinamoaishinatatu hapa wala mtu afanye testi tatu za maanakeki bda ya miaka mitatufana hakuna haa yakufanyaest katika umri huu lamiaka 3aa wanapaswa wafanye pamoa naet uh, kwenye damu uh, pale ambapo watahudulika uh, ana vile vashilia yakupata uh, uh, shlhhniazchaiop uh, wanaweza wkutimika mapema sana adaktari ambayo vtakua lengo ni kuambia kwamba tatizo hili satani ya shingo la kizazi linatimika cha msingi tu kama yalivyo matatizo mengine ni kuweza kugundulika mapema naamini kwamba utakua mambo mawili matatu san kwa kuweza kunisikiliza s wakuweza kusikiliza serizi hii fupi waridi mpaka hapu kesho na kutakia siku njema unaeza kuona suali lolote unaeza kuuza suali kwa kutumia kwenye instagram na twitter aftz au kwangu binafsi daktari mtari asante na asubuhi jamaa