kiwa ni tarehe tatu mwezi ni wa julai mwaka ni wa elfumbili na msikilizaji na karibu katika makala yetu ya kila siku ya saa nane donda la moyoni na siku ya leo tukizungumzia masuala yanayohusiana na masuala ya vijana langu jina ni hagai hukumu na bila shaka siku ya leo studioni niko na wageni wawili ambao wanaenda kuzamia katika swala hili la ndoa za mapema miongoni mwa vijana ninasemekana ya kwamba katika karne hii ya ishirininmoja suala la ndoa za mapema miongoni mwa vijana limezidi kugom... Onga, vichwa vya habari huku vijana wakiwa na kuoleka kwa umri mdogo je unafikiria ni nini kinachangia ndoa hizi za mapema miongoni mwa vijana wageni wetu wataweza kujitambulisha kisha tukaweze kuzamia katika aa, swali letu studioni kwa majina ni kipketer kietemtars nikiwa mchanganuzi wako wasiku yaleo kwa majina ni siku ya nusila nikiwa mchambuzi wako wa siku ya leo shukran sana wageni wetu karibuni sana kwa studio zetu za siku ya leo na bila shaka tutaanza moja kwa moja katika swali letu swaliletula yaleo je tutaanza na je unafikiria ni, ni nini ambacho kinachangia ndoa za mapema miongoni mwa vijana vijanaabara uh, bwana um, hagai nimefurahia kwa nafasi hii kujiunga nanyi katika kipindi hiki ni kipindi ambacho kimeelimisha eh, watu wengi kuhusiana na masuala tofauti na nimefurahia kwa programu hii mm-hmm. uh, kurudi katika swali uh, katika mambo ambayo umeongelea ya ndoa za mapema ni jambo ambalo limekithiri sana mm. na mojawapo ya sababu ambazo zinachangia ndoa hizi kufanyika au kuwepo katika jamii yetu mm-hmm. ni umaskini ambao umekithiri katika kila kona ya taifa letu ama ulimwengu mm. na tukiangazia umaskini tunaangalia kama wanafunzi ambao bado wako shuleni mm-hmm. uh, wanapitia changamoto mingi ikiwemo ukosefu wa sodo mm-hmm. sodo ambazo zinafanya wanakuwa wepesi wa kushawishika na hapo unaweza pata wamejiingiza katika hali za ndoa mhm kwa hivyo bwana umesema wasichana hawa wanapokosa sodo na wanapata wale wazee ambao wanawasaidia pata sodo wanajiingiza kwa ndoa za mapema je sodo na hawa wazee ni nini ambacho kinachangia sana sana eh, wakaweze kuingia kwa hizo ndoa za mapema hapo ndipo nitaka kufahamu vyema asante ah, sana hapo ndipo nilipoanza nilipo na kutoa pointi yangu kuu mm. ikiwa ni umasikini naam sasa kwa sababu hao watoto hawana uwezo wa kujinunulia sodo mm-hmm. hapo ndipo hawa watu wenye pesa wanaweza washawishi wakaweze kufanya uh, vitendo vya kujamiana au vitendo vya ngono na baadaye wanapata mimba na kutoka kwa mimba basi kitu kitakachofatia ni ndoa za mapema naam bwana msila wewe unachukulia vipi swala hili la ndoa za mapema shukrani shukran za dhati ndugu Hagai. Na, na sana kwa katu una fursa hii mm-hmm. ambapo umetujalia angalau tuweze kupanua fikra na haswa tabia miongoni mwa vijana wetu no. kwangu kabisa nikiongezea ambalo nduguameguzia ni, ndugu mm-hmm. ni kwamba ngono za mapema mm-hmm. kwa hakika ngono za mapema mm-hmm. zimesababisha mimba za mapema hivyo hivyo mm-hmm. na ambapo kijana ama mtoto mhusichana anapopata mimba ya mapema mm-hmm. wazazi wengine hawataki kumsikiza yule mtoto wanataka no. kumpa, kumpa stress pale mm-hmm. nyumbani anajipata ameamua atoke kule nyumbani aende kwa ile kijana mimba na hivyo basi unapata kwamba ameoleka mm. na hiyo ni ndoo ambayo ni changa sana uende ana umri wa miaka kuina sit mm-hmm. na kutokana na na mazingira ambayo hayajamfaidi ama a amani kule nyumbani mm-hmm. anaamua atoke amftle kijana mm-hmm. ili angalau maisha ambayo unapata wanaanza kuteseka shida tupo mm-hmm. na labda wosia wako kwa wazazi hawa ambao wanakosa kuwaelewa wasichana wao wanapopata ujauzito je utawashauri vipi wazazi kama hawa hawahura kuwashauri hapa ni kuambia kwamba mtoto akipata mimba si mwisho mm-hmm. si mwisho wa maisha yake hata akiwa bado yuko shuleni ama bado yuko chuo kikuu ama popote pale Nam. jambo la msingi ni mm-hmm. moja tu mm-hmm. kumkubali kama huenda ameupata ule ujauzito kwa umri mdogo mkubali mm-hmm. kuwa pale kama mzazi kuwa na roho ya uzazi msubiri na umsaidia apate kujifungua mm-hmm. waweza baki na ule mtoto nyumbani mtoto aendelee na masomo na hivyo takua ngala umesaidia mtoto mtotowako wanasema future future mm-hmm. angalau azimio nzuri pale mbeleni mm-hmm. wazazi angalau nawaomba kabisa najua mnanisikiza mahali popote mlipo tuwe wepesi wa kusaidia watoto wetu mm-hmm. tuwachukulie na tuwe na roho ya kiuzazi mm-hmm. angalau tutakuwa na kenya nzuri na ambao vijana tunasema ni wa viongozi wa kesho kwa mm-hmm. hakika tutakuwa na viongozi wenye maadili na watakuwa viongozi wema sana naam bwana sanaabwaa je ni ushauri upi ambao utaweza kuwapa wasichana wascana au vijana wachanga ambao wanajiingiza katika ngono za mapema au pia wanajiingiza kwenye mapenzi ya mapema asante sana kwanza katika kutoa ushauri kwa hao wanafunzi au hao watoto vijana ambao wanajiingiza katika vitendo vya ndoa mm-hmm. ni kuwashauri na kuwaambia ya kwa kwamba maisha ni hatua mm. na unapiga hatua polepole pole. mm. kwa hivyo haifai wakimbilia maisha mm. na wawe na subra katika maisha yao mm. na hata jinsi hujuavyo Mm-hmm. tunda zuri ni lile ambalo limewekwa hadi wakati ambapo litaiva mm-hmm. na liliwe na mwenye kulila naam labda nirudi kwa bwana msila hebu tueleze ni jambo lipi lingine ambalo linachangia ndoa za mapema miongoni mwa vijana kwa wakati mwingine jambo lingine kulingana na karne hii ya ishirin moj ni vyombo vya habari mm-hmm. hacha ni shukuru sana kwa hiki kipindi ambacho umetupatia na. tuweze kuwahimiza wasikilizaji wetu hasa mm-hmm. vijana vyombo vya habari kwa hakika vimepotosha wavijana wetu sana sana mm-hmm. ukiangalia kwa mfano magazeti mm-hmm. televisheni ukiangalia vipindi kwa mfano kwa youtube mm-hmm. ha, unaangalia kuna nyimba ambazo zinatia wavijana wetu morali sana ya kujiingiza kwa mambo ambayo hawawezi mm-hmm. kuhakika kwa, kwa mfano unapata wanaangalia vipindi kwa mfano Vya watu ambao wamefanya mapenzi mm. wameimba nyimbo za mapenzi wameimizana kwamba kuhakika wanaweza jenga ndoa kwa pamoja mm. unapata kulingana kutazama kile kipindi ama ule ule wimbo mm-hmm. anaona ni ni ni kwamba ukweli mm. wakati swala li swala likiwa ambalo anaweza ndanina ndani na mm. kwa uenda na kijana kweli na, mm. na ile ni jambo ambalo ambalokuakika nyinyi kama wasimamizi na nyinyi kama waendeshaji wa vipindi katika vyombo vya mwe wepesi wa kuhakikisha kwamba kweli maoni na mambo ambayo mba mba mnayazungumzia na mambo ambayo mnayaandika uakika yaweze kuinua jamii haswa vijana aomba kabisa mba. A, na kuhakika nikiongezea swala lingine ambalo naona ni suala ambalo linachangia ni no. utepetevu wa wasimamizi haswa wa serikali katika vitengo mm-hmm. vya watoto mm-hmm. napata kuna maswala ambayo wanapata taarifa wanapata kwamba toto ameweza kuingizwa katika ndoa ya mapema huenda kutokana na umaskini jinsi ndugu keptere alipouguzia alipoguziahawana no hawana ule moyo wa kufuatilia wajue nini mtoto amepelekwa katika hii ndoa mm-hmm. unapata wanapewa kitu kidogo wananyamazia mm-hmm. chi kule mashinani sub chief kule mashinani wazee wanapewa kitu kidogo na wananyamazia na wana unajua huyu mtoto kweli ana umri mdogo mm-hmm. amepelekwa katika ndoa ili mzazi wake apate kupata pesa mm-hmm. na wananyamazia hili swala sababu nini wamepewa kitu Nam. ni wakati umefika tafadhali mm-hmm. tusimame na tuweze kuokoa jamii haswa vijana okay. shukran sana bwana ila tukimaliziamalizia kipindi chetu donda la moyoni hapa studioni na hagai hukumu bila shaka wewe kama msikilizaji wangu unafikiri ni jambo lipi ambalo linachangia tu ndoa za mapema miongoni mwa vijana je bwana kipketer ushauri wako wa mwisho kwa vijana ni upi Uh, ushauri wangu kwa vijana ni ushauri ambao ni mwepesi kabisa kwa vijana hao kushika mm. uh, jambo la kwanza ningependa kwa kuwajulisha ya kwamba uh, urafiki ambao uh, unajulikana katika mahusiano ya mwanadamu haswa haifai mm-hmm. ikaweza kupita kiwango ambacho kijana atakuja kuona uh, mahusiano haya uh, marafiki wanatumia pia pressure ya kuangalia kama mwingine amepata amepata kuoa mm-hmm. ako na mm-hmm. ako na boyfriend mtu mm-hmm. anachukulia hapo hatua ya kusema pia naye akaweza kufanya nini kutafuta mtu ambaye watatengeneza naye usuhuba kutoka mm-hmm. hapo uh, ndipo tunapata shida hizi zinaendelea kuwepo kwa sababu unataka uwe jinsi mwenzako alivyo mm-hmm. kama ako ameoa akiwa na umri mdogo pia nao unaweza kujiweka katika kiatu hicho au kiwango kile cha kusema kwamba ameoa pia mimi nafaa nioe kwa sababu tuko katika kiwango kimoja mm-hmm. jambo la pili tuanze kwa kukubali ya kwamba kubalehe kuko mm-hmm. na nihimizo tu kwa vijana hao wakaweze kuzingatia kanuni ambazo wanafaa wafate katika maisha yao mm-hmm. na wasiweke kubalee ku washurutishe katika maneno ambayo yanawazidi umri kama kufanya vitendo vya ndoa kukimbiza maisha yao katika mambo ambayo hayapo katika kiwango cha maisha ambacho wanaishi wakati huo naam shukrani sana bwana kipketeri labda e, turushe mpira wetu kwa bwana musila kwa chini ya dakika moja hebu tueleze ushauri wako kwa jamii kwa vijana hao ambao wanajiingiza katika ndoa za mapema na wazazi pia ambao wanachangia ndoa hizi za mapema kufanyika shukrani ushauri wangu tukimaliza ndugu hagai mm. kwanza kunalo jambo kwamba vijana sisi ndio viongozi wa kesho no. tutambue hilo kabisa nhatuwezi kuwa viongozi wa kesho wakati tunaharibu ujana wetu sasa mm-hmm. jambo la pili mm-hmm. wazazi tuwajibike Tuwe pale mstari mbele vijana wetu wanafata maadili na kufuata maadili mema lazima sisi wenyewe kama wazazi tuwe na maadili mema Naum. nikimalizia kuna wakati mama zetu kule nyumbani wangeliweka ndizi likivyoongelieka kwenye kikapu waweke mm-hmm. nyasi na waweke masamadi mm-hmm. dizi litamaliza kama siku saba mm-hmm. na lifunguliwe likiwa limeiva vizuri naam vijana wetu tuweke ujana wetu kwenye kikapu Mm. tuweke nyasi weke samadi tungoja wakati mwafakaukabiskabisa shukran. shukran sana wageni wetu kwa kujiunga nasi studioni na wanasema tu ya kwamba vijana muwe na subira mwache kukimbiza maisha mbiombio mbio. kwa maana yale mambo ambayo mnafanya sasa hivi bado yatakuja tu kwa hivyo muache muache kukimbiza maisha yenu mbiombio mbio. na pia wameweza kusema ya kwamba wazazi tuwajibike kwa maana mtoto wako kipata uja uzito, weza kufuatilia nani aliyompa ule ujauzito kisha elewana na familia ya ule mtu ambaye aliyompa ujauzito uzito alafu kisha uacha msichana wako akaweze kujifungua na vijana pia tusiwe na haraka ya maisha utaweza kuoleka na utaweza kuoa lakini kwanza tukimbize maisha yetu uh, pale kwenye elimu kwa maana elimu ndiyo msingi wa maisha shukran sana nimekuwa mtangazaji wako hagai ukumu na hiki kimekuwa kipindi donda la moyoni tukutane siku ya kesho saa kama ya sasa hivi